Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những lý do bạn có thể cân nhắc mua G6 và những điểm hạn chế

Duy Luân
17/4/2017 22:8Phản hồi: 223
Những lý do bạn có thể cân nhắc mua G6 và những điểm hạn chế
Trong những ngày mà Galaxy S8 đang làm mưa làm gió, LG G6 thì vẫn chưa nghe thông tin gì về vụ bán chính hãng, thì rõ là G6 đang bị hút vào cơn xoáy quá mạnh này. Nhưng G6 với mình vẫn là một cái điện thoại rất đáng mua vì đẹp, đơn giản, ảnh lên ngon, lại cầm rất thoải mái. Nếu anh em đang cân nhắc mua G6 thì xin chia sẻ với anh em một số lý do và trải nghiệm của mình để anh em có thêm thông tin trước khi quyết định xuống tay sắm em nó nhé. Mình không chỉ khen đâu, mình liệt kê cả những hạn chế của G6 nữa.

Thiết kế viền màn hình mỏng

Rõ ràng đây là một lý do hàng đầu để anh em nghía tới LG G6. Không giống bất kì một cái điện thoại LG nào trước đây, cũng không giống bất kì chiếc smartphone nào khác trên thị trường, G6 sử dụng viền màn hình mỏng vừa để thu gọn kích thước sản phẩm vừa giúp máy có được vẻ ngoài độc đáo, mạnh mẽ, đẹp mắt. Nếu như Galaxy S8 theo kiểu hiện đại thì LG G6 lại lôi cuốn từ chính sự đơn giản của nó thay vì những nét hào nhoáng.

Khung kim loại cầm sướng tay, chắc chắn

Nếu bạn là fan của điện thoại kim loại, mình nghĩ bạn sẽ rất thích LG G6 như những gì mình đang cảm nhận. Mặt trước và sau của G6 đều làm từ kính, nhưng khung bao quanh lại được làm từ kim loại với những đường cắt kim cương và góc bo hợp lý nên khi cầm G6 trong tay anh em sẽ thấy rất an toàn, chắc chắn, và đương nhiên là sang trọng rồi. Tính ra thì phần khung này làm cho chúng ta có cảm giác máy hơi dày một chút so với thực tế, nhưng mình vẫn đánh giá cao nó.

Nói về phần khung này thì không thể không nhắc tới màu sắc. LG G6 có 3 tùy chọn màu: xanh xám, đen kiểu Jet Black, và trắng. Tùy màu mà anh em lựa thì phần khung cũng được sơn khác đi. Nếu là mình, mình sẽ chọn bản màu xanh xám vì phần khung được sơn màu sáng hơn và nổi bật hơn, nhìn vô là biết G6 😁 bản màu đen thì hơi chìm một chút, bù lại nhìn ngầu hơn. Mình không thích bản màu trắng lắm vì nhìn không đặc biệt và không tạo được điểm nhấn. Nhưng đây chỉ là ý kiến cá nhân nhé, chia sẻ chút xíu để anh em tham khảo thôi.

Chống bụi chống nước

G6 là cái điện thoại flagship đầu tiên có khả năng chống bụi và chống nước của LG theo chuẩn IP68. Với con số này bạn có thể mang được máy xuống hồ bơi chụp hình trong thời gian ngắn, hay lỡ đổ nước lên nó mà không lo ngại máy chết. Đi mưa thì đương nhiên là ngon lành rồi. Nhưng anh em cũng cần lưu ý, việc đem điện thoại xuống hồ bơi chưa bao giờ được nhà sản xuất khuyến khích, xuống biển càng không nên và những hành động này nếu có lỡ làm chết máy thì bạn sẽ không được bảo hành đâu. Nhà sản xuất trang bị chức năng chống nước chủ yếu là để giảm rủi ro mà thôi.

Thật ra thì giờ nhiều điện thoại flagship cũng đã có khả năng chống nước rồi, từ iPhone cho đến Galaxy hay Xperia nên việc có chống bụi chống nước giống như một thứ bắt buộc mà LG phải trang bị cho thiết bị của họ nếu không muốn thua thiệt.

