Những lý do bạn vẫn thích xài iPhone?

Duy Luân
31/7/2018 21:50Phản hồi: 1.137
Những lý do bạn vẫn thích xài iPhone?
Mình may mắn được xài qua khá nhiều điện thoại, kể cả những con mới nhất trên thị trường hay thậm chí là chưa ra mắt, nhưng rồi sau một thời gian trải nghiệm mình cũng lại quay về iPhone để sử dụng như là máy chính. Thật ra xét về từng mảng iPhone có thể thua những cái smartphone Android khác, nhưng xét tổng thể cho một cái máy chỉ cần cầm lên là có thể xài ngay, iPhone vẫn là lựa chọn hàng đầu của mình.

Thật ra mình cũng chỉ mới bắt đầu sử dụng iPhone từ thời iPhone 5 thôi, trước đó iPhone vẫn còn thiếu nhiều yếu tố về camera và màn hình to nên mình không thích dùng (thời đó mình xài Motorola Milestone xong đổi sang HTC EVO 3D). Nhưng xài 5 vẫn chưa đã lắm, tới khi mình dùng iPhone 6 Plus, sau này là 7 Plus và hiện tại là iPhone X thì mới thấy hết được cái hài lòng khi sử dụng dòng điện thoại này.

Đầu tiên là về thiết kế. Những mẫu iPhone khác như 8, 8 Plus, 7, iPhone X... đều không phải là những máy đẹp nhất. Nếu so với các đối thủ ra mắt cùng thời điểm, ví dụ như Galaxy S8 <> iPhone 7 Plus, thì iPhone chẳng thể nào đọ lại Samsung về ngoại hình. Tuy nhiên, cái mình thích là iPhone luôn đảm bảo dễ cầm, sử dụng thoải mái và bạn không cần phải lo nghĩ nhiều về những thứ khó chịu có thể xảy tới trong lúc sử dụng. Ví dụ, với con S8, mình không cảm thấy thoải mái khi cầm màn hình vô cực trong tay do nó khá là dễ rớt, đặc biệt khi nằm trên giường mà cầm đọc báo, lướt web thì khá là khó chịu (lên tới S9 đã cải thiện nhiều nhưng vẫn chưa êm lắm). Trong khi đó tất cả những thứ này không xảy ra với iPhone.

iPhone từ đời 6s trở về trước còn bị cái mặt lưng xấu, phải nói là hơi ghê luôn chứ không thường và so với HTC, Samsung, Sony thì mặt sau này quá kinh khủng, mãi tới iPhone 7 Plus thì mới ngon.

Phải đến iPhone X thì mình mới ấn tượng với thiết kế của máy, cách mà Apple làm các viền đều nhau, cách mà họ làm cho máy trở thành một khối màn hình lướt trong tay bạn là cách mà không nhiều nhà sản xuất làm được. Trong năm nay mình cũng chỉ ấn tượng thêm với Oppo Find X về thiết kế mà thôi.

iPhone cũng không phải là cái điện thoại có camera xuất sắc nhất. Chụp đêm thì không ít noise và không sáng như Galaxy Note hay Galaxy S, chụp ngày thì không phê bằng HTC U Series, nhưng để đảm bảo một cái máy giơ lên chụp có ảnh ăn ngay thì iPhone là lựa chọn số một của mình vì tốc độ nhanh, màu ra ổn và có thể sẵn sàng để share lên Facebook hoặc chụp lưu niệm lưu vào điện thoại mà không cần chỉnh sửa gì thêm. Cách sử dụng đơn giản, giao diện thân thiện của trình chụp ảnh trên iPhone cũng là thứ mình đánh giá rất cao, đặc biệt với những người không rành nhiếp ảnh, vì nó giúp bạn khi sử dụng chẳng phải suy nghĩ gì cả, cứ thế mà bấm chụp thôi.

iOS cũng không phải là thứ mà bạn có thể làm nhiều trò với nó, nhưng mình lại thích điều đó vì nó rất đơn giản. Như mình đã nói ở trên, cứ cầm lên là sử dụng thôi, thậm chí còn không phải tinh chỉnh gì cả. Mọi thứ gần như được tối ưu để sử dụng rồi. Ngay cả cách mà Apple chọn độ phân giải hiển thị cho iPhone cũng là thứ đáng khen, họ đã làm được điều đó từ năm 2014 trong khi các nhà sản xuất Android vẫn còn dùng chung 1 độ phân giải hiển thị bất chấp kích thước màn hình.

