Những tính năng đáng để trải nghiệm trên macOS Mojave mới

19/7/2018 3:36Phản hồi: 129
129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình để sleep mà pin vẫn tụt vài % so với phiên bản trước.
doconghoanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bud's Cũng bị giống bạn. Sleep mà pin vẫn tụt.
tavietlinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
lên cho em MD101 tối qua, dùng hôm nay cứ bị đơ đơ. Phải khởi động lại 3-4 lần roài. Có ae nào bị tình trạng tương tự không?
trieu04
TÍCH CỰC
6 năm
Sao ko thấy nói về Hiệu Năng và PIN như khi IOS được nâng cấp nhỉ?
Thích nhất là tính năng sắp xếp desktop
beckh@m
ĐẠI BÀNG
6 năm
ko biết máy mình lỗi hay gì, mà nó chặn mấy trang "xiếc" lun. Vô xem nó ì ạch, trong khi youtube hay mấy trang bình thường thì vào được, test speed thì vẫn max.
@beckh@m Xong rồi khỏi lên
luatfreeman
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xui rồi ! Máy mình Mac pro early 2013 không cho lên ta hặn !!!
@luatfreeman 2012 còn lên được mà bác, vào Store download về thôi
mauiconso
ĐẠI BÀNG
6 năm
@luatfreeman Máy e đây bác 😆
Screen Shot 2018-09-27 at 09.34.13.png
kdtt5390
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lưu ý anh em nào đã dùng bản cập nhật beta thì cũng nên tải bản chính thức trên apple store để cài lại nhé!
@Lê Phú Khương bộ gõ ngon chưa em
huukhai
CAO CẤP
6 năm
Không có nhiều đặc sắc, chạy nặng hơn bản High Sierra, máy mình Mac pro 2015 max cấu hình mà chạy đuối hơn kha khá.

Screen Shot 2018-09-26 at 17.21.16.png
Giang-S
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái Stack thấy hay hay nhưng chẳng dùng được vì thói quen không để bất kỳ file tệp nào ngoài màn hình. 😆 Nhìn màn hình chỉ có ảnh nền thật tuyệt. Mình sử dụng Finder với Safari thường xuyên nên thấy thích nhất là phần nâng cấp 2 app này.
Bản Mojave này rất là ngon các bác à. E lên từ sáng sớm hôm qua.
Screen Shot 2018-09-26 at 5.39.08 PM.png
KeNg0aiDao
ĐẠI BÀNG
6 năm
Loại bỏ dần các ứng dụng 32-bit
Mojave sẽ là viên bản macOS cuối cùng hỗ trợ chạy ứng dụng 32-bit. Khi chạy ứng dụng này, sẽ có một hộp thoại thông báo hiện lên báo rằng sẽ không hỗ trợ các ứng dụng này trong tương lai nữa. Đôi khi anh em cũng sẽ gặp một số hộp thoại lỗi tên là LOGINserver, cũng từ ứng dụng 32-bit mà ra nhé.

Lỗi chính tả 😃
Bộ gõ Tiếng Việt giờ dùng ngon như trên Sierra 10.12.x
Dùng ngon choét 😁 gọi là Dark Mode nhưng nhìn thân thiện, contrast từng chỗ dễ nhìn

Ví dụ như phần Spotlight hồi 10.12/ 10.13 tra từ điển dùng đen sì giờ thì đâu ra đó 😃

Screen Shot 2018-09-26 at 17.56.06.png
doconghoanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Sr_9x Mình mới dùng mac. Bạn cho hỏi cái từ điển cài như thề nào để dịch sang tiếng Việt vậy. Tks
@doconghoanh Bạn làm theo hướng dẫn bài viết là có thể cài được nhé
http://nguyenvietkhoa.edu.vn/home/

Home

Đọc thêm →
nguyenvietkhoa.edu.vn
doconghoanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Sr_9x cảm ơn bạn nhé
tieututuantu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Macbook Air 2015 của mình lúc mua là 10.10, sau đó mình cùn nâng cấp lên 10.11 thì thấy hiệu năng giảm rõ rệt. Máy tắt mở chậm hơn nhiều, các ứng dụng mở lên đều phải chờ lâu mới lên hoàn toàn. Bây giờ muốn cài lại 10.10 có được không ạ
tieututuantu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@slaughter Mình cài Windows thì rành chứ cài Mac thì chịu. Để mình nghiên cứu thêm chứ bây giờ còn chưa biết cài từ USB là gì
slaughter
ĐẠI BÀNG
6 năm
@YoYoHomeZone Dễ lắm bạn, đầu tiên bạn chuẩn bị 1 cái usb 8GB trở lên, rồi vào App Store download bản OS mà bạn muốn cài về máy. Sau đó bạn vào đây ( https://macdaddy.io/install-disk-creator/ ) download chương trình Install Disk Creator về. Download xong bạn chạy nó, rồi để nó tự tạo cho mình cái bộ cài đặt thôi, không cần làm gì cả. Tạo xong thì bạn khởi động lại rồi boot từ ổ usb và cài đặt thôi.

Make a Bootable USB macOS Installer Download the update for Big Sur compatibility -

What’s needed for a clean install on a Mac A backup of the disk before it’s erased. Two options are to use Duplicate (a free utility which can copy and paste an entire bootable volume), or Mac Backup Guru (a paid, fully featured backup utility...
macdaddy.io
tieututuantu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@slaughter Apple store đâu cho mình tải bộ cài cũ nữa đâu mà. Buồn ghê gớm
slaughter
ĐẠI BÀNG
6 năm
@YoYoHomeZone đây nè bạn, khá nhiều bộ, bạn download về rồi copy vào trong thư mục Application của nó, sau đó tạo usb cài đặt
http://congngheviet.com/tong-hop-link-bo-cai-macos-tat-ca-cac-phien-ban-tu-10-8-den-10-14-cap-nhat-macos-10-14/
vietanhtr
ĐẠI BÀNG
6 năm
có ai không dùng được GoTiengViet như mình không?
Jas.Designer
ĐẠI BÀNG
6 năm
Anh em tổng hợp những lỗi khó chịu nhất khi lên Mojave, đợi mãi mà khi lên thất vọng quá.

1 - Khi gấp máy lại lâu, mở máy lên thì login vào rất lâu và có hiện tượng đứng máy.
2 - Font thấy ghê
3 - Sạc pin khi sleep, mở lên % pin nhảy 2 3 lần mới chuẩn.
4 - CPU hay bị load 99%
5 - Máy hay bị nóng khoảng 55-62*C thường xuyên, rồi tụt lại về 45-50*C
6 - Lỗi lấy info ảnh sai thông số lúc chụp. Như mình dùng Sigma 50mm f2.8. Mà nó ghi là Canon EF-S 17-55mm f/2.8 IS USM

.......

Anh em còn lỗi gì tổng hợp cho anh em chưa lên né đi.
Screen Shot 2018-09-26 at 18.15.40.png
Ồi, toàn tính năng thế giới android có từ tám đời rồi 😁
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
Topic mac mà nh thánh win vào nói này nọ, làm như là ng xài mac ko bik j về win ấy😃
Gera
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bản này tốt ít nhất cho tới giờ (McBook Pro 2015 )

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019