Những thay đổi đáng chú ý của Windows 10 build 10122: Start Menu, Tablet Mode, trình duyệt Edge...

Duy Luân
21/5/2015 21:57Phản hồi: 142
Những thay đổi đáng chú ý của Windows 10 build 10122: Start Menu, Tablet Mode, trình duyệt Edge...
Microsoft mới đây đã cập nhật Windows 10 cho máy tính lên build 10122 với khá nhiều thay đổi: chúng ta có một phiên bản ổn định hơn, chạy ngon hơn, Start Menu được cải tiến, chế độ Tablet Mode phù hợp hơn cho màn hình cảm ứng, trình duyệt Edge cũng có nhiều thứ hữu ích được bổ sung thêm. Một vài điểm mới tuy nhỏ nhưng hữu ích cũng có mặt rải rác khắp hệ điều hành. Trong bài viết này mời các bạn xem qua tất cả những thay đổi đáng chú ý trong build 10122 nhé.

Start Menu

Start Menu liên tục được làm mới, và trong build 10122 vừa rồi cũng không là ngoại lệ. Trong bản cập nhật lần này, bạn sẽ thấy mục "File Explorer" và "Settings" di chuyển xuống cạnh dưới của Start, nằm ngay bên trên nút Power quen thuộc. Điều này giúp cho hệ thống trở nên cân đối hơn, người dùng xài chuột và bàn phím cũng tiện truy cập vào hai mục này hơn. Icon của chúng cũng được thay đổi theo đúng phong cách mới của Windows 10.

Chưa hết, giới hạn hai nhóm Live Tile trên một dòng đã không còn nữa. Giờ đây bạn có thể mở rộng các ô Tile sang dòng thứ ba mà không gặp vấn đề gì cả. Tiêu đề của các nhóm Live Tile bây giờ cũng hiện đầy đủ chứ không bị cắt xén bớt như các bản build trước. Hiệu ứng 3D khi lật các ô Tile cũng mượt mà hơn build 10074, còn các ứng dụng như Search, Camera, Alarms & Clock thì không xài mà ô riêng mà sử dụng theme hệ thống.

Một thay đổi đáng kể nữa đó là Microsoft đã không còn để nút fullscreen trong Start Menu, thay vào đó hãng di chuyển nó vào Settings > Personalization > Start. Trước đây nút này được dùng để chuyển giữa Start Menu và Start Screen, nhưng theo Microsoft thì người dùng có thể sẽ bị rối bởi họ tưởng đây là nút để kích hoạt chế độ tablet, trong khi thực chất nó chỉ làm mỗi một việc là phóng lớn Start Menu ra mà thôi. Còn việc công ty giấu nút này sâu vào trong nhiều lớp của trình cài đặt là bởi vì bạn chỉ chọn kích thước của Start Menu một lần rồi cứ để thế mà sử dụng, ít ai có nhu cầu chuyển qua lại liên tục giữa Start Menu và Start Screen.

Continuum

Microsoft đã bổ sung khá nhiều điểm cải tiến cho chế độ Tablet, hay còn gọi là Continuum, trong build 10122. Danh sách All Apps và nút Power sẽ không còn nằm thẳng ngoài Start Screen, thay vào đó bạn phải truy cập chúng từ nút menu mới (biểu tượng ba gạch ngang) nằm ở góc trên bên phải. Điểm mới này khiến Start Screen của Windows 10 gọn hơn và trông giống hồi Windows 8.1 hơn. Cũng cần phải nói thêm rằng khi kích hoạt chế độ Tablet thì kích thước các ô Live Tile sẽ lớn hơn một chút để dễ nhấn bằng ngón tay hơn.

Di chuyển thanh màu trắng ở giữa để xem sự khác biệt của chế độ Tablet khi chưa và khi đã mở menu All Apps + Settings
Cortana

Cortana trong build 10122 đã có theme màu đen đậm, giống với những gì Microsoft từng trình diễn cho chúng ta xem hồi tháng trước. Nó vẫn được tích hợp khá đẹp mắt vào thanh Taskbar, và sẽ cao bằng với chiều cao của Start Menu do bạn thiết lập.

