Những thói quen xấu nên tránh / hạn chế khi đi máy bay

Duy Luân
19/6/2018 15:31Phản hồi: 215
215 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
cái dạy con nhỏ là bất khả thi rồi, tụi nó mà đói là khóc rống cả lên, có dỗ củng chỉ hên xui, chỉ có cách đeo tai nghe
@IQ52 Chịu thôi chứ có ai muốn vậy đâu, cái đấy thông cảm được mà
notdone
TÍCH CỰC
6 năm
1. Có bài mới có tips.
2. Văn hóa công cộng này ko phải đi máy bay mới vậy. Xe, tàu ko cần chăng? Hay quen thói xe đò dớt khách dọc đường?
3. 2h hay 8h chẳng qua do thực địa hàng không VN thôi. Nếu thường xuyên đi dư biết chỉ cần 30' trước giờ boarding là đủ. Kể cả chuyện đáp xuống cũng là văn hóa cần nhắc nhưng ko phải ở 4r công nghệ lên bài nói đến.
4. Chưa nhắc đến dịch vụ đc hưởng khi đi hk giá rẻ hay hk thông thường, hay chuyến gần hay xa khác nhau hoàn toàn. Như chuyện ngã ghế, đồ ăn uống rượu bia....
Nói chung nếu là bài huấn luyện tư tưởng của ban tuyên giáo thì phải là văn hóa sử dụng giao thông công cộng mới đúng. Chứ ko phải là bay tên lửa hay....
Mà đúng sai ý nghĩa của bài ntn thì cũng chẳng "công nghệ" chổ nào. Hay đúng là chỉ cần có bài-có típ!
thoang01
ĐẠI BÀNG
6 năm
@notdone không phải 100% công nghệ nhưng mà có ích. Hiểu biết hết rồi thì im cho người khác đóng góp và học hỏi.
Mà nghe ông nói thì thấy chả biết gì, đừng có mà ếch ngồi đáy giếng. Nhưng cái ông nói là theo cá nhân lúc ông đi thôi, chắc chưa bgio bị trễ h, hành lý ko dc check in vì trễ, kẹt xe, sắp hàng qua security quá đông à. Đừng có ngồi trong ao làng hoài thế.
Tôi ko rõ ở VN quy định ntn. Nhưng đi quốc tế và ở sb nước ngoài:
- Chẹck-in hành lý, tính vào lúc gặp nhân viên check-in hay drop cái túi cho nhân viên là 45p ko là nó ko cho check-in.
- Qua khỏi security nhanh nhất cũng 10p. Sân bay quốc tế lớn thì fai 20-30p.
- Boarding time là 35p, và đóng cửa máy bay là trước 10p trước giờ cất cánh ghi trên vé.. cất cánh ko trở ngại thì rất là đúng giờ, có khi sớm hơn 3-5p. Đã từng tới trước 10p tại cửa lên mb và ko dc lên nhé.
Vậy nên có mặt ở sân bay ít nhất là 1 tiếng mới đủ. nếu có hành lý.
Còn đi ko có hành lý thì 30p rất là rủi ro ở khâu security. Trừ khi biết rõ về sân bay hay đi. hoặc có dky TSA Pre-check (ko biết TSA là gì thì Google free nhé)

Than!
met3ora
TÍCH CỰC
6 năm
@notdone 30' trước giờ boarding thì thím hơi bị liều vì phải có người check trước (hoặc tự check online) và có thẻ kiểm soát an ninh để vào cổng an ninh không phải xếp hàng và không có hành lý ký gửi. Nội địa đóng quầy trước giờ boarding là 40', quốc tế là 50' theo quy định. Trên thực tế nhiều hãng đóng trước 1 tiếng.