Dạo này đỡ rồi, các hãng đã biết lắng nghe và điều chỉnh DPI cho phù hợp với thiết bị, nhưng vẫn còn nhiều máy như HTC U12+ hay Oppo Find X mình vẫn phải đi vào chỉnh thủ công. Giả sử mình là một người không rành công nghệ thì mình không chắc sẽ biết chỉnh chỗ nào, thậm chí còn không biết rằng khả năng chỉnh display size có tồn tại, và mình sẽ không bao giờ tận dụng được màn hình lớn của mình một cách ngon lành nhất.

Mình còn thích iPhone ở cách mà Apple chăm chút cho các ngóc ngách trong giao diện. Ví dụ, khi bạn gõ bàn phím, nó sẽ được đội lên cao hơn so với bình thường mà không nằm sát cạnh dưới màn hình. Ban đầu mình cũng nghĩ rằng Apple thật ngớ ngẩn khi làm chuyện này, nhưng sau đó mình mới hiểu ra là khi bàn phím nằm sát cạnh dưới sẽ rất khó gõ do vướn tay. Điều này mình chỉ nhận thấy khi sử dụng các điện thoại Android viền mỏng và ẩn hàng phím ảo của chúng đi, và hiện tại mình không còn ý định ẩn phím ảo của smartphone Android nữa chủ yếu vì lý do này.

Mình không phủ nhận rằng dạo này Apple làm iOS có nhiều lỗi hơn, nhiều khi đang chạy cũng bị đứng và đôi khi cũng có các hành vi lạ lắm phải khởi động máy lại mới hết. Rồi chưa kể iPhone X của bạn bè mình dạo này cũng có tỉ lệ hỏng có vẻ cao hơn những đời iPhone trước. Nhưng xét về tổng quan, iPhone vẫn làm mình ưng cái bụng nhất và đó là lý do nó trở thành máy chính của mình. Mình vẫn luôn cặp nách thêm một em Android để cần gì thì xài, hiện tại đang dùng Nokia 7 Plus và cũng đang khá hài lòng.

