Nói về độ phân giải hiển thị và cách thay đổi cho điện thoại Android (không cần root)

cuhiep
11/10/2015 9:37Phản hồi: 392
392 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lilrice
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nexus 6 mặc định là 560 nhé ko phải 580 như bạn trên kia nói.

Chỉnh xuống 500-520 là vừa, xuống nữa nhỏ lắm coi muốn nổ con mắt

Nếu màn rộng mà icon với font chữ cũng to lên thì ko tận dụng thêm space của màn rộng, vì vậy việc bác Hiệp đề nghị mọi người thảo luận việc chỉnh lại DPI là hợp lý và đáng ủng hộ, hơn mấy cái review mà thật ra là kể lại chuyện film mới coi.
lekry
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lilrice Cảm ơn bác đã fix số dpi cho đúng ạ. Mình set 400 nhưng kết hợp font chữ thành normal để có font to hơn. Chứ fix xuống 520dpi với mình nó vẫn chưa cho trải nghiệm hết cái màn gần 6" của Nexus 6
Rom Resurrection Remix có sẵn nhá
thaitc94
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao may minh mac dinh la 320 luon vay ta(Z Ultra)???
@thaitc94 Z Ultra là gấu nhất luôn đó 😁 không cần chỉnh
Làm gì có
ĐẠI BÀNG
9 năm
Klq nhưg cho e hỏi, lúc xem youtube trên laptop, cái khung xem video bé do chưa cho full màn hình mà mình đặt chất lượng video đó là HD chẳg hạn. Vậy cái video mình đag xem độ phân giải của nó là bao nhiêu???
@Làm gì có ví dụ thế này nhé: giả sử màn laptop của bạn là HD 720
1. bạn chọn video 360p để xem (bằng 1/4 HD), 4 pixel màn sẽ hiển thị 1 điểm ảnh của video. bạn có cái lợi là mạng cùi vẫn xem được, máy xử lý nhẹ nhàng hơn nhưng thiệt là ảnh bị rỗ hơn.
2. bạn chọn video 720p để xem, 1 pixel sẽ hiển thị 1 điểm ảnh và đây là lựa chọn tối ưu nhất khi màn ở mức nét nhất (lý thuyết).
3. bạn chọn video 1440p (2K) (gấp 4 lần HD), máy vẫn tải về video 2K đó (tốn dung lượng hơn, cần tốc độ cao hơn, CPU, GPU xử lý nặng hơn), thế nhưng máy bạn sẽ nội suy 4 điểm ảnh của video làm 1 để hiển thị trên 1 pixel màn và so với video HD cũng chỉ nét như nhau (lý thuyết).

quay lại câu hỏi của bạn là khi chưa full màn hình, thì khi chưa full màn hình, độ phân giải chỗ màn hiển thị chỉ bằng khoảng 1/4 full màn hình, như máy mình, nếu màn là HD thì mình chọn video 360p cũng là hợp lý rồi.

p/s: nếu bạn để ý, youtube có cài đặt "tự động nhận biết độ phân giải..." cũng như chất lượng đường truyền. khi bạn xem chế độ bt thấy nó chỉ 360p (thực tế là auto, ko hiện chữ HD), nhưng khi bạn cho full màn hình, nếu đường truyền tốt thì bạn sẽ thấy nó tự chuyển lên HD
Làm gì có
ĐẠI BÀNG
9 năm
@viet52x8 Thanks bác, vậy có nghĩa là muốn xem video chất lượng thì fai cần cái màn ngon, chứ 2k hay 4k trên cái màn hd cũg như nhau.
@Làm gì có đúng rồi, ko nói về chất lượng màu sắc hiển thị của màn, về chất lượng video thì cùng kích thước, độ phân giải càng cao sẽ cho hình ảnh càng mịn, sắc nét. nhưng nhiên cũng chỉ ở giới hạn của mắt cũng như hầu bao là bao nhiêu 😁
mikan293
TÍCH CỰC
9 năm
Bài viết nhầm lẫn quá nhiều giữa DPI(độ phân giải) và dp(Density).
Hình minh hoạ về dp,1dp có thể chứa 1 hay nhiều pixel.Dp là đơn vị của GG dùng trong thiết kể để đảm bảo mọi thiết bị độ phân giải khác nhau có thể hiển thị phù hợp như nhau.
cái trò này có từ lâu lắm lắm luôn rồi, nghịch đi, 1 tiếng thui là chán à, rùi lại về như cũ ^^. Giờ điện thoại nào ram cũng kha khá rồi, chạy các launcher kiểu như Go Launcher hay các rom của miui nó cho chỉnh số lượng icon hiển thị theo hàng ngang,dọc là đc mà, lướt web thì chỉnh font và kích thước chữ cho phù hợp với mỗi người. Chứ xài cái này chỉ vuốt vuốt trang ứng dụng với dùng 1 2 cái app cố định là thấy có tác dụng thôi 😁
À còn nữa dù có hạ xuống thấp thế nào thì pin nó cũng ko đỡ tốn hay tăng lên cũng ko tốn nhiều pin hơn đâu nhé.
lekry
ĐẠI BÀNG
9 năm
@AZwarrior cái này không giống với mấy cái chỉnh số lượng hiển thị như trên mấy launcher đâu bác. Thêm nữa chỉnh font chỉnh làm nhỏ chữ chứ không tối ưu được không gian hiển thị như set DPI. Ví dụ như bác nói chỉnh font nó có tác dụng với 1,2 app nhưng set dpi nó áp dụng hầu hết cho tất cả các app (G-app nên hỗ trợ multi-dpi). Nếu máy bác đã root thì dùng cái textdroider_dpi trên play store thử đi, vào facebook là sẽ thấy ngay sự khác biệt giữ chỉnh font nhỏ và set dpi nó khác như thế nào.
uriboyka
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em xài S6. Sau khi hạ DPI xuống còn 560 như admin nói thì xem tin nhắn, danh bạ và duyệt web nội dung hiển thị được nhiều rất thích, icon cũng bé lại chứ k to đùng như trước. Nhưng k hiểu sao hàng icon trên home screen bị nhâng cao lên k hạ xuống đc, widget thì bị thiếu và lệch, bàn phím cũng lệch 😔( Admin và các bác có cách nào khắc phục không ạ?
@uriboyka phải chấp nhận thôi bạn, vì trên điện thoại nhà sx đã tình toán và cố định icon và các thành phần khác với chỉ 1 kiểu màn hình mặc định thôi, không giống như trên PC khi tăng hoặc hạ độ hiển thị của màn hình thì icon và các thành phần khác cũng thay đổi theo cho phù hợp với kiểu màn hình đang hiển thị đâu.
@uriboyka Sau khi đưa xuống 560 bạn đổi cái launcher khác đi, Nova Launcher chẳng hạn.
uriboyka
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mai_anh_bảo Vâng. Vậy còn bàn phím ạ? Cũng phải cài bàn phím khác ạ? Mà hình như chỉ thay đổi những app mặc định phải k ạ?

Gửi từ SM-G920F của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
kien22
TÍCH CỰC
9 năm
Mình thắc mắc chút, tại sao nhà sản xuất họ không để thông số chuẩn nhất để thể hiện sự xuất sắc của màn hình nhỉ?
riverlong
TÍCH CỰC
9 năm
sau khi coi đầy đủ cmt luôn thì vẫn để măcj định nhà sx, thay đổi cũng khó phân biệt nếu k chú ý
Martin BN
ĐẠI BÀNG
9 năm
Rom gốc note 4 chỉnh xún nhìu app chah có 1/2 màn
@Martin BN Cài cái launher khác là ok
Martin BN
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep Cái phần chụp hình của nó k có full màn a. Có viền đen ở 2 cạnh
.CrazieR.
ĐẠI BÀNG
9 năm
  • Các máy Android: màn hình nhiều kích độ phân giải hiển thị 360x640
  • Samsung Galaxy Note 5: kích thước 5"7 độ phân giải hiển thị 411x731
  • Apple iPhone 6/6s: kích thước 4"7 độ phân giải hiển thị 375x667
  • Apple iPhone 6/6s Plus: kích thước 5"5 độ phân giải hiển thị 414x736
  • Sony Xperia T2 Ultra: kích thước 6" độ phân giải hiển thị 480x854
cái này ko hiểu. bác nào giải thích với.
và cái thay đổi DPI này ko an toàn
conan0191
ĐẠI BÀNG
9 năm
note 2 của e mặc định đã là 320..
jmnguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
có bác nào xài HTC Desire 826 như em ko... ko tìm ra build number 😔(
cho mình hỏi gpro 2 thì set bao nhiêu là hợp lý...mặc định là 480 rồi...cám ơn nhiều 😁
Tốt nhất là dùng cục gạch 😁
Lúc dev web responsive là thấy ngay
Dù cho màn điện thoại nào độ phân giải bao nhiêu thì css nó cũng nhận là @media<768px

Hồi đầu cũng thắc mắc, về sau mới tìm hiểu ra 😁

Z3 mình vào sửa luôn file trong system là chỉnh dc dpi
H smartphone nào cũng thấy màn hình to tướng, to như máy tính bảng luôn ý
E dùng s6 edge cái phầm camera ko full được có viền đen ở cạnh và phía dưới, bác nào có cách khắc phục ko
Martin BN
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khiem777k Hình như samsung nào cũng bị
Verga-WDAS
ĐẠI BÀNG
9 năm
G2 set dpi bao nhiêu thánh nào cho em biết. Làm biếng đào mộ quá :'(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế