Nikon xác nhận đang phát triển hệ máy ảnh mirrorless đủ khả năng cạnh tranh với DLSR cao cấp

agp8x
13/7/2017 6:50Phản hồi: 144
144 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Máy Olympus rất ngon nhé, cơ mà xóa phông hơi chán nên em chuyển qua APS-C. Hồi đó thấy body cũng to không kém NEX mà M43 thấy nó nhỏ nhỏ thiếu thiếu DOF không đủ mỏng nên em chuyển qua APS-C.
@Xperia_no1 Apsc nhìn giá lens cũng ngán luôn
Giờ mình chơi vừa vừa, có đkien nâng sau 😆
bus nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sai kìa MOD ơi là DSLR chứ hông phải DLSR
Nhớ cách đây mấy năm ra con Nikon J1 gì đó mà có mỗi con đó thì phải lâu lắm rồi ông Nikon im bặt lun. Canon cũng mới quay lại mirrorless có 1 năm thì phải, chắc thấy Sony ăn ngon mảng này qá chứ mình nhớ hồi 2012 Cà Nông ra mỗi con EOS M rồi để e nó bơ vơ lun, vô Canon shop thấy mỗi e nó trưng bày 1 góc bé tẹo 😔 mãi 4 năm sau mới ra tiếp cho đông vui ấy =))

Cơ mà công nhận thích cái dáng của mấy con không gương crop thật, bé tí teo như compact, công nghệ ngày xưa cũng ko thua mấy DSLR mà giờ thấy ăn rồi 😃 Hóng thêm mấy ông khác nhảy vào chọi Sony cho ông này giảm giá thêm nữa thôy 😃
Làm cái mirrorless ff nhỏ gọn +adapter để gắn lens ngàm F...chứ làm hệ ống kính mới thì mút mùa mới đuổi kịp sony
romero
TÍCH CỰC
7 năm
Too late Nikon!
nikon đứng giữa ngã 3 đường,hên sui cho nikon
Theo mình biết thì Fujifilm có nhà máy semiconductor riêng còn nó có được dùng để sản xuất cảm biến Fuji hay không thì mình không rõ. Tuy nhiên theo mình thì X-trans là do Fuji tự gia công á.
Mà thật ra X-trans đâu phải cái gì ghê gớm mà phải giấu công nghệ đâu các bác, về bản chất nó y như bayer truyền thống thôi, là công nghệ cảm biến 1 lớp hết ( không phải khác biệt cách mạng như cảm biến 3X của sigma đâu ) công nghệ sản xuất y chang. Chỉ khác cái ma trận của photodiod nó sắp xếp khác nhau thôi, X-trans không phải là cải tiến của Bayer đâu.
Sở dĩ vì sao có X-trans ? Vì đó là do hiện tượng Moire.
Ngày xưa cảm biến người ta dùng theo ma trận Bayer ( mà trận ổn định nhất về mọi mặt không quá thiên về mặt nào ) sẽ co hiện tượng moire ( tìm hiểu google ). Hiện tượng này sẽ giảm mất đi hoặc nếu có sẽ rất ít và phần mềm sẽ tự fix dễ dàng nếu độ phân giải đủ lớn ( từ 36mpx trở lên như A7R thì chả phải nghĩ ). Tuy vậy do trước đây công nghệ cảm biến còn kém, người ta không thể nào sản xuất nổi cảm biến độ phân giải cao, thường là <24mpx hoặc thậm chí <16mpx và chi phí cảm biến độ phân giải cao hiện nay chi phí sản xuất cũng rất rất cao nên người ta không có sự lựa chọn nào khác. Và để khác phục moire người ta sẽ dùng thêm bộ lọc AA-filter. Và khuyết điểm là gì, tuy tránh được moire nhưng bộ lọc này làm giảm lượng ánh sáng vào cảm biến làm suy giảm chất lượng thông tin.
Và Fuji đã nghĩ ra 1 cách vừa tránh được moire, vừa không phải dùng AA-filter đó là họ đổi không dùng Bayer nữa mà sắp xếp photodiod theo X-trans. Tuy vậy họ sẽ phải đánh đổi nhiều thông số khác sẽ giảm chất lượng đi vì Bayer là ma trận ổn định nhất về mọi mặt ( màu sắc, khử nhiễu, độ phân giải màu, DR v.vv). Bài sau sẽ cho cho thấy ưu và nhược của Bayer so với X-trans:
https://petapixel.com/2017/03/03/x-trans-vs-bayer-sensors-fantastic-claims-test/
Trên thực tế với những cảm biến 36mpx trở lên, thậm chí là 24mpx luôn hiện tưỡng moire sẽ biến mất hoặc fix dễ dàng bằng thuật toán mà không cần xài AA-filter, như lúc này thì thế mạnh của X-trans sẽ mất hết còn những khuyết điểm phải đánh đổi thì còn nguyên. Bởi vậy X-trans chỉ có giá trị khi áp dụng trên những cảm biến độ phân giải thấp từ 24mpx trở xuống thôi, còn độ phân giải cao hơn nó mang lại khuyết điểm nhiều hơn là ưu điểm.
Vì vậy X-trans không phải công nghệ thần thánh mà Fuji quảng cáo đâu =)
Medium Format của Fuji xài bayer đó, vì nó 50mpx không sợ moire, nếu X-trans ngon hơn thì họ đã không dùng Bayer rồi =)

Còn nói về DXO-mark thì bản chất nó không chấm điểm được bởi vì công cụ của họ là đánh giá phần cứng, tức là dùng file RAW đánh giá lên tới mức photodiod luôn ( từ photodiod máy ảnh mới thu nhận và tính toán để tạo thành pixels ). Thằng X-trans nó sắp xếp photodiod khác, mà công cụ DXO nó lại xây dựng cho Bayer nên nó chỉ có thể tính điểm được cho những cảm biến Bayer thôi ( điểm thật ra là để so sánh với nhau ). Nếu họ xây dựng 1 công cụ cho X-trans thì cũng sẽ chỉ so sánh được các cảm biến X-trans với nhau thôi. Bắt họ so sánh thì cũng giống như dùng barem để toán để tính điểm đề văn ấy =D
Bài văn này với bài toán kia cái nào hay hơn =))
Hy vọng Nikon ra những em MRL ngoại hình giống như máy phim Fm2n, F3, F4 ... chỉ cần ngoại hình cổ điển là ăn tiền, đừng như mấy máy gì đó chạy theo công nghệ mà ngoại hình như máy ảnh du lịch nhìn chán chết luôn !
pxxb_9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
E đang xài 70d với kit và 50 mm mà nặng quá, tầm 2 kg mà chỉ đi chơi, du lịch chụp ảnh nặng quá. E định đổi sang mirroless thì nên mua sony a 6000 + lens 50 mm hay mua fujifilm hả mọi người, tư vấn giùm e
@pxxb_9x Quan điểm e là nếu đã dùng crop thì dùng fj, màu đẹp hơn, len kit ngon, ít cần hậu kỳ. Khi nào ff thì tuỳ bác, mrl sony còn gương lật nikon canon ạ😃 vs sony nặng tiền len lắm😔
@pxxb_9x Bạn phải nhắm mình có bao nhiêu tiền, đầu tư được tới đâu, mạnh yếu của từng dòng. Nếu đã chơi Fuji thì xác định mua máy có cảm biến X-trans ( dòng cao cấp ) X-E, X-T chứ cảm biến Bayer ( X-A) thì nó không có chất của Fuji ko nên mua.
Thứ 2 là kích thước, cùng APS-C nhưng máy Sony nhỏ gọn hơn, chụp nhanh và bắt nét tốt hơn, nhất là A6300 bắt nét cực kỳ kinh khủng.
Fuji X-trans cho ảnh JPEG ( xuất từ máy ) chất lượng tốt hơn, màu rất no, nhìn rất đã nhưng đổi lại chất lượng ảnh RAW không tốt, bác hậu kỳ nhiều sẽ thấy ảnh nó không đủ thông tin để chỉnh, rất kén dù LRoom đã tích cực hỗ trỡ nhưng cái ma trận X-trans này thực sự nó không cân bằng. Tuy vậy ảnh JPEG chất lượng rat tốt nhé. Ngược lại máy Sony cho ảnh RAW rất tốt nhé, theo mình thì ngon hơn cả Nikon nhưng file rất nặng, Hậu kỳ RAW rất cần máy tính mạnh, mệt mỏi. Nói chung cá nhân bạn má chụp nhiều cần xài nhanh thì cần JPEG hơn.
Thứ 3 là lens MF, nếu thích xài lens cổ ngày xưa MF thì máy Sony rất phù hợp do Flangedistance ngắn, ngàm chuyển nhiều dễ mua, nữa là có cái Focus Peaking bá đạo.
Thứ 4 là thiết kế, nói chung thích nhỏ gọn thì Sony, còn thích hoài cổ thì Fuji.
Nhìn chung thì cái thiết kế của Fuji + máu đỏ trong ảnh của hắn là đáng để bỏ tiền mua rồi =)
minhtri11296
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Xperia_no1
Thật ra file RAW của Fuji không tệ mà Adobe support Fuji tệ quá, nếu bác thử qua Capture One hay một vài phần mềm khác thì sẽ thấy PS với LR tệ ntn 😁
MÌnh chuyển qua dùng thử cái thấy ngon hơn hẳn, không còn bị bệt màu với lỗ giun như bên LR, Shadow với Hightlight cũng kéo tẹt ga, đặt biệt là thuật toán giảm noise của nó cho Fuji ngon hơn LR rất nhiều
Mà đúng như bác nói bây giờ người ta chuyên hỗ trợ cho Bayer nên áp đặt cài đặt của Bayer cho X-Trans là nghe không có ok rồi 😃
fly07
TÍCH CỰC
7 năm
Body mỏng quá cầm cũng không thích lắm. Body cỡ D750 cầm là vừa tay. Không quá to, cũng không quá nhỏ.
Mình ví dụ giờ D750 bỏ cái gương lật, lăng kính của viewfinder, màn trập. Thì sẽ nhẹ đi rất nhiều , cái body vẫn giữ nguyên nha. Thì như vậy vẫn tận dụng được cái ngàm F.
D750 nặng 750g, A7 II nặng 597g. Nếu bỏ đi cái mớ mình vừa nói thì chắc cũng nặng ngang ngửa.
Cái điểm yếu của Nikon dslr là af liveview kém. Nếu chuyển sang mrl thì mình nghĩ sẽ ngon lành. Nếu body nhẹ như mrl mà thân máy thao tác nhanh như dslr thì mình nghĩ mọi người vẫn chuộng. Đã cầm qua A72, Fuji Xe2, thật sự là không thích body nhỏ gọn cho lắm. Rất mất cân đối khi cắm lens to.

Có khi nào Df 2 sẽ là mrl 😁
@archi-T Ủa sony alpha A7 nặng bao nhiêu vậy bạn. 769 hay 474 g( đã bao gồm pin và thẻ nhớ)
fly07
TÍCH CỰC
7 năm
@archi-T Hôm bữa trên group Sony có test D5 + 200-400 nano với A9 + 100-400 Gmaster. Kết quả A9 thua :D
Bởi vậy hệ sinh thái lens của Sony còn thiếu lắm, mà con 200-400 có phải là đỉnh nhất đâu. Nikon rán cầm cự vài năm nữa để hoàn thiện mrl. Sony chắc cũng phải mất vài ba năm nữa mới ra được các con fix super tele.
@fly07 so sánh chi vậy tò mò quá
Sony dữ thật
https://www.dxomark.com/Reviews/Sony-a9-sensor-review-Game-changer
@fly07 ngàm chuyển chơi tất
Đơn giản nhất là con DSRL nào chụp dc trên 20 fps . Cái này Sony alpha a9 chấp tất cả các hãng luôn đó
Hôm bữa đy seminar trải nghiệm con D7500 crop nhà Nikon mà sao mình cầm có 10p kèm kit 18-140 mà nó ê cổ tay qá =)) chắc do chưa quen. trong khi hồi trước hay dy workshop nhà Sony cầm đám A5100 với A6000 với kit nó nhẹ thật, cảm giác như đang cầm compact í, bấm cả ngày chắc cũng hông sao :v nhưng con A7 mình thấy nhiều bác cầm cũng to phết chứ có nhỏ hơn đám FF có gương đâu nhỉ ? Nhất là cái cục u u trên đầu nó đã to còn thô nhìn máy cũng cục mịch lắm.
Sony alpha A7 nặng 474g chứ ko phải 769
Sony FE 24-70 f2.8GM là 680g chứ ko phải 887 như bạn nói
Combo Sony A7 50 1.8 FE, 24-70 f2.8, 85 f.18 nặng 474+186+680+371 = 1711gr

Nhẹ hơn combo các hãng khác trên 420gr nhé
Nếu bị ảo tưởng thì về khối lượng với kích thước thì coi lại đi nhé
@daotruong94 IMG_2584.JPG IMG_2585.JPG
@archi-T Ảo tưởng sức mạnh chưa ? ko nói thành lời ak
nhặt đâu cái ảnh rồi quote định thể hiện cái gì ?
Trong ảnh là máy gì ? ko nói ra ko chụp các góc độ khác nhau để xem thế nào nào.... hài
@daotruong94 Nếu cưng có kiến thức thì tự động hiểu trong ảnh có máy gì và người ta đang so cái gì nhé hii 😁
Tìm kiếm 1 lens 35f2 1.8 FE như bọn nikon 35f2, cân bằng mọi thứ từ size tới khối lượng, dáng be bé, xóa phông ổn cho mọi nhu cầu thiệt khó khăn, bọn dở hơi sony làm lens 35 khẩu 2.8 mới đau, làm khẩu 2 thì tiêu cự 28, khẩu 1.8 thì lại làm tiêu cự 50,...ôi bao giờ mới có người tình trong mơ
@bạn nhật RX1R II quá chuẩn luôn be bé, nhỏ gọn khẩu 2
http://www.sony.com.vn/electronics/may-anh-nho-gon-cyber-shot/dsc-rx1rm2
@daotruong94 khổ thân con này giá đểu đã vậy còn không thay lens dc, muốn chụp ở phòng với lens 85, ra ngoài chỉ muốn vác 35
@bạn nhật mua thêm sony alpha a9+ lens 85 nữa là xong:p:p:p
@bạn nhật Bác này nói chuẩn nè, cần cái 35 f1.8 vì đi cafe 55 FE ko kham nổi. Phải chờ thôi vì tiêu cự này ít người dùng hơn 55, hơn nữa lens 55 FE Zeiss là cực phẩm cống nạp, nét tới mức khó chịu luôn. Nếu Sony ra được con 35 1.8 nét tương tự thì em sẽ bán, combo 35,85 f1.8 thấy ổn hơn =)
Thà yên phận đừng nói nữa còn hơn, càng nói càng cho thấy chú ảo tưởng sức mạnh
Nghe người khác rồi phán như đúng rồi, mồm thì kêu ko dám bàn luận gì trong khi đó áp đặt cả mớ ảo tưởng ngộ nhận trước đó
halo_283
ĐẠI BÀNG
7 năm
@daotruong94 Đã là "Frame per second" rồi lại còn /giây 😆
@AmazoneTaiga e gửi mail cho bác ngay và luôn rùi ạ, cám ơn bác nh ạ😃
@halo_283 E là lính mới bác ơi, ms tập toẹ ah, ăn may dc tấm đó thui bác, chứ nh tấm blend xong e nhìn e còn muốn nôn bác ạ... Máy ảnh gia là mấy ông bên tt này, mua máy toàn xịn, mà hình chụp k0 thấy, bàn thiết bị mà cũng k0 hiểu j về cái mình có, mà cũng k0 bik có thật k0 hay chém nữa. Oh, e cũng thích nikon, nhưng vì cũng thích nhỏ nhẹ nên dùng fuji, hơn nữa kham k0 nổi giá len FF. Thế mà chụp mãi hình vẫn chưa có nh tiến bộ ạ😔 May mà có bác @AmazoneTaiga ở trên hướng dẫn, cho e nên ms đỡ tệ đấy, e cũng còn nh thứ phải học hỏi các bác😃
@halo_283 giờ vậy sửa lại đi
Sommeil
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình chơi sony nhìu năm và mấy bố sony có đặc điểm là rất thix đọ gear và độ nhìu tiền. Riết ngán ngẩm. Vào mấy hội sony trên fb là biết. Thím nào cmt ở trên nói sony a9 chụp đẹp nhất thế giới chắc cả đời chưa đc cầm leica 😃. Còn về thị trường mình nói thật canon cho sony ngửi khói. Mặc dù mình xài sony và chẳng thix canon nhưng vẩn fai công nhận. Chiến thuật kinh doanh của canon wa tốt.. hi vọng nikon canon nhảy vào để mrl fullframe giảm giá và đồng thời mấy bố sony lo để ý đến hình mình chụp ra hơn là gear. ;)
A7II 600g vs D750: 860G nặng hơn gần 3 lạng, còn A7 thì chỉ 474g ( do không có chống rung cảm biến và body metal nhu A7II)
Thông số cân nặng thân máy với lens bác lấy sai be bét thế kia mà so sánh cái gì, buồn cười thật :D
Mình so dánh lens và body cùng phân cấp nhé:
A7 II + FE 55 1.8 Zeiss + FE 24-70 f2.8 GM + FE 85 f.18 = 599 + 281 + 886 + 371 = 2137
D750 + 55 1.8 + 24-70 f2.8 ED VR + 85 1,8 = 840 + 185 + 1070 + 350 = 2445
Cả combo nặng hơn 3 lạng =) Cơ mà lấy FE 55 Zeiss ra so với cái lens 50 1.8 bình dân thì kỳ quá ma nó lại nặng hơn 1cái bình dân Nikon 100g ( Sony ko có lens bình dân 55 1.8 ) hơi bất công =)
Xét về cân nặng:
1/ 3 lạng khi bác đi gần thì chả có gì đáng nói, nhưng mà bác thử đi tây bắc xem mới biết 3 lạng nó như 3 tấn ấy =)
2/ 3 lạng nếu so với tổng khối lượng combo 3 lens thì cũng không đáng kể nhưng MẤY KHI BÁC MANG 3 LENS ĐI CÙNG =D
Xét về kích thước:
Cái mình nói đây là thể tích, thể tích là dài x cao x rộng, cái nó mới quan trọng vì nó quyết định kích thước cái túi bác xách theo hoặc phần vali mà cái máy nó chiếm khi bác đi chơi =)
Nếu nhà bác có ô tô, đi du lịch kiểu như bên tây mang được cái xe xuống tận chỗ cắm trại này nọ thì ok không vấn đề gì nhưng nếu bạn đi nhiều thì đeo 1 cái khối với thể tích gấp 2 trước ngực đi bộ là cả 1 vấn đề lớn đó, nhất là leo núi, đi nhanh 1 chút cái khối đó nó tưng tưng, vướng vào ba lo, chai nước cực kỳ khó chịu, nhất là nó nặng hơn 300g ( léo núi như 3 tấn ấy :D )