Còn anh em thì sao? Anh em có thích hay ghét iPhone và lý do là gì? Mời anh em chia sẻ.
1.137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sự đơn giản, mượt mà trong sử dụng là yếu tố đầu tiên mà mình thích, không phải suy nghĩ nhiều, không cải cài đặt rắc rối, chỉ mua về và sử dụng. Sao lưu và khôi phục cũng rất dễ dàng và tiện lợi, tính đồng bộ cao giữa các đời mày, không có hiện tượng ứng dụng này không hoạt động, hay không tương thích khi đổi máy.
SinhPhan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@gaucon3503 Vậy là bác đụng hàng dính icloud rồi, chứ thấy vấn đề đó khó j đâu!
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@SinhPhan Dính gì? Đã bảo mình có toàn bộ tài khoản trên máy mà.
boykute0688
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phamviet94 Tháng sau tiền vô sọt rác thì bạn bán rẻ cho mình đi.Vứt đi cũng uổng lắm!
Thích iphone bởi vì cái gì cũng đủ dùng, rất hữu ích,tính năng không bị dư thừa, tính năng nào cũng được làm tỉ mỉ, chăm chút, đáng đồng tiền bát gạo, rất thỏa mãn công năng sử dụng. Mặc dù không có vọc vạch nọ kia nhưng các bác thích vọc vạch bên android cứ ngẫm mà xem, vọc vạch rồi cũng có thời gian chán và chỉ muốn được ổn định, rom up dăm bảy rom đẹp,hiệu ứng các kiểu rồi cũng sẽ lại quay về rom ổn định hiệu năng nhất. Và tính năng của bên android phải nói là nhiều thứ quá dư thừa, kiểu làm cho có, và từ hồi dùng máy có những tính năng còn chẳng bao giờ thèm động đến.
@porco-rosso Thôi thôi bác ơi đừng lấy cái auto sync ra lòe e nữa,, e dùng samsung 8 đời rồi và nói thật cái tính năng đồng bộ của nó chỉ để làm cảnh,, đổi sang con máy khác là tèo, ảnh ọt mất hết, họa chi chỉ còn cái danh bạ 😁
@phồng tép2 Thế chắc bạn ko cho nó đồng bộ ngay hoặc đồng bộ theo lịch chưa đến ngày cài đặt.
Chứ bảo dùng 8 đời SS mà mất hết thì mình thấy có gì sai sai.
Mà 8 đời là những đời nào đấy? Kể mình nghe với :D
@porco-rosso Nói như bác ấy thì hơi quá nhưng thật sự là cái sync back up của google hoạt động không ổn định, còn back up của từng hãng thì lại không làm việc giữa các hãng android với nhau, thành ra mỗi lần đổi máy hay reset máy khá mất công.
pumkipanda
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình ko giải thích được luôn, chỉ biết là sau thời SV dùng qua vô số đt thì từ 2009 đến giờ trung thành luôn với iPhone từ con iPhone 3 năm nào, giờ là X... Nói chung khi nào Apple chưa phá sản thì còn dùng iPhone 😁
@anti-fan tao lậy mày... m bảo nó tù túng cái gì nào... nó không cho m cop phim cấp3 vào dễ dàng nên bảo nó tù túng à.
anti-fan
TÍCH CỰC
6 năm
@Xăm Hình Hà Nội Bạn này nói hay nhưng thôi thẩm du iOS đi vì có biết ẹ gì về Android đâu.
boykute0688
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anti-fan Vâng thím biết thì thím giữ lấy mà xài,android đang ngày dần hoàn thiện nhưng vẫn còn thua xa ios.Ios vẫn là thứ đáng dùng hơn nhiều
anti-fan
TÍCH CỰC
6 năm
@boykute0688 iOS hay Android chỉ là cái hệ điều hành.

iPhone nó chỉ có mỗi Apple làm ra, trong khi điện thoại Android là của phần thế giới còn lại, rất sáng tạo, không gò bó. Có nghĩa là ngay chính bạn có ý tưởng bạn có thể tự làm cho mình một cái điện thoại hoặc bất kỳ cái gì có thể chạy Android, còn iOS thì có mà mơ. Đó là điểm vô cùng hấp dẫn, kể cả đối với người không làm IT, nhưng có ý tưởng thì Android là lựa chọn tốt nhất hiện tại.
Độ nhanh và mượt.
@crazysexycool1981 Giật một cách tinh tế à. Kkk. 6s chưa giật đâu bạn ơi. Còn phà phà.
dongsapaseo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Khangtran1994 Đúng r bạn mua đc 1 năm thôi, mà k biết tuổi đời của 1 chiếc tầm khoảng bao lâu
@dongsapaseo Một đời mình bằng 100 trăm đời nó đó bạn. Kk
dongsapaseo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Khangtran1994 Bác hài thật
Đó là sự đơn giản . Mượt mà . Hỗ trợ từ nhà xản xuất lâu hơn và đặc biệt là chế độ bảo mật cao hơn . Nên khiến tôi gắn bó với iphone
0907603153
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhanh, không lagg, có điểm khác biệt so với các dòng khác
@0907603153 Thiết kế của iPhone ko có sự đổi mới & đột phá trong hàng chục năm qua nhưng vẫn giữ được vẻ độc đáo riêng nhỉ :rolleyes:
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry PASSPORT.se 
anti-fan
TÍCH CỰC
6 năm
@0907603153 iPhone dùng tốt nhưng cực tù túng vì bị thằng Apple nó thao túng, nhốt như nhốt trong tù. Rồi hay bị mang tiếng là sang chảnh đú. 90% người sử dụng thích thế.

