Nikon FM10 SLR.... Nghệ thuật sắp bị lãng quên

kingmage
3/12/2011 13:11Phản hồi: 22
Nikon FM10 SLR.... Nghệ thuật sắp bị lãng quên
Mấy ngày nay thằng bạn nổi hứng, nên lùng hàng và kiếm những máy phim về chụp. Sau 1 tuần lùng sục, cuối cùng cũng chọn được 1 em ưng ý! Nikon SLR FM10, còn khá mới! Em cầm thấy thật sự rất rất sung sướng!
Cảm nhận ban đầu là Body build khá chắc, rất đẹp, nhẹ và thanh thoát! Thích hợp cho các bạn thích thong dong thả mình và chụp đây đó! Các chức năng hoạt động tốt, tốc độ có từ B -> 1/1 -> 1/2000, khá nhanh cho một máy phim đấy chứ! Quan trọng là mọi thứ đều là M --> tập cho chúng ta tự chủ không phụ thuộc vào máy ^^! Tuy nói M nhưng vẫn có chức năng đo sáng, cực kì lợi hại nhé! Kèm body là 1 ống Kit 35-70, nhỏ gọn nhẹ nhàng nhưng đa năng 😁
Tuy là dòng máy phim, nhưng dòng này vẫn được Nikon đưa vào sản xuất với số lượng khiêm tốn, nên nếu bác nào thích thú vẫn kiếm đc 1 em ngon lành để sử dụng 😃

Đây là 1 số đánh giá từ Sohoa:
Đây là một trong hai máy ảnh phim vẫn còn được sản xuất (bản kia dòng chuyên nghiệp F6 có giá khoảng 2.800 USD cho máy mới). FM10 mới được bán với giá 337 USD kèm ống 35-70mm. Tuy nhiên, nếu tìm những thân máy cũ trên mạng, bạn có thể mua được với mức thấp hơn nhiều, chỉ từ 50 USD tới 150 USD kèm ống kit. Dù chỉ có tốc độ đồng bộ đèn 1/125, tốc độ cửa trập từ 1-1/2000 nhưng phiên bản này cũng có nút xem trước DOF, lại có thiết kế rất chắc chắn với đủ các tính năng cần thiết, rất thích hợp cho những người mới học chụp. Ngoài ra, người dùng cũng có thể tìm kiếm các bản chuyên nghiệp đời đầu như dòng F2 (khoảng những năm 1960-1970) với nhiều tình năng cao cấp hơn.

Sau đây là hình của em nó! Mình đã mua Phim, mai đi chụp sẽ up lên luôn 😃! Đây là một bài mình muốn chia sẻ niềm đam mê của mình không hơn không kém, mọi người có ý kiến gì hay kinh nghiệm về máy SLR mong nhận đc chia sẻ :D

22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nói bạn đừng buồn nhé. FM10 là 1 chiếc máy khá, nhưng với những người yêu thương hiệu Nikon thì đây là 1 bước "lùi" bởi lẽ so với triết lý của Nikon trước giờ và với mức giá tiền thì FM10 khôg đáng để mua đâu. FM10 là đứa con ra đời khá muộn, chỉ để vãn hồi các dòng máy film thuần cơ từ năm 1995. Cũng đáng lưu ý là thời gian này, hãng ra chiếc FE2 với cấu trúc tốt hơn hẳn và tính năng cũng vượt trội như đo sáng tự động, .... FM10 bị ca thán khá nhiều với lớp vỏ bằng nhựa cứng, mau bạc màu sau 1-2 năm xử dụng, thường kẹt cơ do các trục cơ được làm bằng nhựa, khá yếu ớt. Cùng thời điểm đó, Nikon cũng đã có 2 chiếc máy ảnh có tính năng AF là chiếc F601 và N2000. Do vậy với những người yêu máy ảnh không có môtr lấy nét thì chiếc FM, FM2, FM3a hoặc trước đó là F3, F2, F vẫn được ưa chuộng hơn rất rất nhiều. Nếu có điều kiện, bạn thử tìm 1 chiếc Nikon FM hoặc 1 chiếc Nikon N2000, rồi bạn sẽ cảm nhận được những gì mình chia sẻ ở trên.

