Nova Launcher cập nhật phiên bản 6.0 chính thức với nhiều bổ sung tính năng mới

3/3/2019 12:38Phản hồi: 196
Nova Launcher cập nhật phiên bản 6.0 chính thức với nhiều bổ sung tính năng mới
Anh em đang sử dụng Nova Launcher có thể cập nhật ngay phiên bản 6.0 ổn định trên Google Play Store, nếu vẫn không thấy bản cập nhật thì chúng ta có thể tải về thủ công file .apk ver 6.0 để cài đặt trực tiếp lên thiết bị. Phiên bản 6.0 này đi kèm với rất nhiều sự thay đổi, bổ sung tính năng mới giúp cho người dùng trải nghiệm tốt hơn.
Một vài cải tiến đáng chú ý từ bản beta đầu tiên như:
  • Cải thiện bố cục cài đặt
  • Nova Setting có thể tìm kiếm để thao tác tiện lợi hơn
  • Nhiều icon mới và hình dáng mới
  • Chỉnh kích thước icon
  • Giao diện thư mục chứa mới
  • Cải thiện giao diện app drawer
  • Thanh tìm kiếm có thể tuỳ chỉnh sang Google hoặc Nova
  • Nhiều thay đổi khác.....
Đa số các tính năng này sẽ giúp bổ sung và hoàn thiện launcher hơn chứ không thiên về một cải tiến lớn nào cả, ngoài ra còn một tính năng đáng lưu ý là chúng ta có thể gọi Google Assistant trực tiếp từ thanh tìm kiếm, đây là tính năng đã có trên ver6.0 beta 5 và giờ đã được đưa vào bản chính thức.
196 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoanbnhbg
TÍCH CỰC
5 năm
Trước nova giảm còn mấy nghìn tải về xài thử nhưng lại phải quay lại Microsoft launcher. Nv ngon nhưng ml còn ngon hơn mà lại free.
@hoanbnhbg Đang dùng android one, cài vào có nặng ko? Mod @Lê Phú Khương?
@songthuong09 Nova ko nặng đâu bạn.
BenGlo
CAO CẤP
5 năm
@hoanbnhbg Mình cũng mua Nova rồi, ML hay thật nhưng trên máy mình hơi lag
Trước cũng mua xài thử, cuối cùng dừng lại ở MS launcher, quá ngon
@voldermort28 Móa, đợt trước đều cài cả Nova & Microsoft rồi đều gỡ để dùng trình mặc định, mà thấy thấy comment này phải đi cài lại MsL coi sao 😁
@htevn SML. L này đúng là quá đỉnh rồi.
@adagioleonard Ông ở trên thích Mờ Lờ, đọc xuống ông phía dưới thích Sờ Lờ. Vãi member tinhte =))))))
@nguyenhuynhvn Bản stock là ok nhất,hào hứng chừng mấy ngày,bất tiện lại bỏ đi à.
Quietman85
ĐẠI BÀNG
5 năm
Từ ngày biết và dùng Microsoft launcher thì các thứ khác kg còn là launcher nữa, hehe
@ruacon86 icon nhìn lởm vãi luôn 😁
@Quietman85 MS launcher có tính năng tab 2 cái trên màn hình tắt màn không @Quietman85 ?
qhi
TÍCH CỰC
5 năm
@Thạch Xuyên Có bạn nhé. Tap 2 cái là tắt màn, tap lại 2 cái là mở.
Quietman85
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thạch Xuyên Có đó bạn, trong cài đặt của nó còn nhiều thứ hay ho nữa nếu bạn chịu khó
Chưa dùng loại này bao giờ..
npdong1994
TÍCH CỰC
5 năm
dùng launcher mặc định vẫn đẹp chán.
@npdong1994 Mình xài máy TQ nhưng không ưa được giao diện mặc định của hãng nên xài Nova. Thấy one ui nhà Sam ngon nhưng lại k thích xài samsung
nguulangx1
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đã mua bản quyền lâu rồi, nhưng hình như Nova Launcher nó làm chậm máy hơn so với Launcher gốc.
@caocaolatre199x Máy mình Android 7.0
@thephong280597 Bạn đọc cmt của bạn @kut3_prince_9x trên kia bạn ấy nói đúng kìa 😃
nguulangx1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vuducanh0909 Vãi bác, đọc hết bài bình luận của bác hơi đuối. E chẳng ý kiến gì về vụ tiện hay không tiện cả, đơn giản e mua cái Nova Launcher từ cách đây mấy năm rồi chứ ko phải mới ti toe tập mua, cái chính là nó đã không còn mượt (đối với em - cụ thể 2 máy Note 4 và V20), còn nói chưa tinh chỉnh thì sai nhé, dùng lâu năm thì ai cũng phải tinh chỉnh cho tối ưu cả, cái nữa ko tinh chỉnh xài ko hợp ý. Còn nói máy yếu thì em chấp nhận thôi, 1 con Note 4 cả gần 4 năm và 1 con V20 cùi bắp khi máy nóng thì rõ ràng ko ngon bằng mấy con chip 636, 660 hay 845 gần đây được rồi. Chính vì thế giờ em đã bỏ Launcher Nova để xài Launcher gốc. Nói chung đợi thời gian nữa em đổi máy rồi mới quay lại dùng Nova Launcher.
nguulangx1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@haichin 2 con cùi bắp e dùng ko hợp với Nova Launcher nữa, Note 4 cũ thì cách đây 1 năm em dùng bị lag, cài lại máy dùng vẫn bị (có lẽ ko tương thích sau đợt cập nhật đó). V20 ko dùng do lúc máy nó nóng nó giật giật, còn Launcher gốc vẫn còn chấp nhận được. Em nói lại là em dùng Nova Launcher từ rất lâu rồi, cùng với thời cái Go Sms Pro mới ra (cả 2 đều mua bản quyền). Còn nói máy em cùi thì em chấp nhận vì hiện ko có nhu cầu đổi máy.
Nova đc cái có tuỳ biến, còn cơ bản nó cũng dựa trên trải nghiệm của launcher thuần Android gốc, cơ bản là đang xài mấy con Android One rồi nên cũng hài lòng với launcher mặc định của nó, đơn giản k màu mè. Bữa cũng mua Nova prime mà chả dùng 😆)
@BlackCat_94 mặc định android one sài phím điều hướng vuốt của nó cứ thấy ngu ngu. điển hình trên e nokia 6.1 plus vuốt lên menu cứ thấy bị khựng do vào cái app đa nhiệm trước. nên đành phải chơi nova prime
@Jimmy le 2701 thì vốn dĩ google làm 2 lần vuốt mà, vuốt nhẹ 1 phát vào đa nhiệm, vuốt lần 2 vào drawer, căn bản mình cũng thấy không thích kiểu đấy lắm nên adb ẩn luôn thanh điều hướng, cài app fluid có cử chỉ vuốt như Xiaomi, iPhone
tienlagi944
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trước thích vọc vạch cài này nọ, rom riết các kiểu. giờ thì muốn ổn định 1 cái, vẫn hài lòng với google launcher trên 9.0
Mấy cái launcher chỉ khiến cho máy càng nóng, pin càng hao mà thôi. Nhược điểm của Android nói chung là vậy
@anhtuan1066 Chắc bác dùng máy ram 512 à ?
Còn Nova với MS thì cũng rất nhiều cái giống nhau, mỗi ngươì một vẻ thôi, MS khác biêt ở kho nền Bing và cập nhật tin tức ...
@anhtuan1066 @anhtuan1066 Ủa sao xóa bài sau rồi, mình quote không được 😁

Reply của mình:

Bạn có hiểu launcher là gì không. Mặc định, bạn một cái dùng điện thoại dù là android hay ios thì bạn đã dùng launcher rồi. (trừ khi nó hỏng và bạn dùng cho việc khác không bình thường).

Nó giống như bạn thay vì mặc đồ mẹ bạn mua cho thì bạn tự đi mua 1 bộ đồ khác để mặc cho đúng sở thích vậy. Cái đó gọi là tùy biến.

Và rồi, bạn nghĩ rằng đi mua quần áo mặc là tốn kém. Thực tế thì chỉ có cách để khỏi tốn kém đó là ở chuồng bởi vì bạn mua hay mẹ bạn mua thì đều tốn tiền cả.
ChillaGuy
TÍCH CỰC
5 năm
@anhtuan1066 Đẹp xấu không nói nhưng Nova mạnh nhất về tùy biến mà.
vipkp3
TÍCH CỰC
5 năm
Lên android Pie với One UI thì ko còn nghĩ đến mấy cái thứ 3 nữa
@vipkp3 Có hai pin với nóng máy không bạn? S9 Snap mà nóng quá. Hic
Screenshot_20190303-150134_AnTuTu Benchmark.jpg
vipkp3
TÍCH CỰC
5 năm
@lucas_mufc Em thấy mượt hơn rất nhiều mà pin đc lâu hơn, máy em toàn treo chơi game train quái vừa sạc vừa treo ko vấn đề gì
@vipkp3 Mình chơi ván PUBG để thử chế độ HDR nè. Nóng kinh hoàng. Do con S9 mặt lưng kính với không có hệ thống nhiệt hay do bản rom nhỉ. Mình S9 Mỹ chạy Rom 9.0 One UI quốc tế.
Screenshot_20190304-112149_AnTuTu Benchmark.jpg
nickzt
TÍCH CỰC
5 năm
Xài launcher Android gốc là tốt nhất zồi.
Frank Martin
ĐẠI BÀNG
5 năm
vẫn xài One IU
@Frank Martin One Ui là ngon rồi.
vẫn đang sài...
Giờ ai chơi Launcher nữa 😁 Thấy máy nào giao diện cũng đẹp hết trơn!
Reah
TÍCH CỰC
5 năm
@Nguyễn Thế Thạch Mình ghét nhất giao diện của SS. Dùng máy SS là toàn phải xài launcher
@Reah Hihi. Nói vậy chứ hồi trước có dùng Nova Launcher. Tùy biến mạnh lắm 😃 Mà chạy mượt nữa! Mua bản Prime hồi giảm giá 6k quá phê luôn!
@Nguyễn Thế Thạch Của hãng giờ cũng đẹp nhưng lại ko phải bọn nào cũng hỗ trợ cử chỉ lên Nova nó vẫn có đất sống.
@Reah Chính xác, thằng ss làm launcher chán bỏ mẹ!
Ở đây có bác nào dùng Elvie Launcher ko? Free mà cực tốt. Mình dùng gần 2 năm nay rồi. Nhanh, nhẹ, mượt, search app cực nhanh và tiện
@vodanhdaisu Cũng đang xài cho Nokia 3.1 thấy mượt
tucammoi
TÍCH CỰC
5 năm
chơi cái này có gì hay đâu, hồi mới ra smart phone thì ham thôi.
Có 1 khoảng thời gian rất dài dùng Nova va giờ dừng chân ở MS launcher
Nova này có cung cấp themes để thay đổi không mọi người ?
@kekk Ko có theme nhưng tự mình bố cục được và thay đc các gói icons bên thứ 3
ChillaGuy
TÍCH CỰC
5 năm
@kekk Riêng Icon thì không bộ nào trên Google Play mà không hỗ trợ Nova, nếu không là tự bóp dai sắt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019