Nikon D850 là chiếc máy ảnh đầu tiên đạt được 100 điểm DXOMark

sGear
6/10/2017 16:25Phản hồi: 98
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em thấy ISO 2400 trở về là đủ quẩy tung giời với ff rồi 😆).
Quá ngon cho đội Nikon, hi vọng một ngày em được dẩy đầm tung tăng với 1 em ff nhà Nikon trồng.
điểm 10 tuyệt đối vậy xíu đy kiếm full link hông che Raw của e này coi thế nào 😃

Đó giờ hâm mộ a7RII lắm mà nó hất cẳng lun, ghê thật @@

Hồi còn nhỏ mơ con entry D3100 cũ có 7 tỏi mà mãi hông để dành đủ nên dễ quê bỏ Nikon qua ko gương Sony lun =)) Giờ thấy tội lỗi qé =))
@quynhmatroi mình đi nát nikon luôn mới qua sony mà ^^ d3300 d7100 d700 d600 d800
@westlifeplaywar e còn chưa từng sở hữu máy ảnh thay lens nào :p Hồi lớp 9 kết con D3100 CCD sensor lắm mà thua, tiền ăn sáng để dành mãi hông đủ 7 tỏi nên tạm gác thú vui này 😁 Lúc đó series Nex mới ra nên e ko có thiện cảm mấy. từ năm '14 hãng ra â6000 là iu luôn dù giờ vẫn chụp = camphone chỉnh tay =)) Có lẽ kiếp này ko theo Nikon đc rồi :v

a7RII đúng là lấy nét chán ghê, e test thử với 85 1.4GM mà ko có eyeAF thì méo mồm, chụp ng mẫu unposed nhúc nhích liên tục thì out khá nhìu @@ Hên chưa bị ng mẫu chửi :v

Bên Canon sau này hình như có cái Focus Assist gì đó cũng báo nét trên LCD kiểu như FocusPeaking mà e chưa thử nên ko rõ có so đc với cái FocusPeak quay tay thần thánh của Sony ko :D
@quynhmatroi M3 đã có Foucs peaking rồi. Và mình chả thich cho lắm. Chỉ sài cái zoom in hay ở trong sony gọi là Focus assist
@fr3nzjpl4nt à ra là mình có test FocusPeaking trên 800D với 77D mà quên @@ Còn zoom in mình thấy đôi khi mắt kém nhìn cảnh nó vẫn hơi mất nét nhẹ ở các vật thể mà màn LCD bé qá khó nhận ra nên chắc chơi Peaking cho yên tâm 😁
con này lại làm dậy sóng anh em chơi máy...ước gì ai cho mượn chụp một buổi nhỉ
hơi nhiều thành phần không n ão kêu là bằng điểm camera dt nhỉ. 2 mảng chấm điểm khác nhau y chang như tiểu học dc 10 điểm toán vs lên đại học dc 10 toán ấy
mấy bác đọc kỹ bài viết lẫn các tiêu chí đánh giá ở dxo đi ạ
th1 là tiêu chí đánh giá ở mục mobile và camera của dxo là khác nhau, điểm giống nhau thì ko thể cho chất lượng ngang nhau, mà cái điều này nó cx thuộc diện hiển nhiên vkl chs vẫn có ng cãi đk 😆))
th2 là nó ghi d850 là cái dslr đầu tiên đạt 100đ, dslr thôi nhé, chứ trc đây dxo đã chấm 2 cái cảm biến của Red 4k và 8k vượt ngưỡng 100 lâu rồi
th3 là dxo chỉ chấm mỗi cảm biến, còn rất nhiều yếu tố là nên 1 cái máy ảnh tốt, điển hình là d850 đang bị phàn nàn về chất lượng bắt nét dù được quảng cáo là xài chung bộ lấy nét vs d5
th4 là điểm dr của dxo cx hơi lừa tềnh, nó chấm và xếp hạng cho dr ở base iso, trong khi base iso của d850 là 64 còn a7r2 là 100, xem kĩ bảng so sánh sẽ thấy d850 từ mức iso 1600 trở đi thua thiệt vs a7r2, nên tính trung bình ra mình vẫn nghĩ a7r2 là con có dải dr tốt nhất vì như cảm nhận mình thấy dr ở dải iso cao là cần thiết hơn
@minhnino_94 Bác lính mới này nói đúng nè. 1 2 3 là hiển nhiên ko bàn, 4 thì hồi trước e có đào mộ đc một bài về cách tính DR thấy các đồ thị so sánh DR nó phụ thuộc nhìu mức ISO thật, một con so phải ít nhất 2 mức ISO mới biết thằng nào " cương" lâu hơn :p e còn nhớ nó so Canon 5D mấy ko nhớ mà ISO thấp thì trâu nhưng lên cao chút là đuối dần và " liệt dương " luôn :v =)) Nhưng đó giờ chúng ta hay so mỳ ăn liền nên thiếu thông số đầy đủ về DR ở nhìu dải iso ..
subin145
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhnino_94 th4 sai bét, trong chụp phong cảnh thì DR là thứ quan trọng nhất, và chụp cảnh chả ai người ta nâng iso nâng lên tới 1600 cả đâu.

Nhất là 2 con A7RII và D850 hướng tới studio và landscape nên lại càng quan trọng cái base iso.
vietsnam
TÍCH CỰC
7 năm
Ấn tượng hè. Thời cơ cho Nokia.
Chấm điểm sức mạnh sensor - uhm rõ ràng là thế

Nhưng vẫn sẽ đông đảo thành phần vào gãi...máy ảnh ko chỉ mỗi cảm biến, top người dùng, giải thưởng này nọ bla bla...cho đỡ ngứa.
PO8888
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình cmt vui thôi mà 😆) , chứ ai mà k biết DSLR thì điện thoại còn chạy rất xa,
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
7 năm
Tính hỏi SOny A9 đâu ... lên coi, ai dè điểm thấp hơn A7rii ... cạn lời =))
@-[L]C[K]- Nó nằm ở phân khúc khác rồi, có thấy D5 với 1Dxii trong đó đâu?
subin145
ĐẠI BÀNG
7 năm
@-[L]C[K]- Trước giờ dòng sport chưa bao giờ điểm cảm biến cao hơn dòng Studio, cái này là quá bình thường, chưa ai nói D5 chụp landscape hơn D810 D750, hay 1DX mark ii chụp landscape ngon hơn 5D4, 5DSR
Trang này đã nói rõ ở trang chủ, mọi so sánh xếp hạng của nó hoàn toàn là máy móc. Thế mà nhiều ông chỉ biết nhìn hạng nó chấm rồi đánh giá cái máy 😁
FanApple2014
ĐẠI BÀNG
7 năm
Định lên đọc cmt gì hay..., lâu lâu lên tinhte gặp trẻ trâu cmt k nhỉ
wormwon
TÍCH CỰC
7 năm
tinhtướng.vn nơi nhiều nhân tài không phân biệt nổi hạng mục riêng dành cho máy ảnh và điện thoại 😁
Feenix909
TÍCH CỰC
7 năm
tôi muốn D850 với dàn lens canon =.=
Hai Dang Le
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vẫn một tình yêu D7000, đợi nó 100k shot rồi mua cái mới luôn, có bác nào giống mình không 😁:D
minoru1991
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hai Dang Le Còn em đây bác. D7000 và 70-200. Lúc nào 100k shot em sẽ nhảy đời :D
Hai Dang Le
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minoru1991 Vãi bác chơi 70-200 luôn :eek::eek:. Vậy sao không bán body dồn tiền lên FF luôn ngon hơn nhỉ :rolleyes::rolleyes:
minoru1991
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hai Dang Le Chơi vì mê thôi bác ạ. em đủ đk lên ff nhưng chưa muốn, em thích hệ lens đã
Còn ff hay không thì chưa chắc vì em đang ngó D500 ạ 😃
Minhsur
TÍCH CỰC
7 năm
Không biết con này có còn mắc bệnh phọt dầu của Ni không các bác nhỉ?
buihungkb
TÍCH CỰC
7 năm
Xem mấy ông NAG chuyên chụp phong cảnh có mấy ông xài canon đâu 😃 Chụp mẫu hạng nặng thì ngta lại xài Hasseiblad :v
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
7 năm
Thì bởi ko để ý vụ sport của A9 nên mới lỡ trớn =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019