Những việc KHÔNG nên làm với máy tính Windows 10

Duy Luân
24/7/2017 17:57Phản hồi: 187
Những việc KHÔNG nên làm với máy tính Windows 10
Những thứ mình liệt kê trong bài này có thể khiến bạn gặp nhiều rắc rối, từ chuyện Windows không chạy lên được, chạy chậm cho đến dễ bị nhiễm virus. Một số thứ mình sẽ đề cập bao gồm chuyện vì sao bạn không nên dọn dẹp Registry, tắt Windows Update cho đến những cách dọn dẹp máy tính tự động và lý do bạn không cần phải xài các phần mềm tối ưu RAM. Hi vọng bài viết này sẽ giúp được cho anh em đang xài máy tính Windows nhé.

Không cần dọn dẹp Registry

Registry là một trong những khu vực nhạy cảm nhất của Windows vì nó lưu thông tin cấu hình của các ứng dụng cũng như hệ thống, mà đụng tới hệ thống thì đều nguy hiểm và có khả năng làm bạn phải cài lại Windows nếu tiến hành không đúng. Registry thực chất chẳng chiếm bao nhiêu dung lượng cả nên việc bạn dọn dẹp nó cũng không giúp giải phóng được nhiều không gian lưu trữ trong khi rủi ro chết máy lại quá cao.

Trên mạng giờ cũng có một số phần mềm dọn dẹp Registry, thường được bán với giá vài chục đô la và cũng được quảng cáo là sẽ giúp máy bạn chạy nhanh hơn. Nhưng đa số những phần mềm này hoặc là lừa đảo, hoặc không giúp được gì cho bạn vì như đã giải thích ở trên Registry chiếm dung lượng rất nhỏ. Một số phần mềm thì tối ưu các tinh chỉnh của Registry liên quan đến Windows, nhưng việc này rất nguy hiểm vì chỉ chỉnh sai một chút là có thể chết ngay. Chưa kể một số cấu hình Registry có thể chạy trên máy này nhưng không chạy được trên máy khác, và nó cũng sẽ gây ra xung đột khiến máy không hoạt động bình thường hay thậm chí là không boot được.

Tóm lại, trừ khi bạn biết bạn đang làm gì và tự bạn chui vào chỉnh sửa Registry, còn không thì đừng bao giờ đụng tới nó. Chết người đấy!

Không nên tắt Windows Update

Windows Update phiền không? Hơi phiền. Nhưng nó hữu ích không? Rất hữu ích. Anh em còn nhớ vụ ransomware WannaCry không, những người nào không được cập nhật bản vá kịp thời có nguy cơ bị tấn công cao hơn hẳn so với những người update máy tính thường xuyên vì WannaCry lợi dụng một lỗ hổng của Windows mà Microsoft đã vá rồi. Đây không phải là lần duy nhất các máy không được cập nhật kịp thời bị tấn công, trong lịch sử đã có rất nhiều vụ tương tự.

Windows Update thường bị tắt đi vì chúng ta cho rằng nó sẽ khiến chúng ta bị gián đoạn công việc khi đang làm nửa chừng mà bị restart. Nhưng lên đến Windows 10 Creators, Microsoft đã bổ sung thêm chế độ chỉ khởi động lại máy ở giờ mà bạn đang không làm việc, và bạn có thể tự chỉ định khung giờ đó (ví dụ, từ 12 đêm tới 4 giờ sáng chẳng hạn).

Cách sử dụng: vào Start > Settings > Update and Security > Windows Update > Update Settings > tìm dòng Change active hours. Cài giờ theo ý anh em.

Không có bản quyền và không dám update Windows? Hãy chịu khó ra mua bản quyền nào 😁

Không cần dọn dẹp thủ công nữa

Trước đây chúng ta thường phải chạy các tác vụ dọn dẹp bằng tay, hoặc bạn nào pro hơn chút thì chơi script, nhưng tính ra thì nó vẫn còn khá phức tạp và cũng để lại nhiều rủi ro nếu bạn lỡ xóa nhầm một cái gì đó quan trọng. Lên đến Windows 10 Creators, bạn có thể làm chuyện này dễ dàng hơn nhờ công cụ tự động được tích hợp sẵn trogn hệ điều hành. Bạn chẳng phải làm gì cả, máy tự lo cho bạn luôn, lại chẳng sướng đúng không nào? Những thứ mà Win tự xóa sẽ bao gồm các file tạm, file cài của bản update, các file rác sinh ra bởi hệ thống, và những file đã xóa vào Recycle Bin quá 30 ngày.

