Nikkor 35mm f2 - Tuyệt vời và thầm lặng

cuhiep
25/8/2009 3:27Phản hồi: 55
Nikkor 35mm f2 - Tuyệt vời và thầm lặng
[imgr]http://www.tinhte.com/forum/imagehosting/34a9360b7a8ee2.jpg[/imgr]Tại sao tôi đặt tên cho ống kính 35mm f2 là tuyệt vời và thầm lặng. Tôi xin nói về khía cạnh thầm lặng trước. Như chúng ta đã biết, tiêu cự 35mm f2 trong lịch sử nhiếp ảnh là 1 trong những tiêu cự cơ bản cũng với 50mm, 85mm hay 200mm.

Tuy nhiên, hình ảnh ống kính 35mm nói chung đã ít nhiều bị mai một bởi 2 lý do:

• Sự ra đời của máy ảnh kĩ thuật số với sensor nhỏ hơn film 35mm, tiêu cự 35mm khi lắp vào máy kĩ thuật số trở thành 50mm.
  • Sự ra đời của 1 loạt ống kính zoom bao phủ dải tiêu cự 35mm. Ví dụ 17-35mm, 24-70mm, 24-85mm, và cón rất nhiều các ống zoom nữa.

Chính vì vậy, ống kính tiêu cự 35mm đã không còn phổ biến như ngày xưa. Người ta dường như đã quên đi nó. Sự bùng nổ của máy kĩ thuật số khiến tiêu cự 35mm thành 50mm đã ít nhiều thay đổi sự kỳ diệu của góc nhìn tiêu cự 35mm. Người ta đã quên đi cái ống kính này, những năm qua, họ chỉ mua ống này để dùng trên crop frame với mục đích biến nó thành tiêu cự 50mm (normal).

Tuy nhiên, sự xuất hiện của 35mm f1.8 DX với $100 rẻ hơn càng làm giảm đi sự xuất hiện của 35mm f2 trên các ngõ ngách đời thường. Sự ra đời của D3, D700 và D3x, dường như ống kính 35mm f2 này đang dần lấy lại được vị thế của nó một cách rất chậm chạp.

Tại sao tiêu cự 35mm lại được coi là tiêu cự chuẩn cho nhiếp ảnh đường phố và phóng sự. 1 lý do rất đơn giản: nhiếp ảnh gia phải hòa mình vào với sự kiện đang diễn ra mới có thể ghi lại khoảnh khắc. Nếu bạn đứng ở xa và dùng ống tele, chắc chắn bức ảnh sẽ mất đi cái hồn của nó. Người xem sẽ không thể cảm nhận được cái không gian và cảm giác của bức ảnh.

Đối với riêng tôi, Nikkor 35mm f2 không chỉ như vậy mà còn hơn thế rất nhiều. Tôi đã sử dụng khoảng trên dười 20 ống kính, số lượng không phải nhiều nhưng cũng đủ để so sánh và thấy rằng đây là ống kính sắc nét nhất trong tất cả các ống kính tôi đã dùng. Và điều tuyệt vời hơn tất cả: Nikkor 35mm f2 có thể làm được mọi thứ, không chỉ nhiếp ảnh đường phố.

Trước khi nói tiếp, tôi xin giới thiệu sơ qua về các thông số, bài review không thể thiếu thông số

Khẩu độ lớn nhất: f2
Khẩu độ nhỏ nhất: f22
Phủ bởi lớp tráng siêu hợp
Khoảng cách lấy nét gần nhất: 25cm
Số lượng thấu kính: 6
Trọng lượng: 205g
Đường kinh: 52mm

Như đã nói ở trên, Nikkor 35mm f2 có thể làm được mọi thứ, tôi xin nhắc lại là mọi thứ: chụp đời thường, sản phẩm, phong cảnh, chân dung, thời trang và cả wild life.

Quảng cáo

Chụp đời thường, đám cưới và phóng sự, có lẽ không cần phải nói nhiều vì nó đã trở thành huyền thoại cho chủ đề này.