1 điểm khiến FM10 bị "chê" nữa là FM10 không được lắp ráp tại bất kỳ nhà máy Nikon chính thống nào, mà được gia công bởi Cosina, và thiết kế dựa trên bộ khung của chiếc Cosina CT-1. FM10 đã bị chính thức ngưng sản xuất từ năm 2006.

Tuy nhiên, bạn cứ thử chụp vài cuộn film với chiếc FM10 của mình đi, cảm giác điều khiển máy trên FM10 vẫn khá tốt, viewfinder không thật sự sáng, nhưng vẫn rất dễ dàng cho việc lấy đúng nét.

Vài dòng chia sẻ, mong bạn hiểu hơn về thế giới máy ảnh và luôn duy trì được đam mê.
FM10 với len kit 35-70 là con máy đầu tiên của Nikon mà mình sở hữu. Hồi đó, mua đập hộp, đem về chụp được 2 tháng, mình bán nó đi để mua con FM2n và cái len AIS 35-105 2nd. Đến giờ dù đã qua rất nhiều lần mua - bán mấy con máy film có hỗ trợ AF của Nikon để chụp, kể cả mãi đến khi dùng máy số thì con FM2n với mấy cái len AIS vẫn còn trong tủ của mình.

Nếu bạn muốn trải nghiệm thực sự với máy film Full Manual mà không bỏ quá nhiều tiền thì thật lòng mình đề nghị bạn nên nghĩ tới FM2n + len AI hoặc AIS hơn là con FM10.
mrlinh.ftu
ĐẠI BÀNG
12 năm
em đã từng cầm qua cả FM2n, Fm10 và FE2.
Cá nhân em thấy FM2n dĩ nhiên là sướng nhất, cảm giác khi bấm cò rất thích, và em nó đã là một dòng huyền thoại của nikon rồi.
FM 10 có điểm yếu lớn nhất mà mọi người thường không thích, đó là build bằng nhựa ko chắc chắn cũng như không phải do nikon trực tiếp sản xuất, tuy nhiên so với FE 2 thì em vẫn thích FM 10 hơn, vì "FM" mà 😁

