[Đập hộp] Nokia 515: Tìm về một thời vỏ nhôm, máy rất đẹp

TDNC
24/9/2013 16:21Phản hồi: 900
[Đập hộp] Nokia 515: Tìm về một thời vỏ nhôm, máy rất đẹp

Nokia 515 chính là một trong những chiếc máy đẹp nhất của Nokia trong dòng điện thoại phổ thông. Ở thời điểm hiện tại thì 515 là một chiếc điện thoại rất đặc biệt, mặc dù nó vẫn là một chiếc máy phổ thông chạy trên nền tảng Series 40 cũ kỹ nhưng Nokia đã không ngần ngại khoác lên nó một lớp vỏ bằng nhôm rất cứng cáp. Mình rất thích chiếc máy này vì ngoài thực tế máy rất đẹp, kiểu dáng vuông vức và bàn phím thì lấp lánh như pha lê.
[prebreak][/prebreak]
Kiểu dáng
Đã từ lâu rồi mình vẫn ước ao một ngày nào đó Nokia sẽ quay trở lại sản xuất tiếp những chiếc máy hình thon, nhỏ gọn và phải có vỏ bằng nhôm. Và Nokia đã đáp lại ước mơ bằng chiếc 515 này. Mặc dù được xếp vào hạng phổ thông nhưng nhìn 515 rất đẹp và sang trọng (bản màu đen). Máy có dạng hình hộp vuông vức, các góc được bo tròn ít, máy dày và bàn phím thì đẹp tựa như những khối pha lê.

Toàn bộ mặt lưng của máy được làm bằng nhôm nguyên khối và kéo dài ra cả 4 cạnh. Tuy nhiên máy cũng khá nhẹ chứ không hề nặng một chút nào. Trong hộp sản phẩm, bán kèm theo máy là một "cây chọt SIM", nhưng nó không phải để mở khe SIM mà là dùng để mở nắp máy. Cạnh dưới của 515 có một cái lỗ nhỏ, bạn chọt cây kim vào đó rồi nạy nó sang một bên để mở nắp lưng. Cách mở nắp này quá phức tạp và hơi khó trong những lần mở đầu tiên.

Nokia 515 hỗ trợ 2 SIM nhưng đáng tiếc là khe SIM thứ hai lại nằm bên dưới nắp lưng, do đó bạn phải tháo nắp lưng trước thì mới thay SIM được chứ không thể thay nóng như các máy 2 SIM được giới thiệu gần đây của hãng.

Bàn phím
Bàn phím của 515 là loại T9 truyền thống, bàn phím không bằng phẳng mà nhô lên ở cột giữa, hai cột số còn lại thì nằm dốc xuống hai cạnh nên nhìn vào bạn sẽ thấy nó rất là bóng bẩy do hiệu ứng ánh sáng mà nó mang lại. Mỗi phím có kích thước to, dài, được bố trí đều nhau và rất ngăn nắp càng làm cho máy thêm phần cứng cáp và sang trọng.

Nokia 515 vẫn chạy trên nền tảng S40, nền tảng này tuy vẫn đáp ứng được khá tốt các nhu cầu từ cơ bản cho đến hơi nâng cao, đa năng gần bằng một chiếc smartphone nhưng nó đã quá cũ kỹ và từ lâu đã không còn được chăm chút nhiều. Giá bán của 515 cũng mắc gấp đôi (3,5 triệu) so với các máy Asha cùng cấu hình khác nhưng bù lại bạn sẽ có một chiếc máy có vỏ làm bằng nhôm, nhìn rất đẹp và quý phái.

Một vài thông số cơ bản của Nokia 515:
  • Băng tần: 3.5G HSDPA - GSM 850/900/1800/1900 - WCDMA 900/2100
  • Kích thước: 114 x 48 x 11 mm
  • Nặng: 101,1 gram
  • Màn hình: LCD 2,4" 262.000 màu, độ phân giải QVGA
  • Bộ nhớ trong: 256MB
  • Thẻ nhớ: microSD
  • Kết nối: micro USB, BT 3.0, cổng 3.5 mm, Micro SIM
  • Camera: 5 MP, LED Flash
  • Pin: chờ 38 ngày (bản một SIM), đàm thoại 10,4 tiếng

Cám ơn cửa hàng Mai Nguyên (Võ Thị Sáu) đã cho mình mượn sản phẩm này.
900 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

truongpv
ĐẠI BÀNG
11 năm
Máy đẹp quá, một thời dùng 6300 vỏ nhôm 😃
great_wall
ĐẠI BÀNG
11 năm
@truongpv 6700 còn đẹp hơn nữa, h nhìn lại vẫn thấy rất đẹp 😃
@truongpv Thép ko rỉ chứ nhôm gì bạn?
hahino
ĐẠI BÀNG
9 năm
@truongpv * Đánh giá : ĐÚNG, THỰC TẾ, CHÂN THỰC về nokia 515
*** Ưu điểm:
- Mang hình dáng đẹp , thiết kế giả nguyên khối (có thể nói đây là chiệc điện thoại classic đẹp mắt nhất mà đến nay nokia mới tạo ra )
- 2 sim 2 sóng thuận tiện cho người dùng.
- LOA của Nokia 515 đúng thật nghe nhạc rất hay , đặc biệt là tiếng chép nghe thanh rõ ràng. tăng 100% volume vẫn không bị vỡ tiếng, ồn ồn như những anh trung quốc được cái nghe nhạc to nhưng nghe không hay và bị ồm ồm khi tăng 100% volume.
-CAMERA 5mp độ phân giải cao hơn những chiếc điiện thoại classic thường thấy, một điểm tốt cho nokia. nhưng.........chút nữa nói
-Sử dụng kính cường lực Gorilla glass chống chịu va đập, trầy xước, công dụng là thế nhưng mình chưa đập thử điện thoại nên chưa biết, hj
-Đèn flash được tích hợp cho nokia 515 giống như nokia e72 rất sáng, nhưng mình không hiểu tại sao nokia lại không cho sử dụng làm đèn pin giống như nokia e72 nữa.

*** Nhược điểm
- Vì đây là chiệc điện thoại cổ điển nhỏ gọn mà nokia tạo ra chủ yếu đem lại tính sang trọng cho người dùng nên chức năng của nokia 515 so với 1 chiếc smartphone cùng tầm giá là 3 chai ấy thì quả là 1 trời 1 vực.
- Nắp lưng rất dễ trầy. ví dụ bạn để rớt là sẽ bị mốp 1 tí và có thể trầy, nhiều bạn tưởng nắp lưng bằng nhựa nhưng thực chất nó là bằng nhôm nếu bạn để trầy sẽ thấy nhôm hiện ra ngoài ( mình bị rớt nên biêt
- Đôi khi bị trể, lắc trong vài thao tác bấm, nhưng có thể chấp nhận được.
- CAMERA như mình nói chụp trong điều kiện ánh sáng tốt thì không sao, nhưng vào ban đêm hay ánh sáng yếu bạn sẽ thấy nó bị giật giật khi rê rê điện thoại sang phải trái hoặc lên xuống.
- Đén flash chắc nó chỉ để chụp hình chứ không phải để dùng làm đèn pin,thật phí, một điều ức chế của mình bấy lâu nay. tìm hàng chục những ứng dụng làm đèn pin nhưng chỉ là làm sáng màn hình thôi. Nếu có cao thủ nào có ứng dụng sử dụng đèn flash của nokia 515 làm đèn pin thì mình cảm ơn thật nhiều.
- Pin 1200 mAh cũng khá nhiều cho nhưng chiếc nokia classic như nokia Asha 307 của mẹ mình sài trên 4 ngày mới sạc pin.
Còn nokia 515 thì khỏi nói, mình sài chỉ trong 2 ngày , đúng 2 ngày luôn là sụp nguồn, ức chế vãi L. Lấy pin của mẹ mình bỏ qua cũng vậy. Không sài để trong túi cũng đúng 2 ngày hết pin. muốn đem bán cha nó cho rồi, nhưng nhìn nó đẹp không nỡ. Chứ không giống như trên mạng thổi phồng lên nokia 515 pin khỏe sài thoải mái, chờ lên đến mấy chục ngày thì mình hiện đang sài nokia 515 đây nhưng không thấy.
Không biết có phải là mình sài 3 G có cái chữ H trên đầu nên nó tốn pin không, nếu đúng thì mình cũng không biết tắt /mở 3g bằng cách nào luôn bó tay.
Nokia 515 không hỗ trợ Wifi nên 3g là nguồn sống của nó, không có 3 g để lướt web thì Oh my god!

Vài dòng chia sẻ thực chất từ đáy lòng cho mọi người khi lựa chọn mua NOKIA 515.chứ đừng nghe lời đồn thổi giớ mưa trên mạng.
HAY THÌ LIKE NHẾ !!!!!!
@truongpv 6300 vỏ thép mà bác. Sờ thế mà bảo là nhôm được à? 😁
bây h ko sản xuất smat phone nữa thì nên chăm chút vào những sản phẩm như thế này vốn là lợi thế của NOKIA
dannyhieu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cs_nghean No không sản xuất smartphone nữa?
thế M$ nó mua mảng di động của No về ngắm sao?
Còn nữa, M$ chỉ sử dụng thương hiệu Nokia trong 10 năm =))
nhok_tvad
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dannyhieu bạn xài nokia 603 hả,xài thấy sao bạn,thấy bên hnam để giá có gần 3tr,ngon quá.
dannyhieu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nhok_tvad 603 giao diện vẫn đẹp, mình chủ yếu lên mạng nên dùng 603 là đủ. Trò chơi thì h@ck máy rồi nên k thiêu, sym mà 😁
hiện tại đang combo 920-603 😆
Dep
@endlesssadness Điện thoại Nokia 515 này mình thích màu gold ( màu trắng gold) hơn là màu đen, Nhưng như đúng như những gì Tinhte giới thiệu, rất bóng bẩy và sang trọng. Mình sử dụng và giữ máy cẩn thận lắm. Mặc dù mình có tận 2 chiếc Samsung nhưng trong ngày vẫn giành thời gian để sử dụng chiếc điện thoại này. Đây là chiếc máy mình đang sử dụng nhé ( vẫn còn giữ hộp sách chụp cho anh em xem ) ;););)

Hiện nay, anh em nào muốn mua máy thì nên tham khảo kỹ thông tin sản phẩm và chọn một cử hàng uy tín để mua nhé. Mình thì mình mua của ông anh họ, Chủ của Trùm Nokia Cổ Việt Nam chuyên những dòng điện thoại nokia 515 này. Ở đây có hướng dẫn chi tiết máy 515 và nhiều loại máy khác. Anh em nào muốn tham khảo thì tham khảo tại đây nhé: Nokia 515
nam2508
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đã và đang dùng con này . Lúc đầu đi mua cứ ngỡ là nhôm nguyên khối , sau bảo nó lắp sim thấy nó tháo vỏ mới biết là mở được vỏ 😃 . Chụp ảnh tạm được , pin khỏe , máy này thấy bảo cháy hàng , màu trắng chưa có 😃 . Mỗi màu đen 😃
hungtran81
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nam2508 bán gần hết mầu đen mới bán mầu trắng..h mà bán luôn cả hai mầu thì mầu đen ế lòi ra
lhlan
TÍCH CỰC
11 năm
@nam2508 Cơ mà hơi bị nhiều cơ mà! Cơ mà có cơ mà thì cũng chẳng sao.
nvuphi
TÍCH CỰC
11 năm
@lhlan Tất cả các điện thoại Nokia S40 có GPRS mình từng thử từ trước tới giờ đều có khả năng đồng bộ danh bạ với gmail (có thể cài đặt thời gian định kỳ đồng bộ) nên Nokia 515 chạy S40 mình nghĩ là cũng được.
sẽ làm e này chữa cháy
3.5 t cho mộtt con s40, với tầm đó có thể kiếm khối em smart phone thực thụ rồi
@aries.1482 Việtnam đệ nhất pin smp là đây, 😆
@hoanloc Chính xác,nguoi ta mua để cảm nhận sự sang trọng và đam mê nokia.thang kia comment nhu shit
@aries.1482 3.5tr nhưng hướng tới ai thừa tiền, các cụ ko thích smp. Chứ 3.5tr mua đc mấy em sky hoặc xiaomi cấu hình kha khá rồi.
Giá bao nhiêu vậy mấy bác
@thanhhieunguyen có đọc ko hay chỉ xem hình thôi vậy? "Giá bán của 515 cũng mắc gấp đôi (3,5 triệu) so với các máy Asha cùng cấu hình khác nhưng bù lại bạn sẽ có một chiếc máy có vỏ làm bằng nhôm, nhìn rất đẹp và quý phái."
Nhìn thì quý phái nhưng "Quý phái" ai đi chơi với thằng 2 thì thế này. Giá cũng rất chi là quý phái nữa:eek:
Hiên tại ko có nhu cầu mua thêm máy ,nhưng nhìn con này thật khó cưỡng lại hiz
giống 3110c trước đây, dt đầu tiên của mình;)
binh2d
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Nguyen Dong Thai Giống mình thế.
Có cái chọc sim để làm gì nhỉ?
@8800 arte Để mở nắp lưng, chưa xem video à bác
iPh0n3
ĐẠI BÀNG
8 năm
@8800 arte Để mở nắp lưng
iPh0n3
ĐẠI BÀNG
8 năm
@8800 arte Để mở nắp lưng.
p/s: Không chịu đọc bài cho kỹ.
@iPh0n3 Trả lời câu hỏi từ 2013 để làm gì vậy bạn?
lhlan
TÍCH CỰC
11 năm
Cho em hỏi ngu tí. Máy này có đồng bộ dc contacts trong gmail kg ạ?

Sent from my PadFone 2 using Tinhte.vn mobile app
clapika
TÍCH CỰC
11 năm
@MrQuangHai Bản 1 SIM dành cho thị trường châu Âu và Mỹ bác ạ. Lâu lắm mới thấy Nokia ra 1 con feature phone đẹp như con này. Mỗi tội ở Việt Nam chỉ có phiên bản 2 SIM và thời gian sử dụng pin thì kém xa so với quảng cáo.
Nếu như bác cần 1 con tính năng y chang như con này mà không quan tâm đến kiểu dáng hay vỏ kim loại thì con N300 cũng là một lựa chọn không tồi đâu.
@clapika -Mình thích cái kiểu dáng đơn giản, mạnh mẽ nam tính của nó thôi chứ xét về tính năng thì em 515 này ko có cửa và mình cũng chỉ đòi hỏi nó pin lâu lâu, sóng khoe khỏe, loa nghe ro rõ 1 tí là đc rồi
- coi trên youtube phải nói cho rõ ràng là em này ko phải là "nhôm nguyên khối" nó chỉ là cái nắp lưng bằng nhôm chụp lên khung sườn bằng nhựa. Nên chắc chắn cầm ko thể đầm tay như 1 con nhôm nguyên khối thật sự. Nhưng tóm lại là nó vẫn đẹp

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn mobile app
RICKY HO
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lhlan s40 chắc ko có đâu
hieudd
TÍCH CỰC
11 năm
@RICKY HO Đồng bộ ầm ầm luôn bạn nhé
có phần nhỏ phía sau là nhôm thôi thì phải. mặt trc tầm thường quá
dien3x3
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tamle_o kinh cường lực 2 nưa bạn..hjhj
dangnam2386
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tamle_o mặt kính gorilla đấy bác ạ
ngocb2
TÍCH CỰC
11 năm
nếu tầm 1,5 tr thì sẽ cân nhắc. còn 3,5tr thì chỉ dành cho những người yêu dòng máy cơ bản của Nokia thôi. nhưng nếu đánh giá thì mình thấy rất đẹp
Nếu nói đến vỏ nhôm thì phải nhắc đến se t610 "mặt nạ đen", lừng danh 1 thời.
Vậy mà các ifân cứ vỗ ngực xưng tên apple đi đầu trong việc sử dụng vỏ nhôm.
@KeVoDanh
ifan thì cái gì nhận của mình trước. đến con 5s màu vàng thôi mà còn la làng lên của mình mà :v
@KeVoDanh
chính xác là vậy. nhưng hình như sony T650i cũng làm bằng vỏ nhôm. Mình rất thích con này màu xanh lá
@KeVoDanh Bác nào cuồng Apple lắm mới nói Apple đi đầu sử dụng vật liệu nhôm.
Các sp của Sony như Walkman ngay từ đầu đã là vật liệu nhôm rùi, mà nó bán ra từ đời tám quánh nào, giờ Apple mới áp dụng vô ipod classic đến nay.
dvthong
ĐẠI BÀNG
11 năm
trên tay em màu trắng chắc đẹp mê ly nhỉ
Đẹp nhưng hơi dày.
zuzuize
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sharpforever
Đã nhỏ rồi, bạn còn muốn dẹp nữa thì bạn sẽ ko cầm được đâu , tin mình đi đừng bao giờ đòi hỏi quá sẽ phản tác dụng đó.
vjrus
TÍCH CỰC
11 năm
@sharpforever 11mm mỏng hơn cả 1202 đấy😁
hunterval
TÍCH CỰC
11 năm
@sharpforever hơi dày nhưng đẹp.
thich cái mặt sau
đẹp

Xu hướng

Bài mới