Chuyển sang Android thấy cả một bầu trời bao la sáng tạo với bao nhiêu thứ mà thèm rỏ hết cả dãi. Sướng không thể tả nổi khi trải nghiệm. Tự do là trên hết.
@anti-fan iPhone muốn tự do như Android thì JB là xong mà 😁
anti-fan
TÍCH CỰC
6 năm
@crazysexycool1981 Thế thì mua luôn Android đi cho nó sướng, tội gì.
@anti-fan Vấn đề là nhiều AE thích nền tảng của iOS, thích kiểu dáng của iPhone, mà JB đâu có khó khăn, vất vả gì cho cam? Tìm hiểu trên mạng, rồi mày mò 1 lúc là xong (với những người chưa từng JB) :rolleyes:
[Zeus]
CAO CẤP
6 năm
Ý kiến cá nhân thì Iphone mới là cái điện thoại thông minh đúng nghĩa, nghĩa là nó đủ thông minh để phục vụ người dùng, chứ không cần người dùng đủ thông minh để khai thác chức năng của nó rồi tự phục vụ mình. 😁
@[Zeus] Theo kiểu nó đủ dùng chẳng qua mức thừa thải
@[Zeus] Nói hay, iPhone dành cho toàn thể mọi người, từ những người ko đam mê công nghệ đến những người sành sỏi! Giờ chắc iPhone là điện thoại đại trà được phổ cập nhiều nhất :rolleyes:
haohaovcl
ĐẠI BÀNG
6 năm
@crazysexycool1981 90% người trong cty mình dùng iphone nhất là phụ nữ. Chỉ có mình nằm trong 10% con lại dùng đt khác. Mình thì chỉ yêu sony thôi.
Nhất là chị em phụ nữ iphone nó ăn mịa vào tâm trí rồi.
Còn các em hsinh, sinh viên thích iphone lắm các anh cứ có iphone và nhất là tặng quà bằng iphone cho các em thì tha hồ chăn rau nhé.
@haohaovcl 10 chị em dùng iPhone chắc đến 8-9 người cài Camera 360 nhỉ 😁
Bây giờ mình đang dùng 5s đời Tống chạy iOS 12,nói chung là mượt,pin khỏe mặc dù dùng cũng được 3 năm rồi
@ngocdong187 Nhưng ngược lại cũng có những người khen hết lời: rằng thì máy mượt, pin ngon, xài lâu ko nóng máy... chắc do quá trình sử dụng cài cắm mỗi người mỗi khác 😃
@bomy Mình thì ko có nhu cầu lên 12, 6s của mình đang ở 10.2. Giờ lên là mất JB 😁
@quang_35 Thật sự A ko ham hố, từ hồi Apple vẫn đang sign các FW như 10.3.3! A chỉ cần bản thấp, ổn định để có thể JB và tinh chỉnh theo ý cá nhân thôi 😁
Do tính chất công việc nên bất đắc dĩ buộc phải dùng, chứ ko mình chỉ xài iPad vì máy chính luôn là BlackBerry rồi! Thêm nữa, vẫn xài iPhone vì vẫn có thể JB để làm nhiều thứ tinh chỉnh cho iPhone đỡ nhàm chán hơn 😁

