Nokia 6 thế hệ thứ 2 ra mắt: 5,5" FHD, cảm biến vân tay ở mặt lưng, USB-C, $232

Trung Dt
5/1/2018 7:51Phản hồi: 157
Nokia 6 thế hệ thứ 2 ra mắt: 5,5" FHD, cảm biến vân tay ở mặt lưng, USB-C, $232
HMD Global vừa chính thức giới thiệu mẫu Nokia 6 thế hệ thứ hai. Mẫu điện thoại này mang thiết kế tương tự như chiếc Nokia 6 nhưng thay đổi vị trí cảm biến vân tay ra phía mặt lưng, thay đổi cổng kết nối microUSB bằng USB-C. Máy vẫn sử dụng một camera ở phía sau nhưng đã được nâng cấp lên nền tảng Snapdragon 630 giống với Nokia 7, bộ nhớ RAM 4GB cùng hai lựa chọn bộ nhớ trong 32 / 64GB. Nokia 6 thế hệ thứ 2 cũng tích hợp tính năng Bothie là tính năng chụp hình/quay phim/livestream bằng hai camera trước và sau cùng lúc.

Nokia 6 thế hệ thứ hai gồm hai phiên bản màu đen và màu trắng. Máy có thiết kế cạnh viền cắt CNC với màu sắc khá nổi bật. Máy tích hợp camera 16 MP khẩu độ f/2.0 hỗ trợ lấy nét theo pha PDAF cùng camera trước 8 MP có khẩu độ tương tự. Ngoài tính năng Bothie, Nokia 7 cũng có OZO Audio dùng để thu âm thanh vòm 360 độ.

Nhìn chung, Nokia 6 thế hệ thứ hai mang đến những cải tiến tương tự Nokia 7 với cùng nền tảng chip, kết nối USB-C cho khả năng sạc nhanh, có tính năng chụp ảnh hai camera Bothie và âm thanh OZO Audio giống với Nokia 8. Tuy vậy Nokia 6 thế hệ 2 không có lựa chọn RAM 6GB hay mạng LTE Cat. 6 như Nokia 7. Ngoài ra, phiên bản hệ điều hành Android 8.0 Oreo sẽ chưa có sẵn khi máy được bán ra mà sẽ được cập nhật trong thời gian sắp tới.

Cấu hình Nokia 6 thế hệ thứ hai:
  • Hệ điều hành: Android 7.1.1
  • Nền tảng: Snapdragon 630
  • Màn hình: IPS 5,5” 1.920 x 1.080 pixel
  • RAM: 4 GB
  • Bộ nhớ trong: 32 GB hoặc 64 GB
  • Khe cắm thẻ nhớ: microSD (hỗ trợ tối đa 128 GB)
  • Camera sau: 16 MP, 1,0 µm, F2.0, lấy nét PDAF
  • Camera trước: 8 MP, 1,12 µm, F2.0
  • Pin: 3.000 mAh, sạc nhanh 50% pin trong 30 phút
  • Wi-Fi n, Bluetooth 5.0, GPS, USB-C, 3.5mm LTE Cat. 4
  • Kích thước: 148.8 x 75.8 x 8.6 mm

Nokia_6_gen2_tinhte_1.jpg Nokia_6_gen2_tinhte_2.jpg Nokia_6_gen2_tinhte_3.jpg

Nguồn: Nokia
157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

burgboy
CAO CẤP
6 năm
Đã ra đến thế hệ thứ 2 rồi. Không thấy Nokia công bố doanh số của dòng này nhỉ.
@nguyenvanac ko phải cái nào cũng lỗi đâu bạn @nguyenvanac , nhưng số lượng lỗi cao hơn hẳn mấy cái no 5 6 ... trên tgdd họ kêu ca khá nhiều. Cũng mừng cho bạn mua dc máy tốt ^^
@ThietKeWebChuyen-Com mình cũng mới mua cho đứa em cái No3, thấy nó vẫn dùng ok ko bị gì
Idol1990
TÍCH CỰC
6 năm
@Hiển Gooner Bạn có bị lỗi vừa bấm chạy, vừa bấm các nút đánh bên tay phải. OK ko bạn.
Haichungpt93
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Idol1990 Bạn bảo hảnh nokia ở đâu đáy. Có b nào biết tt bảo hành nokia hà nọi địa chỉ, sdt ntn ko
Híu Mụp
TÍCH CỰC
6 năm
Giời ơi. Lên 18:9 đi chứ 😔
futurex125
TÍCH CỰC
6 năm
@Híu Mụp @ anhtuan.uct lên bao giờ, xem ở đâu?
@Híu Mụp màn hình kích thước dưới 5.5 inches thì 16:9 vẫn là tốt nhất.

