Nokia N900 hay Motorola Milestone

cuhiep
10/4/2010 0:53Phản hồi: 426
426 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bạn tìm hiểu kỹ về hai loại màng hình mới phê bình đi , bạn cứ ra ngoài STĐM nào lấy 2 máy ra thử rồi biết
satoshi
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chà. Hum trước thấy N900 119 phiếu, MS mới có 104. Giờ tình thế đã thay đổi. MS cố lên 😁
LocDT
TÍCH CỰC
14 năm
Mấy cái vote này cũng hay phết nhỉ, cãi nhau suốt ngày. Hôm nào bác chủ topic làm cái vote giữa IPhone 3GS, HD2 và Nexus One nhỉ xem fan của 3 hđh lớn cãi nhau thế nào, chắc sẽ có nhiều luận điểm hay lắm.
Nhân tiện có các bạn bên N900 tự hào về TVout dùng để show hình ảnh, phim,... cho mọi người xem chung trên 1 cái TV làm mình nhớ ra trên MS có phần mềm phone portal cho phép share ảnh, phim, âm nhạc, nhạc chuông,... cho tất cả các máy tính, điện thoại trong mạng lan. Khi đó MS sẽ trở thành webserver để tất cả những ai trong cùng mạng Lan đó đều có thể xem trực tiếp trên màn hình máy tính hay điện thoại có wifi của họ. Thậm chí, nếu bạn có chút kiên thức IT bạn cũng có thể cấu hình để chia sẻ cho bất cứ ai trên internet, dù họ ở bất cứ đâu trên thế giới. khi gõ địa chỉ của MS vào trình duyệt, chỉ những ai có mật khẩu bạn cung cấp mới có thể xem được, còn nếu bạn muốn cho xem public thì chỉ đơn giản là tắt password đi. Đây là một công cụ rất hay của riêng milestone mà không phải phone nào cũng có. Không biết Meamo của N900 có hỗ trợ chức năng webserver để chia sẻ dữ liệu multimedia không nhỉ? cái này chỉ đơn giản là phần mềm thôi nhưng cái hay của MS là nó có sẵn và là công cụ mạnh và dễ sử dụng cho bất cứ ai biết sử dụng trình duyệt. 😃

Đấy là ứng dụng Phone Portal, trong kho ứng dụng của Android còn có các phần mềm khác cùng chức năng nhưng còn mạnh hơn nữa với việc chia sẻ toàn bộ dữ liệu trong phone nữa.

Nói chung thế mạnh của MS được hậu thuẫn bởi hệ điều hành android vốn do Google phát triển nên rất mạnh về kết nối và các dịch vụ chia sẻ, mạng xã hội. Đây là một lợi thế của các máy android nói chung chứ không riêng gì MS.
Khỏi solo cũng biết ai thắng =)) đi khắp 4RUM thì biết ai "hơn" ai rồi =))

---------- Post added at 01:22 PM ---------- Previous post was at 01:18 PM ----------

Dạng điều khiển máy từ xa thì hầu như di động thông minh nào cũng có bác ạh 😃 cái này là xu hướng từ thời xưa rồi 😃
Cố gắng lý sự làm gì hả bạn. dịch vụ gì cũng có điều kiện của nó chứ. Thời đại ngày nay đi đâu chẳng có internet, mạng LAN, Wifi. Ra ngoài đường đã có GPRS, 3G tràn ngập khắp thế giới rồi mà. Đấy gọi là công nghệ phát triển để phục vụ cuộc sống con người ngày càng tiện nghi đấy. Còn nếu vặn vẹo như bạn thì khác nào vặn lại các bạn đang dùng N900 là "nếu ở lớp không có TV thì làm sao share qua TVout?" Phải không nào? Cái gì cũng có cái hay riêng và giới hạn riêng của nó. Tội chi bạn cứ phải cố gắng vặn vẹo để phủ định các tiện ích của "đối thủ" làm gì?
LocDT
TÍCH CỰC
14 năm

Có chắc không vậy bạn? Số người dùng đông hơn chưa chắc thắng nhé vì số người có máy ít hơn nhiều số người không có máy.
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
vubaotrung
ĐẠI BÀNG
14 năm
Phần mềm này sử dụng có tác dụng chi khi nếu muốn chia sẻ đơn lẻ thì có thể dùng remote. Muốn chia sẻ ở mức lớn hơn thì dùng các mạng xã hội. Mình thấy cái này chỉ để ngich thôi chứ liệu nó có thật hữu dụng?
Mà đã thực sự cần nhiều về kỹ thuật rồi thì việc remote về cái pc ở nhà, muốn làm gì mà chẳng được....?
Nokia N900 hay hơn Milestone . HĐH Maemo tương lai hoàn toàn có thể up lên MeeGo nếu Nokia ko cho up là họ đang tự bỏ rơi N900 , 1 smartphone thành công của Nokia . Chắc chắn và yêu Android thì chọn Milestone còn thích Maemo và có quyền chờ đợi MeeGo thì N900 dành cho bạn 😃
Mà giờ mới nhớ ra bác Cuhiep để anh em đấu khẩu nhau mấy chục 2PIC rồi mà ko có lời nào thế nhỉ 😆 cho anh em cái thời gian chốt lại vụ này chứ tình hình em thấy dần dần hết cái để bàn rồi 😁
sao các đề tài, topic kiểu này vài 3 tuần lại đc đăng trên web nhỉ ........ đơn giản là mỗi cái có cái hay của nó và mỗi ng` có sự lựa chọn riêng, mọi sự so sánh đều là khập khiễng trong những topic kiểu này, sao cứ phải hơn thua nhau thì mới đc nhỉ ....? vd đơn giản 1 điều: vợ (ng` yêu) của bác nào dấy thì đối với bác đấy là tốt nhất, nhưng đối với ng` khác thì vợ (ng` yêu) của họ chưa chắc đã là tốt nhất đâu..... nên đừng bắt ng` khác phải "yêu" "vợ (ng` yêu)" của mình và ng` khác có góp ý hay ý kiến riêng thì hãy biết "lựa lời mà nói" cũng đừng nói theo kiểu : "vợ (ng` yêu) ông có cái đ** zì mà hay, với tôi thì chả = mấy con c*** ở ngoài đg`"
mỗi ng` có ý thức như vậy thì chả phải cãi nhau, tranh luận đến mấy chục trang topic, mà hây như topic kiểu này đc lập ra thì toàn thế, toàn thấy cãi nhau, ko biết thế nào là tinhte ........
bản thân đang dùng MS nên vote cho MS, nhưng ko vì thế mà tôi khẳng định là MS hơn N900, đơn giản là tôi thích MS và MS đáp ứng đc các yêu cầu của tôi, đừng có bác nào nhảy vào và nói rằng là "thế N900 ko đáp ứng đc yêu cầu của bác àh" nhé
thân... hi vọng bác cuhiep (admin) đóng topic này lại sớm...
1 vote cho nokia, mặc dù chưa xài
MS và các máy chạy HDH android được trang bị rất nhiều loại cảm biến theo yêu cầu cơ bản của android đó là cảm biến giá tốc, cảm biến hướng, cảm biến từ trường (la bàn), cảm biến nhiệt độ, cảm biến ánh sáng, cảm biến tiệm cận. Mục đích của cấu hình tiêu chuẩn này là để bất cứ máy android nào cũng có thể chạy các phần mềm địa lý của Google như Google Maps Google Earth, Google Sky Map, và hãng loạt các phần mềm tìm kiếm sử dụng dữ liệu địa lý thực để tăng cường độ chính xác cho người dùng ở bất cứ đâu trên thế giới, chẳng hạn ứng dụng Layar là một phần mềm nổi tiếng sử dụng camera và các cảm biến hướng, la bàn để tìm kiếm bất cứ thứ gì và chỉ chính xác vị trí nó đang ở đâu, cách bạn bao xa, và hàng tá thông tin hữu ích của nó. Chẳng hạn nếu bạn tìm một cây ATM của HSBS nó sẽ tự tìm cho bạn cây gần chỗ bạn nhất, còn gọi Navigator ra để dẫn đường cho bạn đến tận nơi nếu bạn nó giúp. Nếu thứ bạn cần tìm kiếm là một sản phẩm nó cũng tìm nơi bán gần nhất cho bạn với đầy đủ thông tin chi tiết về sản phẩm đó, dẫn đường đến tận nơi... Nếu sản phẩm không có trong kho dữ liệu offline của nó nó sẽ tự động kết nối internet để tìm trong kho dữ liệu ở địa phương bạn đang đứng và cho kết quả ngay lập tức. Điều độc đáo nhất của phần mềm này là nó dùng chính camera biến màn hình của chiếc điện thoại của bạn thành một chiếc cửa sổ thu nhỏ để đặt hình ảnh của thứ bạn đang tìm kiếm lên đó lồng vào khung cảnh thật của đường phố thu từ camera để qua đó bạn nhìn thấy nó đang nằm ở đâu trên đường phố, tọa độ chính xác một cách tuyệt đối nhờ dữ liệu của bản đồ của Google. nói nôm na: Bạn muốn tìm một thứ? mở phần mềm này search, rồi cứ theo màn hình của ĐT bạn sẽ biết nó đang ở đâu, cách bạn bao xa. Khi bạn tới nơi, hình ảnh của nó trùng khớp với địa điểm thật nơi nó đang ở đấy. Sức mạnh của phần mềm này có được chính là nhờ hàng loạt các cảm biến ngay trên điện thoại của bạn.

Một ví dụ nữa, phần mềm Google Sky Map của Google. Nó sẽ biến màn hình của android phone của bạn thành một chiếc cửa sổ nhín ra bầu trời. Bạn muốn xem mặt trời đang ở đâu? Hãy quay điện thoại tìm kiếm trong không gian cho đến khi nhìn thấy nó. Bạn không tin ư, hãy mở cửa sổ thật của bạn ra, bạn sẽ thấy mặt trời đang ở đúng vị trí như bạn nhìn qua "cửa sổ" điện thoại của bạn, tức là tại hướng đó vị trí mặt trời hiện trên màn hình điện thoại của bạn trùng khớp với vị trí thật của nó ở ngoài thật. tương tự, bạn có thể biết mắt trăng đang ở đâu kể cả những hôm không có trăng. Nếu trăng chưa lên ư, bạn sẽ dễ dàng định vị được nó đang nằm ở phía dưới đường chân trời ở hướng Tây (chẳng hạn). Ứng dụng này ở thành phố nó có thể chỉ giải trí cho bạn nhưng khi đi picnic, nếu bạn có bị lạc nó chính là cứu tinh của bạn đấy! 😃
Nhiều người cứ đánh đồng cái chức năng hỗ trợ flash của trình duyệt và chế độ cửa sổ của N900 để bảo nó là một chiếc lap hay PC thu nhỏ nhỉ? Lap là lap, PC là PC, smartphone là smartphone, thay thế nào được mà thay. Người ta vẫn phải dùng lap hay PC để soạn thảo word, excel, vẽ autocad, photoshop, chạy phần mềm kế toán... smartphone làm sao làm được mấy việc này mà cứ gán cho nó cái chữ "thay thế lap" được. Dùng nó thay cho lap hay PC có khác nào bắt mèo đi cày không? MS hay N900, hay N1, iPad,... hay gì đi nữa thì cũng không có cái nào thay thế được lap hay PC đâu. Các bác phải tỉnh táo chứ. Phải nói lại là nó chỉ làm giảm tải bớt phụ thuộc mọi thứ vào PC thôi. Còn nếu cứ thấy nó xem flash được rồi nâng tầm nó để bảo "từ ngày có N900/MS mình không dùng tới lap" nữa thì nghe nó ấu trĩ lắm.
songviet
TÍCH CỰC
14 năm
Cũng phân vân giữa 2 con nì và N1, cuối cùng rước con.... HD2 và rất hài lòng con nì!
Đúng. Mình đang share cho họ xem cơ mà? Nếu share rồi mà bên kia lại không được phép xem thì còn gọi gì là share? Sao bạn đột nhiên "ngẩn ngơ" thế này?

Cái này MS không có. Nó là cái hay riêng của N900 rồi. Bạn thắng rồi đó. Đầu óc thoải mái trở lại chưa nào? Đừng căng thẳng quá thế. Đây là giao lưu những cái hay cái đẹp chứ có phải cãi nhau đâu hả bạn?

Có chứ, nhiều là khác. Nối qua wifi này, bluetooth này, thậm chí nối kiểu FTP hay Webserver ra tận internet nữa chứ không dừng lại ở trao đổi dữ liệu với 1 cái máy laptop đâu. Mình tin N900 và các smartphone trên nền tảng khác cũng có những khả năng cơ bản này 😃
se7en2008
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn nói vậy thì mình ko vặn vẹo thêm nữa.
Bây giờ 1 nhu cầu thực tiễn nhất của mình là thế này.
Mình muốn chơi game, và ko muốn nhìn vô màn hình ĐT (vì nó nhỏ quá mau hư mắt ;)) mà chơi trên màn hình rộng của TV cho sướng.
Mà thêm nữa nhà mình cần dùng tay cầm của PS3 để chơi game. Chứ chơi trên ĐT bấm ko sướng lại mau hư máy.
Vậy theo bạn mình nên chọn N900 hay MS ?

