Những thủ thuật có thể bạn chưa biết trong Windows 10

Duy Luân
23/4/2017 22:57Phản hồi: 189
Những thủ thuật có thể bạn chưa biết trong Windows 10
Windows 10 tuy ra mắt đã lâu nhưng vẫn còn rất nhiều thứ để anh em chúng ta có thể nghịch, chưa kể những bản cập nhật của Microsoft khá thường xuyên cũng tiếp tục bổ sung thêm chức năng mới cho chúng ta khám phá. Xin chia sẻ với anh em một số thủ thuật liên quan đến Windows 10 mà mình vẫn đang xài trong thời gian quan, hi vọng nó sẽ giúp được anh em. Mời anh em chia sẻ thêm những thủ thuật nào mà mình chưa đề cập nhé.

Game Mode

Trong bản cập nhật Windows 10 Creators vừa rồi, Microsoft có bổ sung chế độ chuyên dùng khi chơi game. Lúc anh em bật chế độ này lên máy tính sẽ ưu tiên tài nguyên RAM, CPU, GPU cho game để chơi mượt hơn, nhanh hơn, hình ảnh ngon lành hơn. Các tiến trình khác trong máy vẫn được phép chạy nhưng sẽ hạn chế hơn nhiều. Mà cũng đúng thôi, lúc chơi game thì anh em chơi game thôi chứ còn làm gì khác nữa đâu 😁 Cái ngon là anh em không cần bật tắt nhiều lần, chỉ cần mở 1 lần duy nhất mà thôi, mấy lần sau máy tính sẽ tự động hết.

Cách bật game mode: vào Settings > Gaming > Use Game Mode > bật cần gạt sang On.

Chỉnh cấu hình riêng tư

Cũng trong đợt update Creators này Microsoft đã bổ sung rất nhiều tùy chỉnh về quyền riêng tư của bạn. Nếu như trước đây bạn chỉ có thể set những quyền truy cập ở mức cơ bản thì nay bạn có tất cả trong tay, từ quyền được phép dùng camera, microphone cho đến truy cập email, thông báo, bút viết, danh bạ, thông tin tài khoản Microsoft, tin nhắn, task, thậm chí nếu anh em có link Windows 10 Mobile vào thì cũng có thể cài đặt quyền truy cập call log nữa. Cấu hình mặc định có lẽ đã đủ tốt với đa số người dùng, vì đằng nào khi app cần thì nó cũng hỏi, nhưng nếu bạn muốn có sự kiểm soát mạnh hơn thì đây chính là thứ bạn cần.

Cách sử dụng: vào Settings > Privacy > chọn vào từng mục bạn muốn > tắt bật quyền truy cập của các app tùy theo nhu cầu của bạn.

Đừng quên sử dụng Theme Store

Đây là thứ mình rất khoái khi lên Windows 10 Creators, lý do là vì theme giờ tập trung ở một nơi để mình dễ download hơn. Trước đây chúng ta thường phải đi tìm theme từ những website trên mạng và có khả năng dính phải theme dỏm hay tệ hơn là malware, còn bây giờ theme được Microsoft mang lên Windows Store nên cực kì an toàn, dễ xem và dễ tải về. Sau khi chọn lựa và tải theme ưng ý, anh em hãy ra Desktop, bấm phím phải chuột và chọn Personalization để lựa theme mà mình mới download là xong. Quá trình "lột xác" cho máy tính chưa bao giờ dễ đến thế.

Cách vào theme Store: vào Settings > Personalization > Theme > Get more themes in the Store

Đính kèm key Windows vào tài khoản Microsoft

Lần đầu tiên trong lịch sử (nghe có vẻ hơi ghê :D) Microsoft cho phép anh em đính kèm key của anh em vào tài khoản thay vì ràng buộc phần cứng. Bằng cách này anh em có thể đổi CPU, đổi đĩa cứng của máy và phục hồi lại license một cách dễ dàng, không cần phải gọi hỗ trợ từ Microsoft để kích hoạt lại key như cách mà chúng ta đã làm nhiều năm qua. Cái này cũng sẽ có lợi khi anh em đổi sang máy tính mới, chỉ việc đăng nhập Microsoft Account vô cái PC mới mua là đâu lại vào đấy ngay.

Quảng cáo

Cách cài đặt: vào Settings > Update & Security > Activation. Nhập lại key của anh em nếu nó chưa xuất hiện.

Cài lại máy mới hoàn toàn

Mỗi khi cần tăng tốc sau một thời gian dài sử dụng hoặc chuẩn bị bán lại / cho lại chiếc máy tính của mình, anh em thường cài lại Windows để làm máy như mới. Đây cũng là cách phổ thông mà mình nghĩ là anh em Tinh tế nào cũng nghĩ tới. Nhưng cài Win từ đầu thì mất công, sau đó phải cài thêm driver rồi update lung tung nữa mất thời gian và công sức không đáng lắm.

Để giải quyết vụ này, Windows 10 có một tùy chọn ngon hơn cho anh em: Fresh Start. Chức năng này giữ lại các file cá nhân của anh em, nó sẽ reset lại các cấu hình đã thiết lập với Windows và gỡ bỏ tất cả các app anh em đã cài thêm, chỉ giữ lại những cái có sẵn trong Windows mà thôi. Sau khi reset xong (mất chừng 20-30 phút) thì chúng ta có một cái máy chạy ổn định trở lại, và nếu anh em muốn đem máy đi bán lại thì chỉ cần xóa data cá nhân nữa là xong.

Cách sử dụng: vào Settings > Updates & Security > Recovery > "Learn how to start fresh with a clean installation of Windows.". App Windows Defender sẽ chạy lên và hiển thị giao diện Fresh Start, anh em làm theo từng bước được hướng dẫn trên màn hình là xong.

Quảng cáo

In ra file PDF

Chức năng mà mình muốn có từ rất lâu trên Windows mà mãi bây giờ mới xuất hiện. Bất kì phần mềm hay file nào có thể in được, thay vì in ra giấy thì anh em giờ có thêm tùy chọn in thành file PDF với định dạng được lưu giữ lại khá đầy đủ, gần giống hệt bản gốc luôn. Trước đây để in ra file PDF chúng ta thường phải cài thêm app bên ngoài, giờ thì khỏi cần rồi.

Cách sử dụng rất đơn giản: trong app bất kì, chọn tính năng Print > chọn máy in là "Microsoft Print to PDF" thay vì máy in vật lý bình thường. Chỉnh lại cấu hình trang giấy theo ý anh em rồi nhấn Print. Anh em sẽ được yêu cầu chọn nơi lưu file.

Hẹn giờ Windows Update

Thay vì để cho Windows Update tự hoành hành thì chúng ta sẽ kiểm soát nó chặt hơn một chút bằng cách hạn giờ cài update để đỡ phát điên lúc mới sáng ra mở máy làm việc mà Windows đã đòi cập nhật. Giờ mà chúng ta cài ở đây sẽ là khoảng thời gian mà anh em thường làm việc nhất, ví dụ 7 giờ sáng tới 8 giờ tối. Trong khoảng thời gian "active hour" này, Windows sẽ không tự restart. Chỉ khi nào anh em hết sử dụng hẳn thì hệ điều hành mới ra lệnh khởi động lại máy tính.

Cách sử dụng: vào Start > Settings > Update and Security > Windows Update > Update Settings > tìm dòng Change active hours. Cài giờ theo ý anh em.

Cài Windows Explorer tự mở This PC thay vì Quick Access

Quick Access là khu vực giúp anh em theo dõi những file đã mở gần đây hoặc các folder mà anh em hay chui vào. Nhưng một phần do thói quen cũ là vào My Computer, một phần nữa là do mình không thường sử dụng folder cố định nào nên việc mở Quick Access mặc định khi chạy Explorer làm mình khó chịu. Nếu anh em cũng như mình, hãy chỉnh nó lại về This PC bằng cách:
  1. Mở File Explorer, chuyển qua tab View, chọn Options
  2. Ở dòng Open File Explorer, chọn This PC > nhấn OK
  3. Mở lại Explorer để thấy tác dụng

Chức năng Battery Saver

Trên Windows 10 có thêm chế độ pin tuyệt vời này. Nó là một tính năng thay thế cho chế độ "Power Saver" mà mình đã nói tới ở trên. Khi sử dụng Battery Saver, con Thinkpad T440p của mình chạy được thêm khoảng 1 tiếng so với bình thường, một con số rất đáng khen khi mà anh em cần máy tính để làm việc gấp. Ngay cả MacBook Pro cài Win mà bật Battery Saver lên thì cũng xài thêm được khoảng nửa tiếng so với bình thường.

Battery Saver hoạt động trên nguyên tắc hạ xung nhịp CPU, giảm độ sáng màn hình, ngắt kết nối mạng khi máy đã sleep, đồng thời cấm không cho các ứng dụng universal chạy nền để tiết kiệm pin. Lưu ý là chế độ này không ảnh hưởng tới các app desktop truyền thống, vốn là thứ mà phần lớn chúng ta đều sử dụng chứ không phải là mấy app universal tải từ Store về.

Nhưng chưa phải là tất cả, Battery Saver còn ngon lành ở chỗ tự kích hoạt khi pin giảm còn 20%. Bạn có thể chỉnh lại mức tự kích hoạt nhưng mình thấy 20% là ổn rồi vì tới lúc này chúng ta mới cần tiết kiệm điện, trước đó cứ xài thoải mái cho sướng. Tiền mình, máy tính của mình mà, sao cứ phải lo lắng làm gì. Và khi bạn sạc điện đầy trở lại thì Battery Saver cũng tự tắt đi, coi như bạn không phải để tâm gì tới chuyện bật tắt các chế độ tiết kiệm pin nữa.

Cách dùng: vào Settings > search chữ Battery Saver > bật nó lên hoặc cài mức pin cho tự bật tùy ý

Nên xem thêm: Hiểu về các thiết lập pin và tùy chọn tiết kiệm điện của Windows 10

189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình dùng như win 7 thôi.
@mtancong Khác nhá bác! Tui thấy xài nahnh hơn!
@Trí Constantine bạn không hiểu ý tôi rồi
xxi.qwerty
ĐẠI BÀNG
7 năm
bác ơi có thể cho e file iso bản win 10 này để cài đc k ạ
@Trungakira3 vừa bấm vào thì lên 1-3 đá vào luôn :| e like barca
khiempro1102
ĐẠI BÀNG
7 năm
@xxi.qwerty Bạn tham khảo ở đây xem nhé:http://khanhkhiem.com/lam-sao-de-tai-windows-10-chinh-thuc-tu-microsoft/
@xxi.qwerty lên trang chủ mà down 😁
@xxi.qwerty Anh đang chạy win mấy?

Nếu là win 7 thì xem link này:
https://tinhte.vn/threads/windows-10-creator-update-co-the-duoc-kich-hoat-bang-key-ban-quyen-cua-windows-7-8.2694249/