Mỗi dòng máy đều đem lại những cảm giác khác nhau và đáng để trải nghiệm.
Chúc bác chủ sớm có ảnh đẹp.
kingmage
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm ơn các chia sẻ của những người đi trước, em thì cũng mới lần đầu cầm được 1 con máy phim manual hoàn toàn nên cũng không rành nhiều về các dòng máy này cho lắm 😃! Hôm qua em vừa chụp thử quả thật rất thích thú khi mình tỉ mỹ lấy nét, chỉnh khẩu chỉnh tốc, đo sáng, lên phim và khi scan ảnh ra thì quả thật màu vô cùng đẹp! Nếu có dịp em sẽ cố gắng tìm kiếm chiếc FM2 như lời anh binhpt nói để cảm nhận 😁, tối nay sẽ cố gắng up hình đầu tay lên chia sẻ với mọi người! Mong mọi người tiếp tục chia sẻ để nghệ thuật máy phim không rơi vào quên lãng 😃
Chơi đi bạn, sao cho mình thấy zui nhất, thấy thoải mái nhất là được.
bomicen
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cũng đang mún mua 1 máy phim tập tành chụp choạt , có 1 số máy mình nhắm đến trong đó có Nikon FM10 , nghe bác Binhpt góp ý thật chân thật làm e cũng lưỡng lự
E mong các bác góp ý nho nhỏ cho e giữa 2 con Nikon FM10 và con Pentax Spotmatic với ạ. ưu và khuyết của chúng thế nào và con nào nhỉnh hơn . e xin chân thành cảm ơn. thân ái
Pentax Spotmatix cũ hơn FM10 rất nhiều, dùng ống ngàm m42, không đo sáng. đây là 1 chiếc máy khá hay. Nhưng nếu là tôi, tôi sẽ kiếm các máy Pentax ngàm K như K1000 chẳng hạn. tôi thích dùng các máy dòng Nikon F hoặc Pentax K hơn đơn giản là ống kính mới hơn, có thể tận dụng khi chụp với máy số. Ngoài ra máy film còn những máy rất tốt, như Olympus OM (OM1, OM2, OM4, OM10), dòng Yashica dùng lens Carl Zeiss chẳng hạn.
bomicen
ĐẠI BÀNG
12 năm
thành thật cảm ơn anh binhpt rất nhiều đã tư vấn rất kỹ cho những người mới, anh cho e hỏi len kit của Nikon Fm10 có dùng ngàm chung với DLSR D90 hay D7000 được không ạ ? kinh phí tầm 20tr thì D90 + kit 18-105 có phải là lựa chọn hợp lý không ( ( vì mong muốn của bạn e là xài D90 1 thời gian sẽ lên D7000) hay là D7000 + 1 len mức giá tầm trung, đây là ý kiến thắc mắc của bạn em ạ, vì bạn ấy không đủ tiền nên chỉ có thể mua hàng cũ thôi. rất vui khi được a nhiệt tình giúp đỡ, e chúc a và gia đình mạnh khỏe,thịnh vượng!
kingmage
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lens kit của FM10 gắn vào D90 và D7000 vô tư bạn nhé! vì cùng ngàm Nikon nhưng có 1 điểm là không thể đo sáng và AF được mọi chuyện làm bằng tay! CÙng với 1 tiêu cự 35-70 ko phù hợp với máy số!
Bạn đang muốn mua D90 thì nên suy nghĩ lại! D90 đang dần lỗi thời rồi! Mua bây h mình thấy là khá uổng dù mình đang xài D90 😃! Tuy nhiên tầm tiền 20 chai thì D90 kit là khá tốt cho 1 nguời mới choi
@kingmage Đào mộ tí 😁
Cắm em kit của FM10 sang Canon EOS thì có mount Ni-ca AF confirm không các bác ?
@shevchenbe90 Có. Nhưng xài kit của FM10 trên máy Canon thì hơi phí 😃.
tầm 20tr hiện tại tôi khuyên bạn tìm D7000 2nd mà mua. Đừng mua lại D90. Nếu không mua D5100 cũng rất ổn.

Rẻ hơn có thể cân nhắc dùng các máy Pentax hoặc Sony Alpha cũng được. Giá sẽ rẻ hơn, chất lượng cũng rất tốt. Không cứ gì phải Nikon, Canon.
Ai giúp em với. Em có máy FM10 nhưng ko hiểu sao giờ nhấn phím chụp nó bị kẹt 😔 . có lẽ do lúc em kéo "self-timer" nên giờ nó bị như thế. em lấy phim ra rồi cũng ko đc.
Ah còn cái vụ 2 viên pin sao em để vào cũng ko lên đèn led luôn hay máy em hỏng rồi :(
Anh em giúp với
nhiều khả năng là hết pin. Bạn thay cặp pin mới vào trước nhé
Em đã chỉnh đc 😁. sau 1 đêm ko đụng đến nó nó bt :D
nhìn cũng đẹp các bác nhể? mà sài film chắc đắt lắm cuộn film 30 tấm chắc phải mất vài trăm k.
@hung low Giá mua phim vẫn thế, tầm 40K/cuộn. Nhưng tiền tráng rọi thì mắc hơn và tính kiểm soát thấp hơn. Nhưng vẫn còn đó sự hồi hộ, chờ đợi kết quả .
@binhpt Em nghịch film roài, nhưng máy đi mượn, film đi xin, hôm nào tiện còn được tráng scan chùa ^^
@nvsp18
thế thì nhất bác rồi 😁
@hung low Cũng tốn nước bọt đó bác, ko đơn giản đâu :p
Ở nhà em vẫn còn 1 con Nikon FM10
@rukoko có bán ko bác ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119