Những thói quen xấu nên tránh / hạn chế khi đi máy bay

Duy Luân
19/6/2018 15:31Phản hồi: 215
215 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TSA cho mọi người apply nếu anh đúng tiêu chuẩn yêu cầu, thơi gian hình như 60 ngày mới có kết quả vì phải điều tra kỹ....mình không apply nhưng thỉnh thoảng cũng đc random... 😃

Nếu có đi Southwest nội địa, bác nhớ là số trên vé chỉ để xếp hàng theo dãy trc khi vào máy bay thôi...Khi vào rồi thì ai thich ngồi đâu cũng đc ...không theo số trên vé...Đặc biệt của Southwest là đây...
@TsanHoang Mình chưa đi SW bao giờ 😁 có dịp sẽ thử. Mình hay bay United thôi à
@Duy Luân Rẻ nhất là SPIRIT giá có khi chỉ $29.00 - $39.00 ( rẻ hơn VN) từ thành phố này sang tp khác.Tuy nhiên dẽ bị cancel nếu không đủ số hành khách để cất cánh...chỉ đc phép mang 1 xách tay, mang thêm thì $25 một cái.
Đi chơi hay có thơi gian thoải mái thì không lo , nhung nếu đi gấp hay chuyển tiếp thì không nên vì sẽ bị lỡ hẹn khi hãng cancel.....
thoang01
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TsanHoang Thêm nữa. Vé rẻ nhất như lúc trước gọi là Economy thì nay chia xuống thành Basic Economy. Giá ko giảm bnhiu nhưng giới hạn 1 hành lý xách tay để dưới chân. Ko dc để lên over head bin. Ký gửi thì 25-35$ tuỳ hãng. Riêng Southwest thì dc free 2 kiện hành lý ký gửi. Số group và thứ tự trên vé là xếp hàng lúc boarding. Lúc vào máy bay thì ai muốn ngồi đâu ngồi. First come first serve. Nếu thường xuyên đi máy bay. Thì nên xài credit card của hãng láy điểm thưởng. 50k-60k điểm thưởng cho thẻ mới sau khi xài 3k$-4k$ trong 3 tháng. Tính ra giá trị dc hơn hai chuyến bay. Số chuyến bay mà đổi bằng điểm thì hạn chế cho việc chọn lọc theo ý muốn. Phí 1 năm 99$. Năm đầu free. TSA thì 85$ 5 năm. Cho công dân hoặc thường trú nhân(permanent resident). Apply online. Sau khoảng 1 tuần dc hẹn ra lấy dâu vân tay. Sau khoảng 1-2 tuần nữa là xong sau khi check lý lịch.
@thoang01 Mình vẫn dùng điểm thẻ của sw để lấy vé free, hiên tại mình còn 30,000pts nếu từ Miami về Houston mất 26,000 pts cho 4 vé, TSA Pre check thì mình cũng không cần lắm,tuỳ theo năm, có năm đi nhiều có năm đi 1 lần ,thình thoảng vẫn đc chon random qua cổng nhanh, minh dùng SW cũng khá lâu rồi,tuỳ theo năm Spirit thì mấy đứa cháu độc thân hay đi thôi...có lúc $19.00/oneway...
Bna mình vưa rồi Book đi Cruise tại thành phố khác , chon Spirit vì giá rẻ, nhưng chuyến bay bị cancel, không đi kip Giờnên mất cả tiền đi cruise...hãy cẩn thận khi bay với SPIRIT
Quả thực khi di chuyển bằng máy bay ý thức của một số người kém thật, mọi người chỉ cần quan sát kỹ một chút là thấy ngay!
thoang01
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sau khi lên máy bay. Nếu có hàng ghế trống. Có thể xin tieps viên đổi qua đó được. Sau khi cửa máy bay đã đóng. First come first serve.
@thoang01 HIc, có các mẹ cứ đòi đổi loạn cả lên ồn ào phết
hsoncd
TÍCH CỰC
6 năm
Không nên trung tiện, nhất là trung tiện to ?
@hsoncd Mắc quá thì phải đi, chứ nhịn thì căng và dọn hậu quả mệt hơn đó nha
hoanggia
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đi tàu lửa quen rồi, không thích đi máy bay cho lắm
Xa mới đi máy bay nói thiệt vn mình thì bó tay như cái chợ, nhất là mấy mợ lớn tuổi... Rồi mấy thằng có chút dựa hơi nó hách cũng thấy ghét, nói tóm lại bọn quan lại đi máy bay là mình ghét nhất. Gặp mấy lần
mkchen
TÍCH CỰC
6 năm
Nhớ có lần đi Vietnam Airlines về Hà Nội bị delay qua sáng hôm sau. Quay lại trung tâm Tokyo ngủ, thế méo nào ngủ quên, khoảng 8h bay mà 6h30 mới ngủ dậy, lóc cóc chạy cong đít ra sân bay. Đến sân bay là 7h45 😆
May mắn thay VNA họ cử người đứng chờ mình rồi dẫn đi làm thủ tục, chuyến hôm ấy cũng delay thêm nửa tiếng (không phải chỉ vì mình).
Nhớ mãi chuyến đi này, những lần sau đi đâu đều chuẩn bị đi sớm, và hạn chế đặt vé những chuyến bay sáng sớm 😁
@mkchen Mình thì lại rất thích bay sáng sớm, vì ít delay và tới nơi cũng có thể đi chơi (đang nói du lịch nội địa VN) :D
Cứ bị ám ảnh, cả trăm con người chui vào một chỗ, cũng phải vài chục người địt một cái, mỗi người thở rồi phà mùi thúi ra ngoài, hòa quyện vào nhau....sao nghe muốn ói quá.
tôi là tôi ghét nhất mấy thằng cha trung niên ăn nhậu cho đã rồi lên máy bay ngồi, vừa hôi bia vừa ngủ ngáy đúng mất lịch sự :eek::eek::eek:

và hơi đụng chạm là dân bake lên máy bay nói to ồn vcl, như chứng tỏ ra vẻ ta đây này kia.
melomane
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đi máy bay không nên ăn khoai trước khi khởi hành với chặng bay dài . haha
Mr.Flex
TÍCH CỰC
6 năm
nhân tiện vụ máy bay kể chút về chuyến mới gần đây của em về bọn Tàu, ác cảm với bọn này ghê luôn á trời, không một chút lịch sự nào

* lúc check-in lên máy bay thì cả đám Tàu xô đẩy nhau, tới lúc gần lên cửa thì có 3 thằng Tàu già, và một mụ đứng nói chuyện ầm ĩ ngay thang lên máy bay, làm cả đoàn phải đứng lại, kiểu như đường của chúng nó vậy.
* lên máy bay thì cũng đám Tàu này đứng chắn hết lối đi, mà ko thèm nhìn cả đám đông đang đợi đằng sau !
* xui cái lúc vào chỗ thì có một cặp Tàu ngồi ngay đằng trước, ko nói chuyện to mà ngả max ghế ra đằng sau, làm chân mình ko cựa quậy nhúc nhích được, nói tiếp viên thì tiếp viên ko dám nói tụi nó, mà thằng tàu có vẻ nghe thấy nên nhích lên được chút để cựa quậy !

sao ko văn minh lịch sự tý cho đời nó đẹp chút đi ! haizz !
còn dạng này nữa, dùng điện thoại khi đang cất hạ cánh... bạn sẽ ko lạ khi thấy cảnh này:

"Alo, khó nghe quá, nó đang sắp cất cánh nên khó nghe quá, alo alo... thôi lát gọi lại nhá" =))

"Alo, tao vừa mới tới rồi, đang hạ cánh,..."
Đi tàu bay giá rẻ thì là tệ nhất, toàn bần nông vàng vẩu ăn nói oang oang kiểu chặt to kho mặn, nông dân chất phác. Đi đứng nằm ngồi đều toát lên cái chất nông dân. Tôi k phân biệt này nọ nhưng cacc cứ đẻ í là biết
Cứ như là đi xe đò, vội vã lên, vội vã xuống, chen chúc lẫn nhau.
i9kdigital
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình ko thích bố mẹ dẫn con nhỏ theo nhưng không quản được để tụi nhỏ la hét rất ồn ào, dù là chuyến dài hay chuyến ngắn. 😔
@i9kdigital Đến lúc bạn có con sẽ hiểu và thông cảm. La hét là bản năng của trẻ em, đặc biệt là ở trên môi trường mới như máy bay. Bạn sẽ hiểu là dù xấu hổ nhưng bạn cũng chẳng thể cản được bọn trẻ la hét và làm trò trên máy bay
Đi máy bay sợ nhất nó hết xăng dọc đường...hu.hu.hu
@xuanlong1966 Mình ghét nhất là phi công lái ẩu dành và đón khách dọc đường... 😃 😃 😃
iamme255
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mới HN - SG tối wa, lên máy bay, mưa tối tăm mặt mũi, máy bay không cất cánh được. Có con mẹ kia (thấy cũng còn trẻ) chửi om sòm. Máy bay đang taxi thì đứng dậy đi toilet, tiếp viên yêu cầu về chỗ nào thì bảo sao bắt nó lên máy bay đợi 1 tiếng, giờ nó đi toilet cũng không cho, rồi còn gọi điện thiện om sòm trong lúc máy bay vừa rời mặt đất. Mình tính yêu cầu nhân viên tạm giữ vì nó uy hiếp an ninh, an toàn bay, phạt cho chừa.
tydus1989
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình bị bệnh sợ đi máy bay, mỗi lần lên là đầu óc hoảng loạn lên hết, suốt chuyến bay cảm thấhy rất kinh khủng @.@
nhanvakiem
ĐẠI BÀNG
6 năm
những đứa móc rồi ăn cứt mũi nó thông minh lắm đấy bạn
DmobiSoft
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết hữu ích

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế