Những lý do không nên đăng ảnh vé máy bay của bạn lên mạng

Duy Luân
9/10/2017 1:5Phản hồi: 140
Những lý do không nên đăng ảnh vé máy bay của bạn lên mạng
Trước chuyến đi chơi chúng ta thường hay post hình vé máy bay hoặc thẻ lên máy bay (boarding pass) của mình lên Facebook, Instagram và các mạng xã hội khác, chủ yếu là để khoe với bạn bè rằng bạn đang chuẩn bị du lịch tới địa điểm nào đó. Hành động này có thể dẫn tới nhiều tác hại mà bạn không lường trước, đặc biệt là khi bạn post nguyên tấm vé mà không che lại những thông tin nhạy cảm. Thậm chí, nó có thể khiến bạn mất luôn tài khoản online của hãng hàng không và tệ hơn nữa là bị trộm tiền trong tài khoản ngân hàng.

Mã vạch: một chiếc vé thu nhỏ

Khi bạn post ảnh vé máy bay mà để nguyên mã vạch không che hay giấu bớt, người khác có thể dễ dàng cài app barcode vào điện thoại rồi quét ra cái một. Trong những dòng mã vạch này là tất cả những thông tin quan trọng như tên họ, giới tính và mã đặt chỗ của vé. Một số hãng hàng không còn nhúng cả số hiệu chuyến bay vào vé để giúp khâu check in lên máy bay được nhanh chóng hơn, tiện lợi hơn.

Trên trang Motherboard, có một anh chàng đã thử tìm ngẫu nhiên một số mã barcode từ hình ảnh vé máy bay up trên Instagram, quét nó để đọc thông tin và tìm được cách chiếm quyền kiểm soát một tài khoản online của hãng hàng không United Airlines. Lý do? Trong mã vạch có mã đặt chỗ và tên của người chủ sở hữu vé, lục lọi một chút thì thấy thêm số hội viên, kết hợp với thông tin về ngày sinh tìm được trên Facebook, Instagram thì anh ta có thể reset lại mật khẩu của tài khoản một cách dễ dàng (hiện lỗ hổng này đã được vá). Việc hack account chưa bao giờ dễ đến thế.

Họ tên, giới tính của bạn: đừng nghĩ rằng bạn chẳng có gì để mất

Họ tên và giới tính để lộ trên vé, khi dùng kết hợp với mã đặt chỗ, có thể khui ra nhiều thông tin liên quan đến bạn. Cũng trên trang Motherboard, anh chàng ở trên có thể dùng những thông tin này để truy cập vào website chỉnh sửa thông tin của hành khách, trong đó có số passport và / hoặc số chứng minh thư của người bay. Nếu anh này nghịch ngợm và có ý đồ xấu, ảnh chỉ cần lấy số passport của một tên tội phạm bị truy nã quốc tế thay vào, nhấn Enter, vậy là hành trình của chủ sở hữu vé sẽ kéo dài thêm vì gặp rắc rối với cảnh sát và hải quan nước bạn.

Và một khi số passport hay chứng minh thư của bạn bị lộ, người ta có thể lén dùng nó để đăng kí tài khoản trong những trang web xấu, dùng để làm giả giấy tờ và mạo danh bạn thực hiện các hành vi phạm tội, để rồi sau đó bạn phải giải trình với cơ quan chức năng. Như vậy có phiền và mất thời gian không cơ chứ, chưa kể những rủi ro về thời gian, sức khỏe và sự tự do của chính bạn nữa.

Quét mã này

Ra được thông tin ngay, dễ dàng, đơn giản

Số ghế: người ta có thể trộm đồ của bạn đấy

Giả sử có ai đó tình cờ đi ngang qua và biết được vị trí ghế ngồi của bạn, họ lại theo dõi bạn trên Facebook và biết bạn thường hay đem theo laptop, iPad và nhiều đồ quý giá khác trong ba lô, có thể họ sẽ lén tìm cách trộm những món đồ đó từ bạn. Tình trạng trộm cắp trên máy bay không phải là mới, ngay tại Việt Nam thậm chí còn có những đối tượng chuyên lên máy bay lấy cắp đồ và tiền bạc của người khác nên chúng ta cần phải nâng cao cảnh giác. Một số mạng xã hội có tính năng quét dữ liệu của người xung quanh nên việc tìm thấy hình ảnh vé máy bay của người lạ để thực hiện ý đồ trộm cắp khi đang ngồi tại sân bay không phải là chuyện khó đây.

Quan trọng hơn, xin anh em đừng nghĩ rằng mình không có gì để trộm, vì thực chất bạn có rất nhiều thứ có thể chôm. Điện thoại, tablet, máy tính, máy nghe nhạc, ví tiền... là những thứ mà bạn thường mang theo lên máy bay trong khi lại nhỏ gọn và dễ bị chôm. Những thứ này có thể giá trị vật chất không lớn đối với anh em, nhưng khi mất đi thì dữ liệu, hình ảnh, kỉ niệm, tài liệu dùng cho công việc... sẽ là những thứ cần rất nhiều thời gian mới có thể khôi phục lại hoặc thậm chí là mất luôn không bao giờ kiếm được nữa.

Quảng cáo

Nơi đến, hành trình bay: hiểm họa cướp giật, lộ thông tin làm phiền

Trên vé máy bay của bạn có in đầy đủ nơi xuất phát và điểm đến của bạn. Nếu có ai đó biết bạn chuẩn bị bay tới thành phố X nào đó, họ có thể dàn xếp người chặn đường, cướp đồ của bạn khi bạn vừa ra khỏi sân bay hoặc khi bạn đang lưu trú tại đó. Và ai mà biết được những kẻ xấu có thể làm gì khi chúng biết bạn đang ở đâu, vào lúc nào. Tính riêng tư của bạn khi đó bị phơi bày chỉ qua một tấm ảnh, quá nguy hiểm!

Dạo gần đây cũng có rộ lên việc một số người khi vừa đến sân bay, hoặc chuẩn bị ra sân bay, nhận được điện thoại quảng cáo và mời đặt xe. Tuy chưa có gì nghiêm trọng xảy ra nhưng như vậy rất phiền phức và chúng ta đang bị lộ thông tin cá nhân! Tình huống tương tự cũng có thể xảy ra với bạn nếu người xấu biết được bạn sắp đi tới chỗ nào đó, kết hợp một chút kĩ năng Google là sẽ có được số điện thoại, rồi, chúc may mắn với hàng loạt cuộc gọi spam, tiếp thị nhà đất, du lịch hay mời mở thẻ tín dụng.

Tóm lại

Đừng nên khoe vé máy bay của bạn lên mạng theo bất kì cách nào. Nhưng nếu bạn vẫh rất muốn khoe với người khác về chuyến du lịch của bạn, nhớ che kĩ các thông tin nhạy cảm sau:
  • Che mọi thể loại mã vạch và code trên vé, trên thẻ lên máy bay, và trên nhãn hành lý
  • Che tên của bạn, giới tính
  • Che mã đặt chỗ nếu có (cái này rất quan trọng)
  • Che luôn số hiệu chuyến bay, giờ giấc
  • Tóm lại là chỉ chừa nơi đi và nơi đến thôi (nhưng vẫn có rủi ro bị làm phiền như đã chia sẻ ở trên)
Chúc anh em đi chơi vui và an toàn!

Quảng cáo

140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lo lắng chứ ko hẳn quá nguy hiểm, nhà nghèo lâu lâu đc bay post lên cũng đc 😃
chidong26
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sontinh1911 Bạn nói câu này làm nhiều người thốn thật 😁
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@sontinh1911 mai post thử cái vé xe buýt thử xem sao :p
@sontinh1911 Cũng đúng
@sontinh1911 Chuẩn rồi bạn ơi nhà nghèo bay dc thì fai khoe chứ !
Có nhiều bạn khoe cả info Passport mới sợ 😁
Xperios
TÍCH CỰC
6 năm
Thích sống ảo thì mới tích cực khoe vé máy bay, người bình thường còn lo làm ăn check-in cho kịp giờ rảnh đâu mà khoe mẽ cái vé
Đi xe đò là khỏi lo chi, người nhà cũng chỉ cần chuẩn bị ít tiền lo đám một lần là xong.
Ipad mấy trong hình nhỉ ? pro 2017 hay 2016