Microsoft Edge

Những bổ sung cho Edge là thứ mà mình cảm thấy khá hài lòng trong đợt cập nhật lần này. Giờ đây bạn có thể dùng Edge để ghim các trang web ưa thích ra màn hình Start giống hồi Windows 8.1, tuy nhiên mình và một số anh em thỉnh thoảng bị lỗi khi đụng đến tính năng này. Những tab nào có chơi nhạc hay âm thanh nói chung sẽ có biểu tượng hình cái loa, giống như Chrome hiện nay. Bạn cứ thử dùng Edge để mở YouTube.com và chơi một video là sẽ thấy ngay. Chế độ duyệt web riêng tư InPrivate cũng đã có mặt, giống như IE hiện nay.

Quảng cáo

Ngoài ra trang "New Tab" cũng được Microsoft đưa vào Edge. Nó sẽ xuất hiện mỗi khi bạn mở một tab mới, trong đó có danh sách website mà bạn thường truy cập, ô tìm kiếm nhanh, một số tin tức, ứng dụng đáng chú ý lẫn thông tin thời tiết lấy từ MSN. Khá là hữu ích đấy chứ, nhất là khi chúng ta chẳng cần phải cài thêm plugin gì để xem được những thông tin nói trên. Tất nhiên, bạn vẫn có thể yêu cầu Edge chỉ hiển thị trang trắng khi bạn mở tab mới, hoặc hiển thị chỉ danh sách các website bạn thường ghé thăm mà thôi.

Cũng cần nói thêm rằng Edge chưa được đổi tên, Microsoft vẫn gọi nó là Project Spartan trong bản build 10122.

Ứng dụng
  • App Music và Video cũ của Windows 8.1 đã bị gỡ bỏ
  • Ứng dụng Music Preview và Video Preview giờ được đổi tên thành Music và Video
  • Các ứng dụng MSN cũng được cập nhật theo phong cách universal app
  • Insider Hub được làm mới để giúp người dùng thử nghiệm Windows 10 có thể cập nhật thông tin hiệu quả hơn từ Microsoft. Trong home mới với mục Quests cũng đã di chuyển ra chính giữa.
  • Thanh tiêu đề của các phần mềm như File Explorer, Control Panel và nhiều app khác đổi sang màu trắng chứ không còn xám đậm như trước, ngay cả viền xung quanh mỗi cửa sổ cũng được làm chi tiết hơn

Trình Settings

Giống với tin đồn, build 10122 đã mang tất cả biểu tượng của khu vực Settings ra chính giữa, cân đối cả ở cạnh trên và dưới chứ không lệch về phía trên như hồi đó. Ứng dụng cho mục "Devices" cũng đã được làm mới đẹp hơn, dễ hiểu hơn. Nếu bạn thử di chuyển giữa các mục trong Settings với nhau thì bạn cũng sẽ thấy là nút Back giờ đã được đặt ở thanh tiêu đề, nằm ở góc trên trái cửa sổ.

Quảng cáo

Bên cạnh đó, bạn còn có thể thấy được tính năng cho phép người dùng khôi phục lại bản backup từ Windows 7. Mọi thứ sẽ hoạt động giống như System Image Backup trước đây, trừ việc bạn có tùy chọn để khôi phục lại các file ngay từ Settings. Có vẻ như ý định của Microsoft là để người dùng Windows 7 mang trở lại dữ liệu của mình sau khi đã nâng cấp thành công lên Windows 10.

Thay đổi cách chọn ứng dụng mặc định

Ứng dụng mặc định là các app sẽ được dùng để mở file khi bạn double click vào một file hoặc một link nào đó. Trong Windows 8.1, các ứng dụng desktop truyền thống có thể hỏi người dùng về việc đổi app mặc định, trong khi app cài từ Windows Store thì không thể làm được chuyện đó. Giờ đây, trong Windows 10 build 10122, tất cả mọi ứng dụng - app desktop Win32 cũ hay app universal mới - đều KHÔNG được phép hỏi bạn về việc thiết lập làm phần mềm mặc định. Chỉ có Windows mới có quyền này mà thôi, vì vậy người dùng sẽ không cảm thấy phiền phức nữa.

Microsoft đưa ra ví dụ như sau: Nếu bạn cài đặt một app chỉnh sửa ảnh mới, sau đó bạn vào File Explorer rồi double click lên một file JPEG, Windows sẽ hỏi bạn có muốn đổi app mặc định để mở loại tập tin này hay không. Bằng cách này người dùng sẽ không bị rối hay cảm thấy phiền bởi các thông báo này không còn xuất hiện trong quá trình cài đặt hay khi app chạy lên như trước.

Hộp thoại của Windows về việc chọn ứng dụng mặc định
142 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngqnamanh
TÍCH CỰC
9 năm
kéo thôi ngon rồi hehe
Quan trọng là nó chạy ổn chưa,ghét nhất là khởi động lâu như rùa bò, thêm cái nữa là giao diện this pc có cải tiến k hây là vẫn xấu òm như mấy bản trước.
@ba' long build 10125 có icon mới nhé ;))
http://www.itonline.vn/threads/leak-windows-10-tp-build-10125-icon-moi-rat-nhieu-loi-phat-sinh.4377/
@hoanglinh221191 Ồ nhìn cũng ok cơ mà họ còn tạo icon ổ đĩa mềm làm gì nhỉ :eek:
@ba' long chắc cho đủ đội hình 😁
@ba' long cũng được =]]
khoa_90
TÍCH CỰC
9 năm
Có ai bị lỗi cái nút start nó hay bị đơ đơ ko? Nhiều lúc ấn mãi nó chẳng lên ấn có khi gần 10 lần nó mới lên đc. Nhiều lúc tắt máy mà ngồi bấm 1 lúc nó mới lên mới tắt máy đc @@
Lotus_F1
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khoa_90 bác cập nhật lên bản 10122 là hết nhá
khoa_90
TÍCH CỰC
9 năm
@Lotus_F1 em lên 10122 chiều hqua rồi bác, mà nó vẫn bị. Download file iso về update chứ ko cài mới vì cái hdd cho thằng bạn mượn rồi nên update lên 10122 mà nó vẫn đơ đơ
hi vong lay lai thoi hoang kim nhu win xp
@tridakmil chắc là kô đâu, càng lúc càng rối rắm
hôm qua cũng vừa cài đt và laptop lên 10 và kết quả là cả 2 về 8 hết lun
@cardmanhinh.com thánh nhọ =]], giống em, em lên win10 cho 525, lên 9926/10074 cho PC, cuối cùng phải recovery cho đt, delete boot win10TP cho PC =]]
Asme300893
ĐẠI BÀNG
9 năm
klq.Nhưng bao giờ anh Ms định cho con 640 của em lên wp10 ko biết
khoa_90
TÍCH CỰC
9 năm
@tjmban8phuong Mình xài Mac OSX cả 6 năm nay mà có bao giờ dùng cái dt iPhone đâu, mỗi người 1 nhu cầu mỗi người 1 sở thích sao cứ phải theo táo làm gì. Ai xài gì kệ mặc họ chả rảnh hơi quan tâm làm gì hehe. Trong táo mình chỉ đánh giá cao nhất là Mac OSX chứ cái IOS thấy nó chả có gì hay, game thì có PS3, PS4 mà chơi, dt thì toàn Nokia vs Sony.
el dorado
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tjmban8phuong Đang chuẩn bị chia tay M$ để về lại với đội apple đây.
Asme300893
ĐẠI BÀNG
9 năm
@manchirua làm sao dùng thử vậy bạn, bạn dùng chưa và nhận xét sao ạ
@Asme300893 Bạn đăng ký chương trình Windows Inside, sau đó tải phần mềm Windows Inside về máy, đăng nhập vào và check, chọn Fast update sau đó khởi động lại máy và check update. 😃
Nhưng mà mình khuyên bạn đợi bản chính thức hãy lên, vì nó rất nhiều lỗi và lag, lên xong bạn lại lên mạng tìm cách hạ xuống 8.1 lại vất vả hơn. 😁
Mình cũng bị như bạn 😔
Với lại khởi động ứng dụng nó chận sao ấy :(
sowngold
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TrinhMinhCanh bạn active đi. hết ngay đó. mọi yhuws sẽ mượt hơn
@sowngold Active rồi vẫn bị 😔
@TrinhMinhCanh Mấy thým làm thế này nhé. E đã thử và thành công 😁
1. Nhấn Window+R
2. Gõ PowerShell và nhấn enter
3.Click phải vào PowerShell trên taskbar và chọn Run as Administrator
4.
Paste đoạn code sau và nhấn enter.
Code:
Get-AppXPackage -AllUsers | Foreach {Add-AppxPackage -DisableDevelopmentMode -Register "$($_.InstallLocation)\AppXManifest.xml"}
5. Đợi chờ và hi vọng thôi các thým
WildLeo148
ĐẠI BÀNG
9 năm
không chỉ có nút start mà còn cả noti, mạng, blah. Search thì chậm kinh khủng 😆)
nguyenlamzx
ĐẠI BÀNG
9 năm
Start trên máy mình (1366x768)
+ Bình thường: thì hiển thị 2 cột.
+ Bật chế độ fullscreen, chỉ hiện được có 1 cột, không như hình start ở #1
nhanbmt97
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao em update trong cài đặt nó vẫn báo chưa có nhỉ, đang ở 10074
Lotus_F1
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhanbmt97 bác chuyển sang fast là up date được lên 10122
buffbh
ĐẠI BÀNG
9 năm
khi nào ra bản chuẩn rồi cài.
Của mình bị lỗi không pin ứng dụng ra khung start đc, chán quá, lúc mới upgrade lên vẫn dùng đc, reset cái lại thành không đc.
e hỏi mod chút !
Update trực tiếp lên, em bị lỗi boot camp, giờ không sử dụng được Fn, các phím chức năng (tăng, giảm âm lượng, độ sáng màn hình, led phím)

Có cách nào khắc phục không ợ????
@mr_xike Cài lại driver bootcamp? Mà mình cài máy ảo cho chắc ăn, bootcamp để làm việc nên chỉ cài win8
kochichi96
TÍCH CỰC
9 năm
A Luân cho e hỏi là hình như e thấy a kéo win10 về macbook, k biết so với win 8.1 thì win10 trên macbook có tốt hơn k a?
Các bác cho em hỏi, máy e sài Main Asus G43 P5QL-CM thì có cài được Win 10 ko vậy? Em lên trang chủ của Asus thì chỉ thấy có Driver cho Win 7 chứ ko có Driver cho Win 8 và 8.1 ....
hailam1991
TÍCH CỰC
9 năm
win 10 này cố gắng làm giống win7 thối. trung thành với win7 quá ổn đinh.
nhemdaika
TÍCH CỰC
9 năm
@hailam1991 công nhận, giờ e vẫn dùng win7 64bit. quá ngon!
Vãi...viết bài windown mà lại lấy con macbook làm hình minh hoạ mới nhọ chứ :v
@songoku_1206 vì macbook là cỗ máy hoàn hảo để chạy win =))
Chờ ngày final mà lâu vđ =))
khoa_90
TÍCH CỰC
9 năm
@PrisonBreak1908 Còn xài Xperia S ko bác?
@khoa_90 ec, giờ chuyển sag z seri rồi bác ơi =))
Mình có win7 bản quyền, cài bootcamp thì sau này liệu có lên win10 bản quyền được không nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019