Chụp sản phẩm: tôi hoàn toàn bị bất ngờ với Nikkor 35mm f2 mặc dù đã sở hữu hơn 1 năm. Thông thường, khi nói đến chụp các sản phẩm nhỏ, ta luôn nghĩ ngay đên Nikkor 105mm f2.8 Micro. Tuy nhiên, với khả năng focus ở 25cm và độ sắc nét đến kinh ngạc, Nikkor 35mm f2 có thể sử dụng với mục đích này 1 cách hoàn hảo. Khép khẩu f22 không hề bị hiện tường diffraction.

Đối với chân dung. Trước đây tôi có nghe 1 người bạn nói rằng: không bao giờ dùng ống rộng hơn 50mm để chụp chân dung. Chỉ dùng tele để chụp. Tôi cho rằng, đó là 1 nhận định vô cùng ấu trĩ. Chụp chân dung băng 35mm sẽ cho người xem cảm giác gần gũi với nhân vật.

2 bức ảnh sau đây được chụp chân dung cận cảnh, mở khẩu lớn nhất f2. Nhiều ống khẩu độ lớn không thể dùng được ở khẩu độ lơn nhất vì nó quá soft ví dụ như nikkor 50mm f1.4, 50mm f1.8 hay 35mm f1.4. Tuy nhiên Nikkor 35mm f2 sắc nét ngay cả ở f2.

Quảng cáo

Chụp thời trang:
tôi cho là vô đối với 35mm f2.

Các bạn có thể không tin, nhưng nikkor 35mm f2 vẫn sử dụng để chụp wild life được. Nếu ta có thể tới gần chủ thể, người xem sẽ có cảm giác rất gần và thật với chủ thể.

Để kết thúc bài review, tôi muốn mượn sự kỳ diệu của Nikkor 35mm f2 mà nói rằng: để làm được việc, cho ra những bức ảnh tốt, không cần phải mua những ống kính quá đắt tiền. Ai bảo ống kính prime (fix) là bất tiện ....? Nikkor 35mm f2 làm được tất cả mọi thứ với giá bán $350.

Với quan điểm cá nhân, sau khi sử dụng nikkor 35mm f2 một thời gian, tôi thay đổi quan niệm về cách chụp ảnh. Chụp phong cảnh không nhất thiết phải ống góc rộng, chụp chân dung không nhất thiết phải dùng tele, chụp sản phẩm không nhất thiết phải dùng macro. Từ đó tôi không còn phải chạy đua cùng thiết bị mà vẫn cho ra được các bức ảnh hài lòng. Cũng như vậy, tôi thấy tay nghề của mình nâng cao lên rất nhiều vì phải ép mình mầy mò, sáng tạo với mọi tình huống bằng 1 ống kính duy nhất.

Cám ơn các bạn đã theo dõi.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em không phải là dân nhíp ảnh , nhưng đọc bài này cảm giác vô cùng thú vị và có cảm giác gì đó rất là kì diệu về cái ống kính 35mm kia ... rất hay
Hay quá, hôm nào em cũng mượn thằng bạn ống này về chụp thử. Trước trông thấy nó có nhưng mình hơi coi thường vì nghĩ nó sao bằng 50 1.4 được cơ chứ....
hình quá sắc nét.công nghệ đỉnh cao thật làm nhiều người mơ ước.
thích được bên nó wa.
onedie
ĐẠI BÀNG
15 năm
hình review của ai chụp thế bác hiệp..
tall912346
ĐẠI BÀNG
15 năm
Theo em thì do 35mm f/1.8G dành cho DX
Còn 35mm f/2 dành cho máy FF nên sẽ mắc hơn

Mong các bác chỉ giáo thêm
Theo em cái AFs 35 f1.8 này là chiến lược kinh doanh của Nikon, nikon làm ra như một món quà dành cho các fan dùng DX theo đúng tiêu chí ngon bổ rẻ (ở nước ngoài có 199$, mà chính hãng VN tận 250$), là 1 ôk 50mm phục vụ nhu cầu cho các khách hàng ít tiền sử dụng D40, D40x, D60 và D5K.
Về công nghệ sản xuất thì chắc là đắt tiền hơn cái AF35f2D vì có động cơ AFs và cấu tạo quang học của ôk này có 1 Aspherical lens elements mà nhiều ôk fix 35, 50, 85... không có.
toanck7
ĐẠI BÀNG
7 năm
@phamtuanvu Bạn ơi, bạn có nhầm không vậy, theo bài đánh giá của tác giả James Dương bên Vnphoto thì ống Nikon AF-S 35mm F/1.8G khi gắn lên body Full-frame là sẽ bị tối 4 góc mà. Còn nghe nói chỉ có con 35mm F/2D là mới dùng được trên cả FX và DX mà không bị tối góc thôi.

Khi tác giả James Dương so sánh 35mm F/1.8G với 50mm F/1.8G thì sử dụng body Nikon D700 và gắn 35mm F/1.8G vào và chụp thử bằng chế độ Full-frame. Kết quả là tối góc rõ theo link này:

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=107845&page=3

AF-S Nikkor 50mm f/1.8G vs AF-S Nikkor 35mm f/1.8G ngang sức ngang tài - Page 3

Có rất nhiều nguồn review trên internet về ống kính AF-S Nikkor 50mm f/1.8G cũng như so sánh nó với các dòng ống kính trung bình 50mm đười trước của Nikon. Tuy nhiên apham nhận thấy chưa có nhiều bài thử so sánh giữa 2 ống kính AF-S Nikkor 50mm...
vnphoto.net
@toanck7 trên máy FX Nikon, máy có thể tự động chuyển về chế độ DX khi gắn các lens DX, để hạn chế bị tối 4 góc.
bài review rất hay, lúc mới đọc tưởng đâu bài review của bác Hiệp, đọc xong mới biết của James Duong.

thích nhất câu:
sad4ever
ĐẠI BÀNG
15 năm
Thưa bác ! bài review của bác rất hay nhưng em nghĩ bác cũng nên tìm hiểu thêm về các kiến thức nhiếp ảnh nữa ạ ! ví như bác nói "Khép khẩu f22 không hề bị hiện tường diffraction." cái này theo em là sai cơ bản ạ vì hiện tượng diffraction là hiện tượng sinh ra do thuật toán nội suy và phụ thuộc vào cảm biến chứ không phải là ở ống kính đâu ạ 😃
Cháu chả hiểu cụ dựa vào đâu mà nói như đinh đóng cột diffraction là do thuật toán nội suy của cảm biến :rolleyes5cz: cụ vào đây đọc thêm nhé http://www.cambridgeincolour.com/tutorials/diffraction-photography.htm
Diffraction Limited Photography: Pixel Size, Aperture and Airy Disks
cambridgeincolour.com

Thứ nữa là nói chuyện với các cụ bô lão như cụ Hiệp đây mà cụ bô bô "tìm hiểu thêm về kiến thức nhiếp ảnh" với "sai cơ bản" thì cháu sợ cụ thật :shocked7fl:
sad4ever
ĐẠI BÀNG
15 năm
Thưa cụ mời cụ vào đây đọc http://www.kenrockwell.com/tech/diffraction.htm

nếu cháu có sai về cái nội suy cháu xin nhận nhưng diffraction phụ thuộc vào cảm biến và thường ở f11 là nó bắt đầu đã diffraction !

còn con người ko phải là thánh nhân dù bác là ai bác vẫn có thể sai lầm 😃 Thân !
anh cho em hỏi con này chiến được trên nikon D300 ko
bingoo511
TÍCH CỰC
15 năm
bài viết hay thật 😁

chỉ tội

Em không học nhiều về nhiếp ảnh nhưng rất thích chụp ảnh (nhưng chụp lại không đẹp) ....
duythanhhp
ĐẠI BÀNG
15 năm
35 F1.4L của Canon thành huyền thoại 😃 h mà có 35 AFS f1.4 chắc giá cũng vô đối 😁
Diffraction phụ thuộc cả vào ống kính (khẩu) cả vào kích thước của từng điểm ảnh (cảm biến)

He he, cuhiep đang cầm ống này, hèn gì đồng điệu quá 😁 ước gì mình có đủ tiền mua 1 cái 35mm DX là đủ Xướng rồi,
kebaotu
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em không hiểu nhiều về nhiếp ảnh, nhưng e thấy cũng lạ Nikon 35mm f/1.8 lại có giá thấp hơn 35 f/2 ^^
" Thứ nữa là nói chuyện với các cụ bô lão như cụ Hiệp đây mà cụ bô bô "tìm hiểu thêm về kiến thức nhiếp ảnh" với "sai cơ bản" thì cháu sợ cụ thật "
1 - 😃 Bác này nên ngồi trên ghế hay đứng lên mà viết comment
2 - không dùng wide để chụp chân dung là có lý do chính đáng đấy bác ạh ( mà cũng tuy vào trường hợp đa phần là ít dùng wide cho chân dung)
1- comment bác ạ.
2- biết mình, biết người, ăn nói đúng mực, đó là nguyên tắc xã giao và thể hiện sự trưởng thành và có giáo dục ạ.
huuduyus
ĐẠI BÀNG
15 năm
Người ta nói "Biết người biết ta trăm trận trăm thắng" 😁:D, giả sử khi tôi có đọc một bài viết hay mà có một vài điểm không vừa lòng trong bài viết đó tôi cũng sẽ nhấn "Thank" :D:D và tôi sẽ thể hiện quan điểm riêng theo cách mà tôi hiểu biết để chia sẽ cho bài viết đó. Ít dùng wide để chụp chân dung là chuyện bình thường nhưng Nikkor 35mm f2 chụp chân dung cận cảnh với khẩu mở lớn nhất f2 mà cho hình đẹp như thế thì có bình thường không bác? Tôi nghĩ chắc là bạn chưa hiểu rõ về ý định bài review của tác giả, những cái bình thường làm người ta dễ chấp nhận còn những cái gì mới lạ trú ngụ trong cái bình thường làm người ta khó chấp nhận vì nó đi ngược lại luồng tư duy quen thuộc của chính bản thân họ. Sáng tạo sinh ra từ những cái mới lạ ẩn chứa trong những cái bình thường bạn ah :D:D:D , mà ngặt một nổi không phải ai cũng có khả năng bác bỏ luồng tư duy quen thuộc của chính bản thân mình để đi theo một hướng suy nghĩ mới. :D:D
ước gì em có ống 35 và fullframe để chụp, thấy người ta có mà mình thèm quá, he he
so với 35 1.8 thì sao bác Hiệp?
mấy cái ảnh sample này nhiều khả năng chụp trên Fullframe, độ mịn/ mượt của điểm ảnh rất cao. Crop lên ảnh thừong gai mắt hơn. Ống ngon vẫn cần thiết kèm theo là 1 body NGON!
galamco
TÍCH CỰC
15 năm
em thuộc dạng hơi mù nghệ thuật
cho nên em chỉ thích vác máy du lịch nhỏ gọn ^^
ngocanhrb
TÍCH CỰC
15 năm
Em cũng ham mê chụp ảnh nhưng mà "Kay cú" vì giá thiết bị chưa phục vụ cho người nghèo như em. Đành xem lóm các bác vậy 😔
xera_1761
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em mới tìm hiểu về nhiếp ảnh nên ko hoàn toàn hiểu hết những thuật ngữ anh nói nhưng quả thật, từ ngày lên tinhte đến h em mới thấy một entry với những cảm nhận đầy tâm huyết đến thế. Tks anh 😁
xin bạn cho mình biết giá,và nơi bán ở hà nội được không...mình không biết chút gì về nhiếp ảnh nhưng có cô bạn gái làm bên nhiếp ảnh nghệ thuật,bạn mình dùng máy D70 của nikkor
có lẽ cái ống này sẽ là món quà sinh nhật đầy ý nghĩa.mình hoàn toàn bị thuyết phục với bài viết của bạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019