PS: Mod ơi lỗi này, sao nó lại hiện ra nội dung quote.
@notdone Cha này 100% chưa đi quốc tế bao giờ hoặc đi theo đoàn có người lo cho từ A-Z :v
@notdone Chắc bác đi hạng C nên có thể chỉ cần tới trước 30'. Bần nông đi hạng thường mà tới trước có 30' thì xác định 1 là bù tiền vé đi chuyến sau hai là bỏ vé mua vé khác mà đi nếu gặp phải vé giá rẻ không bù không đổi.
Thực ra em thấy máy bay nên thiết kế chỗ ngồi kiểu zigzac, tuy đi hơi mỏi chân tí nhưng k ảnh hưởng tới ai 😁
Có 1 cái chưa đúng nà. Là đi chặng dài thì nên cởi giày ra vì giày bó chân lâu mà k hoạt động thì tụ máu. Chỉ nên mang tất cho ấm thoi, nhưng nếu hôi quá thì thôi cất vào 😁

Đi máy bay nội địa, mà thấy trên máy bay toàn ng Việt hết thì hãy sống đúng với bản thân đi :D. Vì ng việt thì cũng hiểu nhau về văn hoá ròi nên k cần phải thể hiện :D. Ai nghĩ mình lịch sự thì nên tập sống lịch sự bất kể đang ở đâu chứ k nên chỉ thể hiện trên máy bay
kaichuan
TÍCH CỰC
6 năm
@baotuan Giày bó chân tới mức tụ máu khi không hoạt động là bác mang giày quá chật. Theo mình, trừ giày săn-đan không nói, thì đã mang giày không nên bỏ ra vì chắc chắn sẽ có mùi dù bác có nhận ra được mùi đó hay không nhưng người ngồi bên sẽ nhận ra.
leoka
ĐẠI BÀNG
6 năm
@baotuan Đi chuyến dài mấy hãng xịn sẽ được cấp vớ cho bác đi trên máy bay ko cần giày 😃
@kaichuan Bác để tờ giấy lên mạch máu củng đã chèn mạch rồi chứ nói gì đến mang đôi giày. Mềnh nói là nên thôi chứ ai thích gì thì làm nấy 😁. Về vấn đề mùi, thì không khí trên máy bay khô, áp lực thấp, máy lọc không khí máy bay cũng siêu mạnh...nên ngoại trừ mùi chân quá nặng ra thì cỡi giày ra tầm 30 phút là k còn mùi bay quanh nữa đâu :D:D
Vừa phát hiện book lộn vé cho chuyến thứ 6 này, mới book lại, may mà còn vé. Mất tiền ngu 😔 anh em book nhớ check kĩ địa điểm đi và đến nhé :(
thoang01
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân thường thì xài unique airport code sao mà lộn địa điểm dc nhỉ. Trừ khi ko biết nơi mình thật sự cần đến.
Tốt nhất là trước khi confirm bước cuối cùng thì check lại summary info cho chắc
@thoang01 Mình lộn giữa nơi đi và nơi đến, ngược nhau ahuhu. Bữa ẩu không check kĩ
thoang01
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Có cái nút swap cũng dễ nhầm thật. Luân hay book ơ đâu. M Search qua google flight ko à😆
okchiri
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Cái này hãng hỗ trợ đổi FREE nhé mod ơi. Gọi hãng hoặc nói đại lý book vé đó đổi cho. Chỉ bù tiền chênh lệch giá vé (nếu có). Mình bị hoài, hehe, chat tới chat lui nhiều thông tin quá rồi book ngược chiều.
TonyWu
CAO CẤP
6 năm
tán tỉnh nữa tiếp viên
icewine
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có quy tắc bất thành văn là đối với hàng có 3 ghế, nếu bạn ngồi ở chỗ cửa sổ hoặc lối đi thì nhường chỗ gác tay cho người ngồi giữa.
Đối với máy bay có màn hình cảm ứng thì nhấn nhẹ nhẹ, có lần mình bị người ngồi sau vừa ấn vửa đẩy, ngồi cứ bị cái ghế đẩy vô đầu.
Ngồi kế cửa sổ, nếu thấy máy bay tắt đèn, mọi người đang ngủ thì đừng mở cửa sổ chói mắt người ta.
kaichuan
TÍCH CỰC
6 năm
@icewine Vụ chỗ gác tay hay quá mà trước giờ không biết.
@icewine Vụ nhường tay mình chưa biết luôn 😁
thoang01
ĐẠI BÀNG
6 năm
@icewine Gác tay thì mình thays ai gác trước thì người ki nhịn thôi. Nhường nhau thôi chứ ko có 1 quy tắc hay văn hoá fai nhường như vậy. Vụ kéo cửa sổ, nếu máy bay đang đậu hoặc chưa chạy ra đường bắt, máy lạnh đang chưa bật, chỉ có quạt hoặc k quạt gió, nhất là vào mùa hè. Nên đóng cửa sổ để giữ nhiệt. Làm mát máy bay. Tương tự trước khi ra khỏi mb. Nếu đèn trong mb tắt. Thì mới nên đóng cưae sổ ko chói mắt người khác. Khi hạ cánh hay cất cánh nên thức chứ ko nên ngủ. Phòng trươngd hợp khẩn cấp rất bị động. Cất hạ cánh nên tự giác dựng thẳng ghế, cất bàn. Ko nên chủ quan. Hay đợi tiếo viên nhắc.
@thoang01 Gác tay 3 hàng ghế thì người ngồi 2 ghế ngoài 100% đã có phần gác tay của riêng mình không ai giành, nên nhường phần gác tay cho người ngồi giữa vì họ là người phải ngồi ở vị trí chật nhất, nếu bạn còn chiếm phần gác tay này thì họ rất khó xoay trở.
@icewine Cái này giờ mới biết 😃
hanvt67
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dây an toàn máy bay có 1 nhiệm vụ chính là giữ xác lại nếu có tai nạn xảy ra, 😆
@hanvt67 Giữ đc khúc dưới thôi, khúc trên bay lên thiên đàng rồi... 😃
VietT
TÍCH CỰC
6 năm
"Tất cả những thứ này đều sinh ra để bảo vệ sự an toàn cho bạn chứ không phải là người khác, nên hãy thấy dây vào đi nhé"