@vok Chèo lái chủ đề khéo ghê 😁
noalana1
TÍCH CỰC
6 năm
@vok Trước mình để móng tay hơi dài tí tại lười quên cắt là bị dị nghị nhìn như móng chân chó =)))) quê quá về cắt đều đặn đến h ko bao h lười mà quên nữa 😆
@crazysexycool1981 Vậy là bác ko biết thực sự dùng iphone rồi....
Nói đơn giản iphone với mac hoặc iphone với nhau còn làm đc nhiều thứ android có mơ cũng ko làm đc ...
@mandyhades Vấn đề mấu chốt ở đây là mình ko thích và ko thể quen nổi với phím ảo, nhắn hay nhầm 😃
Vì ios hỗ trợ lâu. Hỗ trợ khoảng 6 đến 7 năm. Còn android hỗ trợ chỉ có 2 đến 3 năm.
@Thanhvo061006 Đang có ý định bỏ sam, chuyển sang iphone, nhưng sam nếu hết update thì mình vẫn tải ứng dụng được chứ còn iphone thì nếu bỏ update thì sau này ứng dụng sẽ dần dừng hỗ trợ phiên bản đó hết.
bomy
CAO CẤP
6 năm
@BLNS Có cập nhật hỗ trợ là ngon rồi bạn. Chứ trông mong gì ở cái máy đã 5 6 năm tuổi rồi. Làm sao mà bằng đc các máy mới ra sau này. Xài đến lúc đó thì xác định là dùng tính năng cơ bản là chính thôi. Mà các chức năng đó cơ bản thì máy vẫn đáp ứng tốt
TQD.
TÍCH CỰC
6 năm
@NguyenTuanKiet.ntk Có đợt ip4s cho về lại ios6 tranh thủ về nên mượt vl 😃
@bomy Nồi đồng cối đá.
mình thích vì giao diện đẹp đơn giản, hệ điều hành iOS đơn giản dễ sử dụng cho người mới bắt đầu sử dụng máy và nó còn được hỗ trợ phần mềm lâu
a__kai
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lý do duy nhất: hiệu năng
@a__kai Nên mới hỗ trợ lâu dài.
a__kai
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thinh060903 Đồng ý. Nó liên quan đến nhau hết mà.
peterh
CAO CẤP
6 năm
@a__kai Vì vuốt nó trượt nhẹ nhàng như bôi dầu vậy.
mykolor
TÍCH CỰC
6 năm
@peterh Chỉ những ai đã sử dụng qua cả 2 hđh ios và android mới ngộ ra đc điều này.
@peterh Công nhận với bác luôn. Cái cảm giác vuốt ve nhẹ nhàng khó mà cưỡng được.
Lý do dễ thấy nhất là nó nhanh, mượt và được hỗ trợ lâu dài nhất.
@huuhanhctm1 Đúng là mượt thật. Trong tất các các cử chỉ, thao tác nó đều phản hồi mượt mà chứ k phải kiểu khựng khựng.
@huuhanhctm1 Về độ mượt chắc khó dòng nào bì được với iPhone, từ cái thời iPhone 3g, 3gs đã chứng minh được điều đó 😁
@pin A AE nào xài Full Touch thì iPhone đứng đầu về cảm ứng, nhớ cái hồi tầm 2010-2011 khi các hãng bắt đầu đua nhau ra các dòng sản phẩm cảm ứng điện dung để cạnh tranh với iPhone thì nhiều người mua máy đều lấy iPhone là sản phẩm đại diện để so sánh, đủ thấy iPhone có vị trí như thế nào :rolleyes:
melman
TÍCH CỰC
6 năm
Do khoái Ios
abcxyzte
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình từng xài Samsung S3, S4 đều là những máy đầu bảng của Samsung thời điểm ra mắt và giá cũng không hề rẻ. Nhưng xài sau 1 thời gian thì máy bị chậm và rất nóng.
Sau đó mình chuyển qua Iphone, giờ là Iphone X. Mình sẽ không bao giờ quay lại Samsung hay Android nói chung nữa, chừng nào Apple phá sản thì tính tiếp.
@Mr.TP Lúc trước mình cũng xài qua Samsung Y,V,S, LG optimus, Nokia lumia các kiểu hết rồi. bữa cũng đặt mua con Redmi 6a cho thằng cháu nó chơi. Xài quen với hệ sinh thái Apple rồi nên ko mún xài hãng nào nữa, tùy mỗi người thui bạn nhưng với mình thì vậy
@Mr.TP ;);)
le_nam_16
TÍCH CỰC
6 năm
nhanh, ngon, nhìn sang, đồng bộ với đồ Apple 😆, và cuối cùng là vì Ifan 😃)))
@le_nam_16 Công nhận với bác là nếu có các thiết bị khác cũng của Apple thì đồng bộ rất ngon.
le_nam_16
TÍCH CỰC
6 năm
@WesleyNguyen1411 hệ sinh thái Apple
abcxyzte
ĐẠI BÀNG
6 năm
Người tiêu dùng sẽ lựa chọn những sản phẩm nào tốt, đáng đồng tiền bát gạo với số tiền họ bỏ ra. Cứ nhìn vào doanh thu và lợi nhuận của Apple thì không cần phải bàn cãi, dân sale thì nhìn vào số liệu rồi nói chứ không nói nhiều.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019