Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nokia 3310 TGDD bảo không kết với PC được nhưng Nokia lại bảo được???

j0hnd03unknown
17/12/2017 9:44Phản hồi: 1
Nokia 3310 TGDD bảo không kết với PC được nhưng Nokia lại bảo được???
Mình không bóc phốt TGDD ở đây mà là chỉ muốn chia sẽ để anh em nào có chuyên môn thì thông não giùm 1 cái, vụ này hại não quá. Mấy nhân viên bên TGDD không thể nào mà am hiểu chuyên về 1 dòng nên nếu có sai sót thì mình cũng không giận gì cả.

Mình mới mua 1 em 3310 2017 xanh đen tại TGDD qua hình thức đặt online. Lúc mua thì mình xem thông tin trên website chính hãng của Nokia thì được biết mẫu 3310 này kết nối với PC để chép nhạc như thẻ nhớ bình thường.

Link: https://www.nokia.com/vi_vn/phones/support/nokia-3310-user-guide/copy-content. Link tiếng Anh cho dân nước ngoài cũng nói y chang: https://www.nokia.com/en_int/phones/support/nokia-3310-user-guide/copy-content. Mua máy rồi cỡ 1 tuần sau mới rảnh lấy ra chép nhạc thì không kết nối được, đổi cổng USB từ 2.0 sang 3.0 vẫn ko xong, đổi dây cáp USB 4 cái cũng ko xong. Lên web TGDD xem thêm thông tin thì thấy các mẫu 130, 230 và 3310, TGDD tư vấn cho rất nhiều người là các dòng này ko kết nối PC được mà chỉ thông qua đồ đọc thẻ. Ngay cả 1 số trang review như Genk cũng nói tương tự: http://genk.vn/mobile/dung-thu-nokia-230-sau-nhieu-nam-xa-cach-hao-huc-hung-huc-nhung-hut-hang-20160112232314915.chn. Mình hơi bị kích thích trí tò mò nên vào các web support của cả Microsoft và Nokia để tìm hiểu thêm thì lạ rằng bên Tây họ nói khác 180 độ là các dòng này kết nối PC được để chép file lên thẻ nhớ. Link Nokia 130: https://answers.microsoft.com/en-us/mobiledevices/forum/mdasha/nokia-130-cannot-connect-to-pc-with-usb-cable/19e6093f-b305-4927-95f5-dbebe2147a57. Còn Nokia 230, các bác lên tải file hướng dẫn về kéo xuống mục "Copy content between your phone and computer". Nó có nói rõ bằng tiếng Anh là connect your phone to a compatible computer with a compatible USB cable tức kết nối điện thoại với 1 máy tính tương thích với 1 sợi USB tương thích. Sau đó là Select Mass Storage, lựa chọn này cho bạn chọn phân vùng thẻ nhớ như là khi bạn sử dụng USB để chép dữ liệu á mà thay vào đó là thẻ nhớ của bạn. Các bước sau mình dịch ra cho gọn là dùng Windows Explorer để xem các thư mục của bạn. Bước sau là thao tác kéo và thả để copy files. Vậy là chứng tỏ các dòng máy này đều kết nối với PC để quản lý dữ liệu trên thẻ nhớ bằng dây USB được.

Thẻ bỏ vào phone, phone đọc bình thường. Bỏ thẻ vào đồ đọc thẻ cắm vào PC đọc bình thường mà để vào phone cắm dây USB là ko được.

TGDD bảo mình là cứ chép bằng thẻ nhớ ko sao hết mà cái nắp của 3310 khó mở thấy bà, muốn sứt cả cái móng với thẻ mà cứ rút ra rút vào thì cái phần đọc có ngày cũng đi toi trong khi điện thoại có hỗ trợ xài dây USB mà tại sao phải khổ chi rứa???

Mình chưa tin nên đã chat với support của Nokia bên Phần Lan (nói cho oai vì fan Nokia nhưng chắc anh Tung Của nào hoặc bác Ấn rậm lông nào đó) luôn và đây là screenshot, bác nào bảo mình rảnh thì cũng đúng vì hôm nay Chủ Nhật, 😁. Em mua để đi tập thể dục không phải lo cướp giật cái iPhone nên nghĩ nó cũng giống mấy mp3 Sandisk, chép bình thương thôi ai dè... Tội nghiệp thằng support, em hành nó cả buổi, thử đủ thứ cách mà không kết nối được. Mấy cái screenshot em chụp làm bằng chứng để các bác thấy em không nói láo.

À mà lúc tư vấn trên web TGDD, có bạn còn kêu em ra cửa hàng "ngoài" để hỗ trợ chép nhạc em mới hỏi là em mua ở TGDD mà sao phải ra cái cửa hàng ngoài là như thế nào??? Em bó tay cái bác này luôn. Hôm nay Chủ Nhật, mai em đi làm, tan sở đi hỏi thử hoặc gọi điện cho Viet First hỏi thăm cái vụ này mới được mà sáng giờ gọi cả chục cuộc ko ai bắt chắc do nghỉ.

Hình chat giữa em với TGDD và support Nokia kèm ở bên dưới, bấm vào coi theo thứ tự.
1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vanhiep2941
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có thể Topic đã hơi cũ.
Cho những bạn khác chưa làm được.
Cách 1: Tắt nguồn điện thoại, cắm cáp USB vào, sẽ thấy thẻ nhớ ở trong mục My Computer. Sao chép, xóa, ... như USB bình thường.
Cách 2: Cắm cáp USB khi máy đang hoạt động bình thường, sẽ xuất hiện thông báo với 2 lựa chọn:
- Chỉ sạc pin
- Ổ đĩa chung.
=> Lựa chọn mục "ổ đĩa chung" là xong.

Note: Chỉ có thể sao chép chỉnh sửa bằng cách trên với thẻ nhớ trong điện thoại, bộ nhớ máy không áp dụng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019