Quảng cáo

Để chạy công cụ này: vào Settings > System > Storage > System Sense. Đảm bảo bạn đã bật dòng "Storage Sense", đồng thời nhấn vào nút "Change how we free up space" để chỉ định những thứ mà Windows được phép dọn. Nếu rảnh, bạn cũng có thể nhấn nút "Clean now" để máy chạy dọn dẹp ngay.

Không cần giải phân mảnh thường xuyên

Mình có viết một bài chi tiết về việc bây giờ bạn không cần phải giải phân mảnh thường xuyên nữa, và đặc biệt với ổ SSD thì không bao giờ được chạy giải phân mảnh do nó khiến vòng đời của ổ SSD ngắn lại không cần thiết. Anh em có thể xem chi tiết về phân mảnh ở bài viết này, bên dưới là một số ý tóm gọn.
  • Sự phân mảnh diễn ra khi file bị cắt thành nhiều khúc nằm rải rác trên HDD khiến việc truy xuất bị chậm
  • Windows 7 trở lên có cơ chế chống phân mảnh tự động rất tốt, không cần quan tâm nhiều, trừ khi máy rất chậm
  • OS X và Linux cũng có cơ chế chống phân mảnh tốt, cũng không cần quan tâm thường xuyên
  • HDD nên được giải phân mảnh, nhưng SSD thì không
Không cần dùng các phần mềm tối ưu RAM

Giống như việc dọn dẹp Registry, các phần mềm dùng để "tối ưu" RAM thường không có nhiều tác dụng tích cực mà thậm chí còn làm giảm hiệu năng máy tính của bạn do chúng "kềm" không cho các phần mềm dùng nhiều RAM mức bạn chỉ định. Máy bạn có RAM nhiều mà, hãy để cho các phần mềm khai thác phần RAM trống đó đi chứ. Giống như bạn có tiền mà bạn không xài vậy, RAM nhiều mà không cho xài thì thôi bạn nên gắn RAM ít thôi. Có một phần mềm khá nổi tiếng là CleanMem, chính lập trình viên làm ra app này cũng thừa nhận rằng ứng dụng của anh ta không giúp máy tính của bạn chạy nhanh hơn gì cả.

Các bản Windows mới bây giờ quản lý RAM rất tốt. Bạn không cần phải để ý tới chuyện này đâu. Cứ xài máy cho thoải mái đi nhé, đừng nghĩ nhiều. RAM 4GB tạm ổn, RAM 8GB trở lên thì vi vu, còn khi bạn đã chơi game hay xài phần mềm nặng thì mình tin rằng bạn đủ hiểu biết để nắm được dung lượng RAM của bạn đang bị chiếm dụng bởi cái gì và điều đó có bình thường hay không.

Quảng cáo

Không được quên backup máy

Năn nỉ hết lời cũng không được 😔 Anh em hãy nhớ backup máy tính thường xuyên, việc này rất dễ và bây giờ có quá nhiều công cụ tự động của các bạn có thể làm chuyện này mà không phải động tay động chân nhiều. Hậu quả khi không backup đó là tới lúc mất dữ liệu thì bạn chẳng thể nào có thể lấy lại dữ liệu của mình. Có những tấm ảnh chụp với người thân đã mất, những tài liệu quý giá chỉ 1 mình bạn có, những thước phim quay cả gia đình nhiều năm về trước... Hãy chịu khó backup nhé. Hướng dẫn backup mình đã có chia sẻ ở đây, anh em tham khảo nhé: Những cách thức backup Windows 10 không cần cài gì thêm.

Xem thêm: Tổng hợp lỗi và cách giải quyết của Windows 10 Creators, mời anh em chia sẻ thêm
187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ttdmt
TÍCH CỰC
7 năm
Không quên ghost
@Ttdmt cũng chẳng cần luôn, Ghost máy chả ổn định bằng Win10 tự phục hồi, nó làm ổn hơn, phù hợp với cả tính năng Update
@Ttdmt Reset or refresh là quá đủ
@Ttdmt Có win 10 lo rồi, ghost chi cực hihi
Ttdmt
TÍCH CỰC
7 năm
@Duy Luân Trường hợp không khỏi động được win á
May quá mình không mắc phải mấy cái này. Chỉ có điều ít backup quá
@ger'sKing May quá mình không xài win 😃
@ger'sKing May quá mình không xài win 😃
trkhaihoan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lâu k dùng People trên PC, bây giờ mới thấy nó có giao diện mới đẹp ghê
mỗi lần nhìn thấy

update and restart là ám ảnh vch 😆

lâu bà cố. dùng ssd nhé
@2EN7 Máy mình để vậy nên nó tự làm hết. Gói update thì trong quá trình mình sử dụng nó đã download về rồi. Các gói update nhỏ như defender nhanh thì lúc bắt đầu sử dụng mình cho nó up luôn
@tobe2405 thế hả 😃) lâu lắm hế 10p k thi chỉ 1-2p mấy cái bản update nhỏ...big update thì 20p
@heobanhki Bản preview mình chỉ dám chạy máy ảo thôi, gặp máy thật nó chết là vỡ mồm không làm được việc
Saigonam
TÍCH CỰC
7 năm
Từ ngày dùng Win10 không còn táy máy nữa, có sao để vậy xài.
Không nên bật máy quá 24h, cứ hết giờ làm việc shut-down, hôm sau bật máy là tốt nhất.
@nonut Làm việc nhiều thì sleep thôi, tuần tắt đi bật lại 1 lần là được.
@nonut Cái máy để bàn nhà mình chí ít cũng 5 năm rồi không tắt, không xài để đó tự nó ngủ, lúc xài quơ chuột là xài, lâu lâu reset để cập nhật gì đó thôi chả có vẻ gì là xuống máy, vẫn chạy rất ổn. Bạn không nên quá lo về việc tắt mở đâu.
tmn123
CAO CẤP
7 năm
@nonut Untitled1.jpg
41 ngày chưa tắt máy, vẫn chạy như ngựa
@ttt358 bác không tắt máy 5 năm có thiệt không bác nghe hư cấu vãi, máy e không tắt máy tầm 3 ngày là nó lag lung tung lên rồi mặc dù e xài i9+2070 ssd m981, bác hư cấu thật
@thegoldapple9999 Ủa vậy tắt máy làm cho máy hết lag hả, lag do nhiều vấn đề khác nhau, bác nên dọn dẹp máy của mình trước khi nói người khác hư cấu. Ah tiện thể mình nâng con số 5 năm lên 8 năm nha. Máy nhà vẫn đang xài. Không tắt luôn.
Dong999pro
TÍCH CỰC
7 năm
Hên là ko cần thay đổi gì thêm 😁
Có mấy cái video tài liệu phim Nhật bản siêu sịn có vài phút mà nặng đến mấy trăm MB có cái cả GB, tổng cộng 696GB rồi k biết back up thế nào vì chưa có tiền mua ổ cứng 😔
trantt
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Archibald_Mclean

Tớ cũng thế Chuẩn HD luôn
ReamsX
TÍCH CỰC
7 năm
@Archibald_Mclean Bác có loại có cốt truyện không, loại này hay lắm mà cài vào máy windows 10 thì cũng an toàn, giúp windows thú vị hơn, có thì share mình tên cũng được nha 😁
k cần phải tạo file Ghost
abtran
ĐẠI BÀNG
7 năm
Windows Update hàng bao nhiêu năm rồi vẫn để cái cơ chế install update SIDA, ức chế vãi chưởng. Chuẩn bị tan làm, hoặc tắt máy chuẩn bị đem đi đâu mà nhìn thấy cái update & shutdown là nản. Mac OS làm cái này rất tốt
Hi Im Pig
ĐẠI BÀNG
7 năm
@abtran giờ có 2 chế độ shutdown mà bác, một là bác shutdown tắt hẳn để về nhà update hoặc là ấn update and shutdown
@blackberry97 Chuyển qua xài thằng nào có support web đi bạn, ipad chiến được luôn
@nịnastorm Bạn update mấy cái optional thì mới có thôi, mấy bản update bắt buộc thì không có được chọn vậy đâu
@Duy Luân Ví dụ làm tiệm net thì web kiểu gì, phải chạy phần mềm mới tính được 😁
HEOGOLD
TÍCH CỰC
7 năm
WIN 10 bản Cr@ck , có nên update không ?
@dungluu chả có tù tội j ở đây, Win 7, Vista, XP ngày trước chẳng phát hiện lậu đầy, màn hình đen thui ko thay được hình nền, thỉnh thoảng hiện lên cửa sổ đòi key và dĩ nhiên là ko update được, Win 10 khác là cr@ck vẫn update như thường mà Windows vẫn activated ko bị đòi key, nếu MS kiện là kiện mấy thằng làm tool cr@ck hoặc phạt doanh nghiệp, công ty dùng Win lậu chứ người dùng cá nhân cùng lắm là như trên thôi
@The Purge thế lap minhf win10 bản quyền HDD bây giờ chuyển sang SSd làm sao có bản quyefn mà kg mất ưng dụng thaaaanks bạn
ckknet
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Lactroi79 Cứ việc đến trung tâm nhờ họ ghost disk to disk nhưng nhớ copy dữ liệu phân vùng phụ (D,E...) trên ổ cứng cũ ra ngoài rồi xóa phân vùng phụ đó luôn, nguyên nhân là ổ SSD dung lượng thấp nếu dữ liệu bạn chứa trên ổ cứng HDD cao hơn dung lượng chứa của ổ SSD thì sẽ không ghost được. Sau khi ghost xong bạn có thể tạo thêm phân vùng phụ rồi copy data lại là xong.
boydaihungst
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái update win 10 dạo này ăn nhiều phốt ~~ hết lỗi bàn hình xanh rồi chip k hỗ trợ và còn k cho nút tắt??? Phải tắt bằng service ~~ hơi tù. À ví dụ đang render video xong n bụp phát update 😆))
Máy mình i5 6300HQ Ram 4GB GTX 960M 2GB gắn thêm SSD nữa mà sao chạy ứng dụng nhàn nhàn như Lightroom vãn lag lag nhỉ, nhất là phần mask??!! Đã mặc định Lroom chạy trên card rời rồi. Win 10 bản quyền. Hay Ram 8GB mới đủ ???
@vophuochigh-tech 8gb đê, 4Gb ít quá bạn, lên được 16 thì ngon
@vophuochigh-tech CPU HQ mà chạy 4GB ram cũng như xe phân khối lớn mà xài lốp của xe wave vậy đó, nâng ram 8GB cho đẹp
CuongLam02
TÍCH CỰC
7 năm
@vophuochigh-tech Máy mình PC, cấu hình i5 7600, gtx 1060 drr5 6Gb, RAM 8GB mà sửa LR sơ sơ cũng lag lag nè, nhất là Spot Removal, mở MSI After Burner xem thì cái VGA đang ở không, còn CPU thì chạy như 60-90%. thiết nghĩ chắc nó mặc định ăn CPU.
@CuongLam02 Chắc tại Lr lag. Bạn vô phần GPU nvidia control panel bấm add Lr r apply xem. Mà bình thường con HD Graphics cũng cân nổi chứ nhỉ. Nó cứ lag phần Spot removal vs bôi Mask.
trantt
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hỏng thì cài 30 p là xong
Lên 8 gb đi 4gb tù vãi chày.máy thế mà bác để 4gb đk thì em cũng nể
aquan8791
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mod Luân viết bài có tâm quá rất thích anh
Xài MAC gần chục năm nay đọc mấy bài viết về Windows thấy mắc cười quá, bao nhiêu năm vẫn ko khá nổi.
@ReamsX Mình cũng giống bạn 😆)
FzeNix
TÍCH CỰC
7 năm
@Methylamine Xài mac chục năm có khả năng comment gây cười này 😆
qcuong1401
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy-Đức dân chơi, gấu lắm bạn ạ. tiền nhiều nên họ có quyền . 😔
wontak
ĐẠI BÀNG
7 năm