Nikon D750 qua mặt hàng loạt các đối thủ khác để bước chân vào bảng xếp hạng top 10 của DxOMark

Gia Tường
23/10/2014 23:5Phản hồi: 30
Nikon D750 qua mặt hàng loạt các đối thủ khác để bước chân vào bảng xếp hạng top 10 của DxOMark
Screen Shot 2014-10-24 at 5.54.03 AM.jpg
Sau những thử nghiệm của mình, hôm nay DxOMark đã chính thức đưa ra kết quả về bảng tổng sắp các cảm biến ảnh tốt nhất hiện nay. Và Nikon D750 đã vượt qua nhiều đối thủ khác trở thành thiết bị thứ 6 của hãng lọt vào top 10 máy ảnh kỹ thuật số có cảm biến tốt nhất hiện nay.

Kết quả phân tích của DxOMark cho thấy cảm biến của D750 đã hoàn thành rất tốt các bài kiểm tra. Khi so sáng trực tiếp với đàn anh Nikon D810 và Nikon Df thì D750 vẫn còn một vài hạn chế.

Khi đánh giá về độ sâu của màu, D750 chỉ đứng thứ 14 trong bảng tổng sắp. Dãy tương phản động Dynamic Range rất tốt nhưng không thể qua được Nikon D810. Về chụp thiếu sáng, Nikon Df vẫn dẫn trước. Cảm biến của D750 cũng là 24.3Mpx như D610 nhưng cấu trúc hoàn toàn mới, với dải ISO tốt hơn từ ISO100 đến ISO12,800, mở rộng đến ISO 51,200. Khả năng chụp thiếu sáng của D750 được đánh giá là ngang ngửa D600, D800E và D4.

Tuy không quả nổi trội ở từng hạng mục nhưng điểm tổng thể thì Nikon D750 rất cao và bỏ xa nhiều đàn anh khác để leo lên vị trí 7/ top 10 DxOMark. Đó là nhờ sự cân bằng giữa giá cả, khả năng xử lý ảnh thiếu sáng và dãy Dynamic Range.

Các bạn có thể đọc chi tiết hơn và so sánh trực tiếp với những máy ảnh mà bạn quan tâm tại đây: DxOMark

Nguồn: Nikonrumors
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chúc mừng các fan nikon có thêm sự lựa chọn
góp lúa chuẩn bị rước d750 day
Mình đang sử dụng Canon nhưng vẫn bỏ cho em nó 1 phiếu , quá Good....
d610 quá ngon rồi. đang dành lúa xúc em nó 😃
leonheart
TÍCH CỰC
9 năm
Điểm canon lúc nào cũng 8x còn nikon toàn 9x, tủi thân ghê
nhưng ở VN chụp mod toàn ca :v
@mặc kệ thế giới Chụp ca dễ chỉnh màu da 😆
leonheart
TÍCH CỰC
9 năm
Em đang làm ps cho 1 bác chuyên chụp ảnh quảng cáo... Dùng canon thôi thì cảm thấy do ảnh canon ko nét căng như nikon nên lúc cắt ghép chỉnh sữa dễ làm cho nó thật hơn
profacson
ĐẠI BÀNG
9 năm
@leonheart thế à bác :p
Em khoái cái độ sắc nét, lên dải màu của Nikon và thương hiệu. Trải nghiệm thiết bị sướng.
Công nhận làm da cũng hơi khó nếu da ai đen đen vàng vàng. ^^
Nikon chụp da đây ạ. :rolleyes: D600 sigma 35 1.4 @1.4.
seawallvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Minh Sấm Sét Ảnh đẹp quá. Bác có phải PS gì không. Em đang kết cai sigma này
@seawallvn Em chụp RAW rồi qua Lightroom xong đáp qua Pts nữa bác ạ. 😃
Sigma chụp sướng lắm bác tậu đi. Nét đứt tay ngay tại 1.4
Ai nói nikon chụp model da không đẹp! D610 đây:
[​IMG]2014-11-01 15.21.53 by thanhminh8666vn, on Flickr
vuxuanquy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đến bao giờ mới gom đủ đây 😔
gerlesion
TÍCH CỰC
9 năm
Mình cầm Canon nhưng hay chụp landscape thấy dynamic range cua Nikon mà ghen tị. Entry level như D610 mà cũng ăn đứt 5D III rồi. Recover shadow khoảng 2 stops là noise tùm lum rồi. Canon quá bảo thủ khi không chịu dùng Sensor của Sony. Hy vọng 6D II sẽ dùng Sony senor.
@gerlesion tới bây giờ vẫn chưa dùng sensor của Sony bác nhỉ
Trên bảng xếp hạng đến tận vị trí thứ 31 mới thấy đại diện của canon o_O
1Dx mà điểm tương đương D3300 😕
tuy điểm số chỉ là để tham khảo, cơ mà nể sensor của Sony thật 😁
thanhkl
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Ngọc HNB Sensor của Nikon là do Sony sản xuất, cơ mà nhìn trong top 20 sao thấy toàn của Nikon và Sony, chỉ vài em Leica và Phase One, công nhận cảm biến Sony tốt thiệt, ngay cả Note 4 của Samsung giờ cũng xài sensor Sony.
Sensor của D750 thì bá đạo quá rồi.

Đọc bài review ở đây sẽ thấy nó khủng cỡ nào, đồng thời thấy sensor Canon (cụ thể là 5D Mk III) kém cỏi thế nào:

http://www.rossharvey.com/reviews/nikon-d750-review
Nikon chụp mẫu thì nổi từng đốm mụn mà mình thích nikon nhất ở khoản landscape màu lên rất thật và tách bạch.
Chụp hình cưới với nikon thì đỡ phải chỉnh pts nhiều.
toàn các cao thủ về máy ảnh tiện cho em hỏi có tầm 15tr thì lên mua máy nào của hãng nào ạ, đang tính mua canon này có được ko ạ, thấy các bác khen nikon quá trời
seawallvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@toivaem986 À hôm trước em nói là body. Em thấy bên Phongdigicam báo giá bộ kit là 19.5m cho D7000 và 22m cho bộ kit D7100.
Theo em thì bác cố thêm 2.5m cho nó khỏi lăn tăn về sau khi đọc so sánh D7000 và D7100 trên net.
Còn D7000 thì theo em thấy đáp ứng tốt rồi.
@seawallvn d7100 hơn hẳn d7000 hả bác, có lên có ko vậy
seawallvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@toivaem986 Theo em đọc thì đúng như vậy. Nó la bước nhảy votj chứ không chỉ là lên 1 con số

Sent from my LG-F160L using Tapatalk
tuann2
TÍCH CỰC
7 năm
@toivaem986 Bác ra cửa hàng máy hình lớn có đủ các loại rồi cầm lên thử xem mình thích cầm cái nào trước rồi sau đó mới tính đến mua, vì người mới chơi ko biết chụp gì mấy nên tìm em nào đơn giản. Thường thì mới mua máy về là để chụp chân dung nên đừng lấy lens kit làm gì mua 1 ông kính có khẩu F1.8 là bác có thể có hình đẹp ok cho người mới. Đừng chạy theo máy làm gì vì có máy hịn cũng chưa chắc bạn chụp đc hình đẹp mà có khi còn tệ nữa đó. Bạn chụp sau khoảng 1 năm lúc đó bạn sẽ tự hiểu theo thời gian. Nhớ nên mua máy gọn nhẹ thì mới có cảm hứng mà cầm máy đi nhiều còn máy to thì mình nghĩ bạn sẽ ko dùng tới nó đâu.
đang tính làm con 600d các bác thấy thế nào ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019