Những lý do nên dùng bếp từ

vuhai6
3/12/2018 14:32Phản hồi: 767
767 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haidang199x
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đổi từ bếp ga lên bếp từ và thấy ưu nhược điểm như sau
Ưu:
- Dễ lau chùi: bếp từ hoàn toàn trên 1 mặt phẳng, dùng khăn lau 1 phát là sạch, không có các chân kiềng khó lau như bếp ga, nếu đồ ăn rơi xuống thì vệ sinh khá mệt
- Không tỏa nhiệt như bếp ga, vì vậy đứng trong bếp không bị nóng, có thể bật quạt thoải mái. An toàn hơn với trẻ nhỏ.
- Có nhiều chức năng như tự ngắt, nấu nhanh nấu chậm, hẹn giờ blah blah
- Tiết kiệm: giá xăng gầu và ga ngày càng cao vì vậy mình cảm thấy bếp từ dùng điện tiết kiệm hơn. Hơn nữa toàn bộ phần nhiệt đi trực tiếp vào nồi luôn, còn bếp ga nhiệt sẽ bị thất thoát ra ngoài không khí. Vì vậy mình thấy tiết kiệm hơn.
- Thẩm mỹ, tiết kiệm diện tích: Bếp điện trên 1 mặt phẳng nhìn rất gọn gàng hiện đại, không tốn vị trí cho bình ga lớn phía dưới nữa.
Nhược:
- Bếp từ nấu không ngon bằng bếp ga. Nếu anh em là người thích nấu ăn sẽ cảm nhận được điều này. Bếp ga tỏa nhiệt ra xung quanh, làm nóng toàn bộ phần nồi. Còn bếp từ chỉ làm nóng phần đáy nồi, nhiệt từ đáy nồi truyền lên các chỗ khác của nồi. Theo cảm nhận của mình thì bếp ga nấu ngon hơn.
- Nấu chậm, mình không rõ là bếp mình lởm hay như nào, nhưng cảm giác chậm hơn là bếp ga.
Về an toàn thì mình thấy cả 2 loại ga và điện đều như nhau, mình dùng bếp ga đã hơn chục năm, chưa bao giờ gặp cháy nổ hay vấn đề gì cả, bếp cũng có chế độ tự ngắt, van ga tự động, bếp điện cũng có những chế độ tự ngắt và h ẹn giờ tương tự.
angel2706
TÍCH CỰC
5 năm
@haidang199x Thêm 1 nhược điểm nữa là bếp từ mặt kính phẳng nên không có gì giữ nồi, nấu nướng một lúc cái nồi lại bị lạc trôi, phải dịch lại nồi hoặc vừa nấu vừa giữ nồi
@haidang199x Like chục cái cho bác 😁 mà bác dùng bếp hiệu gì? Chứ cái mình dùng ko có thấy yếu.
abcvinhbao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@haidang199x Sao lại nấu chậm hơn GAS được ?
Bác dùng bếp nào vậy.
MÌnh đang dùng nội địa, mua mới giá hơn 10 triệu thôi.
Thường thì nấu phải chuẩn bị sẵn ra hết, không thì bấm nút nấu , chờ một xíu nó sôi luôn rồi.
Nói chung nó nhanh hơn gas khá nhiều.

Thêm nữa, có thể điện nhà bác yếu hoặc công suất từ nhỏ.

