Những ứng dụng tốt trên iPad có thể hỗ trợ cho công việc của bạn

Duy Luân
27/12/2014 8:38Phản hồi: 121
Những ứng dụng tốt trên iPad có thể hỗ trợ cho công việc của bạn

iPad là một chiếc máy tính bảng tuyệt vời không chỉ để giải trí mà còn để giải quyết những công việc thường ngày. Từ việc xem, chỉnh sửa các tài liệu thông dụng cho đến việc ký tên, điền biểu mẫu, ghi chú hay thậm chí vẽ vời đều có thể được đảm đương tốt bởi chiếc tablet này. Hôm nay mình xin giới thiệu với các bạn một số ứng dụng mà mình thường dùng trên iPad để phục vụ công việc, hi vọng nó sẽ giúp mọi người đạt được năng suất cao hơn. Nếu các bạn có app này hay mà bạn thường dùng thì hãy nhớ chia sẻ cho mọi người ngay trong topic này nhé.

1. Workflow

Đây là một ứng dụng rất thú vị khi bạn có thể tạo ra những tác vụ tự động hóa của riêng mình. Bạn có thể thiết lập hành động nào diễn ra trước, hành động nào diễn ra sau để máy tự chạy những công việc mà bạn hay làm hằng ngày, từ đó tiết kiệm thời gian hơn. Bạn có thể xem Workflow trên iOS giống như là Automator trên OS X hay Tasker bên Android vậy. Khi kết hợp với tính năng Extension của iOS 8, Workflow có thể phối hợp hoạt động với các ứng dụng khác, ví dụ như thao tác lấy tự động lưu hết ảnh từ trang web đang xem trong Safari, ghép ảnh chụp thành hình GIF động... Mình sẽ có một bài chi tiết hơn để hướng dẫn cho anh em cách sử dụng Workflow nhé.

Các hành động có sẵn trong Workflow: trên 100 hành động liên quan đến danh bạ, lịch, bản đồ, nhạc, hình ảnh, camera, nhắc nhở, Safari, AirDrop, Twitter, Facebook, Dropbox, Evernote, iCloud Documents… Bạn có thể xuất các “chương trình” do bạn thiết lập trong Workflow thành một “app” riêng để gắn ngoài màn hình chính.

Tải về Workflow cho iOS (giá 3$)

2. SignNow

Đây là một ứng dụng giúp bạn điền các biểu mẫu ở dạng PDF và Word, ví dụ như các tờ khai báo, hồ sơ xin việc, hợp đồng.... Những tập tin loại này thường hay có sẵn chỗ trống để bạn điền thông tin vào, và SignNow sẽ cho phép bạn làm điều đó ngay từ chiếc iPad của mình. Không còn phải vất vả lên máy tính dùng Adobe Reader để điền, lại còn tận dụng được màn hình cảm ứng để nhanh chóng ký tên vào tài liệu nữa chứ.

SignNow hỗ trợ lấy tài liệu từ máy tính, từ tài khoản Dropbox, từ email. Sau khi điền biểu mẫu và ký xong, bạn có thể nhanh chóng gửi tài liệu cho đối tác. SignNow còn có thêm tính năng chụp ảnh rồi chuyển thành file PDF.

Tải về SignNow cho iOS (miễn phí)

3. Microsoft Office hoặc iWork

Có lẽ hai bộ ứng dụng này đã quá quen thuộc với các bạn rồi nên mình chỉ giới thiệu sơ qua thôi. Office cho iPad do chính Microsoft phát triển, vì thế bạn hoàn toàn yên tâm về tính tương thích khi đọc, chỉnh sửa và lưu các tập tin Word, Excel, PowerPoint. Với giao diện dạng thẻ quen thuộc rất giống trên Office 2013 dành cho máy tính, Office cho iPad sẽ giúp bạn làm việc nhanh hơn, gọn gàng hơn và chuyên nghiệp hơn. Đặc biệt, Microsoft Office còn có thể mở, chỉnh sửa và lưu các tập tin được lưu trên OneDrive hoặc Dropbox nên bạn không phải nhảy qua nhảy lại giữa nhiều app với nhau.

Quảng cáo

Ghi chú: Office cho iPad hiện nay đã có thể sử dụng miễn phí, kể cả tính năng chỉnh sửa, không cần phải có Office 365. Tuy nhiên, bạn phải chuyển qua App Store Mỹ để tải về.

Tải về Microsoft Word cho iPad
Tải về Microsoft Excel cho iPad
Tải về Microsoft PowerPoint cho iPad

Cũng tương tự như Office nhưng iWork do Apple xây dựng, nó bao gồm ba app là Pages (chỉnh sửa văn bản, giống Word), Numbers (bảng tính, giống Excel) và Keynote (thuyết trình, giống PowerPoint). Những ứng dụng này có thể mở tập tin Office với độ tương thích khá cao nhưng có một số file phức tạp thì chưa ngon như Microsoft Office cho iPad. Bù lại, iWork có giao diện trực quan hơn, nhiều mẫu thiết kế sẵn đẹp mắt. Tập tin iWork có thể được lưu lên tài khoản iCloud của bạn để truy cập mọi lúc mọi nơi.

Ghi chú: nếu bạn mới mua iPad hoặc iPhone, bạn sẽ được tặng bộ app này miễn phí, không phải mua.

Quảng cáo

Tải về Pages cho iPad (9,99$)
Tải về Numbers cho iPad (9,99$)
Tải về Keynote cho iPad (9,99$)

4. Google Docs, Sheets và Slides

Vì sao đã có Microsoft Office và iWork rồi mà vẫn còn cần thêm một bộ ứng dụng văn phòng từ Google? Câu trả lời đó là để dùng khi cần làm việc nhóm, khi nhiều người cần chỉnh sửa một tài liệu cùng lúc. Office và iWork thực chất cũng có tính năng chia sẻ, tuy nhiên việc biên tập nhiều người thì vẫn còn rất tệ và chưa được tuyệt vời như giải pháp từ Google. Bộ Google Docs, Sheets và Slides hoàn toàn miễn phí, và cách mình thường làm trong công việc đó là upload file tài liệu lên đây, chỉnh sửa xong rồi lại download về ở dạng Word, Excel, PowerPoint hoặc PDF tùy nhu cầu.

Tải về Google Docs cho iOS (miễn phí)
Tải về Google Sheets cho iOS (miễn phí)
Tải về Google Slides cho iOS (miễn phí)

5. Penultimate

Penultimate là một app của Evernote nhưng thay vì ghi chú bằng văn bản thì bạn ghi chú bằng cách viết vẽ, phù hợp nhất khi xài chung với stylus. App này có thước, có trang giấy kẻ ô li, có các loại bút và nét mảnh đậm khác nhau để bạn tha hồ viết lên hoặc dùng để vẽ đồ thị, các bảng biểu cũng khá ổn. Penultimate được cung cấp hoàn toàn miễn phí và cũng đồng bộ với tài khoản Evernote của bạn nên không lo mất dữ liệu.

6. TeamViewer

TeamViewer là một ứng dụng cực kỳ hay để bạn truy cập và điều khiển máy tính của mình từ xa bằng iPad. Bạn chỉ việc cài đặt TeamViewer trên máy tính Windows hoặc OS X của mình, sau đó sử dụng TeamViewer trên iPad nhập cùng mã kết nối và password như đang hiển thị trên máy tính là xong. Bạn có thể ghi đoạn mã này lại để lúc đi ra ngoài, hoặc đang ở cơ quan vẫn có thể tương tác với máy tính đặt ở nhà. Nếu đăng kí tài khoản TeamViewer thì thậm chí chúng ta có thể quản lý một danh sách máy tính và truy cập chúng mà không cần phải dùng đến mã kết nối dài dòng.

Những tình huống mà mình thường xài TeamViewer đó là khi đi ra ngoài nhưng chợt quên mất một file tài liệu, lúc đó mình sẽ truy cập vào máy tính vẫn còn mở ở nhà để tự gửi mail file đó cho mình. Ngoài ra, có một số phần mềm đặc biệt mình không thể mang lên iPad mà chỉ có thể chạy trên máy tính nhưng mình lại ngại vác laptop, thế là mình xài iPad để TeamViewer về máy và cho khách hàng, bạn bè xem phần mềm đó.

Tải về TeamViewer cho iOS (miễn phí cho mục đích phi thương mại)

7. 1Password

Ứng dụng này có chức năng lưu trữ nhiều mật khẩu của bạn để bạn không còn phải nhớ chúng trong đầu. Mỗi khi cần đăng nhập vào một trang web hay ứng dụng nào đó trên iOS, bạn chỉ cần nhấn nút chia sẻ > chọn 1Password là tên người dùng và mật khẩu sẽ được tự động điền vào biểu mẫu. Rất nhanh chóng và tiện lợi. Tất nhiên, trước khi chọn đăng nhập như thế bạn sẽ phải nhập một mật khẩu chính của riêng 1Password hoặc quét cảm biến vân tay Touch ID, nhưng lợi điểm khi đó là bạn chỉ cần nhớ một mật khẩu chính cho 1Password mà thôi, còn thông tin đăng nhập của cả chục website thì đã có app đảm nhiệm rồi.
Cách dùng: vào một trang web/ứng dụng cần đăng nhập > nhấn nút chia sẻ > 1Password > chọn tên đăng nhập

Tải về 1Password cho iOS (miễn phí)

8. Paper

Nếu bạn có cần vẽ vời gì đó trong công việc thì hãy nhớ đến Paper. Trên App Store hiện nay có rất rất nhiều phần mềm để phục vụ việc vẽ vời, tuy nhiên một app có khả năng hỗ trợ việc sáng tạo tốt như Paper thì thật sự hiếm. Ứng dụng này có rất nhiều công cụ, bút vẽ khác nhau, tương tự như những gì bạn có thể làm ở ngoài đời thường. Một bảng màu phong phú cùng khả năng lựa chọn nhanh chóng làm cho bạn có cảm giác như mình đang đứng trước một tấm giấy vẽ thật sự vậy. Nếu muốn có thêm các công cụ khác, bạn có thể mua nó qua hình thức In-app Purchase.

Tải về Paper cho iOS (miễn phí)

9. Evernote

Vì Evernote là ứng dụng ghi chú đa nền tảng, do đó bạn có thể cập nhật ghi chú mình đã tạo lên máy chủ của hãng và không lo lắng về việc dữ liệu của chúng ta bị mất. Evernote hỗ trợ bạn tạo ghi chú bằng chữ, âm thanh, hình ảnh, định dạng văn bản (in đậm, nghiêng, gạch dưới, đánh chỉ mục,…), chèn web và thậm chí cho phép chúng ta đặt lịch thông báo nữa. Ngoài app cho iPad, bạn có thể cài thêm app Evernote cho smartphone hay máy tính của mình để có thể xem ghi chú thật nhanh chóng.

Evernote hiện là một trong những ứng dụng mình thường xài nhất trên iPad. Mình dùng nó để ghi chú lại nội dung các buổi họp, nội dung chuẩn bị trình bày cho khách hàng, các ghi chú ngắn hoặc thủ thuật trong quá trình làm việc, danh sách việc cần làm cho mỗi tuần.

Tải về Evernote cho iOS (miễn phí)

Làm việc bằng iPad, thay laptop được chưa?

Quả thật trong một vài năm trở lại đây mình đã thấy nhiều người hơn sử dụng iPad để phục vụ cho công việc, thậm chí là công việc chính của họ. Mình cũng là một người khá thường xuyên sử dụng iPad để làm việc, một phần do tính chất công việc…
tinhte.vn
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình toàn game flim web, việc thì cứ phải dùng máy win.
@KenzDK Tùy nhu cầu mà bác, bác làm nhiều về excel thi phải dùng lap là đúng rồi. Còn iPad hay tablet nói chung chỉ để phục vụ nhu cầu cần kíp mà không có lap hoặc ngại bật/mang lap theo thôi.
Như mình, mấy lần đi càfe vs bạn, mình chỉ mang theo cái ipad là đủ, nhiều khi đồng nghiệp gửi mấy bản kế hoạch vs thiết kế, mình toàn dùng ipad để đọc, edit rồi gửi lại cho họ, nhanh và đơn giản hơn.
@windyboy_vteen Chuẩn luôn. Để xem thì rõ ràng là tiện hơn lap, lúc nào máy cũng on chờ mình dùng 😆 lap mất 1, 2 phút bật lên
@taodai2304 hay wa nhiều ứng dung hửu ít
@gamebk co ai dang chơi game hay ko
lỡ quên pass của 1Password luôn thì mệt 😁
Mailbox thì dẹp đi nhé,ko có bộ lọc thư rác,bỏ ymail sang gmail cũng vì vậy,cứ gmail của ios cho lành
linhnd
ĐẠI BÀNG
9 năm
@melody85 Gmail nó tự lọc rồi cần gì mailbox lọc.
@thanhnguyen.add chuẩn lun, chỉ có mỗi cái là danh bạ trên gmail thì mình ko đồng bộ thôi chứ dùng bình thường
@bomduc Lưu danh bạ add luôn email vào bạn, danh bạ trên smart phone giờ xài chuẩn vcard nên tiện, có thay đổi nền tảng cũng dỡ cực khổ. Trên iOS mà danh bạ có email thì gửi mail bằng app mặc định tiện vô cùng nhé!
@thanhnguyen.add oh thì mình vẫn thêm luôn email vào danh bạ đấy chứ, chỉ có gửi lần đầu trên IOS thì mới phải vào copy cái địa chỉ thôi
Bộ Documents To Go xài thấy cũng tương đương mà lại nhẹ hơn bộ officr của Mic
Trong đống liệt kê ở trên, băn khoăn mỗi cái Teamviewer, ko biết cách xài có dễ ko, sử dụng có giống như khi xài trên 2 máy tính thông thường ko nhỉ? :eek:
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using iPad Mini)
@spetsnaz GRU Cảm ơn bạn, có lẽ mình sẽ xài thử TV trên iPad xem sao! Trước giờ xài trên laptop và PC ngon lành, nếu xài trên iPad tuyệt như bạn nói thì còn gì để băn khoăn nữa 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using iPad Mini)
linhdk0712
ĐẠI BÀNG
9 năm
@crazysexycool1981 Xài team trên iPad cực sướng nhé

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
@linhdk0712 Cái remotix cũng hay lắm đó
Office cho iPad hiện đã cho phép chỉnh sửa mà không cần mua gói Office 365, nhưng vẫn thiếu nhiều tính năng, chỉ để gõ chơi cho vui thôi :p
lovestone
TÍCH CỰC
9 năm
1password muốn đăng nhập vào ứng dụng hay trên web thì làm sao các bác ? Ấn nút chia sẽ là nút nào ?
vlcdng
TÍCH CỰC
9 năm
Ủa! lâu nay nghe fan công nghệ (tự nhận) nói là ipad chỉ để giải trí thôi còn làm việc là phải Android mới đc mà!
mình cần cách Mirror màn hình Ipad lên máy chiếu cụ thể là Ipad Air thì có cách nào không nhỉ, chỉ kết nối wifi không có Appletv nhé. liệu có app nào hỗ trợ cho việc này không, mình thuyết trình nhiều nhưng không có tab Android nên hơi bí chổ này.
@saudita2711 X-Mirage dot com
hieupham8x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanhnguyen.add Soft này cũng giống AirServer đều cho xài thử 7 ngày thôi. Ai có thuốc cho 2 Soft này thì cho xin nhé, mình tìm hoài không thấy. Thanks ace !
lovemotnguoi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hieupham8x x-mirage có đăng kí nhận code free 1 năm đó bạn, mà xài cái này thấy giật tung đít.
Bạn nào có app workflow share mình với nha
Ko thấy tinh tế giới thiệu Duet nhỉ. Duetdisplay.com
manhdat.ha
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huuhoangkorea Thank bác vì đã chia sẻ 1 App rất hữu ích!
@manhdat.ha mình cũng dùng được vài tuần rồi.. thấy đáng đồng tiền quá... thấy app hay mà không thấy tinhte giới thiệu. còn mấy diễn đàn nước ngoài giới thiệu ầm ầm
Thường thì iPad chỉ để giải trí và loè, còn cv đã có Note giải quyết( theo Sam fan)😁

Liên quan, toàn ứng dụng hay và bổ ích. Làm cho iPad ngày càng hữu ích ngoài việc lướt web, face, game....:D
TinNghia
TÍCH CỰC
9 năm
@Hiep2014 Nói đúng thế. Thời điểm nay thi chỉ có Note là dùng được cho công việc thôi.
bitback
TÍCH CỰC
9 năm
Nhu cầu của e chỉ là đọc sách dạng pdf thì k biết nên mua ipad mini cho gọn nhẹ hay ipad air cho màn hình lớn nhỉ?
@bitback chỉ để đọc sách thì cứ air mini mà phan nhá bạn, màn hình vừa đủ, nhe và dễ cầm. Mình có con Air 2 nhưng để cầm đọc sách thì hơi oải mặc dù nó đã rất nhẹ so với các phiên bản trước.
Chủ yếu game và JAV
Sao Apple tinhte văng ra hoài vậy

@thanhcongnhe Công nhận là cái app tinhte trên iPad rất hay văng 😔
Onenote nữa bác ơi :p.
Free toàn tập mà chẳng thua Evernote tẹo nào luôn.
uycuong
TÍCH CỰC
9 năm
Toàn yêu cầu iOS 7 trở lên, máy mình chạy iOS 6 sao tải đây
JizinT
TÍCH CỰC
9 năm
Mình cũng dùng ipad air vô tinh tế, có thấy văng bao giờ đâu nhỉ ?
nhatha
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thì hay dùng Evernote, vì nó có thể đồng bộ laptop và con note 3 của mình với Ipad mình đang xài 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019