Nielsen: Thị phần tại Mỹ của iPhone OS gấp 3 lần Android

levuongthinh
6/6/2010 12:6Phản hồi: 65
Nielsen: Thị phần tại Mỹ của iPhone OS gấp 3 lần Android
Theo một kết quả khảo sát mới nhất của công ty Nielsen về thị phần của các hệ điều hành điện thoại thông minh cho thấy, người dùng iPhone OSAndroid tỏ ra rất trung thành với những gì mình đang có, nhưng iPhone OS vẫn đang bỏ xa Android về thị phần chiếm lĩnh được tại Mỹ.

Đây cũng là một điều không có gì quá bất ngờ bởi chỉ cần nhìn vào doanh số bán hàng của iPhone và các sản phẩm chạy Android là cũng đã thấy được sự chênh lệch này. Cụ thể, iPhone OS vẫn xếp thứ 2 với 28% thị phần, đứng sau RIM BlackBerry OS với 35%. Nhưng chỉ cần chừng đó iPhone OS cũng đã chiếm được thị phần nhiều hơn Android gấp 3 lần, Android có 9%. Windows Mobile vẫn đứng ở vị trí thứ 3 với 19% thị phần, nhưng nếu so với cùng thời điểm năm ngoái thì WinMo đã để mất 2% thị phần vào tay các hệ điều hành khác.

Ba hệ điều hành dẫn đầu vẫn hứa hẹn những tăng trưởng trong tương lai khi iPhone OS có phiên bản 4.0, Android có Froyo và Windows Mobile có nền tảng mới là Windows Phone 7. Với sự cạnh tranh này, người dùng hứa hẹn sẽ có thêm nhiều lựa chọn thú vị.

Một bảng thống kê khác của Nielsen cho thấy, 80% người dùng iPhone tại Mỹ mong muốn một chiếc iPhone mới, và cũng có tới 70% người dùng Android muốn mua một chiếc smartphone khác chạy hệ điều hành này. Nhưng dường như, một xu thế dùng Android đang bắt đầu hình thành khi có ngày càng nhiều các ứng dụng hấp dẫn dành cho nền tảng này.

Mặc dù RIM BlackBerry OS vẫn đang chiếm nhiều thị phần nhất nhưng chỉ có 47% người dùng nói sẽ trung thành với BlackBerry. 53% còn lại có lẽ đang cân nhắc lựa chọn giữa iPhone OS hoặc Android, trong đó có tôi.

65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình là người trung thành trong số 47 phần trăm đó 😁 hehe
ý bạn là bạn xài cả iphone với android chứ gì, à mà 10% nữa là cái nào vậy
chuyển qua xài android đi các bác ơi:running: ,blackberry mạnh thế nhỉ cứ tưởng nó ít ít thôi chứ
cái này chắc khảo sát trong nước Mỹ thôi chứ toàn thế giới mà thế này không đúng đâu
jfuolu
TÍCH CỰC
14 năm
Smartphone để gọi điện, nhắn tin: Blackberry
Smartphone để "chơi" : iphone os4 và WP7
jacktruong
ĐẠI BÀNG
14 năm
What? SYM có 2% à,sao ít vậy trời.Sym vẫn có doanh số no.1 mà
Chắc là chỉ xét sờ mát phôn thôi bác ạ. ví như dòng s40 chắc không tính, nhưng dù sao cũng thấy vô lý
Cứ thấy RIM No.1 là vui rồi, mấy cái khác không quan tâm lắm😁. RIM OS đẳng cấp là mãi mãi:p
tôi là 1 trong số 47% đó , Symbyans ít quá , chắc Nokia bán đc nhiều máy chủ yếu là máy chạy Sym 4.0 và ko có hđh 🤔
cinque
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mấy bác này tự sướng hay quá,...
...ko lẽ các bác cũng được khảo sát ah..hjhj
Bao h sang VN khảo sát thì cho e giơ tay với...
iLeo
CAO CẤP
14 năm
Cái này quên ko đề cập đến Black Berry OS 6 rồi. Em thì ko từ bỏ Black berry, chỉ có dùng thêm 1 smart phone chạy Android hoặc iPhone thôi
buồn cho symbian quá !
ít thế thôi sao ....?
tốc độ tăng trưởng naỳ phản ánh đúg với thưc tế thôi iphone wa thành công rồi còn zì cái naỳ ko chối cãi đc mà phải thưà nhận thôi ^^

Sắp tới WWDC rồi ip mới đc công bố thì ko bk cái sơ đồ trên sẽ thay đôi ntn nưã đây.Nhân tiện cho e hoỉ tí là bi h mình đang dùg 3gs contact hợp đồng 2 năm với AT&T mà mún mua ip mới thì làm ntn?thằng e cuả e bên NY nó đang đau đầu vì chuyện naỳ.Mong ae giúp đỡ ^^
Vô lý!mặc dù ko thic sym nhưng sym là hdh thị phần nhiều nhất chứ nhỉ?hay đây chỉ là tại mỹ thôi?
Cái này đang nói về thị phần hệ điều hành của smartphone còn Nokia đứng đầu về số lượng máy bán ra thui ^__^ nếu Iphone và RIM làm ra mấy cái máy giống như 1200 của Nokia thì chắc doanh số cũng cao lắm nhỉ ^__^
thanh3i
ĐẠI BÀNG
14 năm
bạn ơi cái này là về smartphone mà , đâu phải là điện thoại chung đâu
Mới bán bold béo xong, đang gom lúa chờ IP 4G đây! Theo cá nhân mình thấy thì Ip OS dể dùng và thông dụng hơn RIM nhiều! Apple lại hổ trợ thêm tiếng Việt cho VN mình nữa, thật tiện lợi vô cùng.
Có lộn ko vậy Symbian nhiều lắm mà.
Đây chỉ là thống kê ở Mỹ thôi. Thiết nghĩ người đăng bài nên dịch thông tin chính xác một chút để tránh gây hiểu nhầm cho người đọc. Cái chart ghi rành rành là "national" (nội địa) thế còn gì.
ĐÚng là quá vô lý, cái khảo sát này chả có tí gì có thể tin được 😔
Cái Symbian to đùng các bác ấy bỏ đi đâu rồi....?
Hay là cái khảo sát này tại một thị trường nhỏ nào đó....?
Tôi kô tin tổng thị phần của Android lại thua IP và tôi càng không tin IP lại nhiều hơn rất nhiều Symbian💣:hot:
dongden
TÍCH CỰC
14 năm
dùng BB rồi dùng dịch vụ nhà mạng nữa thì lòi mắt :'> ko bỏ đc đâu bạn ơi
Vô lý quá, sao Sym lại có 2% thế kia, không thể tin được...
Chỉ ở mỹ thoai.. Chứ Symbyan OS ở VN là vô đối 😁
Bác chủ topic ghi rõ hơn đi. Ghi vậy nhiều người lại hiểu nhầm .
dich lon xon qua, em viet bai ghi title rat can than tranh bi nham lan http://www.tinhte.vn/threads/420175-Thi-phan-iPhone-tai-My-van-gap-3-lan-Android
Thực tế cá nhân mình vẫn thích iPhone OS hơn Android, BB OS vẫn chưa 1 lần thử qua, còn WM thì không thích ngay từ khi nhìn thấy nó trong e Ò XDA thì phải. Đợt này e BB 9800 mà có thật sẽ đầu tư vào em này, quá tuyệt vời cho 1 Smartphone.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019