Những lưu ý khi cài Windows (Bootcamp) trên máy tính Apple.

vuhai6
29/4/2009 16:58Phản hồi: 357
357 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

máy mình late 2011
bữa trước ra tiệm cài thêm mấy soft cho Mac Os xong thì bị lỗi
giờ Win ko thấy ổ D (Data) của mình nữa nhưng vẫn thấy ổ E cài Mac Os, còn bên Mac thì thấy cả 3 ổ C D E lun, lúc khởi động thì hiện ra thêm cái ổ recovery và khởi động chậm lắm
ccphuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
link tấtcả bài viết anh vuhai không xem đuọc click vô báo

"Nội dung hay địa chỉ web bạn yêu cầu không tồn tại. Bạn có thể dùng chức năng tìm kiếm bên trên để tìm lại hay có thể ghé thăm trang chủ.
Thât xin lỗi vì sự bất tiện này."
ductuan1980
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác Hải hướng dẫn lại trên Bootcamp của OSX 10.10.5 được không. Em làm hoài không được. Cảm ơn
PTai
ĐẠI BÀNG
9 năm

cho em hỏi là e thấy có Bootcamp, vậy máy có cài win chưa vậy?
PTai
ĐẠI BÀNG
9 năm
em định cài win nhưng bị lỗi không biết có bác nào ở tphcm cài dùm em không máy em là máy mb white unibody 2009. em xn cảm ơn 0934510820
Em ms cài win 10 vào mac qua bootcamp 1 lần nhưng bị dung lượng ít quá full rồi .
Macbook pro retina 2013 - capital

Cách nào an toàn :
1. Cài bản win 10 ms khác (em đang có bản home , muốn cài bản pro)
2. Tăng dung lượng cho bootcamp chút nữa
3. Tạo thêm disk data dùng chung cho cả mac và win

Em ms cài lại lần đầu nên chưa biết , thank ae trước
em sử dụng bootcamp để cài windows 1 lần , sau đó dùng bootcamp xóa windows , chỉ có 1 ổ đĩa Mac os từ lúc mua đến h , hôm qua em có dùng bootcamp cài lại win thì sau khi chia ổ cứng : máy bảo lỗi khởi động lại , ổ cứng Mac thì bị mất dung lượng nhưng ko thấy ổ bootcamp đâu cả ? giúp em vs . em gõ lệnh thì chỉ thấy đc thế này Screen Shot 2015-11-23 at 07.12.00.png
luongnen
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình cài xong hết (cả windows 8 và 8.1), để chạy không thì không sao. Khi cài bootcamp vào xong là máy bị Dump khởi động lại liên tục ( báo lỗi ...MEMORY_MANAGER)
không biết bootcamp bị xung đột chỗ nào, Có bạn nào bị như vậy không xin chia sẻ với mình.
Máy mình mac pro mid 2012 (2cpu)... hic
Cảm ơn các bạn.
Blackman1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luongnen Thứ nhất là phải xem m có tải đúng bản bootcamp cho máy ko? Máy bạn hỗ trợ tối đa bản Windows nào? Có chuẩn ko? 32 hay 64bit? Dung lượng ổ đĩa cài Windows có đủ ko? Nếu ko thì có thể máy tính của bạn bị lỗi.
luongnen
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình cài xong hết (cả windows 8 và 8.1), để chạy không thì không sao. Khi cài bootcamp vào xong là máy bị Dump khởi động lại liên tục ( báo lỗi ...MEMORY_MANAGER)
không biết bootcamp bị xung đột chỗ nào, Có bạn nào bị như vậy không xin chia sẻ với mình.
Máy mình mac pro mid 2012 (2cpu)... hic
Cảm ơn các bạn.
luongnen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Kendachan À, Mình cài bộ BootCamp5.1.5621_driver của mac cho windows đó bạn.
Cài xong Windows thì cài cái đó để lấy driver, nhưng cài xong hết là báo lỗi ...CACHE_MANAGER, Dump máy liên tục ko hết.
luongnen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ccphuc Cảm ơn bạn nhé, Máy mình là Mac Pro mid 2012, nên ko cài được Windows 10, Max là 8.1.
Mình thử Win 8 và 8.1 đều ko dc, Cài driver thủ công ( lấy trong bộ Bootcamp5.1.5621, thì cài hết rồi nhưng máy vẫn ko nhận hết driver_ Ko đọc được phân vùng HFS của Mac, và ổ Raid trên Mac)
ccphuc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luongnen bạn có nhầm không Macbook Pro mid 2012 cài được Windows 10 nha trong Apple ghi rõ list máy hỗ trợ có.

Bạn muốn cài nhận hết driver bặt buộc có chia ổ đĩa bằng Bootcamp và cài Windows bằng DVD nếu không thì không bao giờ nhận hết driver mình cài nhiều máy nên rõ

còn vụ đọc phân vùng HFS của mac thì cài Paragon HFS trên windows chứ là nó hiện ổ Mac ra hết

https://www.fshare.vn/file/K4NN1V4OQGPW
luongnen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ccphuc Cảm ơn bạn nha, Máy mình là Mac Pro mid 2012 (desktop không phải laptop 😃
Tất nhiên là mình cài bằng cách đó ( chia phân vùng hdd cài windows bằng bootcamp trong Mac) sau đó cài bằng đĩa Win bình thường.
Vấn đề là sau khi cài xong windows để nguyên chạy thì ko sao ( nhưng thiếu nhiều driver...) Mình cài driver bằng driver Bootcamp 5.1.5621, download từ trang chủ Apple về đó, thì bị lỗi, đã thử rất nhiều lần mà ko dc, hix...
Chắc phải cài lại bằng cách cho nó tự động download driver về trong quá trình chia vân vùng Win bằng bootcamp quá.
nguyenan91
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xin bác hướng dẫn giúp e cách chia và gộp phân vùng MBP 2015 và cách cài lại win 8-32bit. Và vấn đề nữa là định dạng phân vùng mới để lưu dữ liệu dùng cho cả 2 HĐH. Thanks bác!
Anh Hải ơi tình hình là may imac cua em tu luc mua về tới giờ chả bao giờ đặt pass mà giờ vào cài cái gì vào Security & Privacy nó cũng đòi pass giờ không biết pass đâu ra anh giúp em với
luongnen
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đã tìm ra nguyên nhân.
Máy mình chạy Raid 0, Nên có thế Bootcamp không hỗ trợ driver Cho Raid nên bị như vậy.
ASin1268
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho mình hỏi macbook air có cài được win 10 ko vậy bác?
Mình hỏi ngoài lề tý. Mình có cái Macbook Air bị lỗi Your computer is disabled. Try again in 60 minutes và chỉ hiện lên 3 nút Sleep - Restart - Shut Down. Mình thử lệnh Command-Alt-R và nhập pass vào nhưng không được.
Không biết có cách nào nữa không ạ.
Mong mọi người giúp đỡ.
ai cho em hoi hien gio em dang dung O X EI capitan ma luc dung boot camp cai win 10 no bao chi ho tro win8 64 bit tro xuong vay thi cai lam sao???
Screen Shot 2016-06-06 at 3.21.57 PM.png
Anh ơi , cho em là giờ em cài win vào r . Khu mac em để hơn 700gb . Bên win em để hơn 100gb. Mà giờ em muốn cắt khoảng 200gb từ mac qua win thì làm sao đây anh :< . Giữ liệu nhiều quá em không muốn cài lại win anh ạ . Có cách nào cắt bên mac sang win mà không mất dữ liệu không anh ?
Anh ơi , cho em là giờ em cài win vào r . Khu mac em để hơn 700gb . Bên win em để hơn 100gb. Mà giờ em muốn cắt khoảng 200gb từ mac qua win thì làm sao đây anh :< . Giữ liệu nhiều quá em không muốn cài lại win anh ạ . Có cách nào cắt bên mac sang win mà không mất dữ liệu không anh ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019