Những ứng dụng cơ bản dành cho Android

Duy Luân
25/4/2017 2:45Phản hồi: 283
Những ứng dụng cơ bản dành cho Android
Mời anh em tham khảo một số app cơ bản dùng để cài khi mới mua cái điện thoại Android về. Những app này mình nghĩ là sẽ bao phủ được khá nhiều nhu cầu phổ thông, từ bộ gõ cho đến gọi xe, tra cứu thông tin địa điểm ăn chơi, duyệt web, hình nền đẹp và nghe nhạc, video online. Mời anh em bổ sung thêm các app mà anh em cho là hữu ích để mọi người cùng tham khảo luôn nhé.

Một số app cơ bản quá không cần giới thiệu chi tiết:

Google Keyboard (GBoard) + Laban Key

Nếu anh em mới mua máy về thì nhiều khả năng điện thoại anh em đã có một bàn phím tiếng Việt rồi, nhưng mình thấy đa phần bàn phím có sẵn không đủ tốt, kích thước phím không hợp lý và khả năng tinh chỉnh rất hạn chế. Để thay thế mình chọn GBoard. Đây là bàn phím tiếng Việt yêu thích của mình tính tới thời điểm hiện tại vì nó có khả năng tùy biến cao trong khi vẫn nhạy, độ phản hồi cực kì tốt, thiết kế khoảng cách phím rất hợp lý. Cái mình thích là GBoard có thể chỉnh được cả kích thước phím và có hiện đường kẻ giữa các phím, thứ không phải app nào cũng làm được.

Trước đây mình hay sử dụng Laban Key cho mục đích gõ tiếng Việt, sau này do có GBoard rồi nên không xài nữa do mình thích xài hàng chính chủ Google. Nhưng mình nghĩ anh em cũng nên thử qua Laban Key một lần cho biết, nó có khả năng tùy biến thậm chí còn mạnh hơn cả GBoard, lại có rất nhiều theme. Trong đội ngũ phát triển Laban Key còn có tác giả của bộ gõ Unikey nổi tiếng, người am hiểu về bộ gõ tiếng Việt hơn ai hết.

Tải về Gboard dành cho Android

Tải về Laban Key dành cho Android

Evernote

Một ứng dụng ghi chú tốt, hữu ích, sync được nhiều thiết bị khác nhau và dễ search lại khi cần là cái mà chúng ta tìm kiếm ở một app ghi chú, và Evernote đáp ứng được tất cả những tiêu chí này. Evernote có giao diện rất đơn giản song nó cũng rất mạnh, thậm chí bạn có thể viết cả văn bản vào đâu, chèn thêm bảng, hình ảnh, file các kiểu không khác mấy so với khi bạn sử dụng Word. Tính năng search cũng là cái rất quan trọng vì bạn sẽ không thể nào nhớ hết tất cả mọi note bạn đã viết, như trong trường hợp của mình là hơn 1.000 ghi chú sau 3 năm sau sử dụng, vậy nên Evernote hỗ trợ bạn tìm kiếm bằng từ khóa, bằng thể loại file, và còn nhiều thủ thuật search nâng cao để bạn tìm được đúng thứ mình cần. Nếu mua bản trả phí, bạn thậm chí còn có thể tìm luôn cả nội dung của các file PDF đính kèm.

Tài khoản free của Evernote cho phép sync giữa 2 thiết bị, tức là 1 điện thoại và 1 máy tính. Nếu có nhiều hơn bạn có thể mua gói nâng cấp Plus giá 300.000 đồng / năm hoặc gói Premium giá 550.000 đồng / năm. Chi tiết bạn có thể xem ở đây. Tất cả gói đều có thể dùng thêm bản nền web, tiện xem note khi anh em đang ở xa thiết bị của mình.

Tải về Evernote dành cho Android

Microsoft To-Do

Quảng cáo

To-Do là một app mới của Microsoft để thay cho Wunderlist. Chức năng của app này là nhắc việc, tức là bạn sẽ tạo những việc cần làm rồi tới giờ app sẽ nhắc nhở để anh em khỏi quên. Anh em có thể chia thành nhiều list: list cho công việc, list riêng cho vợ, list cho đi chơi. Những reminder trong này hoàn toàn có thể được chia sẻ với người khác để họ cùng theo dõi công việc. App được cái là rất đơn giản, dễ dùng nhưng vẫn đẹp. Nó sync với tài khoản Outlook, và bạn có thể lấy tài khoản này để dùng với app Notes mặc định của iOS, macOS mà không gặp vấn đề gì. Đây là giải pháp đa nền tảng rất tuyệt. Tất nhiên là To-Do có đủ app cho Android, iOS và Windows, sắp tới có thêm app cho iPad và tablet Android.

Tải về To-Do Beta dành cho Android

Uber, Grab

Mấy ứng dụng gọi xe này sẽ giúp anh em cảm thấy văn mình, hiện đại hơn rất nhiều vì anh em có thể bắt được loại xe anh em muốn, biết xe đang ở đâu để canh giờ, đồng thời giá cước cũng rẻ hơn khá nhiều so với taxi truyền thống, chưa kể tới những khuyến mãi mà họ thường đưa ra để giảm giá mạnh hơn nữa. Anh em cũng có thể bớt lo về việc bị taxi chặt chém do mọi lộ trình đều được app ghi nhận lại, nếu thấy tài xế đi quá xa anh em có thể phàn nàn với tổng đài để được hoàn lại tiền. Đi nước ngoài anh em cũng có thể dùng ngay app đã cài để gọi xe, rất tiện lợi. Mình khuyên anh em cài cả 2 app, có xe nào thì bắt xe đó đi cho tiện.

Tải về Uber cho Android

Quảng cáo

Tải về Grab cho Android

Chrome

Mặc dù đa số các hãng đều cài sẵn một trình duyệt mặc định nào đó trên máy nhưng mình vẫn ưu tiên cài Chrome vì lý do:
  • Sync được dữ liệu, đặc biệt là các trang bookmark, với máy tính, cũng như với các điện thoại khác
  • Giao diện dễ xài, cuộn xuống tự ẩn thanh địa chỉ
  • Có nhiều trò vui vẻ từ Google
  • Có chế độ tiết kiệm 3G / 4G ngon, giảm thời gian load trang vả giảm tiền cước phải trả
Tải về Chrome dành cho Android

Word, Excel, PowerPoint

Bộ app văn phòng chính chủ Microsoft này là thứ giúp anh em xem được các loại file mà đồng nghiệp hay bạn bè của anh em gửi qua. Cái hay là nó có thể giữ lại hầu hết định dạng như file trên máy tính. Chỉnh sửa thì vẫn được đấy, có điều edit trên màn hình nhỏ thì mệt lắm nên chủ yếu để xem thôi. Nếu bạn xài tablet Android, bộ này sẽ giúp anh em làm việc khi đang đi ngoài đường rất dễ dàng. Mà thôi, chắc không cần nói nhiều với anh em về Office đâu nhỉ.

Tải về Word cho Android

Tải về Excel cho Android

Tải về PowerPoint cho Android

Backdrops và Wallz

Hình nền đẹp là thứ không thể thiếu trong việc tạo cảm hứng sử dụng điện thoại, và 2 app Backdrops + Wallz sẽ giúp tăng cảm hứng đó lên một bậc cao hơn với rất nhiều hình nền thuộc nhiều phong cách khác nhau. Với mình thì mình thích các hình nền kiểu màu sắc phẳng do các app này cung cấp. Với bộ sưu tập hình nền đa dạng được cập nhật thường xuyên, anh em có thể thỉnh thoảng đổi wallpaper cho đỡ chán. Nếu mua gói nâng cao của Backdrops, anh em có thể download được hình nền độ phân giải xuống máy, lưu hình nền để lần sau tìm lại dễ hơn, và bỏ luôn quảng cáo khó chịu.

Tải về Backdrops dành cho Android

Tải về Wallz dành cho Android

Today Weather

Ứng dụng này tập trung làm mới việc xem thời tiết với một giao diện nhìn bắt mắt, sạch hơn trong khi vẫn tập trung vào những thông tin quan trọng. So với những app thời tiết khác, Today Weather có thêm thông tin về chất lượng không khí, thứ mà anh em vẵn thường hay theo dõi để đảm bảo sức khỏe của mình. App này cũng do bạn developer của Wallz tạo ra.

Tải về Today Weather dành cho Android

Foody và DiaDiemAnUong

Nếu bạn cần tìm một số địa điểm để ăn chơi thì hãy sử dụng 2 app này. Trên app có rất nhiều thông tin về những hàn quán trải khắp cả nước, ngon dở ra sao bạn cũng biết trước khi ghé qua quán để không bị chọn nhầm tốn tiền ăn món dở. Trên ứng dụng có sẵn bản đồ chỉ đường cho bạn, và ngoài nhà hàng ra thì một số địa điểm giải trí khác cũng được người dùng Foody và Diadiemanuong review. Cả hai app này đều do những nhà phát triển ở Việt Nam làm.

Tải về Foody dành cho Android

Tải về DiaDiemAnUong dành cho Android

NhacCuaTui, ZingMP3

Đây là hai ứng dụng nghe nhạc phổ biến, anh em có thể lên đó nghe từ nhạc Việt cho đến Hàn, Âu, Mỹ, có cả video cho anh em xem luôn. Cả hai app đều có chức năng lưu nhạc offline để anh em nghe tại những khư vực không có Internet, ví dụ như khi đi máy bay hay đi tàu ra xa chẳng hạn, Với lượng dữ liểu khổng lồ và được cập nhật thường xuyên, hai app này sẽ giúp bạn rất nhiều trong việc nghe nhạc.

Tải về NhacCuaTui dành cho Android

Tải về Zing MP3 dành cho Android
283 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hue Nguyen^^
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chắc không phải chứ, mình có mỗi viber +zalo, Google chrome +Google photo là có trong danh sách trên.
Thiên Nha
TÍCH CỰC
2 năm
@Mamat Ứng dụng của Lá Biếc Studio:
🍀 Dán link sản phẩm ra mã giảm giá cho sản phẩm đó.
🍀 Tất cả mã Shopee Lazada Tiki... có cả mã đang hiệu lực và mã sắp mở.
🍀 Top sản phẩm đang giảm sâu từ các shop uy tín, nhiều người đã mua, nhiều đánh giá cao.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.labiec.giamgiaviet_magiamgiashopeelazadatikisendo
Screenshot_2021-12-07-17-35-58-044_com.android.vending cut.jpg
còn thiếu mx player, dùng mx player mới coi được video của xvideos qua app xem video trên máy.
@bango123
Xài trình duyệt mới của Samsung cho duyệt 3 chế độ xem luôn. Trượt để tua, vuốt chỉnh tăng giảm độ sáng, âm lượng rất mượt mà. Nói chung vài ba năm trở lại đây a Sung rất đáng khen khoản tập trung chăm chút trải nghiệm người dùng
@Gnourt Iah Nart Xem như thế nào á bạn... 😃😃😃
huuloc12
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Gnourt Iah Nart Mấy bác làm sao tích hợp đc mx player vào chrome vậy? E mới cài mà chrome vẫn phát video bằng player của trình duyệt, k quẹt quẹt để tua đc
@Gnourt Iah Nart OK bạn Mx Player dùng xem Video quá hay, files nào cũng xem được
thaik05
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình thấy Google Keep cũng ngon quá chừng, đồng bộ với account Google luôn mà sao admin cứ giới thiệu mấy cái app ghi chú kia không à!!?
@thaik05 Thì để mở cho anh em đóng góp thêm mà, mình có ép đâu 😁
cacaca
TÍCH CỰC
7 năm
@thaik05 Keep xấu. Đồng bộ thì cũng tốt nhưng nhìn lộn xộn kiểu gì ấy. Evernote nhìn thích hơn.
P/s: Quan điểm mang tính cá nhân.
@cacaca Like cho bác phát, nhưng mình vẫn chọn keep vì nó đồng bộ tốt với tài khoản Google
1/ Google keyboard

2/ Appstore.vn/android : Tải app chùa <<< thật ra mình toàn bỏ tiền mua app bản quyền , chỉ giới thiệu cho các bạn SV 😃

3/ Fly play xem tv , K+ online vs đá banh chùa << vô thế rồi vì sống ở .... nên bắt buộc phải chơi hàng chùa vì mê BLV tiếng Việt ( có hỏi cái đầu FPT play box v2 , thì lại éo coi được ngày chủ nhật và cấm chiếu đá banh ở một số nước , không cài được thêm App nhảm VL 😔 )

4/ Kodi : Xem phim , đá banh , tivi chùa

5/ Xvideos << xem xiếc Việt , JAV ...
@Trungakira3 Fly Play bạn down ở đâu vậy? Mình search trên Play Store ko thấy. Với cái Xvideos nữa, trên Play có nhiều app tên đó quá, bạn có thể cho mình xin hình cái icon app của bạn được không? Kodi muốn xem tivi thì làm sao vậy bạn?
@kekk https://drive.google.com/file/d/0B5_oy_P-ROxGaEtmQVBrUmlxbGs/view?usp=drivesdk
@Trungakira3 xin link fly play với bạn ơi
@thienthansamac Nó đòi gỡ adaway ra mới cho mở nên cho next luôn

Gửi từ chiếc dép tổ ong màu đỏ cỡ số 4 của tôi
ThThLam
TÍCH CỰC
7 năm
mình có Google Chrome và Google Keep. Còn những app kia chưa đụng đến.
xox97
ĐẠI BÀNG
7 năm
TuneIn - Nghe radio, podcast
Pixlr - chỉnh sửa ảnh có resize trước khi lưu.
Busmap - tìm đường xe buýt cập nhật theo thời gian thực.
@xox97 TuneIn dùng để nghe các đài quốc tế thì tuyệt, nhưng chưa có nhiều đài VN nếu ai đó chỉ muốn nghe đài Việt. Với nghe radio xin đề cử :
1: Radio Việt Nam Online của Mobitwins - hoạt động tốt
2: Nghe Radio, ghi âm Radio94Rec của Ngoc Jill - có chức năng ghi âm
xxTKZ
TÍCH CỰC
7 năm
Mình dùng rom custom , chơi luôn gói Gapps Stock full app của bác Gồ . Vẫn khoái nhất là Google Assistant .
Ko chỉ trên Android mà cả trên iphone cũng hay cài mấy cái này 😁

Pocket
Save lại nội dung Web để đọc Offline
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.ideashower.readitlater.pro&hl=vi

Quickpic
Quản lí hình ảnh và video , ẩn nội dung thầm kín, liên kết với khoản Cloud..
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.alensw.PicFolder&hl=vi

Sendanywhere
Trao đổi dữ liệu giữa Android - iOS - Máy tính
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.estmob.android.sendanywhere&hl=vi
Em xài UC Browser thấy nhanh và mượt.
Thang895
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ko dùng twilight và nova launcher Sao ?
Chẳng dùng app nào trong mấy app trên cả
Phone Copier - lấy dữ liệu từ máy cũ sang máy mới qua bluetooth.
Mỗi hãng đt có 1 app tương tự, nhưng mình thấy cái này đơn giản & hiệu quả nhất, đặc biệt là chép danh bạ từ máy cục gạch vào smp.
Lưu ý là 1 số đt không hỗ trợ (có bluetooth nhưng không cho chép). :eek:

SwiftKey
App bàn phím này thì khỏi nói nhiều. Ngoài bàn phím mặc định ra thì mình toàn dùng nó.

MX Player - App xem phim không cần giới thiệu thêm.

Accuweather - app xem thời tiết nhanh & chính xác. Tuy nhiên nhiều khi cũng có sai sót, ví dụ mưa giông ập đến thì nó cũng không báo kịp. Dự báo thời tiết chứ không phải biết trước thời tiết. :p

Aldiko - đọc ebook.

ES File Explorer - quản lí file & tạo file .APK từ app để sau này cài offline nếu cần.

Knots / KnotsGuide - bày các loại cách thắt nút dây.

Lacing Shoes - bày cách buộc dây giày.

Lịch Việt - xem ngày, lịch âm.

Lock Screen / Power Menu - khóa, reboot máy mà không phải bấm nút nguồn.

Math Tricks - các mẹo học toán "không có trong sách vở". 😁

Root Cleaner - uninstall app nhanh & sạch.

Titanium Backup - app cực kì nổi tiếng về backup/restore mọi thứ. Yêu cầu phải root máy (sau này có thay đổi hay không mình không rõ vì máy mình root te tua rồi). :p

Total Commander - ai dùng máy tính chắc không còn xa lạ gì. Tuy nhiên chỉ dành cho những người hoài cổ (vì sao thì ai dùng rồi sẽ biết).

Unit Converter (nhiều) - chuyển đổi đơn vị.

P.S. Ngoài 1 số app mặc định như Chrome, file manager... thì những app nổi tiếng như FB, Messenger, Viber, Line... đã quá quen thuộc rồi nên không cần liệt kê.
@LRA
có app nào xem trực tiếp đá bóng K+

ngon, không lag trên android không nhỉ mấy chế !
bigbangn91
TÍCH CỰC
7 năm
ad thả mồi câu cmt đây upload_2017-4-30_21-20-27.jpeg
1. Trình duyệt hồi xưa xài UC giờ chuyển qua dùng Internet Beta của SamSung, Chrome thì cũng ít khi xài do không có chặn QC.
2. Bàn phím thì dùng G Board của Google. Gõ tiếng Việt gần hoàn hảo gần giống Labankey, có swipe nên viết cũng nhanh hơn
3. Ghi chú: One Notes của Microsoft
4. Offices: Của Microsoft
5. Nhạc: CSN để download, Zing MP3 để xem BXH nhạc Hot
6. Upload ảnh: Google Photo, One Driver
7. Mạng xã hội, OTT: Facebook, Message, Zalo
8. Còn nhiều nữa, kể không hết 😁
cusro
ĐẠI BÀNG
7 năm
@toihoihan22 Cái khoản nhạc bác này giống mình quá 😃
@cusro Down nhạc qua mp3 zing thì khác gì nhac cua tui hả bác
cusro
ĐẠI BÀNG
7 năm
@NgọcĐứcĐẹpTrai Cái kia là chia sẻ nhạc chứ không phải nhạc của tui bạn à. Trang ấy toàn chia sẻ nhạc lossless chất lượng không ấy. Có cả ứng dụng nữa. Download trên appvn, nghe lossless trực tuyến luôn.
hiện giờ dùng trình duyệt mới của samsung, nhưng samsung hơi dở, máy ss toàn dùng amoled mà không cho trình duyệt có chế độ chuyển sang nền đen như UC, không thích bằng trình duyệt sleipnir của Nhật rất thông minh, chỉ tiếc nó ít thay đổi, update rất chậm.
vphlong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Gnourt Iah Nart Bật night mode nó chuyển sang nền đen mà bác
Facebook 2 APp
remotedesktop
vMye
Kodi
youtube 😆
hết
riêng mình thì whatsapp, từ hồi tận bb tới h 😁
Một vài app mình cài trên máy của mình
AdAway: App chặn quảng cáo bằng host
Advanced Download Manager: App download giống IDM, FDM trên PC
Busmap: Dành cho các bạn SV tìm xe bus, tra cứu, xem thời gian chờ xe theo thời gian thực
VMWare Boxer: App mail tương tự Outlook nhưng mình thấy đỡ hao pin hơn Outlook
Dolphin Zero: Trình duyệt riêng tư gọn nhẹ (1.4 MB), cái này mình cài cho con máy phụ cùi Android 4.2
Asus File Manager: File Manager, kết nối dễ dàng với mạng LAN qua Wi-Fi để truy cập dữ liệu trong máy
Groove Music: Nghe nhạc trên OneDrive
Nova Launcher: No.1 launcher for Android 😁
OwnCloud: Mình hiện đang có một server cài OwnCloud - một ứng dụng web biến server / VPS thành một server lưu trữ đám mây. App này giúp bạn kết nối đến server OwnCloud y như những dịch vụ lưu trữ đám mây khác
Google PDF Viewer: Xem file PDF
RAR: App nén / giải nén "chính chủ" , hỗ trợ các định dạng RAR, ZIP, TAR, GZ, BZ2, XZ, 7z, ISO và ARJ
vviettan
TÍCH CỰC
7 năm
@bango123 Groove music của mình ko đồng bộ nhạc từ Music folder trên Onedrive xuống được. chả hiểu sao 😔(
@bango123 7.0 hình như ko chơi được AdAway hả bác 😔 Trước ở 6.0 vẫn dùng mà lên 6.0 tịt ngóm
@vietanhnb1993 Mình không biết nữa. Máy mình chạy 5.1. Có lẽ app chưa update cho 7.0
Thiện ĐZ
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho minh xin cai link tai nha ban
@Thiện ĐZ Link fly play tv ư ?

http://www.hieuhien.vn/game-ung-dung/ung-dung-giai-tri/fly-play

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095