Bác thấy đa số các máy 18:9 là 6 inches trở lên, trừ 1 số ít thì cũng 5.7 hoặc 5.8.

Vì dưới 5.5 inches mà 18:9 thì bề ngang rất hẹp, cả thể hiện và sử dụng sẽ gây khó khăn cho trải nghiệm người dùng. vì cũng kích thước đường chéo thì tỉ lệ càng dài thì sẽ cho diện tích sử dụng càng thấp

Bác lấy tờ A4 ra vẽ cắt thử 1 màn hình 18:9 mà 5 inches sẽ thấy nó "khó sử dụng" thế nào 😁:D
Híu Mụp
TÍCH CỰC
6 năm
@ironic_haha Các bạn tay nhỏ sẽ thích 18:9 bác ạ :-D
Viền dưới giữ nguyên độ dày, chuyển phím ảo vô trong màn hình, vân tay ra sau lưng. Tư duy quái gì thế này?
@iAndroids Giảm chi phí sx
Híu Mụp
TÍCH CỰC
6 năm
@iAndroids Nhét chữ nokia vào như mấy con lumia hồi xưa lại đẹp nhỉ 😔
@iAndroids 3 phím ảo ẩn đi được, sử dụng bằng cách vuốt lên ở 3 góc giữa, trái, phải như thằng ốp pồ ý. Nhìn chung 6 2018 ngon, giá 5,2 triệu về VN chắc cũng 5,5 triệu chứ đừng đú lên 5,9 triệu là được.
Phối màu lạ phết nhỉ, nhìn liên tưởng vega iron 2 ngày trước. Cơ mà cụm cam dài thòng sao ko nhét luôn chữ Nokia vào giữa có phải hợp lý ko 😁
theo như hình này thì có lẽ nó có tùy chọn ẩn đc phím ảo thì phải
phuongduyhp
ĐẠI BÀNG
6 năm
@O.R.A.N.G.E Giống Ihpne 3GS ngày xưa
@O.R.A.N.G.E Nhưng thấy nó ko lồi là đẹp rồi bạn
@O.R.A.N.G.E Hầu như con nào có phím ảo từ Android 5.x hay 6.x đã ẩn được rồi... (chắc vẫn tuỳ hãng...)
Dương 1H
TÍCH CỰC
6 năm
Tuyệt, sắp tết mà ở VN bán quất liền. i phôn, Sámung....dẹp :p
Dethuong_lam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khanhduonggeo Thiết kế con Nokia 6 cầm rất thích chắc chắn vô cùng, cấu hình hơi thấp chút. Giờ Nokia nâng cấu hình e nó lên z là quá tuyệt luôn.
Ruiz
CAO CẤP
6 năm
Quá đẹp ra mua ngay
Ruiz
CAO CẤP
6 năm
Không liên quan nhưng nhập giọng nói của Google quá bá đạo
Cảm nhận nâng cấp đáng giá duy nhất là con chip 630 😁
@trungduc1202 Bây giờ ai cũng thích "dài" hết bạn ơi, chị em bạn dì tới anh cha bác chú.. ai cũng mê 18:9
Fibbo
TÍCH CỰC
6 năm
@NGuyenHieu888 thực ra mình thấy 18:9 phải thêm cả viền mỏng mới thực sự có giá. chứ 18:9 mà viền vẫn dày như cũ thì theo cá nhân thấy nửa mùa sao ấy
@trungduc1202 Mi A1 có hẳn Camkep, phím ngoài màn hình. Lép cái chip tí.
@iAndroids cam kép thì ok chứ phím ngoài thì bh ko hẳn đc tính là ưu điểm vì cái này tùy người thích người ko
Ruiz
CAO CẤP
6 năm
Xin lỗi em nghe em ở trên núi mới xuống nên mới xài nhập giọng nói của Google quá ngon
vẫn 16/9? lại chậm tiếp rồi
@nguyenmanh287 Giá này build ngon , usb c, chip 630 có sạc nhanh,... Bác còn đòi hỏi 18:9 gì nữa 😃
@NguyenTuanKiet.ntk h hãng nào tra vậy. xu thế chu ko phải là đòi hỏi
@nguyenmanh287 Chậm tiếp gì trời, Nokia cũng đã nâng chip lên, sạc nhanh rồi bạn còn muốn phải theo xu thế. Theo xu thế chẳng khác nào tự đào mồ chôn mình à. Sam với Iphone đua nhau đấy, giá trên trời đấy.