Camera góc rộng ấn tượng, màu sắc tốt

Khi xách LG G6 đi chụp vòng vòng nhà thiếu nhi mới xây lại của TP.HCM và dạo đường phố sáng Chủ Nhật, mình thật sự ấn tượng với cách mà G6 ghi nhận màu sắc, hình ảnh và độ chi tiết. Màu sắc lên rất ấn tượng, nhất là ở những bức trang có nhiều màu nhìn rất đã cả trên màn hình điện thoại lẫn trên máy tính. Máy được set mặc định ở chế độ chụp ảnh 18:9 nên ảnh cho ra dài dài nhìn vui, sẽ tiện khi chụp những bức hình phong cảnh hay cần lấy một góc rộng. Riêng ống super wide của G6 có thể tạo ra những hiệu ứng cong cong vui vẻ, đồng thời giúp bạn lấy được những chi tiết mà ống kính thường hay tele của những điện thoại khác không thể nào bắt được trừ khi bạn phải bước lùi ra sau.

G6 có đầy đủ các chế độ chỉnh tay cho bạn, bao gồm set tốc độ chụp, ISO, cân bằng trắng... nói chung là rất mạnh. Vụ này đã có từ thời LG G4 rồi. Nhưng với mình, một khi đã cầm cái điện thoại trên tay thì sẽ để chế độ auto để chụp cho sướng, sau đó mình sẽ dành thời gian thưởng thức bữa tiệc, món ăn hay phong cách chứ không mải mê dí đầu vào điện thoại chỉnh chỉnh rồi bỏ qua những gì bạn có thể nhìn thấy bằng đôi mắt thật sự. Ở đoạn này thì G6 vẫn làm tốt nhưng vẫn có vài hạn chế nhỏ, đó là ảnh chụp auto ra chưa xuất sắc như hai đối thủ HTC U Ultra và Galaxy S8. Ở nhiều cảnh hơi tối một chút G6 vẫn còn bị nhiễu hạt nhiều. Anh em hãy coi kĩ topic này: Chụp thử & so sánh Camera: LG V20 - LG G6 - HTC U Ultra - Galaxy S8 để thấy được chất lượng camera của từng máy ra sao.

Quảng cáo

Màn hình xuất sắc

LG luôn trang bị tấm nền tốt nhất cho điện thoại của mình và G6 cũng không là ngoại lệ. Màn hình của G6 xuất sắc, hình ảnh cực kì nổi và màu sắc không có gì để chê được, và đương nhiên độ phân giải 2K dư sức tạo được sự mịn màng khi nhìn vào. Màu trắng của G6 hiển thị cũng rất chính xác và độ ngả xanh, vàng rất ít (trên chiếc G6 xách tay mình đang trải nghiệm). Từ đầu năm tới giờ, màn hình của LG G6 cùng với HTC U Ultra là hai cái làm mình thích nhất.

Những điểm dở cần cân nhắc

Chưa phải là chip mới nhất

Con chip Snapdragon 821 mà LG G6 đang sử dụng đã là con chip của nửa cuối năm ngoái, còn mới nhất phải là Snapdragon 835. Tuy nhiên, Qualcomm tới tháng 6 năm nay mới đưa 835 cho các nhà sản xuất khác ngoài Samsung nên LG buộc phải dùng 821 vì muốn bán sản phẩm sớm.

Quảng cáo

Nhưng nói như vậy không có nghĩa là chip Snapdragon 821 yếu. Đây vẫn là một SoC rất mạnh ở thời điểm hiện tại và nó dư sức đảm đương hầu hết tất cả những gì bạn ném vào nó, kể cả game hay xử lý video đi nữa. Hiệu năng của Snapdragon 821 vẫn nằm ở mức cao, cộng thêm giao diện được làm nhẹ nhàng nên LG G6 chạy mượt và tới giờ mình vẫn chưa bị bất kì tình trạng đứng giật nào.

Thời lượng pin chưa ấn tượng

Bạn vẫn có thể xài trọn một ngày làm việc với LG G6, nếu rút sạc cỡ 7h sáng thì tới 9h tối còn tầm 20%. Nhưng đây là chuyện mà nhiều điện thoại khác cũng làm được, và nó chưa để lại ấn tượng tốt với mình như iPhone 7 Plus (bạn có thể xài sang tới trưa ngày hôm sau mà máy vẫn chưa tèo, còn G6 thì không làm được như vậy). Nếu anh em chụp hình hơi nhiều hoặc dùng 3G / 4G nhiều thì thời gian này sẽ rút ngắn hơn nữa, hôm chủ nhật mình cầm G6 đi chơi và chụp hình thì tới chiều chiều đã bắt đầu cạn, mình phải bật chế độ tiết kiệm pin trước khi chạy về nhà cắm sạc.

