Nói lại về multi room audio bình dân dễ chơi với Google Assistant, bắt đầu từ 700k / phòng

Duy Luân
10/7/2019 22:48Phản hồi: 59
Nói lại về multi room audio bình dân dễ chơi với Google Assistant, bắt đầu từ 700k / phòng
Mấy cái loa Google Home, cũng như màn hình - khung tranh thông minh Google Nest Hub mà mình giới thiệu với anh em gần đây, có thể ghép lại với nhau tạo thành một hệ thống loa multi room rất tuyệt. Hôm trước đã từng viết 1 bài, kỳ này giới thiệu lại cho những anh em nào nhu cầu thì có thể chuẩn bị tiền mua về chơi 😁

Hệ thống loa multi room audio là gì và tại sao lại cần nó?

Multi room có nghĩa là nhiều phòng, và khi bạn làm một hệ thống multi room audio thì bạn đi đâu trong căn nhà của mình cũng đều nghe được nhạc, bất kể là đang ở dưới bếp, trong phòng ngủ, phòng khách... Điểm đáng chú ý nhất của hệ thống multi room đó là nhạc sẽ được đồng bộ giữa tất cả các loa, chúng sẽ phát đồng thời và thống nhất nên bạn đi đâu cũng nghe giống nhau. Chứ bạn tưởng tượng xem nếu mỗi loa phát theo nhịp riêng thì cả căn nhà của bạn sẽ hỗn loạn cả lên, giống như mỗi người trong dàn nhạc hát một kiểu vậy.

Trên thị trường có nhiều giải pháp loa multi room, tuy nhiên đa số mình thấy đều khá đắt, vả lại không nhiều cái có tích hợp Google Assistant. Nếu bạn dùng các loa Google thì bạn sẽ có 1 mũi tên bắn được 2 con chim:
  • Vừa có công cụ để điều khiển căn nhà thông minh của bạn từ bất kì phòng nào trong nhà
  • Vừa có hệ thống multi room audio
Cũng cần nói thêm rằng các loa Google cỡ nhỏ, ví dụ như Google Home Mini, thì loa nghe chỉ tạm được thôi chứ không phải quá hay, nếu bạn không có yêu cầu quá khắt khe thì có thể chơi được, còn không thì bạn nên mua các loa Sony, Onkyo, JBL có hỗ trợ Google Assistant thì cũng làm được chức năng tương tự nhưng chất lượng tốt hơn nhiều.

Trong bài này mình nói về Google Home Mini vì nó rẻ, chỉ tầm 700-800k / cái mà thôi nên bạn có thể mua 2-3-4 cái về đặt trong nhà dễ dàng. Nguồn phát nhạc dùng với Google Assistant là Spotify, ngoài ra còn hỗ trợ thêm Google Play Music nhưng không phổ biến lắm, Spotify ngon hơn.

Chi phí để trang bị loa Google Assistant cho nhà của mình

Nhà mình bao gồm những thứ sau:
  • 2 loa Google Home Mini đặt trong 2 phòng ngủ, giá 700k / con
  • 1 loa Insignia Smart Speaker đặt ở phòng khách, giá khoảng 1,4 triệu / con
  • 1 cục Chromecast Audio gắn vào dàn loa trong phòng làm việc, giá tầm 700k / con
  • 1 cái màn hình kiêm khung tranh thông minh để bàn làm việc, giá khoảng 2 triệu / con, nhưng đang có đợt sales bên Mỹ chỉ 59$ nên anh em nào nhanh tay thì nhờ người xách về giúp
Tổng chi phí mình đã chi cho hệ thống loa multi room audio nhà mình vào khoảng 5,5 triệu đồng, số tiền này không quá đắt vì như mình nói ở trên, nó vừa để nghe nhạc vừa để điều khiển nhà thông minh nữa. Chứ nếu kêu mình bỏ ngần ấy tiền chỉ để nghe nhạc thì mình không chi đâu :D mình không phải dân audiophile, mình nghe mấy bài nhạc trẻ, nhạc vui vẻ, pop này nọ đơn giản và không có yêu cầu đặc biệt nào về âm thanh cả.

Cách thiết lập hệ thống loa multi room audio Google Assistant

Mình đã từng giới thiệu chi tiết về cách thiết lập và kết nối các loa trong hệ thống loa Google Assistant với nhau, anh em xem qua nhé.

Hướng dẫn thiết lập multi room audio dùng với hệ thống loa Google Assistant

Lợi và nhược điểm của giải pháp loa multi room Google Assistant

Lợi:
  • Dễ lắp đặt, thiết lập và sử dụng
  • Nhạc trên Spotify rất phong phú
  • Có thể ra lệnh bằng giọng nói từ bất kì loa nào trong nhà
  • Giá dễ tiếp cận, và bạn có thể mua trước 1-2 loa, sau đó khi nào dư tiền thì lại mua thêm sau
Nhược điểm:

Quảng cáo

• Không hỗ trợ các nguồn phát khác như Zing MP3, NhacCuaTui...
  • Chất lượng loa không cao, muốn có loa nghe ngon thì phải chi nhiều tiền
  • Các dòng loa này không có bán chính hãng ở Việt Nam nên tìm mua hơi khó hơn chút
Anh em có câu hỏi nào thì hãy comment vào bài viết này nhé, cảm ơn anh em.
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mod Duy Luân có thể hướng dẫn làm loa Google Home vời mà Raspberry Pi không
KingR
TÍCH CỰC
5 năm
@viethoangrf Trên mạng có hướng dẫn đó bạn 😃 nhưng đầu tư cho Rasp Pi hay Or Pi để làm cái loa thì mua cái loa GG Home cho rồi 😁
Thấy lằng nhằng quá mà lợi ích không nhiều thôi cứ cách truyền thống cho lẹ.
hpgover
ĐẠI BÀNG
5 năm
@#JK viết thì dài. nhưng thực tế rất đơn giản. 2 cái loa hỗ trợ google assistane là đc! làm cho quán càfe hay shop bật nhạc cũng tiện, khỏi cần âm li hay đi dây lằng nhằng
piepadjob
TÍCH CỰC
5 năm
Thanks mod bài viết quá hữu ích.
Đang dùng Google Home Hub với Home Mini, thấy ổn. Nghe nhạc, báo thức, thông tin thời tiết, trình chiếu hình rất ngon. Chỉ tiếc là chưa thể đọc báo hay tìm thông tin ở VN. Thiết lập tiếng việt còn khó và chưa ngon lắm
kvirus
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hoangtung9x Google Home Hub cài nói tiếng VN sao thế bạn
@kvirus Làm theo hướng dẫn này thím, nhớ làm đúng từng bước.
@Duy Luân Chỗ nào bán Mini 700K vậy - chỉ dùm mình với. Thanks
duydo86
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanhlonghp Bên em bán 730k này anh thấy ok không?
choux
TÍCH CỰC
5 năm
@thanhlonghp dạo trên facebook thấy nhiều 😁
@duydo86 Inbox
asjken
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanhlonghp Inbox gghome mini với bạn
Booooozyer
TÍCH CỰC
5 năm
Máu con Hub quá vì mình chụp ảnh gia đình nhiều, mà chẳng mấy khi xem, có cái màn hình lúc nào cũng bật xong hiện ảnh thì cũng khá thú vị 😁
Ben bán cá
ĐẠI BÀNG
5 năm
Khi nào xây nhà mới sẽ thử
linkking
TÍCH CỰC
5 năm
Có hướng dẫn chi tiết bằng hình ảnh ko mod ơiiii? Ghét xem video vl.
Bộ này có hỗ trợ apple music không nhỉ Luân, đợt này mới hết spotify sang Apple Music cho xài được với AW
choux
TÍCH CỰC
5 năm
@junior1506 mình chưa test thử
cattrieu
TÍCH CỰC
5 năm
@junior1506 Bạn kết nối bluetooth cho phát lên google home, chứ google home không hỗ trợ cast trực tiếp apple music như spotify
@cattrieu dính vào dăm ba cái thằng apple thật là bất tiện quá đi
Chơi cái này phải chịu khó đầu tư & tìm tòi nhiều, thanks bài viết của mod
"Trong bài này mình nói về Google Home Mini vì nó rẻ, chỉ tầm 7800-800k / cái", sửa lại nhé loa 7,8 triệu lun kìa ;)
kvirus
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vừa mua Google Home Hub xong mà không nói được tiếng việt. Bạn nào biết cách để nó nói tiếng việt không nhỉ
@kvirus do chưa chọn tiếng việt trong app thôi, mở google home app lên chọn lại
quá ngon luôn 😁
qwerty14308
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mod cho hỏi sao mình dùng GA trên iPhone ra lệnh thì ok, nhưng GA trên con Jbl Link 10 (đã nói được Tiếng Việt, chung tài khoàn google, chung wìfi) thì nó ko hiểu lệnh nên ko làm theo
@qwerty14308 Không hiểu lệnh là do nó không nhận đủ, micro không đủ tốt thôi chứ bạn không cần làm gì cả. Đứng gần lại xíu, nói rõ xíu là được
kien_cp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang thừa một em google mini mới bóc seal.ai cần ko
@kien_cp bro bán thì inbox nhé
Black0_o
TÍCH CỰC
5 năm
@kien_cp Rổ giá tnao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp