[Infographic] Những tác động tuyệt vời mà kiến trúc "mái nhà xanh" mang lại

BaroTo
23/10/2017 5:51Phản hồi: 83
[Infographic] Những tác động tuyệt vời mà kiến trúc "mái nhà xanh" mang lại
Một điều rất dễ dàng nhận thấy ở các thành phố lớn, nơi hầu hết toàn là những tòa nhà cao tầng nhẵn nhụi, đó là thiếu cây xanh làm cho không khí trở nên ngột ngạt, vì thế mà kiến trúc mái nhà xanh (mái nhà mà ở trên được trồng cây và cỏ) đang trở thành một giải pháp đầy hứa hẹn để giải quyết vấn đề này.

Tại sao lại như vậy? Kiến trúc mái nhà xanh có thể hấp thụ ánh sáng mặt trời, qua đó làm tăng tuổi thọ mái nhà, ngoài ra còn có thể giảm tiếng ồn, thanh lọc không khí, làm mát căn nhà và chống hỏa hoạn,... Để biết rõ hơn những tác động tuyệt vời mà kiến trúc này mang lại, mời các bạn theo dõi infographic dưới đây!

Nguồn: visual.ly
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Công chăm sóc cây để nó mọc được khổ cực lắm, đâu phải đơn giản
Nhà mình trồng có ít rau xanh để ăn mà còn ko nổi nữa này
@Hien_Long An Mua cái như vầy nối vào vòi hẹn giờ rồi quên thôi bác 😁 cần gì phải đầu tư cầu kì.
https://www.bunnings.com.au/aqua-systems-two-dial-electronic-tap-timer_p3130596
futurex125
TÍCH CỰC
6 năm
@Hien_Long An nhiều người đã đang làm rồi bạn, nhiều người thừa rau nhiều người còn lãi khi bán rau sạch!
nhà anh mình trồng đủ thứ rau cả bầu, cà chua, đủ ăn cho nhà 4 người, mình chưa có nhà riêng chứ nếu có mình chắc chắn sẽ đầu tư!
Công sức và thời gian thì là lúc đi làm về và buổi sáng sớm thôi, coi như tập thể dục!
Chi phí thì cũng tầm 400/k/m2 thôi, giá trị đem lại lớn đặc biệt là sức khỏe
@Hien_Long An trồng thì không tốn công lắm, coi như vận động cho khỏe người. Vụ đi công tác hoặc đi chơi dài ngày thì đúng là căng vì mùa hè không tưới 2-3 hôm là toi ngay. Hiện mình đang dùng cách treo bình nước 5 lít ở mỗi thùng cho nó nhỏ giọt từ từ, căn cho mỗi ngày chảy xuống chừng 1-1.5 lít tùy thùng, cũng trụ được vài ngày.
@sskkb mua bộ hẹn giờ tưới thì khỏi lo nhé..bộ này Made in VN đang bán bên Mỹ bạn ạ!
futurex125
TÍCH CỰC
6 năm
Làm ơn bổ sung các hình ảnh thực tế cho bài viết sinh động và ae thấy nó đã có tác dụng thực tế
VN không thiếu dự án áp dụng kiến trúc này rồi
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
@futurex125 ok. mình trồng rau xong nhưng k ăn, hì, hái ra làm phân bón cho rau, chủ yếu chống nắng, với cho con cái nó biết cái cây, tên cây, hì.
futurex125
TÍCH CỰC
6 năm
@NH Hoán phí quá đấy bác
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
@futurex125 Khu mình hơi ô nhiễm do làm mộc nhiều. Ăn mấy lần xong đều đau bụng cả nhà nên thôi.
@futurex125 1 like cho bác
Tốn tiền phần chống thấm kha khá
minhduchp
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngocdung_const sợ nhất trồng cây nào to to lâu năm nó lớn đâm rễ nứt cả bê tông :v
tuan_anh_ng
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngocdung_const Xem tv thấy họ lót 1 lớp chất liệu ở giữa cách ly đất trồng cây và bê tông.
trieu04
TÍCH CỰC
6 năm
nhà mái tôn, trồng đc cây tươi tốt thì làm lại nhà khác 😔
Công chăm sóc bảo dưỡng quá lớn.
khoa8523
TÍCH CỰC
6 năm
K thực tế lắm 😁
doithatbuon
ĐẠI BÀNG
6 năm
lý thuyết quá, thực tế lại khác
Khó thực tế vs phần chăm sóc quá mất thời gian
chống thấm với chống sập là cả vấn đề 😕
quocturtle
TÍCH CỰC
6 năm
xét về yếu côn trùng thì ở xứ nhiệt đới côn trùng sẽ khá là phiền phức. Tưởng tưởng trong nhà lúc nào cũng đầy kiến.
Đã thử và chẳng như bài báo lá cải này. Mưa to, nắng to vẫn phải mua lưới che chắn. Mưa to thì đất cát trôi tung tóe hết. Côn trùng thì ko đến nỗi, tường thì xờ lúc nào cũng mát nhưng chỉ sợ 1 ngày nào đó nó thấm dột thì chỉ có đập nhà đi làm lại. Cũng có ít rau sạch ăn nhưng ko dám trồng cây to sợ nó đâm rễ thủng trần gây dột nhà. Chủ yếu mất công làm lưới che đậy, hôm nào mát trời thì bỏ ra chứ nắng mưa lại phải đậy vào. Nói chung lợi cũng có mà hại cũng nhiều, nhà nào có người ở nhà chăm sóc nhà cửa thì còn được chứ đi làm suốt thì làm 1 dàn cho nó cây leo cho nó leo quanh nhà nhìn còn hay hơn.
lil.justme
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NH Hoán Bạn biết rõ vậy, đã thực hiện rồi àk?
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
@lil.justme Hì. Mình tìm hiểu tính làm. Nhưng phức tạp quá với đồ bán sẵn của mình ít, giá cao nên thôi.
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
@lil.justme https://www.pinterest.com/pin/539446861593402764/ bạn có thể tham khảo ở đây, mình thấy cái này ở Vn mình khả thi nhất, nhưng sau đi tìm mua khó quá, chi phí 1m2 tầm 2t, nên mình chùn.
futurex125
TÍCH CỰC
6 năm
@NH Hoán phúc tạp quá vậy bạn!
Nhà mái tôn thì next chúng ta không bàn
Nhà mái bằng thì mua khay về mà trồng, dùng khay thì ko cần lo tất cả yếu tố kỹ thuật cho cái mái nữa, chi phí 1m2 trồng cây, rau trên tầng mái chỉ tầm 400k, một tầng mái 30m2 đầu tư chuyên nghiệp cũng chỉ chục triệu, đủ rau ăn, mỗi tháng tiết kiệm được 600k tiền rau mà đảm bảo rau sạch 100%. Một năm là hòa vốn!
Cố vơ cả nắm cho nó có vẻ nguy hiểm. Chẳng hạn câu nuôi vài con gà (mục thức ăn cho vật nuôi, tận dụng.... bla bla) và câu làm sạch ko khí.
Gà không ỈA à!?
Ki thực tế, lợi hại chưa rõ thiệt thua
Titaner
CAO CẤP
6 năm
Theo mình thấy thì nhà nên có cái vườn mini nhỏ , hoặc là ban công trồng hoa là ổn lắm rồi , còn chuyện trồng cây trên nóc nhà thì ko an toàn lắm và tốn thời gian nhiều
cái này hình như nhật bản có phải ko ta ?
icemax
ĐẠI BÀNG
6 năm
mua ngói anh Musk dán vào đẹp sang, đỡ phải chăm sóc, chống thấm này nọ
giá solar với giá điện nước mình mà đầu tư thì không kinh tế, nhưng nhà nào cũng đầu tư thì thủy điện bị dẹp bớt, dân vùng thủy điện đỡ khổ, tác động môi trường giảm mạnh, đỡ cảnh lũ lụt và phá rừng

Mình có một số tài liệu về kiến trúc xanh, toàn tiếng Anh và Pháp, tài liệu có thể là đã cũ, nhưng những gì thuộc về học thuật thì vẫn có thể tham khảo được. Bạn nào cần mình share cho tham khảo
Hieuvatm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@icemax Lũ đâu phải chỉ do thuỷ điện??? Thuỷ điện xả lũ đều báo trước người dân, thiệt hại chủ yếu là do mưa quá lớn gây lũ. K có đập thuỷ điện thì k chỉ 1 mùa lũ đâu b ah
icemax
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hieuvatm Lũ đâu phải chỉ do thuỷ điện: sai, không hoàn toàn đúng
bản chất thủy điện là can thiệp vào tự nhiên, là ngăn dòng lại, để nó chảy dần phục vụ mục đích riêng, nghĩa là luôn trữ 1 lượng lớn nước. Nếu trữ để điều tiết phục vụ cho tưới tiêu vào mùa khô thì quá tốt, không nói, nhưng lúc nào cũng trữ 1 lượng rất lớn thế thì nguy hiểm lắm.
đừng thắc mắc tại sao những nơi không có đập thủy điện vẫn lũ/ thay vì hỏi ảnh hưởng của nó lên mực nước như thế nào, số liệu ra sao?

Thuỷ điện xả lũ đều báo trước người dân: sai, muốn biết tìm hiểu thêm thông tin nhé
một số lần quên đấy hoặc không kịp báo

thiệt hại chủ yếu là do mưa quá lớn gây lũ:
đúng, mưa thì mới lũ, không thì nước đâu ra, mưa thì hồ chứa mới đầy, mới báo động, xả gấp

K có đập thuỷ điện thì k chỉ 1 mùa lũ đâu: Phát biểu này của bạn chung chung, mơ hồ
Hieuvatm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@icemax Phân tích buồn cười thật. Đọc là thấy b chả hiểu gì mà chỉ thích lý lẽ mồm
icemax
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hieuvatm Mình chỉ đưa ra một số ý theo văn nói, còn để phân tích cụ thể thì phải cần có nguồn tài liệu tham khảo, số liệu khảo sát cụ thể.
Mình đã từng có kinh nghiệm làm một số báo cáo ĐTM, cũng có 1 số kiến thức nền về công trình thủy. Vậy còn bạn, có kiến thức chuyên môn liên quan đến vấn đề thảo luận, hãy cho mình biết?
Mình không ưa những người sặc mùi chỉ trích như bạn, hở ra là chỉ trích người khác mà không thể đưa ra những phân tích đánh giá tư duy logic, dẫn chứng cụ thể.
Chỉ ra chỗ nào sai, chưa đúng, vậy bạn hãy phân tích, đánh giá và đưa ra dẫn chứng đi???
Đừng có cái kiểu 1 câu phát biểu chơi vơi vậy, người khác đọc chắc chắn sẽ đánh giá trình độ văn hóa của bạn đó.
Trước hết phải có tư duy, tính logic còn không thì người ta chỉ cần đọc qua nội dung đó là đánh giá trình độ bạn nông sâu thế nào rồi.
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
1 vấn đề mà bạn viết bài bỏ qua là chi phí.
bạn có thể đưa ra chi phí ban đầu, chi phí hàng năm là bao nhiêu không?
mình đã tìm hiểu khá nhiều về giải pháp này, nhưng vấn đề chi phí quá cao mà từ bỏ, sau phải làm mái tôn xốp chống nóng và lắp điều hòa.
Lupa
ĐẠI BÀNG
6 năm
xin 500đ hình minh hoạ đi thread ơi ;)
nhà mình trồng rau trên mái, nói chung là vừa mát vừa có rau sạch để ăn
icemax
ĐẠI BÀNG
6 năm
@sskkb Sân thượng hay mái vậy bạn? mái nhà bạn đúc BTCT và dán ngói thì nên, còn không thì không nên, đi lại nhiều vừa nguy hiểm vừa có khả năng hư hỏng mái dẫn đến mưa dột, hư hỏng.
@icemax trên mái ngói nghiêng bạn nhé, đúng loại đúc bê tông rồi dán ngói. Vì lúc xây nhà không tính chuyện trồng cây nên không làm mái bằng, đến lúc nảy ra ý định thì phải làm thêm mấy cái khung thép để tạo mặt bằng đặt hộp trồng cây. nhưng như thế cũng tiện, vì khi tưới cây, nếu nước thừa chảy xuống nó cũng không bị ứ đọng ở mái. Lúc thu hoạch thì mình bắc thang lên lấy chứ không đi lại trên mái ngói.
Thật ra để chắn nóng thì mái cỏ vừa tốn kém, chăm sóc phức tạp, nhiều rủi ro, làm cái mái tôn là nhanh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019