Nói về độ phân giải hiển thị và cách thay đổi cho điện thoại Android (không cần root)

cuhiep
11/10/2015 9:37Phản hồi: 392
Nói về độ phân giải hiển thị và cách thay đổi cho điện thoại Android (không cần root)

Bạn nghĩ sao khi chúng ta dùng một chiếc điện thoại 5"5 mà nội dung hiển thị trên đó như một chiếc điện thoại 3"5 cách đây 5 năm? Trong bài này mình sẽ chia sẻ với các bạn về độ phân giải hiển thị trên các smartphone hiện nay và cách chúng ta ta có thể thay đổi nó để có trải nghiệm màn hình tốt hơn trên điện thoại Android, nhất là trên những máy Android có màn hình lớn.

Cảnh báo cho máy LG V10: Nếu điện thoại bạn bị reset, hết pin hay tháo pin ra thì khi gắn vào sẽ bị lỗi hiển thị. Chỉ sửa được bằng cách dùng chính chiếc máy tính (không bị cài win hay mac lại) để reset dpi lại. Hoặc là flash lại ROM mới sửa được lỗi. Anh em lưu ý.

Độ phân giải hiển thị là gì?
Là kích thước của nội dung hiển thị trên màn hình hay độ phân giải của nội dung hiển thị trên màn hình. Độ phân giải này không phụ thuộc và độ phân giải vật lý của màn hình. Nên cho dùng là màn hình 3", 4", 5" hay 6" hoặc độ phân giải thực là qHD, HD, FullHD hay QuadHD(2k), UltraHD (4k) mà độ phân giải hiển thị là như nhau thì nội dung hiển thị trên màn hình là như nhau.

Tình hình sử dụng Display DPI trên các điện thoại hiện nay

Hầu hết những máy Android mà mình biết đều có độ phân giải hiển thị là 360x640. Những máy iPhone có độ phân giải hiển thị cao hơn. Samsung năm nay để ý đến độ phân giải hiển thị bằng việc thay đổi lớn trên Note 5.
  • Các máy Android: màn hình nhiều kích độ phân giải hiển thị 360x640
  • Samsung Galaxy Note 5: kích thước 5"7 độ phân giải hiển thị 411x731
  • Apple iPhone 6/6s: kích thước 4"7 độ phân giải hiển thị 375x667
  • Apple iPhone 6/6s Plus: kích thước 5"5 độ phân giải hiển thị 414x736
  • Sony Xperia T2 Ultra: kích thước 6" độ phân giải hiển thị 480x854
Điều không hợp lý ở đây là những chiếc điện thoại với màn hình kích thước khác nhau rất nhiều lại cùng dùng chung một độ phân giải hiển thị. Nên có những chiếc không mang lại được trải nghiệm tốt.

Theo mình những chiếc điện thoại màn hình lớn hơn 5" là những chiếc điện thoại gặp vấn đề nếu độ phân giải hiển thị là 360x640. Độ phân giải hiển thị này chỉ phù hợp với các máy có kích thước bé hơn 5".

Giải pháp:
Thay đổi độ phân giải hiển thị cho phù hợp với kích thước màn hình. Chúng ta có thể làm việc này từ máy tính mà không cần phải root điện thoại Android. Một số lưu ý:
  • Tuỳ vào kích thước và độ phân giải của màn hình cũng như nhu cầu của mỗi người mà ta chọn độ phân giải hiển thị thông qua mật độ điểm ảnh hiển thị.
  • Ta có thể thiết lập các mật độ hiển thị khác nhau nhưng không phải cái nào cũng chạy ngon. Tìm ra cái hợp với của mình và chia sẻ là cách tốt nhất để cùng biết cái nào phù hợp với cái nào.
Cách làm: (với máy chưa root, máy root rồi đơn giản hơn anh em xem ở cuối bài)
Trước tiên anh em đưa Android về chế độ Developer (Developer Mode). Bằng cách vào Settings/General/About phone/Software info/Build number rồi nhấp liên tục vào chỗ Build number. Sau đó vào Developer Mode để bật (đánh dấu vào ô Turn on debug...) USB debugging. Bây giờ thì nối máy Android vào máy tính.

