#Nóng: Một số cách giảm nhiệt độ trong nhà và cơ thể

Hassler
23/4/2019 2:59Phản hồi: 84
#Nóng: Một số cách giảm nhiệt độ trong nhà và cơ thể
Nắng gì mà nắng thế, nóng gì mà nóng thế. Đó là trạng thái mà mấy hôm nay anh em trong Nam ngoài Bắc đều ca thán mặc dù mới chỉ vào đầu hè. Than thở là 1 chuyện còn việc nhưng chúng ta vẫn phải tham gia các hoạt động sinh hoạt hàng ngày bất kể ở ngoài đường hay trong nhà. Dưới đây là 1 vài cách để chúng ta có thể làm mát bớt không khí xung quanh cũng như là giảm bớt thân nhiệt khi trời nóng.

Trong trường hợp bạn ở trong nhà mà nhà nóng quá không chịu nổi thì có vài cách như sau:

Dùng rèm dày:
Bình thường việc sử dụng rèm chỉ mang tính trang trí là chính, tuy nhiên nếu trời qua nắng chúng ta cũng có thể sử dụng các dạng rèm dày có lớp chống nhiệt để che chắn ánh nắng vào nhà, giúp giảm bớt nhiệt độ trong nhà. Nhà mình dùng loại rèm 2 lớp nói trên, còn có chỗ không có rèm nhiều khi mình chơi trò dùng chăn căng ngang để che nắng cũng thấy OK tuy hơi mất thẩm mĩ 1 tí 😁.

Mở cửa sổ hút gió: Với những nhà không bị ánh nắng chiếu thẳng vào thì cũng có thể mở cửa sổ để lưu thông không khí, nếu có 2 cửa số trước sau thì mở cả 2 để hút gió, vừa mát hơn chút vừa làm giảm bớt không khí tù đọng trong nhà. Tuy nhiên cũng không nên mở quá nhiều quá lâu bởi thực tế là không khí các thành phố lớn của chúng ta cũng không trong lành nên mát được chút mà bụi vào nhiều thì lại mất công quét nhà hút bụi.

Dùng chăn ga gối phù hợp: Anh em nên dùng loại chăn ga gối bằng cotton để khi nằm ngủ nó sẽ hút bớt mồ hôi, làm cơ thể đỡ khó chịu, với gối nếu thuộc dạng tỉnh ngủ anh em hay lật gối sau vài tiếng ngủ để gối mát hơn, nằm ngủ sẽ đỡ bứt rứt hơn.

Tắm bằng nước ấm: Nghe hơi nực bởi khi nóng ai chả muốn tắm nước lạnh cho đã, tuy nhiên nếu tắm nước lạnh quá thì lại không tốt cho sức khỏe bởi các lỗ chân lông sẽ bị se lại, mồ hôi không toát ra được, chỉ sướng lúc nước dội lên người chứ mục đích chính là để giảm nhiệt độ của cơ thể lại không có. Anh em chịu khó để nước ở mức giữa của nóng và mát cũng được, tuy nhiên nếu chỉnh 1 chút về phía nóng thì sẽ tốt hơn.

Dùng quạt: Để lưu thông không khí trong nhà, nếu muốn mát đơn giản là anh em đặt 1 chậu nước phía sau quạt là cũng giúp giảm bớt nhiệt độ cho căn phòng.

Tắm cho tường nhà:
Nếu anh em có nhà riêng thì cũng nên phun nước lên tường để cho tường bê tông dịu xuống, giúp giảm bớt việc hấp khí nóng từ tường ngoài rồi ủ vào phía trong.

Che chắn cẩn thận khi ra ngoài, đừng đội cái áo lên đầu làm trò như thằng trong ảnh này
Còn có các cách giúp giảm nhiệt độ cơ thể trong trường hợp anh em hết chịu nóng nổi như sau:

Nóng như này làm sao phải mặc, câu này cũng đúng, bởi nếu nóng mà mặc quá kín mít thì mồ hôi khó mà thoát ra được, anh em mặc đồ thoáng mát, rộng 1 chút, bằng cotton càng tốt bởi tính năng hút nước của loại vật liệu này. Mặc đồ tối màu sẽ gây hấp thụ nhiệt nhiều hơn vậy nên hãy chịu khó mặc đồ sáng màu vài hôm.

Chườm đá hoặc đắp khăn mát vào các vị trí có nhiều mạch máu sát da như gáy, phần trong của khuỷu tay... để làm mát tức thì lượng máu lưu thông qua đây, từ đó giúp giảm nhiệt độ của cơ thể.

Quảng cáo

Trẻ em hay người lớn ra ngoài cũng vẫn cần che chắn kĩ càng

Ăn uống hợp lý, uống đủ nước để bù lại lượng mồ hôi chảy ra trong quá trình hoạt động. Hay anh em có thể thử chiêu ăn đồ nóng để làm mát của ndminhduc share tại đây cũng được, chú ý ăn vừa phải, đừng ăn quá. Nhát là uống vừa rượu bia hay cafe bởi đấy là những thứ làm cơ thể chúng ta bị thiếu nước rất nhanh.

Anh em còn có chiêu nào giúp hạ hỏa mấy hôm nay không thì chia sẻ nhé.

Tham khảo Weather, Accuweather
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dichoinha1
ĐẠI BÀNG
5 năm
Với anh em nvvp thì chăm đi làm hơn. Vì ở công ty mát
@dichoinha1 Nhà thằng nào ở chung càng cao càng mát. Mát đến nỗi lúc nào cũng phải lo bật điều hòa. Khổ
Ngt Tu
ĐẠI BÀNG
một năm
@dichoinha1 Còn a em kỹ thuật chúng tôi thích ở nhà hơn 😆
@CellonC ủa,sao lạ vậy bác nhỉ,hic?
@toilachi9 Hỏi @cuhiep xem suốt ngày lo điều hòa tại sao😁
i2Bi
CAO CẤP
5 năm
Nóng quá nóng. Mình nvvp mà cửa kính 2 mặt ngay góc ngã 4. Kiểu giống như tôm hấp bia 😁.
Vào Hotel kiếm bạn gái giảm nóng nhé 😃
@JoseyHan Nói ngược. Kiếm bạn gái rồi vào hotel tránh nóng mới đúng :v.
BQDuong
CAO CẤP
5 năm
@viettien_milo Ý bác ấy là gái ngành hahaa
@BQDuong =)))))))))))))))))))))))))))))
đang tính mua cái này đeo 😁
@deptrainhatTT Bác ở đằng sau bạn này đúng ko =))
@deptrainhatTT cái này review là có chất lượng k tốt đâu
Chườm mát thôi ông nội. Chườm đá chỉ thường dùng để giảm cơn đau do chấn thương (thể thao).
Vị trí chườm mát là 2 hõm nách, 2 bẹn...mát rượi liền 😃
@Fbiprohj Theo Mod Tinh Tế là phải ăn ớt nhé bạn =))
Nếu cửa sổ ở hướng ánh nắng chiếu vào buổi chiều thì dùng tấm xốp dày che kín bên trong cửa để cách nhiệt. Mình đang áp dụng rất hiệu quả, giảm 90% nóng.
@bud's Nhà toàn xốp, cháy thì ...
đi làm đầy đủ, ngồi văn phòng lạnh tụt quần :"))
Cách tốt nhất là ndue 100% dành riêng cho nữ, còn nam thì nên mặc underwear vô kèo biến thái
@anhlucky2 hóng =))
Hôm qua đi SG, vừa bước xuống xe bus mở điện thoại gọi Grab thấy báo 39*C, ở Đồng Nai có 37*C à 😔
hoangvuong
TÍCH CỰC
5 năm
Lúc này đúng là cực hình khi làm viện trong xưởng. Được lên vp là vui lắm dù ko máy lạnh .
Có điều kiện thì mua điều hoà, ko thì di chuyển tới các nơi vui chơi giải trí có điều hoà như siêu thị, nhà sách, tiệm cafe... vừa để thư giãn, vừa ko mất tiền trốn nóng 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Nếu nhà không kín cửa thì có thể dùng thêm quạt hơi nước (khác với quạt phun sương). Cái này rất hiệu quả đối với thời tiết miền Nam và miền Trung mùa này (nóng, khô). Vì hiện tượng hóa hơi của nước bên trong quạt sẽ giúp giảm đáng kể nhiệt độ.
Nhưng lưu ý là chỉ sử dụng quạt hơi nước trong không gian mở, cho phép không khí lưu thông. Đừng dại dột mà đóng kín cửa để dùng nó như máy điều hòa nhé. Phản tác dụng đấy ...
@Redstone07 lâu lắm mới thấy có người nói đúng. Thật ra quạt hơi nước dùng môi trường mở rất sướng, có điều hơi rít rít
@quynhtrangkcc Hơi rít đó là do môi trường chưa đủ thoáng đó bạn, hoặc nơi bạn sống có độ ẩm cao
Thường trong một ngôi nhà hay căn phòng mà không khí có thể lưu thông từ đầu này qua đầu kia được thì độ ẩm từ quạt sẽ không tác động mấy đâu.
@Redstone07 mình nhà dạng ống, mở cửa thông thoáng. Tại tham nên ngồi gần quạt nên độ ẩm nó cao. Mà nói chung hơi gió ra mát phê lắm.
Trời nóng thế này làm gì cho mát hả mọi người . Em hết chịu nổi rồi ấy .
@Thiếu nữ thôn quê Trời !
Em đã đẹp mà lại có tính hài hước nữa thật yêu quá đi.
Mà hỏi nhỏ này! Em có vk chưa???
@hoainam_002 Rồi a lại vô duyên như những người khác khi đọc câu cuối cùng.
@Thiếu nữ thôn quê Haha! Chỉ có chút hài hước giống em thui mà.
Mr.Elder
ĐẠI BÀNG
một năm
@Thiếu nữ thôn quê ra trung tâm thương mại
12minhduc.
TÍCH CỰC
5 năm
Mod nói tắm nước nóng cho cơ thể ra mồ hôi, vậy vợ với bồ ở đó làm gì mà tắm nước nóng cho tốn tài nguyên quốc gia .....
Saigonam
TÍCH CỰC
5 năm
Mới hơn 9h mà như vầy mà nóng gì 😁
@Saigonam VKL
ún nhìu nước vô ae êi
Với cái thời tiết này chỉ muốn có căn nhà tranh vách đất mái lá , phía trước là dòng kênh, phía sau là ruộng vườn .
huyenblade
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ZzCapuchino Bác tả chính là nhà e ạ! Nhưng nóng lắm bác ôi!
LINH120612
TÍCH CỰC
5 năm
@ZzCapuchino thế ông ở ấn luôn đi dễ òm à, về quê có bờ sông ra dựng cái lều, méo ai dám đuổi đâu, kiếm mấy chai sành nữa dc thì rạch mặt ăn vạ khi nó đuồi là ok hà
Bài viết hữu ích
Mấy ngày này đi làm còn thấy sướng hơn ở nhà các cụ ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019