Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nokia nói về chất lượng bản đồ của Apple

babybungbu
21/9/2012 0:4Phản hồi: 836
Nokia nói về chất lượng bản đồ của Apple

Bản đồ mới trên iOS 6 của Apple đang nhận được khá nhiều phản hồi tiêu cực, từ hiển thị hình ảnh và thông tin không chính xác đến dẫn đường sai cho người dùng. Nokia, với tư cách là một công ty "where" hẳn là không bỏ lỡ cơ hội có một vài bình luận về dịch vụ của đối thủ. Hãng điện thoại Phần Lan đã thực hiện một số bài benchmark về ứng dụng bản đồ, và mục tiêu chủ yếu nhắm đến là bản đồ của Apple.

Trong bài viết trên trang blog của Nokia, thành viên nhóm phát triển bản đồ của hãng Pino Bonetti đã phát biểu "Nokia khác với các đối thủ. Họ mua bản quyền bản đồ từ bên thứ ba rồi ra sức quảng bá dịch vụ. Trong khi đó, chúng tôi tự phát triển và cung cấp các dịch vụ về bản đồ, nền tảng và ứng dụng. Nói cách khác, Nokia hiểu rõ một điều rằng bản đồ và các ứng dụng dựa trên vị trí cần thiết có sự chính xác, cung cấp chất lượng tốt nhất và có thể truy cập tại bất kỳ nơi đâu. Đây là tiêu chuẩn sản phẩm của Nokia trong suốt sáu năm qua, và chúng tôi hiểu rằng chỉ "đẹp mã" thôi là chưa đủ. Người dùng kỳ vọng có một trải nghiệm bản đồ hoàn thiện trên điện thoại của họ".

Trong bảng bên dưới, bản đồ của Nokia về nhất ở hầu hết tất cả các hạng mục kiểm tra. Đứng thứ hai là Google Maps, và bản đồ của Apple về cuối cùng. Dịch vụ bản đồ của Google ngang hàng với Nokia ở một số tác vụ, song trọng tâm của bài benchmark của Nokia là nhằm chỉ ra nhược điểm của bản đồ Apple. Tại thời điểm này, khi người dùng đang đánh giá cao bản đồ của Nokia, hãng có quyền tự hào về sản phẩm và dịch vụ bản đồ của họ. Tuy nhiên, Apple cũng đã phát biểu rằng đây mới chỉ là bước khởi đầu, và dịch vụ của họ sẽ còn thay đổi và tiến bộ trong tương lai.

Nguồn: SlashGear
836 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các hãng nhân dịp ném đá hội nghị dữ bây 😁 Apple đang tập trung mọi sức lực để làm cái bản đồ, dự rằng tháng sẽ ngon thôi, lúc đó các hãng xoắng cả lên chứ ở đó mà ngồi ném đá :D
@tuanga_93 Như bác Microsoft so sánh WP với iOS, Android... thôi :eek:
@htevn thế thì bác nhầm, bác tưởng m$ mới ra wp à, đó là wp 8 thôi, trước đó đã có wp7, trước đó là win mo nữa đó, ko nhầm thì còn xuất hiện trước ios và android đó bác à!!
@htevn Với loại người như bạn
mình thấy nó giống con NGÁO ỘP hơn là con người.
liêm sĩ chưa bao giờ có trong cái đầu quá nhỏ bé của bạn
chuyên chỉ trích người khác cmt đầu tiên
nhưng chính mình lại ngày đêm chực chờ
thấy IP có "đẳng cấp" cmt té tát theo mưa (ăn theo)
mà chính bản thân mình chưa bao giờ sờ được nó
bạn nên NÉ qua một bên cho mình bước qua
đừng cố chận đường ăn theo người khác mà thừa biết rằng
ko làm gì được mình.
nhục
@thanhdat276 Bạn nằm trong thành phần nào?
Trung Quốc đang cực lực lên án :mad: vì bản đồ của iPhone không có Điếu Ngư và Tam Sa...:p:p:p
@vucaodien09 Chưa đến lúc để sửa 😔 bọn tung của bựa lắm
@vucaodien09 Thằng Apple nó chơi khôn lắm, tuỳ theo thiết lập mà nó lấy tên khác nhau, nếu là VN là nó để Biển Đông, HS TS, nhưng nếu là US thì nó để là South China Sea :mad:, còn nếu là Trung Quốc thì chắc nó đặt tên theo bọn Trung Quốc thôi.
betapdanhsc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vucaodien09 Vào setting, chỉnh language thành trung văn (中文). Rồi ra xem lại map bạn nhé!
Nói trước cho bạn đỡ thất vọng: là "trung quốc nam hải" và "nam sa quần đảo" với "tây sa quần đảo".
Rất "đáng yêu" phải không?
Ps: trước khi quăng gạch, xin hãy kiểm chứng!
"đẹp mã" không thì chưa đủ, nhưng k "đẹp mã" thì vứt, ông Nokia àh !!!
@destiny9x chính xác
destiny9x
ĐẠI BÀNG
12 năm
@satthumuhn Mình thì fan Nokia nhưng thấy hãng nào cũng đẹp, chỉ có SS là ko thích lắm vì ra nhiều mẫu mã quá và kiểu dáng ko theo gu thẩm mỹ của mình 😃
Thấy HTC và Sony cũng đẹp, cũng thích nhưng hiện giờ kết nhất là em Lumia 800 thôi :pCòn về Iphone thấy cũng đẹp, xài cũng sướng chỉ có điều là ghét App ở chỗ có nhiều thằng Fan cuồng + thiếu học + kém hiểu biết mà thích dạy đời (Em chỉ nói mấy anh cuồng đến mức mua IP về cúng cụ thôi nhá :p) còn HDH thì chấm cho androi nhiều hơn là nokia ;)
Quan điểm của em là vậy, mặc dù vẫn là fan trung thành với nokia từ đời đầu symbian đến giờ :D
ngoctu0607
ĐẠI BÀNG
12 năm
@officialnguyen nhung ke cuong tin thi sao ngay 1 ngay 2 thay doi suy nghi cua ho dc
HoliCf
TÍCH CỰC
12 năm
@mrbond =]] Lumia 920 đủ chưa kưng ??
dangphi95
TÍCH CỰC
12 năm
xem ra anh apple tệ về bản đồ nhỉ, thế mà mình cứ tưởng anh ấy đc việc lắm chớ 😆
open0
CAO CẤP
12 năm
@dangphi95 Mình thì còn nghĩ Apple là vô đối cơ đấy!
Nokia khác với các đối thủ. Họ
mua bản quyền bản đồ từ bên thứ ba rồi ra sức quảng bá dịch
vụ."nokia đá xoáy táo khưạ"
ps/ các bác ''trích'' bài em vưà thôi
@chmaiyeutr Bác này hình như chưa hiểu hết câu nói rồi,xem lại ngôi đại từ nhân xưng đi bác,đây là câu nói nguyên văn bên Nokia,"họ" ở đây là các hãng khác,Nokia nói các hãng khác mua bản quyền bên thứ 3, còn anh Nokia tự xây dựng được bản đồ
Hihi
@chanhthi Bó tay, khi bạn nhờ người khác hay mượn về chế lại có bao giờ bạn phải trả tiền bản quyền không.
@chanhthi Thang nay dien ah?dan chung nhung thu ma ko dau vao dau ca!Cong nghe do la su tim toi,sang tao va nang cap cua nhieu ca nhan.Bai van sao co the dao dc ?

Sent from my using Tinhte.vn
chanhthi
TÍCH CỰC
12 năm
@hienti121 đây là thứ ngôn ngữ gì vậy. Chừng nào viết được tiếng Việt rồi hãy nói tiếp nhé.
nôbita đây mà 😁
bản đồ thì e yêu môi gô lờ mép thui :p
thật ý :x
bicooclee
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chien52c4 ông này đổi avatar đc rồi đó @@
@chien52c4 bác cứ thử dùng bản đồ của nokia đi,đảm bảo ăn đứt gu gồ,khoải nhất là cái dẫn đường bằng giọng nói có tiếng việt,giọng iẻm dẫn đường ngọt như mía 😆
@bicooclee kệ tui :mad:
@nobitavanchoxuka dọng bà già chứ ẻm đếch đâu???? MÌNH toàn nhờ nhỏ bạn có chất dọng ngọt như mia lùi cài vào map thui!
nhocsiuway
ĐẠI BÀNG
12 năm
Offline maps nokia lên núi vẫn sử dụng dc à?
congdat261
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nhocsiuway Dĩ nhiên. Nếu bạn đã tải về bản đồ offline của Nokia. Và lẽ đương nhiên là không tốn dữ liệu 3G và money. Hihi
@congdat261 Tính năng offline hiện nay với GG map có từ lâu rồi, chỉ đơn giản đánh dấu khung muốn dùng Offline, ví dụ cho cả VN cũng OK. không tốn dữ liệu, thì tốn bộ nhớ thôi.
@cuong199128 Trên núi có đường đếch đâu mà sử với chẳng dụng! Nó chỉ tìm dc vị trí của bản ở đâu trên núi thôi! Thế là tốt lắm rùi...
@Hungdunghcmc Ko có Navi khi gprs off như nokia bác nhé

Gửi từ Galaxy S3/Tapatalk
nói thật là tớ chưa 1 lần dùng bản đồ No, ko biết nó tốt như nào cả?
M3ga
CAO CẤP
12 năm
@satthumuhn Làm j` mà quá xấu , mấy trang nước ngoài còn đánh giá nó trực quan hơn nomaps vs bingmaps đấy
@thienthanxanhtl5 đó là cảm nhận của bác, em vẫn dùng gmaps, mà chính tả bác còn sai kia kìa, nokia map à, maps chứ, chả biết ai ở gốc đa làng nhể😃
ngoctu0607
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hsthpt bác này nói chuẩn luôn. Nokia map sd dc cả trong chế độ offline đó là tính năng nổi trội hơn cả
@j_cage ý của bác ấy là đt nokia có ứng dụng gmap....mà gmap thì phải ̀ lấy thông tin từ gg rùi. Kêkê
Nếu có Hoàng Sa trường sa của Việt Nam thì chuẩn mem.Bản đồ nào mà nói Hoàng Sa,Trường Sa ko phải của VN thì có chuẩn cũng vứt.
@quangloc999 mình thích bạn rồi đó
@0934375486 được đấy 😃

Sent from my GT-S5360 using Tinhte.vn
@quangloc999 Tinh thần dân tộc là đây này.
Ngày càng thấy tự hào vì Nokia.
Thời thế thay đổi nữa rồi. Cái gì hay thì dùng thôi.
@quangloc999 Chuẩn không cần chỉnh Hoàng Sa Trường Sa là của Việt Nam,Trung Quốc sắp tới có thể sẽ bị VN mình thâu tóm 😁
Mấy ông này vào Tinhte mà cmt như kiểu thời mới có internet ấy,ông thì cố viết 1 cái gì đấy thật nhanh để thành #1.Theo mình nhớ thì phong trào này cuối 2007 là ko ai chơi rồi mà...
p/s:SR mọi người vì cmt hơi lạc đề,tại nhìn thấy 2 cmt này hơi mất lịch sự!
@htevn ông sai rồi còn khiêu khích ông kia chi vậy comment của ông thấy dị ứng thấy mẹ lun.
@HoangPigg Mình cũng rất ghét cái kiểu bóc tem đó. Chỉ có bọn trẻ trâu mới thích trò bóc tem:mad:
caphi
TÍCH CỰC
12 năm
@HoangPigg Hình thức quảng bá bản thân kiểu xếp hàng mua iPhone ấy mà. Kệ họ bạn ơi, chẳng qua là chiếm chổ xong sửa lại bài viết ấy mà
o070o
TÍCH CỰC
12 năm
@HoangPigg phá tr*nh gái ở ngoài quen rùi nên vào TOPIC cũng đú theo đó mà haizz nhãm cmn sh!t
hungcbvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
nokia maps niềm tự hào của chúng tôi
@ammye100 1 tháng =))
Ôi những iFan yêu dấu của tôi.
Cược nhé, nếu 1 tháng sau Apple map mà không "tốt hơn" Nokia map về mọi mặt, trong đó có hỗ trợ map của VN đầy đủ và chính xác, thì cậu là con cún nhé =))
Xây dựng bản đồ mà cậu nghĩ 1 tháng mà xong à =)) ôi con trẻ ơi; suy nghĩ kỹ trước khi viết đi, bản đồ nó không phải là vài cái dòng code, hay công cụ để JB đâu mà đòi 1 tháng khá hơn thằng lão làng.
Riếng nếu để xảy ra sai lệch toạ độ của các mảnh nhỏ, khi ghép vào thành mảnh lớn, chỉnh đã mất mợ nó cả đống thời gian rồi, chưa kể các lỗi về hình học, quan hệ không gian của các thuộc tính. Không sửa quan hệ không gian thì lúc đấy các bố đợi đấy mà có bài toán dẫn đường và chỉ đường =)). Có khi đi từ A => B là đường thẳng ngắn, sai thuộc tính không gian, nó dẫn đường thẳng đi xa xa mãi rồi mới quay lại, rồi lúc đấy rồi bảo là Apple Map là hoàn hảo =)) thằng Google Map phát triển bao năm nay thế, thỉnh thoảng chỉ đường vẫn sai mà nó có dám bảo nó hoàn hảo đâu =))
Nếu quả thật 1 tháng sau mà Apple Map "tốt hơn" Nokia map về mọi mặt, trong đó có hỗ trợ map của VN đầy đủ và chính xác, tôi thề là tôi bán m nó hết số thiết bị của tôi hiện nay đi để rước hẳn con iP 64GB về =))
@hungcbvn Hãy lên maps.nokia.com xem NOKIA nó viết Hoàng Sa là của ai mà tự với chả hào. Tính phản quốc à?
amida79
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hungcbvn mặc dù là fan android, nhưng mình 0 phủ nhận sự thật này. Bản đồ nokia quá tốt...
h7ngvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tellor 1 năm chắc chắn cũng ko đc. Nhớ ngày xưa từ hồi chưa biết đến android hay ios là j đã sử dụng nokia map ngon lành rồi. Map của Nokia vẫn là nhất

Sent from my LT18i using Tinhte.vn
Mỗi máy 1 điểm mạnh,các bác cạnh tranh nhau,đua nhau phát triển thì người dùng có lợi
dlcr
TÍCH CỰC
12 năm
Lại ném đá lẫn nhau đây mà
Nokia chơi không đẹp rồi, ném đá dìm hàng Apple cho dữ . Apple dùng iPhone ném lại Nokia cũng đủ chết rồi ,😁
@blackwolfak Ủa NOKIA so sánh nokia map với cả google map và apple map cơ mà? Sao bác nghĩ NOKIA ko chơi đẹp? Nêu lý do bạn nói ko đẹp thử?
blackwolfak
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nguyenhuyphu1202 Ở đây mình chỉ tra lời câu nói của 1 ifan nói rằng nokia chơi ko đẹp khi so sánh maps cua apple với của nokia thôi. Mình ko noi chuyện này nokia chơi đẹp hay ko đẹp.
Có nhiều người cuồng apple tới mức cái gì của apple họ cũng cho là tốt đẹp cả. Trong khi nhiều khi apple chơi bẩn ko thua ai
blackwolfak
ĐẠI BÀNG
12 năm
@satthumuhn Mình thì ko biết windows Phone 8 ra sao. Chứ Windows phone 7 là hệ điều hành di động tệ nhất mình từng dùng. Mình dùng nó xong thì thấy nó biến những thứ rất đơn giản trước đây trở nên phức tạp, rắc rối hơn cả trên ios.
Sợ quá nên mình quay lại android sau 1 thời gian thử iphone và lumia. Hiện đang dùng sony xperia Acro S và rất hài lòng dù vẫn còn 1 số lỗi
@blackwolfak Nói rất chuẩn
vtth85
TÍCH CỰC
12 năm
Bản đồ Nokia thật tốt !
hautuyen11
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vtth85 Rất đồng ý.Hồi còn xài N8 đi đâu cũng ko sợ lạc,khoái nhất đi xe chỉ đường chính xác.

Sent from my Galaxy Nexus using Tinhte.vn
Mình vẫn thích google map nhất...
omega911
TÍCH CỰC
12 năm
hãy chờ xem bản đồ của Apple phát triển như thế nào đã rồi hẵng chê.
thangduy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@omega911 chờ gì?đã đến tay người dùng,không đáp ứng và làm hài lòng khách hàng thì chê thôi.
@omega911 thì hiện tại nó rở thì phải chê chứ bạn, khi nào nói tốt thì lúc đó lại khác.
blackwolfak
ĐẠI BÀNG
12 năm
@omega911 chờ đến bao giờ. thấy ko tốt thì người dùng chê. thấy người dùng chê thì nên lấy đó rút kinh nghiệm mà làm cho tốt hơn chứ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019