Còn nếu đang chạy win 10 thì vào link này:
nhấn vào update now nhé!
https://www.microsoft.com/en-us/software-download/windows10
Download Windows 10
microsoft.com
gooner169
ĐẠI BÀNG
7 năm
macbook chạy win nhìn đẹp quá :p:p
@gooner169 Công nhận, giao diện W10 nhìn với mac hợp hợp thế nào ấy
@Duy Luân ơi. Cho xin bài hướng dẫn cài win trên mac với 😃
@lightness Dạ e cảm ơn. Mày mò mãi cũng đc r 😃
lightness
ĐẠI BÀNG
7 năm
@LoveiphoneQ1 Mac chạy win10 mượt lắm, mỗi tội nóng máy quá
@lightness Bảo sao bt chạy osx e k thấy quạt chạy. Mà chạy win phát thấy phi vù vù 😃
lightness
ĐẠI BÀNG
7 năm
@LoveiphoneQ1 Đúng rồi bác 😃) ổ cứng e có 128Gb nhưng cũng thử trải nghiệm và cảm thấy hài lòng vì tốc độ 😃))
Vẫn trung thành với win 7.
@hackieuhoang Còn mình thì từ khi cài lên window 10 năm 2015 dùng cho đến nay rất tuyệt vời, và không bao giờ quay lại win7 nữa.
Nó cũng giống như bạn dùng Android 7 - quay sang dùng android 4.1.1 ý. Hoặc đang dùng IOS 9 or 10 mà quay lại dùng IOS 6.5 trên iPhone. Nếu quay lại dùng 1 cái đã quá cũ - điều đó quả là rất chán. Mới ngon lành, hiện đại, ổn định tội gì mình không dùng.
mrd213
CAO CẤP
7 năm
Cảm giác lên 10 chơi game ko mượt như 7
Tiện đây ae cho mình hỏi cách tháo cái tản nhiệt cpu này với, hình như là antec a30
@mrd213 về XP chơi game cho mượt 😆
@mrd213 Tháo ốc phía dưới đó, trước tiên tháo fan khỏi tản nhiệt cho gọn xong tháo ốc ra là được rồi, chơ tản nhiệt nước đi cho gọn bạn, tản nhiệt khí tốn space quá.
Lulu tetinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mrd213 Đúng rồi bạn, con này dùng lực nhiều lắm, cái main cong luôn ấy. Chịu khó khi ấn luồn tay vào trong hất cái lẫy ra.
dat225
TÍCH CỰC
7 năm
@mrd213 Ấy, cần thận thím. Sky trở lên có vụ ko tương thích nhiều loại quạt cũ. Ấn mạnh hỏng socket của main là bốc shit ăn vã đấy.
xtmg1
CAO CẤP
7 năm
1 ngày ngồi bên máy tính 8h mà mình chỉ dùng 1 app duy nhất là chrome, không dùng bất cứ tính năng nào khác của máy tính. Với mình thì win 10 cũng như là win 7,8 thôi
@xtmg1 Bác làm gì với Chôm suốt 8h thế chia sẻ cho ae đc ko 😁
@xtmg1 Thế dùng luôn chromebook cho tiết kiệm
Larsen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@xtmg1 Chắc bạn làm marketing online, hoặc làm công chức nhà nước 😁
@adagioleonard Những người làm văn phòng đa phần họ chỉ dùng Chrome thôi. Hồi trước mình cũng vậy.
Phải nói bác Duy Luân viết bài nào cũng chất lượng ^_^
huynh0201
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bản này xứng đáng để update nè, đang dùng rất ngon ^^.
Đính kèm key Windows vào tài khoản Microsoft
Cái này tôi chưa dùng bao giờ, nhưng hình như có vẻ sai sai. Nhiều máy dùng chung 1 tk MS thì sao.
@duongvantrinh_qn Nó detect được đó bạn, nó sẽ báo nhập key lại. Mình bị rồi, lúc chuyển giữa máy cũ với máy mới
@duongvantrinh_qn mình đang dùng 2 laptop và một tài khoản đây. vẫn chạy bình thường :V
tinhnd
TÍCH CỰC
7 năm
@duongvantrinh_qn Không sai đâu bác, em active cả 4 máy tính chỉ bằng một tài khoản Microsoft đã add key thôi.
esata
CAO CẤP
7 năm
@tinhnd WIN vẫn chạy ngon lành nhưng một số universal app chạy láo thì phải. Music Groove chẳng hạn.
Huyhoangvctn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@duongvantrinh_qn Cùng ý kiến, tôi xài 3 máy đồng thời mà chỉ 01 tài khoản, cái thì x86 cái x64. Vài lần thay đối mainboard cũng chả cần đăng nhập lại, WIN10 chạy trình nhận thiết bị phần cứng mất chút thời gian lần khởi động đầu tiên là xong!
VănBK
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình không update đc lên bản creator văn ở bán 1607. ai giúp với
BaoTieuTu
TÍCH CỰC
7 năm
@VănBK bạn xem download ISO về và cài đặt tại link này
tức nhất là cái vụ cập nhật mà ko xin phép người dùng...nhớ 1 bản nào đó đã bổ sung tùy chọn: tắt máy/ khởi động mà ko phải cập nhật rồi...ko hiểu sao sau này mic là bỏ đi...đang reset nộp công việc gặp phải đợi nó update hơn nửa tiếng:mad:
doansinhhung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kungfu9999 Có cài đặt mà ko đọc thôi. Kêu chi
vantoanvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
phần activition của mình như này phải làm như nào để đính kèm key vào tài khoản MS vậy ad
namthang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vantoanvn Cái này là đã linked vào tài khoản rồi Bác nhé
aviator93
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vantoanvn Link rồi mà bác. Sau đổi máy chỉ cần đăng nhập bằng tk này thôi, nếu ko đc thì xài trouble shoot.
ThangLe00
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vantoanvn Có cùng một thắc mắc!
seikara
TÍCH CỰC
7 năm
@vantoanvn Nó báo linked rồi kìa!
esata
CAO CẤP
7 năm
Không hiểu sao máy WIN10 mới bây giờ sai múi giờ. Phải chọn múi giờ Bắc Kinh thì mới đúng, không thì trễ 1 tiếng!
@esata Bạn chuyển sang múi giờ UTC +7 sau đó dùng Internet Time Settings để đồng bộ giờ nhé

@esata Tks bác, bữa h em cũng dính cái này -_-
esata
CAO CẤP
7 năm
@thienvk Đã chỉnh bằng tay rồi. Với server mới thì update nó không còn xoay tín hiệu chờ mãi như trước.