---------- Post added at 03:26 PM ---------- Previous post was at 03:22 PM ----------

[/QUOTE]
Rồi ok vậy là máy nào cũng có, mình cũng chưa có dịp kết nối MS với máy tính nên hỏi cho biết thôi.
Vì thực ra khi đi mua mới chỉ vọc con MS của đứa bạn 3 ngày thôi.
annihnvn
TÍCH CỰC
14 năm
Rồi ok vậy là máy nào cũng có, mình cũng chưa có dịp kết nối MS với máy tính nên hỏi cho biết thôi.
Vì thực ra khi đi mua mới chỉ vọc con MS của đứa bạn 3 ngày thôi.[/QUOTE]

Nhu cầu thực tiễn của bạn đã khiến bạn chọn N900, tuy nhiên mình thấy rất tức cười vì bạn có PS3 mà còn cắm cáp để chơi game cho N900. Bản thân mình ko bao giờ chơi game trên di động với tv out trừ khi muốn test. Cho dù game trên di động có đẹp mấy thì cũng ko sâu như game cho máy điện tử riêng được. Thế nên mình vẫn thích psp, ps hay xbox và wii...chơi trên MS chỉ tiêu khiển thời gian là chính. Có thời gian nghiền game, mê games chắc chỉ dính vào mấy cái máy kia thôi(trừ wii chơi vui là chính).

Mà bạn cũng khác các bạn sở hữu N900 ở đây một điểm là sợ màn hình nhỏ hư mắt, thấy mấy bạn khác ôm máy ngày đêm, còn thay laptop nữa chứ ;).
thực sự là mình mong chờ 1 bài đánh giá đa chiều từ MS chứ ko mong chờ bái đánh giá theo kiểu tự dưng nhớ ra 1 thứ hay hay để nói
ok mình ko hề phủ nhận việc nhờ có GG mà nhiều ứng dụng chia sẻ bản đồ v.v trên Androi nói chung rất đa dạng nhưng nó ko có nghĩa là những cái khác ko thể làm đc , đồng ý khoản bất tiện hơn ko thể tránh khỏi ;các bạn lý luận đưa lên Utube làm bất lượng giảm ưu ? thế máy cac bạn quay video mHD uh mà nói nó giảm ? mà có thế chăng nữa liệu ai sẽ chia sẻ bộ phim dung lượng đến hàng GB thông qua cái điện thoại bé nhỏ đây ? nói thẳng ra chẳng có cái điện thoại nào tính cho đến nay có thể tiện lợi khi chia sre cái gì có dung lượng quá lớn cả , chỉ thuộc loại đồ ăn nhanh thôi ! mà đừng coi thường remote ! bạn có thể xcem file trên máy tính qua điện thoại và ngược lại hay có những khi file bạn cần chia sẻ ko ở trong di động thì bnj làm sao ? ngược lại thì sẽ thế nào ? chính thế mà remote là xu hướng từ xưa và giờ vẫn tồn tại dù rằng ko đc dùng thường xuyên đấy !
mình và nhiều người khác ko coi N900 như laptop nhưng ko ai phủ nhận đc 1 điều nó gần giống với laptop nhất trong số những điện thoại thông minh hiện nay !
mình ko nói N900 hơn MS nhưng thực sự các bạn cứ lấy các điểm mạnh của MS ra để so nhưng lại tránh các nhược điểm của nó cũng như điểm mạnh của N900
nếu thế thì mình cũng nói luôn cái mà mình ko định nói đó chính là ép xung trên N900 với điểm này thì chip của MS hiện giờ chẳng là gì so với N900 cả , dừng bảo xung chẳng quan trọng gì nhé
1 lần nữa mong MS có bài đánh giá khách quan và đa chiều chứ ko phải lấy điểm mạnh để đánh điểm yếu ở đây ta tranh luận ko phải để ai thằng ai thua cả mà là để mọi người hiểu hơn về 2 chiếc máy đc xem là mạnh nhất của 2 hệ điều hành là Maemo và Androi còn thấng thua chẳng quan trọng thích thì các bác MS cứ nhạn phần thắng vì du sao 2pic này với em cũng là cho vui chứ nhiều bác vote mà đã dùng cả 2 máy hay là 1 trong 2 máy đâu ! vốn đã chẳng có sự công bằng rồi
thực sự là mình mong chờ 1 bài đánh giá đa chiều từ MS chứ ko mong chờ bái đánh giá theo kiểu tự dưng nhớ ra 1 thứ hay hay để nói
ok mình ko hề phủ nhận việc nhờ có GG mà nhiều ứng dụng chia sẻ bản đồ v.v trên Androi nói chung rất đa dạng nhưng nó ko có nghĩa là những cái khác ko thể làm đc , đồng ý khoản bất tiện hơn ko thể tránh khỏi ;các bạn lý luận đưa lên Utube làm bất lượng giảm ưu ? thế máy cac bạn quay video mHD uh mà nói nó giảm ? mà có thế chăng nữa liệu ai sẽ chia sẻ bộ phim dung lượng đến hàng GB thông qua cái điện thoại bé nhỏ đây ? nói thẳng ra chẳng có cái điện thoại nào tính cho đến nay có thể tiện lợi khi chia sre cái gì có dung lượng quá lớn cả , chỉ thuộc loại đồ ăn nhanh thôi ! mà đừng coi thường remote ! bạn có thể xcem file trên máy tính qua điện thoại và ngược lại hay có những khi file bạn cần chia sẻ ko ở trong di động thì bnj làm sao ? ngược lại thì sẽ thế nào ? chính thế mà remote là xu hướng từ xưa và giờ vẫn tồn tại dù rằng ko đc dùng thường xuyên đấy !
mình và nhiều người khác ko coi N900 như laptop nhưng ko ai phủ nhận đc 1 điều nó gần giống với laptop nhất trong số những điện thoại thông minh hiện nay !
mình ko nói N900 hơn MS nhưng thực sự các bạn cứ lấy các điểm mạnh của MS ra để so nhưng lại tránh các nhược điểm của nó cũng như điểm mạnh của N900
nếu thế thì mình cũng nói luôn cái mà mình ko định nói đó chính là ép xung trên N900 với điểm này thì chip của MS hiện giờ chẳng là gì so với N900 cả , dừng bảo xung chẳng quan trọng gì nhé
1 lần nữa mong MS có bài đánh giá khách quan và đa chiều chứ ko phải lấy điểm mạnh để đánh điểm yếu ở đây ta tranh luận ko phải để ai thằng ai thua cả mà là để mọi người hiểu hơn về 2 chiếc máy đc xem là mạnh nhất của 2 hệ điều hành là Maemo và Androi còn thấng thua chẳng quan trọng thích thì các bác MS cứ nhạn phần thắng vì du sao 2pic này với em cũng là cho vui chứ nhiều bác vote mà đã dùng cả 2 máy hay là 1 trong 2 máy đâu ! vốn đã chẳng có sự công bằng rồi
marcong
TÍCH CỰC
14 năm
@se7en2008: Bạn nên xem lại thái độ có phần "hiếu chiến" của mình đi. Có lẽ bạn còn khá trẻ, điều đó có thể thông cảm. Các bác hainguyen273 và annihnvn phân tích khá từ tốn và lời lẽ điềm đạm hơn bạn nhiều. 1 lần nữa mình lại đặt ra câu hỏi: người ta lập ra topic này để làm gì? vote và nêu cảm nhận về sản phẩm mình thích hay là để fanboy ném gạch ném đá vào nhau. Dù gì thì cũng đã đến lúc các Min, Mod lên tiếng và close topic rồi.
zakka
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đang trao đổi thành ra cãi nhau luôn,mỗi người 1 ý nên việc chọn N900 hay MS là tùy nhu cầu và sở thích HĐH nên khó có thể nói ai đúng ai sai.
se7en2008
TÍCH CỰC
14 năm
@annihnvn :
Mình nghèo, chỉ đủ tiền mua cái tay cầm thôi bạn, mà mình ghi rõ là cái tay cầm;)
Lâu lâu chơi mấy trò mario cũng vui haha ;)
huyenami88
ĐẠI BÀNG
14 năm
không thể thích 2 cái này vì quá nam tính
hhduong
ĐẠI BÀNG
14 năm
ban trai ban dang dung may nay dung ko?
annihnvn
TÍCH CỰC
14 năm
Marcong: mình nghĩ topic lập ra ngoài việc...có chuyện để nói :p thì mục đích là để so sánh hai sản phẩm khá hoàn thiện và hot tại thời điểm này, cùng so sánh ưu khuyết điểm và đưa ra giải pháp bù khuyết cho tính năng còn thiếu sót, cũng như lý do tại sao bạn chọn sản phẩm đó và hài lòng với nó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019