Nikon giới thiệu ống kính AF-S NIKKOR 70-200mm f/2.8E FL ED VR giá 2.800 USD, nhiều cải tiến mới

TDNC
19/10/2016 7:36Phản hồi: 63
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vãi Nik, ống kính còn đẻ như gà zzz
Ống cao cấp này làm 1 bản thôi =.=! hoàn thiện rồi mới bán, chứ cái kiểu này, haizzz...
@kkzbanana Uhm sorry mình nhớ nhầm ...
@kkzbanana Ống kính mà cụ cứ làm như điện thoại ấy. Với ống kính thì ra chục năm cũng chưa phải là "lạc hậu" đâu.
@tbtvsg D serie có VR không bạn ? Flag-ship là bộ mặt của hãng 7 năm là 1 vòng đời dài rồi. Đừng phán bừa bạn ạ.
fly07
TÍCH CỰC
7 năm
@kkzbanana Có con 80-400 f4.5-5.6D vr đó bác. Hehe
nhatha
ĐẠI BÀNG
7 năm
hic..hic...VRII còn chưa mơ ước nữa....hy vọng Vr2 giảm để còn mua
o0masieu0o
ĐẠI BÀNG
7 năm
Anh đã chờ em từ khi 24-70E ra mắt và giờ em đã đến!
Đang dùng VR1 và chả có nhu cầu lên VR2 chứ đừng nói cái con overpriced này.

Mứt.

Cũng trong thread đó ở dpreview nhé:

"it is the worst comparison ever seen , in reality the Nikon is just as sharp, especially long distance (near infinity) , Nikon is sharper.

this lens is the main reason why I sitll have my D3s and D700........

this TDP site is a fanboy site , trying very hard to damage Nikon , Zeiss, etc , trying very hard to make Canon look so much better but he is an idiot and does it all wrong miserably.

any dual system user know Nikon and Canon lenses are quite similar in quality and any one say other wise should be doomed or even ignored.

no Canon lens blows any Nikon lens and both brands make good lenses ,especially tele photo zooms and primes are all good.

do search in Canon 5D forum and Nikon lens forum , you might find my post a week a go on this very silly site and other Nikon users commented on that in Nikon forum here."

Ngay con VR1 ra từ tận 2003, hồi còn chưa optimized cho full frame sensor, mà canon đã không ăn lại, nói gì VR2 tiên tiến hơn nhiều? Cả cái focus breathing cũng là bị làm quá lên, vì nó chỉ tệ nhất khi focus cực gần, mà ai dùng tele dạng này cũng hiểu, mục đích của nó chả mấy khi cần đến chụp gần =]]]

Nói chung, dùng thực tế mới hiểu. Cái loại dẫn link comparison tào lao không chấp.
baden009
TÍCH CỰC
7 năm
@DarthTyr Uả bài bạn trích là của tác giả nào có uy tín ko, chứ trang dpreivew và digital-pictures là 2 trang so sánh ống kính và máy ảnh chất lắm đó bạn.
Bạn có xem hình so sánh độ nét trên trang digital-picture mình đề cập chưa?
Dẫu biết tinhte toàn bạn tay hơn não. Thôi chấp nhận vậy.

Link trên dxomark canon và nikon 70-200. Canon bỏ xa nikon về độ nét. Đề nghị ai tranh luận với mình nên đưa link trích dẫn cụ thể. Lưu ý link phải uy tín nha.

https://www.dxomark.com/Lenses/Compare/Side-by-side/Canon-EF70-200mm-f28L-IS-II-USM-on-Canon-EOS-5DS-R-versus-Nikon-AF-S-Nikkor-70-200mm-F28-G-ED-VR-II__408_1009_406_0
scattered
TÍCH CỰC
7 năm
@baden009 Không rõ bạn có phải là người dùng DSLR không mà lại cố tình dìm hàng Nikon như vậy, mình đọc review thì đều nói is2 và vr2 là tương đương cả. Còn cái dxo link này, bạn cũng chẳng hiếu ý nghĩa của nó đúng không? Sensor con 5Dsr là 50Mp, con D810 là 36Mp, nên điểm số của con Is2 dĩ nhiên là cao hơn. Bạn thử chọn 2 body có số Mp tương đương nhau như 5D Mark iii và D610 xem điểm số ra sao nhé. Mà bạn nên kiếm cái nào so sánh có MTF để soi chi tiết hơn nhé. Ví dụ:
http://petapixel.com/2015/03/28/just-the-lenses-the-great-200mm-shoot-out/
baden009
TÍCH CỰC
7 năm
@scattered ok. nếu vậy bác nên xem clip này từ Tony & Chelsea Northrup . có dẫn chứng ví dụ rõ ràng (nếu bạn có thể hiểu dc họ nói) ko thì thôi vậy. Lưu ý coi review 70-200 của nikon và canon (5DIII va D810) ở phút 9'30 giây
Nikon quá đuối ở tiêu cự 200 khi độ nét giảm rõ so với canon 70-200
@baden009 có lẻ bác bị nhầm bác Tony nói là do con VR II nó bị forcus breating nên lúc ở tiêu cụ 200 o thể cho ra cái headshot portrait mà bác Tony hay dùng, rồi nói qua con VR I thì o bị nhưng nó lại không nét tốt ở wide open tại 200. Con 70-200 VR II chỉ bị cái frocus breating thôi còn lại chả thua kém con ISS 2 chổ nào cả bác ạ.
scattered
TÍCH CỰC
7 năm
@baden009 Thím này buồn cười nhỉ, giờ cứ google ra hết link này link khác để chứng to Cannon ngon hơn như vậy thì mình cũng chả có thời gian mà xem từng ấy review để trả lời cho thím được. Ngay cái dxo mark mình đã trả lời rằng bạn hiểu sai rồi. Và cái link youtube thì cũng có người giải thích là thím đã hiểu sai. Chẳng có review nào bảo con nikon không nét ở 200mm cả, nó chỉ bị bệnh focus breathing mà thôi. Thím nên học cách xem MTF chart của 2 lens trước khi phán. Mình cũng chả muốn tranh cãi vớ vẩn, thấy phán tầm bậy thì vào chỉnh cho thím biết, còn thím không tiếp thu thì xem như là nước đổ đầu vịt, thím cứ giữ lấy ý kiến của mình.
Cái phần tôi trích là ở ngay trong cái link dpreview ông dẫn ra đó.

Xin thưa với ông rằng, đó là thread bàn luận trong diễn đàn của họ, không phải bài viết độc lập. Toàn là ý kiến thành viên cả thôi.

Mặc định bên đó hiển thị "flat view" (từng post một). Muốn xem hết thì bấm vào để cho nó thành threaded view nhé.

(móa, cái này mà còn phải chỉ nữa thì bó tay, chứng tỏ đếch biết dpreview thực chất nó ra sao)
Nikon 70-200 VR thực sự là một huyền thoại, bác nào xài rồi sẽ hiểu!
Mình dùng qua các ống sau trên các đời máy:
70-200 VRI - D700 + D800E
70-200 L IS - 5DII + 5DIII

70-200 VRII - D800E
70-200 L ISII - 5DIII + 6D

Nhận xét cơ bản thế này:
- Đầu tiên phải hiểu sự khác biệt bộ xử lý: Vấn đề muôn thủa về độ nét của Canon vs Nikon: Canon ria nét khá mềm, Nikon thì cảm giác "sharp" hơn, nhưng khi cho vào phần mềm xử lý thì ra như nhau - như vậy chủ yếu do cách render 2 máy khác nhau. Do đó không chỉ nhìn sơ qua đường rìa nét mà phán 1 ống nét hơn hay không nét hơn được. Cái này các bạn tăng sharp trong picture profile cũng sẽ thấy.

Sau khi tính toán kỹ các v.đề đó, cụ thể là đưa tất cả độ nét về thông số hình ảnh (cảm quan) mình thường muốn làm, nx thế này:

- Ống tệ nhất: Canon 70-200 IS-I => vãi tệ luôn, ảnh chả thấy nét gì chụp như 55-200, có hơn chăng thì là nhanh hơn. Viền tím cũng kinh khủng.
- 70-200 VRI : Nếu so cùng thời gian ra với con L-I, thì đây là ống kính tuyệt vời hơn rất nhiều. Nét tốt hơn hẳn, viền tím nhiều nhưng khá hơn ông Canon. Điểm mình ko thích duy nhất thời dùng cái này là ko thích build, cầm chán, khó chịu.

-70-200 L-II: Thực sự là bước nhảy vọt về cả chất lẫn lượng so với L-I. khi mới cầm vào mình "cảm giác nét gấp đôi bản I" - tất nhiên là cảm giác thôi =)) - Nhưng nó đủ để tạo thành ấn tượng "L2" rất khủng đối với người dùng Canon.
- 70-200 VR2: Khi dùng trên D800E, Độ nét nó không thua kém tí nào, thậm chí với thuật toán -Nik còn cho cảm giác sắc hơn 70-200 L-II. Mọi mặt khác về lấy nét khử viền tím cũng vậy. Nếu là người rất kỹ tính thì có thể phân tích đc độ nét "gốc" của nó yếu hơn L-2, nhưng thực sự khoảng cách này là quá nhỏ và mình cũng làm việc chứ ko tést so găng, nên có thể còn tùy thuộc tiêu cự. Cái mình ghét vẫn là build, quá vướng, quá tốn diện tích, cầm kích tay.
Nói cách khác, mình thích L-2 hơn, nhưng nếu chỉ nói về ảnh, mình thấy VR2 chả thua L-2 tí nào.

V.đề là thế này: phiên bản II của Nik không hơn bản I đến mức "vượt trội" trong khi giá vẫn cứ cao. Đây cũng là v.đề bình thường vì bản I làm đã khá ổn.Cho nên nhiều người chơi bị nhầm giữa hơn thua vượt bậc LI, LII mà cho rằng VR2 của Nik kém hơn bên Canon nhiều.

P/s: Các bạn rất nhiều thời gian tìm Link (DXO, Youtube một số nhiếp ảnh gia nổi tiếng, vv...) nhưng mình nhận thấy thế này: Kiến thức vật lý quang học các bạn chưa đủ, kinh nghiệm chụp cũng chưa đủ, đôi khi chỉ nhìn vào cái nó nói mà "hiểu nhầm". Thậm chí người ta nói 1 đằng, còn có người "cố tình hay vô ý" hiểu ra 1 nẻo...
Lấy VD DXO mark, đây là 1 trang đánh giá rất tốt, thông số đánh giá đúng, nhưng: nó chỉ có 3 thông số, và 3 cái đấy chả là cái gì trong việc bạn có 1 bức ảnh đẹp khi có hàng chục thông số khác trong chính sensor đó tạo nên ảnh tốt, DXO không đánh giá được. Nói 1 cách nào đó, với đa số người dùng, điểm DXO mark là vô nghĩa. Nhưng 1 số ít người với nhu cầu cần thiết thực sự thì lại có ý nghĩa lớn. Tiếc là hầu như những người mang DXO ra để so sánh thuộc phần "đa số" phía trên.
@EvilCrab 55-200 của canon không biết thế nào chứ 55-200 VR của Nikon nét kinh hoàng bác ạ.

nét hơn cả Tamron 70-200 F2.8 VC, nên giờ em vẩn còn giử nó 😁
pious
ĐẠI BÀNG
7 năm
@EvilCrab Bác phân tích chi tiết quá.

Em đang dùng 85 1.8G định chuyển sang 70-200vr2 mà đang phân vân quá
@pious Nếu mục đích của bạn là chụp chân dung gái thì không cần thiết 😃
Nếu phục vụ nhiều mục đích khác (cần ảnh tầm xa chất lượng cao, chụp thể thao, vv...) thì nên.
Bác EvilCrab nói rất đúng về con VR1. Tuy nhiên còn 1 điểm cần bổ sung: đó là tuy con này chụp ra ảnh ngon lành trên full frame được, nhưng ở thời điểm nó ra mắt (2003) thì Nikon chưa có máy DSLR full frame nào (con D3 là đầu tiên, mãi tận 2007 mới xuất hiện). Vì vậy, lúc đó họ thiết kế lens chưa hoàn toàn tối ưu để phủ hết sensor full frame, vignette khá rõ và đặc biệt rìa mất chi tiết nhiều. Do đó, nó phù hợp nhất trên các body có tùy chọn crop 1.2x.

Riêng với mình thì chả sao, mình lại còn thích vì hiệu ứng nó mang lại đúng "chất" full frame 😁
fly07
TÍCH CỰC
7 năm
Dạo qua tinhte và vnphoto thì hầu như có bài nào về Nikon là fan Canon Sony vào dìm hàng rất nhiều. Nikonian có vẻ ôn hòa hơn. :p
Nhìn mấy con tele của Nikon đi rồi hẵn phán. Chỉ có Sony mới có nút đó à?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019