Những tinh chỉnh để giao diện Galaxy S8, S9, A8, Note 8 đẹp hơn

Duy Luân
8/3/2018 0:50Phản hồi: 157
Những tinh chỉnh để giao diện Galaxy S8, S9, A8, Note 8 đẹp hơn
Mình vừa tình cờ phát hiện ra một vài thứ tinh chỉnh nhỏ để làm cho chiếc Galaxy S8, S9, Note 8 và thậm chí cả dòng A8 (2017) trở nên đẹp hơn, sexy hơn rất nhiều nên viết bài này để anh em tham khảo. Chỉ cần 4 bước, anh em sẽ có được một thiết bị nhìn hấp dẫn hơn mỗi lần cầm điện thoại lên là có hứng xài ngay.

Đầu tiên và cái quan trọng nhất: hình nền

Bạn đừng nghĩ hình nên không có tác dụng gì nhé, thực chất nó ảnh hưởng rất nhiều đến ấn tượng đầu tiên của bạn với một cái máy, kể cả khi bạn mới xài nó lần đầu hay đã dùng lâu (đằng nào bạn cũng phải cầm nó lên mỗi ngày mà).

Một trong những ứng dụng hình nền xuất sắc mình thường xài là Backdrops. App này có kho hình nền độ phân giải cao cực kì chất lượng, đúng gu của mình (theo kiểu trường tượng hoặc nhiều màu sắc). Bạn cũng nên tham khảo thêm Wallz, cũng là một app hình nền tuyệt vời sở hữu lượng hình đa dạng và thuộc nhiều chủng loại từ vui vẻ, nghiêm trọng, ảnh vẽ máy tính cho đến ảnh chụp đời thật.

Tải về Backdrops

Tải về Wallz

Tiếp, chỉnh màu thanh điều hướng

Thanh điều hướng là nơi chứa ba phím back, home và recent apps nằm ở cạnh dưới màn hình. Mặc định thanh này sẽ trong suốt ở màn hình khóa và chuyển sang màu trắng khi chạy các app khác. Nhưng nếu bạn không thích màu trắng, bạn hãy vào Cài đặt > Thanh điều hướng > chọn màu theo ý thích. Có hồng, xanh dương, xanh lá đầy đủ cả, tất cả đều là màu nhạt để không làm bạn phân tâm và không tạo cảm giác màn hình bị cắt ra. Mình thích vụ này của Samsung nhất.

Ẩn luôn thanh điều hướng

Nếu bạn không ưa thanh điều hướng hay muốn sở hữu cảm giác màn hình tràn viền thật sự, bạn có thể nhấn 2 lần vào dấu chấm tròn nhỏ nhỏ nằm ở bên trái thanh này. Lúc đó thanh điều hướng sẽ mặc định ẩn đi, chỉ khi nào bạn cần dùng thì mới phải kéo nó lên từ bên dưới. Nhưng cũng cảnh báo rằng để đánh đổi cho trải nghiệm màn hình full screen này, bạn sẽ phải vuốt thanh điều hướng lên mỗi khi cần, thao tác này khá phiền, mất nhiều thời gian.

Cách mình hay dùng với thanh này như sau: mặc định cứ để nó hiện ra, tuy nhiên khi đi đọc bài dài, khi lướt Facebook chơi, đọc tin tức trong app Feedly... mình sẽ ẩn nó đi vì khi đó việc trở về home hay back không cần phải làm thường xuyên. Khi đọc xong thì cố định thanh điều hướng trở lại như cũ.

Chưa hết, chỉnh tiếp độ trong suốt của notification màn hình khóa

Quảng cáo

Màn hình khóa của bạn có một hình nền thật đẹp, thật ấn tượng, tuy nhiên mặc định nó lại bi che mất bởi những thông báo xuất hiện. May mắn là Samsung tích hợp công cụ chỉnh độ trong suốt cho nền của các thông báo này, bạn có thể tìm thấy nó ở Cài đặt > Màn hình khóa & bảo mật > Thông báo > Độ trong suốt. Kéo thanh này cho tới khi bạn thấy vừa ý và hợp với hình nền là được. Mình để hơi mờ chút xíu thôi để đọc rõ chữ, anh em thấy khó đọc thì có thể tăng lên.

Trong này cũng có chổ chỉnh để chỉ hiện thông báo từ các app mà bạn cảm thấy cần thiết và quan trọng, những app khác không cần quan tâm. Chỉnh điều này tại mục "Hiển thị thông báo từ...".

Chỉ 4 bước là xong, bạn đã có một cái máy với diện đẹp hơn rất nhiều. Chúc Samfan vui vẻ với chiếc Galaxy A, S và Note của các bạn nhé.
157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vxx9x
TÍCH CỰC
6 năm
Để thử trên S8 thần thánh xem thế nào
Vinamilk123
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có video rhif hay hơn mod à
@Omega-3 Chỉ trên 8.0 mới có. Mà bác chạy rom mod thì mún cái giề chả được. Bung systemUI ra vô phần xml hay layout gì đó tìm. Rồi chỉnh mã màu xài đỡ. Nếu muốn chỉnh như vậy thì phải thêm cái romcontrol nữa thì ok đẹp hơn nhiều vì tùy chỉnh sâu hơn. Lên XDA thiếu gì tút. Máy mình chính hãng hem dám root cho nên thèm chít bà cố lun. heheheheeh
@Duy Luân đẹp quá a êi
game Stony
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Sao bạn không có tấm hình so sánh Trc và Sau khi thực hiện, như vậy trực quan hơn. Ng đọc, ng xem thực tế là scaner web, nắm bắt rõ, nếu thấy hay ho, sẽ làm theo...
BlackŠuη
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pond1597 note8 bản mỹ có root được ko bác
Phong cách ios trên S6E, S7E, S8E tui đều dùng: Đơn giản, đẹp, icon đồng đều.
@๖ۣۜLong ๖ۣۜInferno Có trong CHPLAY đó, tên là Eleven UI
@the beo93 Có trong CHPLAY đó, tên là Eleven UI
@dark knight 918 Soi 😃))
@nguyendzu2003 Iphone đẹp nhưng không thích ios gò bó ít tính năng 😆
Càng ngày càng nhảm
cuongibra
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhthuvc 😆)
phamviet94
TÍCH CỰC
6 năm
@minhthuvc K đúng chủ đề mình thích thì chê nhảm =))
bkpro185
TÍCH CỰC
6 năm
Đẹp
rosejaooh
TÍCH CỰC
6 năm
Duy Luân cũng chơi với da đỏ à 😁
@rosejaooh "Chơi với da đỏ"
.... ??? Ko biết mình có hiểu đúng ý ko nhỉ :D
rosejaooh
TÍCH CỰC
6 năm
@adagioleonard Hội Super AmoRED đó :D
anhtt1987
TÍCH CỰC
6 năm
Hôm qua vừa xúc con s8+. Để qua đêm bật wf rớt gần 30%. Giật mình hnay đang tìm cắch tắt bớt mấy cái linh tinh coi có ổn ko. Đang xài 6s plus vừa qua con này thấy rớt pin hơi hoảng @@
anhtt1987
TÍCH CỰC
6 năm
@anhtt1987 Sáng h xài thấy cũng đỡ hao pin khi tắt vài thứ. Rút xạc 8h bay h vẫn còn 53%, để đêm nay xme thế nào
anhtt1987
TÍCH CỰC
6 năm
@anhtt1987 Sau khi tắt mấy thứ kia thì đêm nay chỉ rớt có 3% chắc do tụi định vị vs đồng bộ và tự update của gg nó hút pin kinh
phamviet94
TÍCH CỰC
6 năm
@If you dont mind Ấy chết, rớt những 30% ghê vậy, rút kinh nghiệm nha bạn, lần sau có mua thì mua ss hàn chứ đừng mua ss khựa nha bạn.
@phamviet94 😁
wenquan
TÍCH CỰC
6 năm
Tuyệt, vừa sang note 8 làm máy chính
dung từ s8 nổ 8 chỉnh xong vài hôm để như zin là đẹp nhất

ghét 3 cái phím điều hướng ngu độn vl

mang tiếng nhái iPhone nhái mẹ luôn cử chỉ vuốt của iPhone X đi
@kool_boyjuly Muốn vuốt như Iphone X thì tải app All in one Gestures. muốn vuốt kiểu gì mà ko dc
@kool_boyjuly Nhấn cái xong. Vuốt vuốt mỏi tay bỏ mẹ.
@kool_boyjuly Nhấn sướng hơn vuốt chứ, chạm cái là đc, vuốt lại mất 1 hành trình. Nói thật nhiều lúc vuốt chưa đến cữ nó lại ko back đc.
xeonga1986
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chavalier Giờ mới biết vụ này 😁. Thanks
MyNgoc1998
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ko có tiền mua note 8
@MyNgoc1998 Note 8 xt hàn like new đang 10 11tr kìa thím. Hốt bản hàn cũng đc đó
một số ng rãnh ko gì làm thì thích làm mấy cái này nè
@Duong Ba Khanh Đấy là điểm khác biệt giữa người sành công nghệ và người thường đó bạn.
@Duong_Act Really nigga 😆 vọc theme là sành công nghệ vch thật hihi
@Duong Ba Khanh Có đầy người mua máy về và cứ thế xài. Mấy ai biết về cái này đâu
[Guest]
TÍCH CỰC
6 năm
sao note8 ko có chỗ tùy chỉnh trong suốt của thanh thông báo nhỉ
@Uthuong050713 cái vụ lịch âm là như nào bác nhỉ, m xài note 8 và tải app trên ch play về đẻ xem lịch âm, tưởng máy ko có
@thanhlinh_vip2 Lịch mặc định của ss đó bạn, đi kèm dương lịch luôn. Hồi note 5, android 6 phải để ngôn ngữ tiếng việt mới có. Từ s7, android 7 để ngôn ngữ nào cũng đc lun. Mình xài máy chính hãng, máy Mỹ hình như ko có. Máy Hàn, tq ko bít có ko
@Uthuong050713 Của mình như này, chỉ thấy 1 số này có lịch âm dưới, máy mình cũng chính hãng, ko biết có cần cài đặt j nữa ko
@thanhlinh_vip2 Của mình y chang vậy, hì hì Screenshot_20180311-144130.jpg
hell no
TÍCH CỰC
6 năm
Ước gì Sony cũng làm như vậy nhỉ 😔
Mà cài quick ball là xong ấy mà, khỏi cần vuốt lên vuốt xuống 😃
Trong setting n8 nó đục đục, icon không sắc nét dù màn hình fhd+ lẫn 2k
bomy
CAO CẤP
6 năm
Wallz ngon hình đẹp nhưng hình như xài server lô hay sao load hình rất lâu. Mặc dù mình đã donate nhưng khá thất vọng về chất lượng
dùng đt mà cần có hứng nữa ah .t cầu cho ko có hứng để ít chú tâm vào đt để làm nhiều việc khác . cái ni dành cho mấy kẻ rảnh nhiều hơn . như bán hàng ế chẳng hạn 😁
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
6 năm
con S8 mỹ, T mobile tới giờ vẫn chưa đc up Android8. Lên mạng nó bảo tải tải cài cài gì đó ... quì lạy SS thật
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
6 năm
@Uthuong050713 mấy bản nhà mạng hình như ko up tự động đc, chứ nó up đc thì bấm cập nhật nó tự lên rồi, đợi ban đêm làm gì 😃
@-[L]C[K]- Vậy hả, mình ko bít
bandbu
TÍCH CỰC
6 năm
@-[L]C[K]- thì bác đi chửi nhà mạng ấy, mắc gì quỳ lạy SS
thang_kho_90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@-[L]C[K]- https://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/san-pham/galaxy-note8-co-the-duoc-nang-cap-android-8-0-tu-thang-3-3720443.html
Khổ xài dt phải có hứng mới cầm lên mà xài được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019