Có thể cài phần mềm Screeninfo vào Android để coi các thông tin màn hình của anh em trước và sau khi thay đổi. https://play.google.com/store/apps/details?id=com.jotabout.screeninfo
Trên Mac anh em tải tập tin Android.zip dưới đây về, bung ra sau đó bỏ vào đâu đó (giống mình thì để ở Desktop). https://tenlua.vn/download/0037e62de50a69011f3a/android

Mở Terminal (tìm kiếm gõ Terminal... là ra).
Gõ lệnh dẫn đến thư mục Mac trong thư mục Andoird: cd desktop/android/mac. Từ đây anh em dùng lệch để thay đổi mật độ điểm ảnh mặc định của máy Android:
  • ./adb devices kiểm tra xem máy Android gắn vào Mac đã nhận chưa
  • ./adb shell wm density reset đưa về độ phân giải hiển thị mặc định

Quảng cáo

• ./adb reboot khởi động lại máy Android. Bình thường anh em không cần phải dùng lệnh này.
  • ./adb shell wm density xxx trong đó xxx là Screen DPI: các số anh em có thể thử 480, 540, 560, 640... Tuỳ vào mỗi máy và độ phân giải mà ta chọn số cho phù hợp. Anh em đổi vài lần sẽ hiểu được ý nghĩa của số này. (Số đẹp cho màn hình 2K >5" là 540 hoặc 560).
  • Trên Windows anh em tải tập tin này về: https://tenlua.vn/download/0037e62de5096e0e1432/adb-setup-1-4-2. Cài vào và lệnh cũng giống như Mac, bỏ ./ đi gõ adb... là xong.

Lưu ý:
    • Máy tính nào dùng để tăng độ phân giải thì mới dùng để đưa về bình thường được.
    • Nếu trong quá trình làm gặp sự cố gì thì cứ reset mật độ điểm(làm trên cùng máy tính).
    • Sony có vẻ dễ chịu nhất ở vụ chỉnh độ phân giải này. Mình thử Xperia M5 với nhiều độ phân giải khác nhau mà vẫn dùng tốt, không lỗi ở bất cứ độ phân giải nào. Trong khi đó LG V10 của mình chỉnh 540 và 560 thì ngon nhưng xuống 480 là lỗi. Note 5 đã là 560, không cần chỉnh nhưng thử 480 thì cũng lỗi.
    • Sau khi đổi thì nên cài một launcher khác vì launcher mặc định của máy được làm cho đúng độ phân giải hiển thị đó.
    Máy đã Root làm theo cách này: cám ơn bạn @lekry
    https://play.google.com/store/apps/details?id=com.texdroider.texdroider_dpi&hl=en
    392 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

😔 Chán mớ đời ông Sony. Mấy con 15 này toàn set như nhau bất kể kích cỡ. Đâm ra con C4 lại như M4, trong khi C3 hiển thị nhiều hơn M2, rồi đến C5 cũng lại như C4...
    Đáng lí mấy con phablet kiểu C nên set để nó tối ưu nội dung nhất có thể vs cái màn to tướng của nó, bọn M thì ko cần. Ông lại đi cho chung hết.
    @AmbitiousMan
    Sony dạo này càng ngày càng có vẻ chán :v
    CNTT-Viet
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Bài viết này rất hữu ích. Thank admin
    vanluan24
    TÍCH CỰC
    8 năm
    không biết em tivi android thì làm thế nào?
    @vanluan24 Nguồn phát của cụ bất kể độ phân giải gì nó cũng đưa về full hd hết trừ phi cụ chọn zoom to hay nhỏ thôi.
    vanluan24
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @hackieuhoang thế hở? tivi mình 4k chạy android không biết chỉnh kiểu gì nhỉ? phim 4k xem vô tư mà
    Thấy chỉnh mặc định đẹp nhất
    vj3tgja
    TÍCH CỰC
    8 năm
    thời đầu android cũng đã có trò này
    nhưng rất tồi tệ nếu mặc định độ phần giải 360x640 lên cao hơn chẳng hạn. nhìn k nổi đâu 😁
    mimosa1805
    TÍCH CỰC
    8 năm
    Hay quá. Màn 5.5 full HD chỉnh con số dpi bao nhiêu là vừa nhỉ. Mặc định đã là 480
    lethangk47
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @mimosa1805 g2 chỉnh 380 nhìn đã phết nhưng nhỏ quá, đưa v

400 đẹp mắt
    soiyeumin89
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @mimosa1805 Bạn chỉnh càng nhỏ thì tỷ lệ màn hình càng nhỏ đi. Hồi trước dùng S4 hình như đưa về 320
    moomyand
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @mimosa1805 420 là đẹp nhé
    @mimosa1805 Phù hợp với ppi là được, đã thử chỉnh xuống 360 và lên 540 nhưng ko ra thể thống gì hết. 480 mặc định ok nhất
    @mimosa1805 Mình dùng mi note để 360
    Con S6 của e rom stock hiển thị nó vẫn to quá nên quyết địn chuyển sang xài rom cook port từ Note 5 sang 😁 Bao ngon, tối ưu hiển thị hơn hẳn :D
    @QXPro rom bác kiếm ở đâu thế
    yeusaigon
    TÍCH CỰC
    8 năm
    có khi tham lam để hiển thị cho nhiều rồi zoom lên xem cho rõ có mệt hơn không nhỉ?
    Arthas92
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    còn đổi dc cả độ phân giải màn hình luôn, hạ xuống cho nhẹ mượt nếu cần =))
    có khá khá app cho đổi cả DPI và độ phân giải, ae search trên store là có, lọ mọ gõ lệnh làm j cho mệt
    mình đang dùng resolution changer (tìm apk cài chứ thằng này trên store mất phí, có kha khá soft nữa miễn phí)
    ngon, bài viết hữu ích 😁 và mình thấy máy 5 inch để DPI là 440 có vẻ ổn
    dafug
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Dt mình mặc định 432x768 trên màn hình 6"
    BB Tran
    TÍCH CỰC
    8 năm
    trường hợp độ phân giải của màn hình là 4k ~ 3840 x 2160 điểm ảnh mà độ phân giải giải hiển thị chỉ ở mức 360 x 640 ??? thì 4k còn ý nghĩa gì nữa??? mình thật sự không hiểu lắm vấn đề này! mong các thánh thông não giúp ạ!!! :oops::oops::oops:
    tetinh
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @BB Tran Cái này nên hiểu là thay đổi việc hiển thị của hính ảnh trên máy cho to lên hoặc nhỏ đi chư không phải thay đổi phân giải của máy bác nhé
    70211119
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @vanluan24 thì bác sẽ dùng điện thoại chung với kính lúp! 😆)
    vanluan24
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @70211119 uh? cũng như em wp mới có chế độ đó chỉnh nó bé tí tị ti luôn
    glhoanganh
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @Long_Xuyen_Boy Không biết gì mà thích nói chữ 😆
    Câu hỏi duy nhất là tăng độ phân giải có ảnh hưởng tụt pin không các bác.
    @pocket061991 Mình 2 ngày rồi và không có bị
    ggunf
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @cuhiep Cho em hỏi anh #Hiep, nếu đt tầm 4'5 thỳ chỉnh như thế nào. Vẫn các lệnh adb trên hay sao?
    BABY-TK
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @cuhiep a Hiệp cắm điện thoại suốt ngày mà, sao tụt pin được ! kaka:rolleyes:
    @cuhiep Cảm ơn bác
    vietn
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @cuhiep V10 chỉnh bao nhiêu là hợp lý hả anh?
    Bao nhiêu năm sai android giờ mới biết vụ này..
    LG đặt dpi thấp quá những ứng dụng mặc định sẽ ko hoạt động. ví dụ g3 chỉ nên để 540 là nhỏ nhất là hoạt động bt
    @ledat19121991 G3 hạ xuống full dh có làm máy its tốn pin không hã bạn làm ơn hướng dẫn cụ thể không có trình độ it nên thấy khó cảm ơn
    haian
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @ledat19121991 Mình đang để 560,xuống 540 liệu font chữ nhìn còn rõ ko bạn?mình để 560 mà đọc thấy hơi đau mắt rồi
    @haian vậy k nên đâu, 540 k khác nhiều 560 lắm
    Slashcode
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Xin bác cái hình trước và sau khi làm
    @Slashcode Screenshot_2015-10-13-14-13-15.png
    trieuanh21
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    @ledat19121991 Cho hỏi thím cái ứng dụng đo tốc độ internet trên cùng kế đồng hồ tên gì zị? :p
    @trieuanh21 bác root máy rùi cài xpossed, cài tiếp gravityBox, có ngiều tiện ích lắm
    tuan_vip
    ĐẠI BÀNG
    8 năm
    Samsung S6 thì nên để bao nhiêu bác nào test chưa ạ
    @tuan_vip 560
    caphe17
    TÍCH CỰC
    8 năm
    @cuhiep Lumia có làm đc trò này ko bác? nếu đc để bn thì vừa vậy bác?
    Đã thử trên windows 10 x64 đã để USB debuging, chạy CMD as Administrator nhưng không nhận máy! 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119
    • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019