2 nữa là đi phượt bằng xe máy, bác sẽ nản ngay nếu đã từng vác DSLR đi, đồ đạc phải siêu gọn thêm 1 khoảng chống nhét vừa ít thuốc cảm cũng rất đáng quý đó =)
Kinh nghiệm chuyến phượt Tây Bắc với leo núi chứa chan mới cho em biết vì sao dòng A7 của Sony nó bán chạy vậy, bác so bằng lý thuyết không thấy được hết đâu, phải trải nghiệm =)
@Xperia_no1 Chỉ có chụp chơi hoặc già yếu quá mới đổi chứ dân chơi cả balo thì cũng nặng và cồng kềnh như nhau thôi. Còn đẹp xấu là do mình. Chụp bằng Canon cùi đây :D
FB_20170714_10_14_33_Saved_Picture.jpg FB_20170714_10_14_44_Saved_Picture.jpg
@archi-T Thì MRL là cho người chụp chơi mà bác, Sony Fuji đâu sống nhờ mấy người chụp chuyên nghiệp Canon Nikon đâu =D Cả hệ lens tele chuyên nghiệp nó cũng còn không làm mà cơ mà thị phần vẫn tăng ào ào..Căn bản là vì nghiệp dư vẫn nhiều hơn chuyên nghiệp rất nhiều và họ không lỡ " bán thận" nhiều như chuyên nghiệp nên thích thì đổi thôi, mình cũng vậy nè :D
Mình không nói về chất lượng ảnh, mình chỉ nói về mang vác thôi. Chứ dù A7RII, A9 có tốt hơn đi chăng nữa thì 1 thằng nghiệp dư như mình cũng không cần đến vậy đâu =)
Dân chơi cũng là tùy bác chơi cách nào thôi =)
Dẫn bạn gái đi Tây Bắc mà một tay ẵm nàng 1 tay ẵm máy không làm nổi =)
@Xperia_no1 Tất nhiên là chơi ảnh rồi chứ chụp choẹt cho vui nói làm gì
@Xperia_no1 Mấy ông chơi sony thường hay ngồi so gear lắm, tại chính thực là sony nhét tất cả những công nghệ ms nhất vào, ống kính thì đa dạng, có những huyền thoại như batis, milvus. Nhưng cá nhân e k0 thích cả ảnh nikon, sony hay canon, nếu k0 qua LR thì dù nét mấy nó cũng hơi nhạt nhạt, nói chung e k0 thích tông màu lắm, dù nh ng cho đó là tông màu trung tính, dễ sửa, fj bị kéo hơn quá. Còn nếu nói màu e mê là leica, màu phê, nó k0 đậm đà như fj nhưng lại nổi bật hơn ca ni so, máy leica thì khỏi bàn, cả 1 nghệ thuật heeh, giá mà e có con tl2 haha😃
Biết thì nói ko biết dựa cột mà nghe
"Con DSRL full-frame nào chụp dc trên 20 fps/ giây?. Cái này Sony alpha a9 dư sức chấp tất cả các hãng luôn đó"
AmazoneTaiga
ĐẠI BÀNG
7 năm
@daotruong94 Qua được 60fps đi rồi nói chuyện, không thì thì đi chỗ khác mà khoe cái mặt dày.

có ngon đem hình ra nói chuyện, trình thấp thì thôi vậy nhé, tôi không chấp vặt mấy thằng trẻ con không biết lớn và đang có nguy cơ chết não.
gabeohp91
TÍCH CỰC
7 năm
chọn máy dòng nào tuỳ vào mục đích với nhu cầu cá nhân thấy cần hơn thôi. như cá nhân mình dùng có mỗi A6000 + batis 85, chụp ảnh gốc cũng ra màu da đẹp sẵn, có thể đưa luôn cho mẫu khỏi cần chỉnh sửa gì 😆.
ví dụ:
[​IMG]_DSC6574 by Terakiller, on Flickr
[​IMG]_DSC6505 by Terakiller, on Flickr

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019