khanhduy1997
ĐẠI BÀNG
6 năm
@snoopycharlie ipad air 2 của gấu e xài dc 2 năm hơn bây h nó tự hư màn hình, chán tiệt
@Duy Luân Mod cho mình hỏi ké là giữa Beoplay A1 trên hình và Bose Revolve thì nên chọn chiếc nào hơn ạ. :D
@Quang Ngọc 2401 Không rành rồi hihi
@Quang Ngọc 2401 Vote cho Bose vì đang xài Soundlink Mini 2 :D
MrChau63
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ko có tiền đi mb 😁
Vịt 2019
TÍCH CỰC
6 năm
Tau có cái vé bay SG năm ngoái, 100 like tau post đủ cả ảnh 😁
Junio
TÍCH CỰC
6 năm
@Vịt 2019 thông tin của chú chỉ có ý nghĩa với Gà & Vịt, post ngay và luôn đi chú, chờ chi trăm lai!
@Vịt 2019 Súc vật không được lên máy bay, trừ khi chủ nó giấu nó kỹ trong vali. Chụp lén vé đăng lên lại lộ thông tin của chủ, xấu mặt chủ...
plumpss
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dạo này chính tả của MOD đang xuống cấp nghiêm trọng
@plumpss ngày nào cũng thấy bài lỗi chính tả
@plumpss đó giờ rồi chứ dạo này gì
ruanyoufu
TÍCH CỰC
6 năm
@plumpss Nếu giáo viên cấp 1 mà chấm chính tả các mod nhà mình chắc hiếm ai trên 5 điểm, kèm theo câu cú lộn xộn - đại từ nhân xưng loạn xà ngầu...
jeetkunedo
TÍCH CỰC
6 năm
@plumpss mấy thánh chỉ chầu chực thấy ngta có lỗi nhỏ là bay vô mổ xẻ, chửi bới lăng mạ đủ kiểu! ... Đùa thôi, 1 ngày ngta duyệt bn bài, lỗi 1-2 chữ mấy thánh khắt khe qá! 😆) tinhte chắc xài AI để sửa lỗi đi 😃))
@jeetkunedo Đang làm con AI đó nha 😃
uh hay
minhqp107
TÍCH CỰC
6 năm
Túm cái váy là là đừng có khoe cái j cả.
@minhqp107 Vậy còn tổ chức thi hoa hậu làm gì?
Mình thấy đi máy bay binh thường, có gì sang chảnh đâu.
Nhưng nhều thánh sống ảo thích chụp ảnh lúc lên máy bay, khoe cả thông tin vé và hộ chiếu. Để cho mọi biết mình đi máy bay
@Congtuyen07 Nếu bạn vẫn không hiểu mục đích chính là khoe tiền thì mình có thể giải thích cho bạn Ít nhất đi taxi từ HN-> Sài gòn tiền lớn hơn hoặc = 10tr. Đi máy bay nhiều lắm cũng chỉ 4tr. Không biết bạn hiểu ra vấn đề chưa ? Taxi đi đường dài bạn lấy hóa đơn thanh toán là bt nhé.
@vietdevelop Mình nghĩ chả ai ngu đến mức ngồi taxi từ hà nội đến sài gòn chỉ để khoe là mình có tiền đâu,
Congtuyen07
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vietdevelop haha. muốn khoe tiền thiếu gì cách làm chi khổ vậy
@Congtuyen07 Sang chảnh nó phải thế 😆
Tai Vuong
ĐẠI BÀNG
6 năm
cho chừa tật khoe FB 😁:D.
trunglb
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đặc biệt là vé xe buyết nhé rất dễ bị hack chiếm quyền đi xe buyết
hacrot3000
TÍCH CỰC
6 năm
@trunglb ít liên quan và mong bác không giận:
Buýt chứ không phải buyết
kazihaha
TÍCH CỰC
6 năm
che hết thì khoe cái gì nữa :v
Lâu lâu lướt fb hay insta thấy bọn ngu chụp ảnh vé máy bay đưa lên thì phì cười phát rồi chúc bọn nó gặp may mắn trên đường đi! 😁. Kể cả bọn hay viết các câu tâm trạng kiểu như tao đang ở nhà 1 mình, cả nhà đi du lịch... đúng bọn ngu! :D
@warmboy24 😆) đúng là thường thì chả làm sao.
putinsn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cảm ơn mod vì bài chia sẻ rất thực tế và hữu dụng!
tucammoi
TÍCH CỰC
6 năm
nhát hóa hà, ko lẽ cướp nó ra sân bay theo dõi bạn tới chỗ vắng luôn à?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019