Những nguyên tắc điều chỉnh và sử dụng đồng hồ cơ

timewatch
19/6/2014 4:35Phản hồi: 39
Những nguyên tắc điều chỉnh và sử dụng đồng hồ cơ
Đồng hồ Sale25h.vn xin kính chào tất cả các ban
Hôm nay Đồng hồ Sale25h.vn xin chia sẻ tới tất cả các bạn đang sử dụng và đang có ý định tậu cho mình một chiếc đồng hồ cơ đeo tay
Đồng hồ cơ là một trong những thú chơi của dân chơi đồng hồ, nhưng không phải dân chơi mới chơi được. Đơn giản là chúng ta chỉ cần hiểu rõ nguyên lý hoạt động và cách thức cũng như nguyên tắc sử dụng nó là ok ,
Hôm nay Đồng hồ Sale25h.vn xin gửi tới các bạn một số kiên thức nho nhỏ mà shop biết được về đồng hồ cơ qua việc tìm hiểu và sử dụng thực tế những chiếc đồng hồ cơ tại cửa hàng và áp dụng cho các khách hàng mua của shop và thấy rất ok khi mình áp dụng nguyên tắc đó. để các bạn có tham khảo thêm,

-Khi đồng hồ không được sử dụng hoặc quên không lên dây cót trong khoảng 2 ngày, năng lượng cót sẽ hết, đồng hồ dừng lại.

- Trước khi sử dụng lại, bạn cần lên dây cót ban đầu cho đồng hồ. Với đồng hồ cơ lên dây, bạn để nguyên núm chỉnh ở trạng thái đóng, cứ như vậy vặn theo chiều bánh xe ........ khoảng 10 lần vặn. Với đồng hồ cơ tự động bạn cầm đồng hồ trên tay, nhẹ nhàng lắc ngang sang hai bên trong khoảng 2 phút, ngoài ra bạn cũng có thể lên dây cót cho nó bằng cách để nguyên núm chỉnh ở trạng thái đóng, cứ như vậy vặn theo chiều bánh xe ........ khoảng 10 lần vặn.

- Sau khi lên dây cót ban đầu, bạn rút núm chỉnh ra, vặn kim đồng hồ chạy qua mốc 12h để kiểm tra sáng chiều. - Kiểm tra sáng chiều: Vặn núm chỉnh sao cho kim quay thuận chiều kim đồng hồ (thuận chiều quay tự nhiên của kim). Vặn cho đồng hồ chạy qua mốc 12h. Nếu thấy lịch ngày nhảy thì đó là mốc 12h đêm, nếu lịch ngày không nhảy thì đó là mốc 12h trưa. Đặc biệt chú ý không được vặn ngược đồng hồ qua mốc 12h đêm, điều này có thể gây hư hỏng đồng hồ.

- Đưa đồng hồ về khoảng an toàn: từ 9h sáng đến 12h trưa (giờ hành chính buổi sáng). - Đóng núm lại một nấc (một nửa) để chỉnh lịch. Chỉnh lịch về ngày hôm qua (ví dụ hôm nay là ngày 16 thì bạn chỉnh lịch về ngày 15). Như vậy là đồng hồ của bạn đang chỉ vào khoảng giờ sáng ngày hôm qua.

- Rút núm chỉnh là mức chỉnh giờ (rút núm ra hết). Vặn đồng hồ chạy xuôi về đúng thời điểm ngày giờ hiện tại.

- Sau khi chỉnh đúng ngày giờ xong, bạn hãy đóng khít núm chỉnh lại.

* Lưu ý : Chỉnh ngày vào những tháng thiếu

- Vào những tháng không đủ 31 ngày, đồng hồ của bạn vẫn nhảy đủ 31 ngày và gây ra hiện tượng sai lịch ngày. Ví dụ hết ngày 30-4 thì hôm sau sẽ là ngày 1-5, đồng hồ của bạn vẫn hiển thị lịch là ngày 31. Cách xử lý như sau. - Vào giờ hành chính buổi sáng (thời điểm an toàn) của ngày đầu tháng sau (như ví dụ trên là sáng ngày 1-5). Bạn nhẹ nhàng rút núm chỉnh ra 1 nấc (nấc chỉnh lịch), lúc này kim giây nếu có sẽ vẫn chạy.

- Vặn núm chỉnh sao cho lịch nhảy đến đúng ngày hiện tại, chỉnh xong bạn nhớ đóng khít núm chỉnh lại.

- Nếu sáng ngày 1 đầu tháng đó bạn quên chỉnh, chiều mới nhớ ra đang sai lịch thì hãy chờ đến sáng hôm sau để chỉnh lịch. Hoặc bạn vặn kim đồng hồ ........ 24 tiếng (2 vòng kim giờ) để lịch nhảy mà vẫn đúng giờ, đúng sáng chiều.
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thanks. Em Tissot của mình ko nhảy ngày lúc 12h đêm. Tưởng hỏng.
baduy90
TÍCH CỰC
9 năm
chỉnh giờ loằng ngoằng nhỉ????????? ai cao thủ nói cho mình nghe đơn giản hơn không. cncd
tdkien1996
ĐẠI BÀNG
9 năm
@baduy90 Đơn giản thôi b. Trong khoảng 9h tối đến 4h sáng là tgian mà các bánh răng chuyển lịch chạy, b mà chỉnh lịch h đó rất dễ vỡ bánh răng. Còn tgian buổi sáng các bánh răng lịch k chạy thì có thể chỉnh lịch thoải mái
ChaIIenger
ĐẠI BÀNG
9 năm
@baduy90 đơn giản hơn. ví dụ đồng hồ bạn chạy nhanh. rút chốt ra nấc ngoài cùng. vặn cho kim phút quay ngược lại đến đúng giờ. thế là xong. ko ảnh hưởng gì đến máy móc đâu
baduy90
TÍCH CỰC
9 năm
@ChaIIenger Chắc bác nhầm rồi, auto mà vặn ngược đi cót ngay.
tks thớt nhiều nhé
ChaIIenger
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chỉnh giờ chỉ cần tránh thời gian nhảy lịch là oke nhé. trên Videos là chiếc đồng hồ Auto ngàn $ đó bạn. bọn tớ làm để khẳng định với bà con ở nhiều dòng vặn ngược ko ảnh hưởng gì
https://fbcdn-video-h-a.akamaihd.net/hvideo-ak-xaf1/v/t42.1790-2/11740749_10200738403900446_789125428_n.mp4?efg=eyJybHIiOjM2NywicmxhIjo1MTJ9&rl=367&vabr=204&oh=cb8ddac07f416fe24e76bc67f6ca08cd&oe=55D4266C&__gda__=1439970908_85e11baa374477a0ae663cf7d3ce5141
tdkien1996
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vặn ngược được tốt nhưng đừng vặn ngược trong khoảng tgian mà chuyển lịch là đc
Các bác giúp em với
đồng hồ của em hiện tại nó chỉnh lấy theo giờ bên mỹ
về đây 12h trưa mình là của đồng hồ là 12h đêm. nên nó nhảy lịch. mà lịch của em vặn chả thấy ngược lại được. giờ em phải làm sao cho chuẩn
@ngocquyhg Quay kim giờ thêm 12h nữa cho nó tự nhảy lịch
cao_huy
ĐẠI BÀNG
8 năm
"Vặn theo chiều bánh xe" là vặn theo chiều kim đồng hồ phải không các bạn?
ngoanrazo
TÍCH CỰC
8 năm
hôm nay quên, chỉnh ngày lúc 11h đêm 😔
riverlong
TÍCH CỰC
7 năm
@ngoanrazo e mới sài k biêtd chỉnh úc 3h sáng
ngoanrazo
TÍCH CỰC
7 năm
@riverlong Mình thấy cũng chả sao cả. Mà h xài đồng hồ cơ chán rồi
riverlong
TÍCH CỰC
7 năm
@ngoanrazo e thì vẫn ghiền, chắc do ba làm thợ sửa đồng hồ, kkk
ngoanrazo
TÍCH CỰC
7 năm
@riverlong Chắc bn mới dùng nên còn ghiền, xài 1 thời gian cảm thấy chán, thích dòng eco drive
riverlong
TÍCH CỰC
7 năm
@ngoanrazo mình hồi học từ cấp 2-trung cấp đèu sài cả, bẵng đi thòi gian k sài h lại sài lại ấy chứcũng 5 năm rồi
mấy bác cao thủ cho e hỏi cách chỉnh lại thứ cho đúng vs ạ, hôm bữa say vào nghịch kiểu gì ko bk bây giờ nó chạy chậm đi một ngày ạ 😔
Cho em hỏi em dùng em seiko cơ
Nhiều lúc chỉnh giờ em vặn ngược chiều kim đồng hồ có sao ko ạ
ChaIIenger
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thắng Văn Ngố tẹt đi bạn. mình vặn suốt
@ChaIIenger Thật hat bác

Em đọc thấy nhiều bà bảo ko lên thấy hơi lo lo của một đống tiền chứ ýt đâu hỳ
ChaIIenger
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thắng Văn Ngố tùy bác thôi. đồng hồ em đeo 3 năm nay. chỉnh giờ toàn tua chậm lại à. tháng chạy nhanh 5 phút. ko thì rút chốt ra. 5 phút sau đóng lại
@ChaIIenger Rút chốt kiểu gì bác
Tháng nhanh đến tận 5p cơ à mỗi ngày sai +- khoảng 10s nhỷ
@ChaIIenger dòng seiko 5 khi rút chốt kim giây vẫn quay nên ko chơi bài để 5p được. e cũng đnag thắc mắc có quay ngược chiều quay được ko vì của e lệch cũng tầm 5'/tháng
ChaIIenger
ĐẠI BÀNG
6 năm
À . chiếc của em có Hacking Function. rút chốt ra kim giây sẽ ngừng chạy. Đồng hồ của em thường nhanh 5/tháng. nên rút chốt ra. 5 phút sau đóng lại. là đúng giờ. còn ko thì tua ngược lại . chứ làm đúng bài chỉnh giờ mệt quá.
@ChaIIenger Thỳ lm đúng đúng là mệt thật lên em cũng hay tua nguọc mà
Chắc của e ko có cái nút ý rồi cảm ơn bác đã chỉ dạy
ChaIIenger
ĐẠI BÀNG
6 năm
đồng hồ cơ em thấy còn tùy theo cách để đặt đồng hồ qua đêm thế nào. EM thấy nếu úp mặt kính xuống thì nó sẽ chạy chậm. đặt ngửa thì chạy nhanh như bình thường. đặt nghiêng nhanh vừa phải. Của bác sai số thế nào ?
Theo hãng nói thỳ của em mỗi ngày sài +- 10s còn cái vụ úp suống chạy chậm em chưa nghe bh cả
ChaIIenger
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thắng Văn Ngố cái này mình theo dõi thôi. Bác thử xem thế nào. em hay để qua đêm nghiêng hoặc úp xuống. có tháng thì chỉnh, có tháng ko phải chỉnh.
Ảnh em nó đây
ChaIIenger
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thắng Văn Ngố Demi à bá. đẹp đó ạ.
ChaIIenger
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thắng Văn Ngố Lại còn hở van tim nữa mới ngầu
@ChaIIenger Ukm con này đẹp mà tính ra tiền việt gần 7tr đấy ạ lên hỏng hóc sót lắm bác nhưng giờ thấy nhiều mẫu mã trên mạng rẻ mà đẹp hơn nhiều nhưng chất lượng thỳ ko biết có ổn ko thôi
Cơ bản một tuần em có 2 ngày ko đeo lên là em nó sẽ chết lên tuần em phải chỉnh một lần còn cái sai số em ko dùng lâu như vậy bh lên cũng ko biết nó ntn
ChaIIenger
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vợ mình thì mình yêu thôi bạn ạ. Vợ người nhìn thì đẹp đấy, nhưng đanh đá lắm. yêu nó thiệt thân
@ChaIIenger Chuẩn bác cảm ơn bác đã tư vấn
Cái đồng hồ của e bây h nhấn vào nó không vào nấc trong cùng đc mà chỉ vào nấc chỉnh lịch là bị sao bác nhỉ
@hieu09nguyen E ko rõ lắm của e ko có lịch chỉ có giờ thôi lên mấy vấn đề ý ko rõ hỳ
Đang dùng em này. Trung bình ngày nhanh 10s. Lúc đầu mình cũng kì cạch chỉnh chọt sau này chán tầm 1 tháng chỉnh 1 lần.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019