Lỗi đột tử có còn hay không?

Đây là câu hỏi lớn nhất mà anh em muốn mua điện thoại LG đang suy nghĩ. Tính tới thời điểm hiện tại mình vẫn chưa nghe báo cáo nào liên quan đến G6 đang xài bỗng dưng lăn ra chết nhưng với lịch sử xấu từ G3 tới G5 thì rõ ràng anh em lo lắng khi mua máy là chuyện bình thường. Hiện chiếc G6 xách tay của mình vẫn đang chạy ngon lành và chưa thấy vấn đề, hi vọng sẽ không có chuyện gì xảy ra.

Trong trường hợp xấu nhất là máy chết thật, anh em có thể mang tới trung tâm bảo hành của LG nếu anh em mua hàng chính hãng. Những case trước mình biết G5, G4, G3 bị chết đều được sửa chữa miễn phí cả. Chưa rõ nếu hết hạn bảo hành thì LG hỗ trợ ra sao nhưng mình nghĩ là vẫn sẽ phải trả tiền. Còn nếu anh em mua đồ xách tay thì nên hỏi kĩ chính sách bảo hành với nơi bán xem họ bảo hành trong bao lâu, không nhận bảo hành với những lỗi nào, từ đó mới đưa ra quyết định. Có thể chat hay gọi điện thẳng cho cửa hàng cũng được.
223 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nếu xài từ 7h sáng đến 9h tối còn 20% thì cũng chỉ ngang con passport của mình đang xài
@lekhanhtrung123 mỗi người sử dụng khác nhau, sao mà so sánh v đc
@tuan9945 Bài viết nói là các tác vụ nhe, 1 ngày tôi gọi ĐT, chụp hinh,push zalo,viber,mail liên tục thì so sánh đc chưa, a k sạc giữa ngày nhé
Giá tốt thì cũng có thể cân nhắc 1 tí. Nhưng mình vẫn lo nhất là tình trạng đột tử của các dòng máy LG. Ban mình dùng con G3 mà cũng bị lỗi
Chắc chắn là đáng mua hơn con S8 hoa hoè hoa sói ...😁
Kal-el119
TÍCH CỰC
7 năm
@Ahn Нee Yeоn Cứ phải reg nick mới đi cm thiếu iot mới được sao isheep?
TGrun
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Ahn Нee Yeоn Xin hỏi nick gốc của bác là gì vậy ạ ??
bour
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bendn Chăc có thằng điên mới đem con s8 tặng bác, cho nên bâc có nói thẳng hay cong đều như nhau
@Kal-el119 Nói vậy không đúng sao cháu giai ? Cậu động gì đến nhà cháu hay sao mà phải thở ra những câu đần độn vậy?
Bố cu Ken
ĐẠI BÀNG
7 năm
Từ ngày chuyển sang dùng iphone em không còn mặn mà với mấy con này nữa. Mặc dù từng dùng qua S4 và Note5.
Ý em là android.
G6 hay S8 anh em ?
tuan 95
CAO CẤP
7 năm
@phamdungitc mình thích g6 hơn, nhưng mà mua cả 2 luôn cho sướng
peterpan80
TÍCH CỰC
7 năm
@phamdungitc 2,4,6 g6
3,5,7 S8..
CN nghỉ... 😁:D:D
vấn đề với mình là cái giá còn lại thì ngon kaka
Nên mua: thiết kế đơn giản, thực dụng, đẹp.
Không nên: vân tay sau lưng, phím ảo trong màn hình.
ManU4ever
TÍCH CỰC
7 năm
@iAndroids kiểu màn này mà còn đòi phím ảo vật lý ngoài màn thì chịu,con S8 cug phải từ bỏ nữa là.
@iAndroids Đang nói LG và sámung ah 😁..:
bqthinh72
ĐẠI BÀNG
7 năm
@iAndroids Phím ảo kg để trong mh thì để đâu ông cớm.
tinthanh25
TÍCH CỰC
7 năm
@iAndroids Tỉ lệ 18:9 thì còn đặt phím ảo ở đâu nữa thím, hay cho máy dài thêm khúc nữa, còn vân tay ko để ở đâu, bên hông như sony, thím này bó chíu thiêt