Điện nhà mình ổn định, lúc nào cũng khoảng 230V 😃
haidang199x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@abcvinhbao Có thể là do bếp nhà mình yếu nên nấu chậm hơn đó.
anhtuanhn82
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con của bác vuhai6 dòng vip nên có hai sensor chống trào , tự ngắt giữa hai mâm từ, dòng bình dân ko có đâu ạ .Ngoài ra một số dòng cao có chức năng allmetal đun nồi kim loại nào cũng dc nhưng hiệu năng kém hơn nồi từ
@anhtuanhn82 Hình minh hoạ bác ơi, chớ em dùng con cùi thôi.
Có mỗi nhược điểm , mất điện khỏi nấu ;)
@Ngô Trọng Hoà Đó là ưu điểm mà 😁
Mình thấy lí do lớn nhất vẫn là dùng an toàn hơn bếp ga.
Xài bếp từ có các nhược điểm sau:
- Rất dễ bị hư nồi, vì đáy nồi thay đổi nhiệt độ quá nhanh, nếu dùng chảo chống dính thì rất mau bị mất khả năng chống dính mặc dù lớp chống dính vẫn còn.
- Nồi nóng quá nhanh nên làm thức ăn chín không điều, thức ăn không ngon.
2 lý do này thì bếp từ xem như vô dụng nhé
Nên dùng bếp hồng ngoại.
@phanhongphucit Dùng cái chảo Japan 1tr3 1 chiếc còn lâu mới thấy bong
@abcvinhbao Tui dùng bộ 2 bếp âm gần 20 chai đó pa. Chắc mua phải hàng lỏm hỉ.
@TYA Xài thử 1 tg đi rồi biết ;))
abcvinhbao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phanhongphucit Hãng nào bác ơi 😃
Gần 20 triệu mà mua ở mấy siêu thị điện máy thì bác chê nó chính xác 100%.
Hàng Tàu mà 😃
amio1st
TÍCH CỰC
5 năm
Loại nồi nào chơi được bếp từ nhỉ, mua thì xem thế nào để biết nó dùng dc?
@amio1st Cuối bài có nói đó bác 😁
Nhưng dùng bếp từ thì ko quẩy đc nhiều món ăn như bếp lửa truyền thống 😁 ví dụ như rang cơm chiên trứng ko bao giờ ngon bằng :D nhà mình có 6 chảo thì đến 3 chảo là lòng cầu rồi, bếp từ chịu chết :D
@AZwarrior Khó quá bỏ qua 😆
Con này hịn quá nhỉ !
datargs
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tiện hơn bếp ga
Còm men lấy quà ạ
Andydo611
TÍCH CỰC
5 năm
Nhà mình hốt cai AEG trên Amazon ĐỨC xài mấy năm rồi quá hài lòng luôn. So với bếp ga thì gần như không phải lau chùi vệ sinh khu bếp nua. Lúc đầu mua còn sợ kén nồi không ngờ mình ra chợ trời mua ba cái nồi inox về cũng nấu ầm ầm luôn quá khỏe! Nên lời khuyên của mình là các ban nên chọn bếp chính hqng made in Germany hoặc japan. Đừng mua ba cái bep giả cầy như giovani,Malloca gì đó tian là tàu khựa thôi.
@Andydo611 Bọn giả cầy đó quảng cáo nhiều, nhiều người bị dụ lắm, mà giá đâu có rẻ 😔
@Andydo611 Cái bộ đồ chơi inox của con nhỏ xong chảo như đúng rồi. Lấy 1 cái đặt lên đun nó kích hoạt được bếp và duy trì đun bt. Vãi cả đồ chơi 😁
Về vấn đề bếp thì nên xài cả 2 và bếp từ thì hợp với gia đình ít nấu nướng hơn 1 phần là vì bếp gaz làm các món xào, rang dễ hơn và cũng nóng hơn rất nhiều. Nếu có điều kiện nên dùng cả 2 và nên để cách nhau ra tránh các hiện tượng cháy nổ không mong muốn
Chidova
ĐẠI BÀNG
5 năm
Like
Andydo611
TÍCH CỰC
5 năm
Kinh nghiệm phân biệt hàng ĐỨC xịn với hàng tàu cộng giả cầy la hàng ĐỨC không bao giờ có giắc cắm ổ điện nha các bác. Đi dây nối trực tiếp với dây điện nhà luôn. Thường là 4 dây bao gồm 1 sợi nối đất. Hồi mình lqm ông thợ điện ổng cũng mướt mồ hôi sợ lắp nhầm !!!
angel2706
TÍCH CỰC
5 năm
@Andydo611 Đi kèm bếp bao giờ cũng có hướng dẫn sử dụng và lắp đặt. Trong đấy ghi rõ dây nào màu gì. Chỉ cần biết tí tẹo tiếng Anh là đọc đc ngay!
meoghe
ĐẠI BÀNG
5 năm
các bro nào đang sài Bosch cho hỏi. Kinh Schott Ceran có dễ chày và bị hằng đích nồi và bị nhám đục sau vài tháng sử dụng không?

Với lại mình đang xài 4 bếp(PUE631BB2E) mà chỉ sử dụng đc 2 vì bật 3 bếp(mỗi bếp mở thấp mức 2 thôi) là cái cờ lê hay rờ lê nó nhày(ko nhớ, thàng bảo hành nói thế) không đung nấu gì đc nữa
meoghe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vuhai6 bếp còn bảo hành nên đâu dám gỡ ra coi. Tại thằng bảo hành nó nói Bosch cài đặt như thế, nghe thấy sai sai nên đi tìm hiểu thêm. Chứ 1 thương hiệu như Bosch mà sản xuất bếp 4 khu vực nấu mà chỉ xài dc 2, là thấy có vấn đề. Có thể mua nhằm bếp giả/dõm.
uranos
ĐẠI BÀNG
5 năm
@meoghe Bạn tóm đầu người bán thôi, nếu là hàng xách tay. Còn hàng phân phối lại gọi trung tâm bảo hành. Hàng điện tử lỗi là chuyện bình thường
meoghe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@uranos thì mình kêu bếp bị lỗi, mà thằng kỹ thuật nó khăng khăng kêu nhà sản xuất điều chỉnh chỉ xài 2 bếp. nghe mà muốn dọng vô mặt nó. đời thiệt
uranos
ĐẠI BÀNG
5 năm
@meoghe Làm gì có chuyện đó. Bật cả 4 bếp còn được. Nếu quá tải đường dây thì 1 là nhảy át, 2 là nổ
Kinh tế và sạch sẽ, nồi luôn mới
Nhà dùng bếp hồng ngoại và bếp gas. Bếp từ chỉ hợp mỗi ăn lẩu, hết
@tuyendcc Loại bếp dùng ăn lẩu đó tuy là từ nhưng ko thuộc phạm trù bài viết này đâu
Chịu khó đổi nồi thôi. Chứ nấu hồng ngoại mình thấy nó vẫn nóng ra xung quanh với lại hao phí điện thì cũng ko vui lắm 😁 nồi từ giờ mua cũng ko mắc
Ở TpHCM mua bếp từ Đức ở đâu vậy mấy bác . Thanks
Nói cho cùng , chả cái bếp nào an toàn cả. bếp từ hay bếp ga, bếp hồng ngoại đề như nhau cả thôi. Cái an toàn nhất chính là ý thức và kinh nghiệm của người sử dụng. Không nên phó mặc sự an toàn cho đồ vật , đó là một sự lạc trôi lớn đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019