Nokia vẫn chưa chắc sẽ bán mảng HERE, muốn có thêm thời gian cân nhắc

Duy Luân
22/5/2015 22:33Phản hồi: 42
Nokia vẫn chưa chắc sẽ bán mảng HERE, muốn có thêm thời gian cân nhắc
CEO Rajeev Suri của Nokia mới đây cho biết rằng ông vẫn không chắc liệu có nên bán bộ phận bản đồ HERE hay không mặc dù đã có nhiều bên mua tiềm năng đến tiếp cận, trong đó có các tên tuổi lớn như Garmin, Oracle, thậm chí là cả Amazon và Uber. Hiện HERE đang có bản đồ được cập nhật thường xuyên cho 196 quốc gia và có khả năng thu thập thông tin giao thông thời gian thực tại 41 quốc gia. Suri thừa nhận rằng HERE đã nhận được "rất nhiều sự quan tâm", nhưng ông muốn "cho nó thêm thời gian" và "có thể chúng tôi sẽ không bán nếu chúng tôi không có được giá trị phù hợp".

Hồi cuối tháng rồi, Nokia có báo cáo về việc kinh doanh thành công của mảng HERE trong quý đầu năm tài chính 2015. Theo đó doanh số đã tăng 25% so với cùng kì năm ngoái lên thành 287 triệu USD. Các hãng xe hơi cũng đã đưa HERE vào 3,6 triệu chiếc xe mới trong ba tháng đầu năm nay, tăng 29% so với năm ngoái. Lợi nhuận gộp của cả bộ phận bản đồ này là 174 triệu USD, tăng 21% so với quý đầu năm 2014.

Nguồn: CNET
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một số tuyến đường mới ở Việt Nam vẫn chưa cập nhật , tuy nhiên rất hài lòng với Here maps và Here Drive của Nokia
thereaperr
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bỏ ra rất nhiều tiền và công sức, chưa đẻ ra được đồng lợi nhuận nào nếu bán đi cũng phí. Rất nhiều bên quan tâm đến HERE vì nó thực sự là một bản đồ tuyệt vời (Theo cá nhân mình còn tốt hơn cả Google Maps) và nguyện vọng của mình thì vẫn muốn nó thuộc về Nokia hơn là các hãng khác.
unborn20xx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thereaperr ko đọc bài thì đừng có phát biểu.
thereaperr
ĐẠI BÀNG
9 năm
@unborn20xx Bạn nghĩ thế nào bảo mình không đọc bài? Số tiền doanh thu đó của mảng HERE đó chưa bằng một phần nhỏ của việc Nokia mua lại bản đồ này năm 2008 với giá hơn 8 tỉ, giờ các hãng trả cao nhất chỉ có 4 tỉ. Bạn nghĩ xem bao nhiêu năm phát triển bao nhiêu tiền đổ vào mà bán lỗ thì chẳng phải cân nhắc bán hay k? Đừng nghĩ ai cũng như mình bạn nhé!
unborn20xx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thereaperr 1 sản phẩm có doanh thu hàng năm tới hằng trăm triệu và trung bình năm sau cao hơn năm trước đến 25% và con số này ngày càng tăng thì cho dù 4 tỉ hay 8 tỉ cũng là rẻ,mình nghĩ Nokia bán là muốn tập trung vào các dự án khác và chưa bán là vì chưa đc giá, tại bạn nói không có doanh thu nên mình mới bảo thế.
@thereaperr Here hay và đặc biệt ở chỗ nó chạy đc ngoại tuyến :3
BMW mới là người tích cực nhất trong thương vụ nnà
Meteor Cry
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Zil87 đâu phải chỉ bmw đâu bác mà là liên minh bmw-audi-mec
định nhứ tăng giá à 😁
Mình không rành mấy cái thương vụ kiểu này, mà nếu Nokia bán Here cho hãng khác thì cái Here map trên Nokia Lumia của mình có bị ảnh hưởng gì ko? vì mình dùng nó rất nhiều, còn nếu Nokia bán cái Here map cho Microsoft thì sao?chắc cũng có nhiều người thắc mắc giống mình, Pro nào có thể giải đáp giúp mình ko?
thaloduy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuongvinh1411 mình nghĩ là bạn k cần lo. vì win trên đt có mõi here là ngon. MS sẽ lo chuyện này 😃 nghe đâu nếu No bán thì MS cũng mua 1 phần hay No cũng giữ lại 1 phần 😁
Còn lợi nhuận thì cứ làm chứ bán chi! Một bản đồ tuyệt vời luôn theo mình trên mọi chuyến du lịch! Lên địa điểm trên PC để nó đồng bộ qua Lumia, Pin tất cả địa điểm cần đi ra màn hình Start và cứ thế mà đi! 😃
kimcuong139
ĐẠI BÀNG
9 năm
@warmboy24 đồng chí chỉ mình cách lên địa điểm trên pc rồi tống sang Lumia với. Thanks
chắc là chiêu bài PR cho here map đây
@hailongplus91 Chẳng có gì là pr bản thân bỏ ggmap lâu rồi. Giờ toàn chơi here quá ngon
@thietden Mình cũng vậy
Hiện tại đang thấy Here ngon nhất trong các phần mềm về bản đồ. Đặc biệt Here Drive + thì quá tuyệt vời 😃
ngqnamanh
TÍCH CỰC
9 năm
Theo ý kiến cá nhân, mình thấy nokia nên kêu gọi các hãng mua cổ phần và cùng chung phát triển thì sẽ có đc một hệ thống dữ liệu tốt với đầy đủ hơn các hệ thồng đường xá.
vẫn ko bằng đc GG map
here maps, here drive tuyệt vời.
nhonvaduong
ĐẠI BÀNG
9 năm
đang đẻ trứnh vàng mà. bán làm gì? cải thiện thời gian update là ngon rồi.
Bán hết đi rồi về sản xuất xà phòng. bột giặt vẫn hơn
Apple mua lại đi, a sợ cái Maps của em lắm rồi
NhưVăn01
TÍCH CỰC
9 năm
Here là ngon nhất với mình vì nó offline không mất phí dữ liệu, SV nghèo không có dùng 3G siêu rẻ của Viettel đâu
Meteor Cry
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nghe tin này em cảm thấy vui quá hé hé:p
Không biết kiếm tiền bằng cách nào mà nhiều tiền thế nhỉ
làm giá, nói vậy đi cho dễ nghe
Nokia ơi. Cân nhắc xong rồi thì đừng bán nhé 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM