Những thư mục Windows anh em không nên đụng vào

Duy Luân
20/3/2017 0:1Phản hồi: 133
Những thư mục Windows anh em không nên đụng vào
Sẽ có những lúc anh em muốn nghịch thử chỗ này chỗ kia trong Windows, hoặc có khi máy đầy bộ nhớ quá cần giải phóng bớt dung lượng để rộng rãi hơn nên đi tìm cái để xóa. Nhưng trong Windows có những thư mục vô cùng nhạy cảm mà bạn không bao giờ nên động chạm tới nếu không thật sự cần thiết hoặc không có hướng dẫn rõ ràng vì chỉ một sai lầm có thể khiến Windows không chạy lên được và bạn phải cài lại máy rất mất thời gian.

Program Files và Program Files (x86)

Đường dẫn: C:\Program Files và C:\Program Files (x86)

Đây là hai thư mục thường dùng để chứa các ứng dụng được cài sẵn và ứng dụng do chính bạn cài thêm vào máy tính. Chúng là nơi các file *.exe được lưu trữ, nếu không có chúng thì ít có khả năng app của bạn có thể chạy bình thường. Nếu bạn xài Windows 32-bit thì bạn chỉ được cài app 32-bit thôi nên chỉ có thư mục Program Files, còn nếu cài Windows 64-bit thì có cả Program Files để chứa các ứng dụng 64-bit và Program Files (32-bit) để chứa các app chỉ hỗ trợ 32-bit.

Các folder con trong Program Files thường phân theo tên hoặc hãng làm ứng dụng, và trong đó ngoài file chạy ra thì còn các file thư viện DLL và nhiều thư mục con nhỏ hơn nữa được sắp xếp, đặt tên theo đúng trật tự và quy định của nhà phát triển phần mềm. Nếu bạn táy máy đổi tên thư mục hoặc xóa bớt 1 file, cả ứng dụng có thể bị crash và không chạy lên được. Trong trường hợp nhẹ, chỉ cần undo là app sẽ phục hồi, còn nặng thì phải cài lại luôn.

Hơn hết, khi bạn muốn gỡ một app nào đó thì KHÔNG BAO GIỜ được vào Program Files xóa một cách thủ công. Thứ bạn nên làm là vào Control Panel > Programs & Features > chọn app cần gỡ bỏ > Uninstall. Lý do là vì các phần mềm Windows thường rải file cần thiết của nó ở nhiều nơi, bạn có thể không xóa sạch được hết những file này và ở lần cài kế tiếp có thể bạn sẽ gặp lỗi. Tức là vừa không sạch máy, lại vừa lỗi nữa.

System32

Đường dẫn: C:\Windows\System32

Hầu như tất cả những gì nằm trong thư mục C:\Windows đều không nên đụng vào, nhưng riêng System32 thì cần được nói riêng. Nó chứa hàng trăm file DLL cần thiết để hệ điều hành có thể chạy được. Một số dùng để xử lý âm thanh, một số thứ khác liên quan đến quy trình boot, một vài thứ khác thì liên quan tới cách hiển thị hình ảnh và chữ lên màn hình. Trong folder này còn có nhiều phần mềm dạng exe của Windows, ví dụ như Calc.exe chính là app máy tính, hay MSPaint.exe là app Paint huyền thoại mà chúng ta từng biết tới. Chỉ mất đi một file nhỏ trong này, hoặc bạn lỡ đổi quyền truy cập của file, cũng đủ khiến Windows gặp vấn đề nghiêm trọng.

Đúng ra bạn không có lý do gì để đổi file trong System32 hết, nhưng trên mạng giờ đang có những trò đùa về việc xóa thư mục này và mình đã từng thấy có người làm theo, kết quả là cài lại Windows thôi chứ cũng không có gì nghiêm trọng. Nhớ nhé anh em, đừng đụng vào.

Page file

Quảng cáo

Đường dẫn: C:\pagefile.sys (cần tắt chức năng Hide protected operating system files trong cài đặt của File Explorer)

RAM của chúng ta hoạt động như sau: khi bạn mở một ứng dụng nào đó, hệ điều hành sẽ mở nó trong RAM để bạn có thể truy cập nhanh hơn, app chạy mượt hơn. Dần dần khi mở nhiều app hoặc xử lý dữ liệu lớn mà dung lượng RAM trống lại không đủ, Windows sẽ ngắt một phần HDD hoặc SSD của bạn ra để làm "RAM". Phần này được gọi là page file hoặc swap file, và cũng chính là file pagefile.sys mà chúng ta đang nói ở đây.

Mình đã từng thấy một đứa bạn của mình tìm mọi cách xóa file này để giải phóng dung lượng do lúc ấy ổ cứng trên máy nó không còn nhiều. Nhưng bạn không nên làm như thế vì 1) mặc định file này bị ẩn đi do là file được OS bảo vệ, tức là Microsoft có lý hợp lý để chúng ta không đụng vào và 2) nó có thể gây ra lỗi với các phần mềm đang chạy, kể cả hệ điều hành.

Nếu không muốn dùng page file, bạn có thể vô hiệu hóa tính năng này bằng cách tìm tính năng Virtual Memory rồi disable nó. Nhưng đây cũng không phải là ý hay vì máy của bạn sẽ chậm hẳn đi khi RAM đầy (do Windows không còn chỗ nào để chứa dữ liệu), ứng dụng thì bị tắt đi liên tục, trong khi đáng ra chúng vẫn có thể được lưu tạm vào HDD / SSD để tiếp tục hoạt động.

System Volume Information

Đường dẫn: C:\System Volume Information (cần tắt chức năng Hide protected operating system files trong cài đặt của File Explorer)

Quảng cáo

Một thư mục lớn khác mà cũng không có mục đích rõ ràng là đây. Thực chất System Volume Information chứa nhiều tính năng quan trọng của Windows và nếu bạn cố gắng chui vào thì Windows cũng đưa ra cảnh báo Access Denied. Chỉ khi bạn kết nối ổ HDD cài Win vào một máy Linux hay Mac thì mới thấy thư mục này.

Một trong những thứ quan trọng nằm trong này là các dữ liệu và những điểm hồi phục được tạo ra bằng System Restore. Chúng là thứ mà bạn dùng để khôi phục lại hệ thống nếu lỡ nghịch dại. Bạn có thể giảm bớt kích thước của folder này bằng cách vào Start Menu > tìm Restore Point > Create a Restore Point > Configure > kéo thanh Max Usage xuống thấp hơn.

Ngoài ra, System Volume Information còn chứa dữ liệu được Windows dùng để đánh chỉ mục cho các ổ đĩa và cấu trúc file / folder trên máy tính. Việc đánh chỉ mục này giúp Windows biết file nào đang nằm đâu để khi cần search thì sẽ trả về kết quả nhanh hơn và chính xác hơn thay vì phải đi lục tung cả máy tính để kiếm từ đầu.

WinSxS

Đường dẫn: C\Windows\WinSxS

WinSxS = Windows Side By Side, nó được tạo ra để chứa các file DLL quá cũ nhưng đột nhiên có ứng dụng nào đó cần sử dụng. Bạn càng xài máy Win lâu thì folder này càng phình to ra. Và như anh em cũng có thể đoán được, việc cố gắng xóa file trong này là ý tưởng rất tệ. Để dọn dẹp máy tính, hãy xài các công cụ an toàn như Disk Cleanup chẳng hạn.d

Tóm lại, nhớ cẩn thận, và xóa gì thì xóa chứ đừng bao giờ động vào những folder trên nhé.

Tham khảo: MakeUseOf
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thời xưa chỉ cần xoá autoexec.bat và command.com là được, giờ nhiều thứ quá...
TTN_HB
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Airblade14 Xóa io.sys & msdos.sys nữa 😁
XBlue
CAO CẤP
7 năm
@Airblade14 cả ntldr, boot.ini nữa
@Airblade14 Ok,ý tưởng quá hay
@Airblade14 Xoá COMMAND.COM thì lấy gì mà MS-DOS khởi động vậy bác ? :eek::eek::eek:
@Airblade14 anh ơi cho em hỏi sao em ko active đc window ak
Screenshot (1).png
cyan.1618
TÍCH CỰC
7 năm
ai máy bị chậm thì vào xóa folder system32 đi cho nó nhẹ bớt
zdng12
TÍCH CỰC
7 năm
@cyan.1618 chuẩn. folder đó nặng, em xóa suốt cho nhẹ
copee
TÍCH CỰC
7 năm
@cyan.1618 đồng ý, xoá cho nhẹ ròi win tự tạo lại
hoanggia
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cyan.1618 đúng kh vậy bạn?
@cyan.1618 trên windows 7, 8, 10 thì không rõ nhưng trên xp thì xóa 2 thư mục system với system 32 vẫn không sao. win xp nó tự tạo lại
Xóa gì cũng đc, hỏng win cài lại, nhưng đừng xóa folder cs 1.1 của mềnh. Bên trong có 600GB tài liệu nghiên cứu văn hóa Nhật bản của mềnh :3
@Thanhscub 😃) à mình thấy rồi, share em với nhé.
@DoremonSSJ3 Trước cùng xóm trọ hay share mạng LAN bộ cài pascal. Thế quái nào mò vào kiểm tra thấy mấy chục GB.
moviasvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Kiss The R@in Toàn JAV của bạn ý mà. Quan trọng lắm 😆
@DoremonSSJ3 Share đi bác ơi 😁
Mod Duy Luan cũng nên review nhiều soft hay hoặc các mẹo hay trên Mac, cho anh em chuyên về Mac nắm rõ hơn. (Ý kiến cá nhân).
tucammoi
TÍCH CỰC
7 năm
@HungThinhNeptune chính xác, chứ thời buổi bây giờ với Win 10+ SSD+USB 3.0 cài 10 phút là xong có gì phải xoắn. Bài viết xứng đáng nhận 5 đ.
@tucammoi Cài win không quan trọng, quan trọng là dữ liệu bạn lưu vào ổ C như Documents, AppData,... mà bạn chưa kịp backup lại. Ngoài ra bạn nào xài phần mềm nặng, cài nhiều phần mềm. Cài đặt mấy cái đó còn tốn nhiều thời gian hơn cả cài Win
Nói chung đừng vọc phá nếu thiếu kiến thức, chỉ hại bản thân thôi
@tucammoi Thì bạn rảnh, người khác không rảnh, và thêm các rủi ro mất dữ liệu, settings nữa. Nghĩ hẹp quá
tucammoi
TÍCH CỰC
7 năm
@Duy Luân mắc cười quá à, mấy thằng ở không mới vọc vạch vô máy thư mục Windows mà bợn kiu ko rảnh.
@tucammoi Vầng, người ta vẫn hay đọc guide ở đâu đó rồi làm theo đó thánh. Đây là cho những trường hợp như vậy
vdluong
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ngày xưa máy cấu hình thấp, ổ cứng nhỏ mới hay mầy mò xóa linh tinh để mong máy chạy nhanh hơn. Bây giờ các máy cấu hình đều đủ mạnh, ổ cứng hay ssd đủ lớn thì chẳng quan tâm đến mấy cái này nữa.
Juyventus
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tốt nhất là không đụng vô ổ cài HĐH
Nhớ lại hồi lớp 6 đã phá banh máy tính. Toàn vô lục mấy file này Cứ tưởng mình sẽ theo nghề máy tính. Ai dè cuộc đời rẽ trang khác
lom-com
TÍCH CỰC
7 năm
@Vince Anh nhìn bác thấy quen quen,hình như là tối thấy đứng trong............. CV phú lâm phải hem!:eek:😁
giờ đã biết ngã rẽ của bác òy:p
@lom-com Em lạy bác
Togari
TÍCH CỰC
7 năm
@Vince Anh Giờ bác đi xách vữa huh 😆) kidding
@Togari Em vs bác không cùng nghề đâu. Đừng đánh đồng 😃)
Mr.BD
TÍCH CỰC
7 năm
Anh Duy Luân chạy Window 10 cho Mac có ngon ko nhỉ? MacOS làm việc đa nhiệm kém quá
blessedsword
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân Hỏi tinh tế :
1. laptop của mình sau khi upgrade lên windows 10 previews (1 version nào đó khoảng hơn 1 năm rồi), thì đến giờ sau khi qua bao bản upgrade, máy bị tình trạng shut down không shut down hẳn, mà quạt gió vẫn chạy + đèn ở nút power vẫn on, phải nhấn giữ nút power thì mới tắt hẳn, bấm lệnh restart thì thành shut down. Cách 1 lần bị 1 lần, nghĩa là lần dùng tiếp theo sẽ không bị. Mình đã thử nhiều cách đã search trên google như xoá vài intel's drivers, đổi setting trong battery và trong BIOS nhưng vẫn qua lại tình trạng cũ sau vài lần sử dụng. Mình không muốn dùng đến cách cuối cùng là cài lại Windows. Nếu cài lại Windows thì có giữ được windows key không?
2. Âm thanh khi dùng = Chrome rất nhỏ, cũng đã thử nhiều cách nhưng không được.

Thank you.
hgbinh
TÍCH CỰC
7 năm
@1234hdpa tôi ko xài Mac nên không biết nhưng rất thích trải nghiệm. Mac xài các gesture rất ưng mỗi tội thiếu cái tính năng snap của Win thôi. Cho dù có cài phần mềm thì cũng ko dễ dàng là kéo thả ra góc như win đc
1234hdpa
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hgbinh Vậy nên bạn càng phải thử mới biết. Mình từng dùng windows nhiều lắm và cũng từng thích nó, như từ khi MS làm cho nó nặng hơn và chạy chậm trên các ổ HDD thì mình chơi Hackintosh luôn.
bachtran21
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Mr.BD =)) Gửi bạn
Ảnh chụp Màn hình 2017-03-21 lúc 11.54.23.png
lâu rồi không xài Win đọc lại thấy lạ quá... :p
danghoa_nd
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xóa nhầm thì lỗi Win anh em còn cài đc trong 1-2h, chứ xóa đống phim anh em để ẩn mới khốn nạn vì mất cả bao nhiêu năm sưu tầm :p
mình xóa thư mục WinSxS rồi. cả install nữa
@congtusitinh1996 Mạnh gớm 😁
@Bạn và 500 Anh Em nặng bỏ xừ ra bác ợ. Dùng ssd cài đống phần mềm gần full ổ c. nên phải tìm cách hạn chế :D
GhostRiley
TÍCH CỰC
7 năm
Nếu máy đã đóng băng rồi mà xóa System32 thì có sao không nhỉ?
@GhostRiley Không sao đâu bác vì xóa nhiều bác nhanh thay hdd hoặc ssd thôi
@GhostRiley sẽ bị rã đông bác nhé :v
Police01267
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xóa lun hđh cho nó nhẹ
D:\\Ca Nhan\\Cam Xoa\\Phim Hoat Hinh
tuyệt đối ko được đụng vào

https://.........../r1/1.png https://.........../r2/1.png
format ổ C cho máy chạy nhanh 😁
@minhtymeo Xác nhận nhé :D
lnnquy1993
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân Bro Duy Luân cài win 10 lên con mac này có bị loa nhỏ hơn bên macOS không ạ?
@lnnquy1993 hình như bác duy luân giả lập win th chứ ko cài trực tiếp hay sao ấy
@minhtymeo Cai2 trực tiếp nha, mình có mấy phần mềm cần RAM nhiều chạy giả lập không nổi
Thanks mod một bài tin học văn phòng nâng cao rất bổ ích. Nếu không biết rất ít người dám đụng vào, biết rồi thì không nghịch lại hơi phí :v
😆 lỗi win toàn do mấy ông bà sài linh tinh chứ :v đứa biết thì chả thằng nào đụng zoo
đứa không biết thì chắc chắn cũng chả xoá dc đi những cái @@ bị ẩn
MrXoay84
ĐẠI BÀNG
7 năm
Khi chạy win thì thanh tôlbar hoạt động thế nào hả Bác. Đang cân nhắc đổi
nhìn lại Windows thấy quải quá - 1 thanh niên đã từ bỏ Windows 6 năm chia sẻ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095