==> sai chính tả @Duy Luân ơi
@VietT Đã fix, cảm ơn bạn
Máy bay thì bay 4 lần mà chẳng có kỉ niệm gì thật sự đáng nhớ. Nhưng đi tàu từ Nam ra thì nhớ như in. Mình mua vé Ngồi- Mềm mà cái ghế hỏng, ko ngả đc . Ngồi cả ngày đau lưng vãi,mà đi tận 2 ngày 1 đêm.bên cạnh có e khá xinh, mình nói, e nằm bên e rồi gác chân qua ghế a mà nằm, còn mình chui xuống bên duới chỗ để chân đó nằm, trải chăn với áo khoác ra lót thì rất thoải mái và ấm,coi như e ấy nằm trên, mình nằm ngay dưới. Nên đêm xuống chui xuống chỗ dưới chân nằm. Vậy mà đêm nằm thì có bàn tay chạm vào tay mình. Mới bít là nói chuyện 1 ngày thì e ấy đã thích mình. Tiếc là lúc đó mình còn trẻ con nên ngại, chỉ lấy số đt rồi sau đó ít liên lạc rồi quên luôn. Giờ nghĩ lại vẫn xao xuyến....
VietT
TÍCH CỰC
6 năm
@minhtuan7610 k bao giờ là quá muộn cả. có số đt thì liên lạc hỏi thăm đi bác.
@VietT Ngày đó mới đi thi đại học. Còn giờ đã tròn 10 năm rồi. 😃. E ý giờ cũng 27 tuổi rồi đó 😃
firestork
TÍCH CỰC
6 năm
@minhtuan7610 27 tuổi thì em nó 3 cháu rồi, thôi ko cần để ý nữa =))
thoang01
ĐẠI BÀNG
6 năm
- Nghe theo hương dẫn của nhân viên sân bay khi tới giờ boarding để sắp hàng đúng vị trí.
- Nhường cho nhưng người có số group/class/stt ưu tiên trước, kể cả khi họ đến trễ hơn mình.
- Ăn nói với âm thanh nhỏ, không nên cười lớn.
- Khi vào máy bay, nếu người phía trúơc đang gặp khó khăn chất đồ lên over head bin thì nên kiên nhẫn chờ đợi, ko chen lấn, hoặc nên giúp họ, nhất là phụ nữ. Sau đó đợi người ta vào ghế của họ rồi mình đi.
- Kinh nghiệm, bỏ hành lý trên khoang đúng chỗ, nếu thấy ai đó chiếm mất thì tìm chỗ để gần cửa ra mb hơn so với ghế ngồi, vì lúc ra khỏi mb mình sẽ đi theo hướng đó. So với đi tiếp vài hàng ghế bỏ hành lý rồi đi người lại. Phiền và mất tgian.
- Đi toilet phải dội nước, vứt rác đúng nơi.
- Nên thắt dây an toàn khi ngồi vào chỗ mọi lúc, kể cả khi đèn báo seat belt tắt, phòng chuyện bất ngờ.
- Ko nên quăng rác dưới chân, lượm đưa tiếp viên trước khi xuống mb.
- Khi xuống mb ko nên chen lấn, theo thứ tự, ai gần cửa ngồi ngoài xuống trước, Có gì mà phải nôn, trước sau cũng xuống. Trừ khi người trước muốn nhường vì hành lý họ nhìu hoặc để ở phía sau, cân đi lui lấy.
- Nghe nhạc âm lượng vừa phải.
- Đóng cửa sổ máy bay khi máy bay chưa cất cánh hoặc chuẩn bị xuống máy bay, nhất là vao mùa hè, giúp khoang máy bay tránh nắng, làm mát khi máy lạnh chưa bật, năng lượng cần cho cất cánh, máy lạnh tắt khi đã dừng máy bay.
- Nói làm ơn hoặc cám ơn khi xin và dc nhận dịch vụ từ tiếp viên. Phép lịch sự. Mà tiếp viên ở VN mình thì thấy ko vui vẻ, chảnh choẹ. ko như nước người ta.

Còn nhiều lắm.
Còn 1 ý thức kém nữa là máy bay vừa hạ cánh chạm đất 1 cái,đang chạy trên đường băng là hành khách đã nhao nhao đứng dậy lấy vali với đứng 1 dọc đường đi giữa 2 hàng ghế rồi
thoang01
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenhung6611 Đúng đấy, Vn hầu như là vậy.
Theo đúng như mình thấy thì khi mb đang con trên đường băng là quy trình hạ cánh chưa hoàn thành cho tới khi mb dừng hẳn, tức là có thể nhìu rủi ro khác. Do đó thường thì đèn báo thắt dây chưa tắt cho tới khi mb dừng tại gate. Khi tắt đèn báo cài dây an toàn, sẽ nghe 1 tiếng "Ding" thì mới dc đứng ra lấy đồ.
Trước sau j cũng ra, có gì mà dân mình cứ nôn nao =))))
HEOGOLD
TÍCH CỰC
6 năm
K dám đi Máy bay vì sợ độ cao
Thomas6688
TÍCH CỰC
6 năm
Có lần bay Vj gặp cả đại gia đình lần đầu bay, khi máy bay bay bằng mạnh ai nấy chắp tay đi tới đi lui dòm hết cái cửa sổ ghế này xong đi tới cửa sổ kia nhìn, cực kỳ khó hiểu
Hoàng-Long
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bị thủng nhĩ tạm thời khi đi máy bay thì khắc phục như nào các bác. Có cục gì nhét tai để giảm ồn không nhỉ?
icewine
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoàng-Long Uống ngụm nước hoặc nuốt nước bọt cũng được, sẽ cân bằng áp suất.
thoang01
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoàng-Long dễ mà. Cách hiểu quả nhất là bạn bọp lỗ mũi, và gắng thở ra bằng mũi, khi đó không khí dồn ngược ra lỗ tai. Sẽ thông liền. Hiệu quả 100%. Thử đi nhé.
@thoang01 Chuẩn bác, mình toàn làm thế, có lần chỉ cho cậu bé ngồi bên xong cu cậu quay qua cảm ơn rối rít: Sao chú hay quá vậy. Chú tốn bộn tiền bay mới học được chiêu này đó con 😃
Noname.CPP
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thoang01 Cách này thì thấy hiệu quả cao nhưng bác sĩ khuyên em là khi bị thì đừng nên bịt mũi rồi thở cho xì ra bằng lỗ tai mà nên để cho tự nhiên hết dù hơi khó chịu. Còn cách khác nữa là mấy bác mua singum rồi nhai cũng tránh được ù tai mà an toàn hơn là bịt mũi rồi thổi
Do chênh áp suất. Bạn ra hiệu thuốc ,nó coa loại bịt tai nhét trong, sẽ ko bị buốt tai, hoặc ko mang theo cái tai nghe trùm ấy. Cũng đỡ thôi. Bịt chặt tai và người hơi gập lại. Sẽ ko sao đâu
thoang01
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhtuan7610 Cách đó ko có hiệu quả, chỉ đỡ hơn thôi.
Cách hiểu quả nhất là bạn bọp lỗ mũi, và gắng thở ra bằng mũi, khi đó không khí dồn ngược ra lỗ tai. Sẽ thông liền. Hiệu quả 100%. Thử đi nhé.
hl80
TÍCH CỰC
6 năm
Nói về việc khay để đồ ăn thì chỉ có hãng JAL hoặc ANA của Nhật là tương đối sạch sẽ nhất, vì nhân viên dọn vệ sinh Nhật luôn chùi sạch sẽ, cũng như gối hay mềnh luôn được sắp ngăn nắp. 2 hãng này mình đi chắc hơn 30 lần rồi và chưa hề gặp vấn đề dơ.

Ai từng đi Shinkansen ở Nhật tại Tokyo sẽ hiểu tại sao mình nói đến 2 hãng hàng không Nhật.

Còn Delta, AA, United, Korean Air, Eva, Cathay là những hãng mình từng đi và từng gặp vấn đề khay bàn ăn bị dơ. Nói chung là 1 phần hên xui và trách nhiệm của nhân viên dọn dẹp có cao hay ko nữa.
@hl80 Mình cũng thích ANA 😁 bay về quê mình hay đi ANA
@hl80 Bàn ăn bị dơ do người đi trc không kỹ, chứ khay thi phần ăn dc chuẩn bi trc từ các cty mật đất nên hiếm khi bi dơ, nhà bếp trên máy bay để chuăn bị và phục vụ bữa ăn chứ không có thời gian để làm vệ sinh từng cái khay ...
thoang01
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TsanHoang @Duy Luân ko có ơ Vn hả.
@thoang01 Trc '90 thì ở vn
Do áp xuất thay đổi có người bị ù tai đến đau nhức, không cần thuóc hay dung cụ nào , chỉ cần nhai kẹo. Hay nuốt nước miếng liên tục là sẽ cảm thấy bình thường
Trê em nhỏ thường khóc hay la hét lúc máy bay lên hoặc đáp (đau tai)
Hãy vạch vú hay nhét bình sữa cho nó bú là im ngay thôi...
Các bác nào thường xuyên đi nc ngoài cần biết:
Nếu đóng $85 trump cho 5 năm thì khi vào check in đc vào hàng ưu tiên
Không cần tháo mũ, dây lưng, đồng hồ , áo lạnh... khi qua cửa anninh
Khi nhìn vé nhân viên sẽ biết bạn đc Pre check nên chỉ bạn vào hàng nhanh nhất
Thỉnh thoảng mình cũng đc vào hàng nay vì trên vé có vài chữ đặc biệt ghi bên góc phải do TSA chọn random
Néu bác nào bi 4 chữ SSSS (second security screen select) thì chắc chắn sau khi qua cứa an ninh phải vào thêm phòng đặc biệt nhé) vì đc xếp vào đôi tượng quan tâm

Vé có những chữ sau đc ưu tiên vào hàng nhanh nhất

vé có thêm chữ S/O = Stop Over có chuyến chuyển tiếp
SPTC dừng chân nhiều giờ có thể phải ở lại khách sạn
@TsanHoang Uả cái TSA Pre mình nhớ là chỉ cho công dân Mỹ mà nhỉ? Bữa thấy người nhà mình đi làm
@TsanHoang Bạn này ở Mẽo rồi, VN không chơi được cái này. Cái này chỉ tiện cho ai bay nội địa nhiều thôi. Chứ một năm bay 2-3 lần thì cũng không thấy hay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019