Rất đáng mua. LG ko còn mặn nồng ở việt nam nữa.
Cuối năm rẻ kiếm một em
mình thì S8 nhé. @@
qtgalaxy
TÍCH CỰC
7 năm
Đang hài lòng với p9+ và hóng Note5 với ip X
pippi17
TÍCH CỰC
7 năm
Mình cũng chọn LG G6 chính vì cái sự đơn giản, mạnh mẽ, chắc chắn của nó. 🆒
bighug
TÍCH CỰC
7 năm
Nó hơi bị lép vế so với S8 thiệt, cả cấu hình, thương hiệu lẫn PR rầm rộ của SS
Em nó mà ế hàng cuối năm rớt giá chắc hốt ngay (nói hơi ác chút @@ )
fallingstar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân : Mod có thể stress test nó ko ? như kiểu cho chạy full load trong thời gian dài ấy.
@fallingstar để làm gì ta?
cbr150r
TÍCH CỰC
7 năm
@Duy Luân chắc để kiểm tra đột tử chăng?
mh4
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân Bạn ấy sợ nó lại đột tử như G4 G5 hay V10 đó mà 😁
fallingstar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân Xem nó có đột tử giống bọn G4-5, V10 trước đó ko. Bọn nó toàn do nóng chết, Mod thì hy sinh vì cộng đồng chớ :V Mod người ta còn ném vô lửa nữa à =))
@fallingstar tại mấy con trước chưa bao giờ chết nên không hiểu 😆
mronly105
TÍCH CỰC
7 năm
Âm thanh thì sao nhỉ? Có tính điểm hay k.
fallingstar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mronly105 Âm thanh bản hàn vẫn tốt như V20
cbr150r
TÍCH CỰC
7 năm
Mình đã dùng G4 và bị đột tử nên tạm thời "kiêng" Let's God 1 thời gian :oops:
@cbr150r
Life good. K phải let's god =]]
Prince23
TÍCH CỰC
7 năm
S8+ thôi. 10 mấy dít mua lg là dễ bay hơi lắm
@vietnew2128 "Theo hãng, màn hình Infinity Display của Galaxy S8 và S8+ có khả năng tự động điều chỉnh màu sắc và độ sắc nét dựa trên môi trường..."
Chắc là môi trường sao hỏa rồi!?!
Báo HQ đăng tin, SS Việt Nam trả lời, rất nhanh nhẩu!?! Nhưn trả lời sao!?!
Trả lời phong cách IQ cao, vòng vo nào là màn hình trải qua quy trình kiểm tra nghiêm ngặt, màn hình vô cực có khả năng tự điều chỉnh màu...bla bla kiểu như ko chấp nhận chuyện đó, ko giải thích được vì sao nó màu đỏ, xong kêu vào màn hình settting chỉnh thủ công, giảm màu đỏ xuống, quỳ!
xanyo
TÍCH CỰC
7 năm
@QLNN Cút về động iphone của mày đi. Ko mua. Ko xài. Ko quan tâm thì việc gì phải cắn phá điên cuồng vậy? Đây là topic chia sẻ về LG G6 con dog ạ
ANHLE479
TÍCH CỰC
7 năm
@Prince23 Đàng hoàng xíu đi, chú ấy chưa xúc phạm gì bác đâu
Prince23
TÍCH CỰC
7 năm
@ANHLE479 Với thể loại đó thì xúc phạm mọi nguời lun ấy chứ
Vốn dĩ m tính mua G6, nghĩ là nó giới thiệu trước nên sẽ lên kệ trc, ai mà dè S8 giới thiệu và sắp bán rồi nên mua quyết định mua S8. Nhưng đợi S8 thì lâu mà nghe đâu qua 5/5 mới giao, trên lazada lại bán A9 Pro, săn đc code giảm 1 triệu nên mình xúc ngay vs giá 6tr8 giá quá ngon cho cái cấu hình tốt, thiết kế đẹp. Nhu cầu của mình mua để làm việc và game thay cho con Lumia 1520.
Quả thật làm việc 1520 làm quá tốt luôn, đổi qua Andr thấy nhiều thứ bất tiện hơn W10m, nếu ko phải vì kho app hạn hẹp cũng chẳng đổi qua Andr làm gì

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019