@Đẵng Quốc Nguyễn sao ko ví dụ hãng khác như oppo-xiaomi-huaw or cùi bắp như mấy hãng việt cũng viền mỏng tỷ lệ 18;9 rồi. bảo thủ làm j ? đã từng chôn m 1 lânmf rồi ko nhớ sao
Mình nghĩ là anh Nô khó hồi sinh lắm đây.
Nhìn lại thấy chị Htc một thời hùng mạnh là thế và anh LG cũng không kém cạnh nhưng đều sắp chết dưới tay thím sam.
trungduc1202
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cienkang Quan trọng là giá cả vs QC
@cienkang Tầm trung thì HTC sấp mặt thiệt, ghét nhất HTC chọn chíp toàn MTK, một khi nhúng vào Qualcomm thì chơi mấy con từ đời Tống không, điển hình con HTC Ocean Harmony sắp ra nè, chơi con Qualcomm 652 mới ác chứ 😃 cấu hình Snap652 cũng ngang ngửa với Snap630 ăn thua ở chổ công nghệ mới, Snap652 nó xài tiến trình 28nm từ thời con Snap600 ra mắt, mà biết rồi đó tiến trình càng lớn thì nóng + hao pin hơn mấy con 14nm tầm trung hiện giờ. Thì thôi chơi mẹ Snap630 cho lành.
Idol1990
TÍCH CỰC
6 năm
@cienkang Em mua Nokia 3 chính hãng. Bóc hộp. Về dùng 2 tuần phát hiện máy bị lỗi cảm ứng đa điểm. Lỗi loạn cảm ứng đa điểm. Dùng các phần mềm test cảm ứng đa điểm cho thấy máy bị lỗi nặng. Em đổi máy vẫn bị lỗi cũ. Tham khảo trên internet phát hiện các bạn khác dùng Nokia 3 cũng bị lỗi này. Khi đi bảo hành, bên phía Nokia trả lời lỗi này không có cách khắc phục. Và lấy lý do là do cấu hình máy yêu nên không chơi được game. Em thấy đây là một lý do vô lý. Bởi vì các máy cấu hình thấp hơn vẫn chơi bình thường. Phía Nokia họ không giải quyết cho em. Và em thì mua máy về mà không xài được. Tất cả máy Nokia 3 đều bị lỗi này. Nokia bán máy lỗi, rồi bỏ chạy.
-K-
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NGuyenHieu888 630 là nâng cấp của 625 tuổi gì so với 652. Chip tồn htc phải lắp vào bán thôi
Phiên bản cũ đẹp hơn. Thật sự không ưa nổi cái cảm biến vân tay nằm sau điện thoại.
@minhtbv Nói thế fan ếch 8 với nốt 8 vào cho ăn gạch giờ đó bác. Mà công nhận ghét vân tay phía sau vl
@minhtbv Vân tay sau lưng dùng mới tiện, vân tay trước thì phí cái chức năng vân tay đi. Không hiểu sao vẫn có điện thoại mới ra còn để vân tay trước.
@geforce2 Tuỳ vào quan điểm mỗi người thôi. Mình mua đồ sử dụng thì cái đầu tiên quan tâm là nhìn có ưng ý hay không. Thuận mắt thì không còn quan trọng HĐH lẫn tính năng.
@songoku_1206 Mình đi mua điện thoại giờ toàn ngó mặt sau, mặt trước thì hãng nào cũng làm đẹp rồi, chỉ có mặt sau chả hiểu sao nhiều hãng design nhìn xấu kinh khủng.
fuzu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ko thấy con nào đẹp như lumia 930 nhỉ
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@fuzu giờ Nokia làm ra con nào mang ngôn ngữ thiết kế của Lumia 930/830 là em mua ngay ko suy nghĩ, sẽ quyết định yêu lại từ đầu, chứ giờ ngay cả con Nokia 8 thiết kế nhìn cũng như shịt á, mang âm hưởng Tàu Khựa, ko có tí khí chất nào của anh Nô huyền thoại cả.
Eahleo
TÍCH CỰC
6 năm
@hiepmu Nokia giờ thuộc China rồi các bác, cơ mà cấu hình này với giá cũng ngon rồi, ai thích thì nhích thôi.
Gachip91
ĐẠI BÀNG
6 năm
SN 630 chạy ngang con nào của exynos bà con !!!!!!
trungduc1202
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phanhuy5491 Tào lao nữa ông. Nó nhỉn hơn 7880 ( trên A5-A7 2017 )
Yếu hơn 7885 trên A8 2018. Nhưng 3D nó ngon hơn 7885
Kevin Power
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Gachip91 Ngang tầm 7880. 625 đã ăn 7870 rồi
trungduc1202
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kevin Power Nhỉn hơn 7880
@trungduc1202 Con Sharp gì đấy 6,99 triệu á, chạy Snap630 chấm antutu ngang với con A8 hiện tại đó
Không cố lên 18:9 luôn nhỉ.
The Big Blue
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vẫn theo thiết kế cũ, không biết có tồn tại được lâu không đây. Phải như anh sam thay đổi liên tục còn trả ăn ai 😁:D:D
@The Big Blue Bạn nói vậy iPhone 8 nó có khác gì so với iPhone 6 ?? Bạn muốn có chiếc máy đẹp từ trong ra ngoài hay chỉ đẹp cái vỏ ?? Nâng lên snap630 là thấy đáng giá rồi. Nhắc tới Sam thì con A5 bo tròn quá mức bị fan Galaxy A chửi sấp mặt đó, bộ ai cũng muốn thay đổi liên tục à
MoNoJi
CAO CẤP
6 năm
Con này thì cải lùi là chủ yếu: cái quan trọng nhất về trải nghiệm người dùng là mặt trước đc một màn hình trọn vẹn, k phím ảo choán chỗ thì cắt mất, mà lại không lên 18:9 thì cắt làm gì??
@MoNoJi phím ảo có tùy chọn ẩn đc bác ạ
Delicate14
TÍCH CỰC
6 năm
chắc lâu đấy, có khi phải đợi đến 2020 mới có thể công bố doanh số Nokia 6 2019, 2018 mặt trước chẳng có gì khác 2017, vẫn 16:9 mà lại còn cải lủi chuyển cảm biến vân tay ra sau rồi cho phím điều hướng ảo vào màn hình, sự là chẳng có ai mua con này, nếu chíp ngon hơn nữa may ra bán đc vài máy, lúc đầu hy vọng 18:9 với viền gọn hơn thì làm con trải nghiệm lại Nokia
viền dưới không đến nỗi quá dày nên cho phím vào trong cũng đc. Cùng lắm ăn chửi như Sony chứ gì 😆))
@p.a.tuan Phím ảo có thể ẩn và vuốt từ dưới lên
Idol1990
TÍCH CỰC
6 năm
@p.a.tuan Em mua Nokia 3 chính hãng. Bóc hộp. Về dùng 2 tuần phát hiện máy bị lỗi cảm ứng đa điểm. Lỗi loạn cảm ứng đa điểm. Dùng các phần mềm test cảm ứng đa điểm cho thấy máy bị lỗi nặng. Em đổi máy vẫn bị lỗi cũ. Tham khảo trên internet phát hiện các bạn khác dùng Nokia 3 cũng bị lỗi này. Khi đi bảo hành, bên phía Nokia trả lời lỗi này không có cách khắc phục. Và lấy lý do là do cấu hình máy yêu nên không chơi được game. Em thấy đây là một lý do vô lý. Bởi vì các máy cấu hình thấp hơn vẫn chơi bình thường. Phía Nokia họ không giải quyết cho em. Và em thì mua máy về mà không xài được. Tất cả máy Nokia 3 đều bị lỗi này.
JeremyExpr
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Idol1990 ông seeder có mỗi cái comment copy paste khắp nơi cả chục lần rồi chưa chán à?
Idol1990
TÍCH CỰC
6 năm
@JeremyExpr Chưa chán.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019