Để lần sau boot vào Ubuntu rồi trở về WIN xem cái timing server mới có ổn không.
@esata mình cũng vậy, mỗi lần khởi động là thấy nó sai giờ
Armata
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình thì chỉ đọc báo
mình lại khác bạn mình thì chỉ đọc báo tìm vài thông tin trên web thôi nhưng vẫn thích update win 10 vì mình thích sự đổi mới mặc dù vẫn đang ở 8.1 chưa biết lên 10 như thế nào hihi
aviator93
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Armata Đang có lỗi cho phép dùng key win 7, 8 cho win 10 đấy. Nhanh ko nó fix.
Ko thì cài mới win 10 rồi active by phone trên vn-zoom. Được hẳn win 10 pro ngon hơn
anhtkl
TÍCH CỰC
7 năm
Mua laptop có kèm Win10 bản quyền, vậy nếu sau này đổi máy, nhập account thôi có đc xài tiếp win bản quyền ko Luân?
aviator93
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dktran01 Ông đã thử trouble shoot nó chưa? Cái link này nó cũng lưu cả ID phần cứng. Nhưng vẫn lách luật được bằng cách coi như nó là "nâng cấp phần cứng" thực chất là một máy khác.
Tuy nhiên nếu máy ông đang dùng mà lại xài cho máy khác là không đúng, vì khi đó cả 2 đều kết nối với máy chủ bằng 1 ID thì máy chủ hoặc là khóa 1 trong 2 máy, hoặc là khóa cái key đó nếu xảy ra thường xuyên. Cách này chỉ dùng được khi mình thay thế máy chứ không dùng được trọng trường hợp mua thêm.
Tuy nhiên thì vẫn có cách lách (tất nhiên) đó là dùng máy OEM để link key lại. Nếu máy OEM này mang đi bảo hành do hỏng ổ cứng hoặc bị gì đó bắt buộc OEM phải factory reset thì ông sẽ có 1 cái key mới dùng ngon lành. OEM có thiết bị riêng để factory reset trong mọi trường hợp khóa nhé, và key OEM còn nhiều hơn cả key VL. Nếu tôi ko nhầm thì mỗi OEM sẽ có server kích hoạt riêng. Tất nhiên là vẫn phải góp tiền cho bác Bill trên mỗi 1.000 máy được bán ra chẳng hạn.
Prusten
TÍCH CỰC
7 năm
@aviator93 Đây mới thật là chuyên gia!
NewAngle
ĐẠI BÀNG
7 năm
@aviator93 Góp ý cái là máy OEM thay ổ cứng thì ko bị mất bản quyền nhé. Mình đã từng thay cái ổ cứng mới trên máy acer cài lại win từ đầu boot lên vẫn có bản quyền ko cần chỉnh gì hết.
@NewAngle vì MS lưu ID của main, chứ không phải ổ cứng
eaglet_no1
TÍCH CỰC
7 năm
May quá toàn cái mình biết rồi. Còn 1 cái chưa hiểu nổi các bác biết cách bỏ chọn cập nhật các phần mềm khác của MS như office không?
p/s: bổ sung kẻo các bác quote. Ý mình là đã bỏ chọn rồi, nhưng sau đó vào lại đã thấy nó chọn y như lúc trước. Xong cứ cập nhật office làm chậm hết máy.
@eaglet_no1 bỏ tích cái khoanh đỏ nhé bác 2017-04-26_LI.jpg
eaglet_no1
TÍCH CỰC
7 năm
@If you dont mind Ý quên p/s: mình bỏ rồi xong thoát ra vào lại đã thấy nó tick lại rồi.
thang do
ĐẠI BÀNG
7 năm
Rất thích những bài của mod Duy Luân, ngắn gọn, dễ hiểu!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019