NPD 12/2016: doanh thu bán AirPods chiếm 3% thị trường tai nghe không dây, Beats vẫn đứng đầu

ND Minh Đức
17/1/2017 18:53Phản hồi: 119
NPD 12/2016: doanh thu bán AirPods chiếm 3% thị trường tai nghe không dây, Beats vẫn đứng đầu
Theo số liệu thống kê từ hãng nghiên cứu thị trường NPD về thị trường bán tai nghe không dây 12/1016, doanh số bán tai nghe Apple AirPods chiếm 2% thị phần tính theo đơn vị bán ra và 3% thị phần tính theo doanh thu bằng tiền. Con số này là khá tương đồng với 2 hãng tai nghe Plantronics và Jaybird, còn vị trí dẫn đầu thị trường vẫn là Beats với 25% đơn vị sản phẩm bán ra và 46% doanh thu. Chi tiết hơn thì:
  • Beats chiếm 25% thị phần xét theo đơn vị sản phẩm và 46% xét theo doanh thu mang về.
  • LG chiếm 10% thị phần xét theo đơn vị sản phẩm và 7% xét theo doanh thu mang về.
  • Bose chiếm 8% thị phần xét theo đơn vị sản phẩm và 19% xét theo doanh thu mang về.
  • Sony chiếm 7% thị phần xét theo đơn vị sản phẩm và 6% xét theo doanh thu mang về.
  • Apple chiếm lần lượt 2% thị phần xét theo đơn vị sản phẩm và 3% xét theo doanh thu mang về.
  • Plantronics và Jaybird chiếm khoảng 2% thị phần tính theo đơn vị sản phẩm nhưng Apple vẫn đang cạnh tranh sát với múc doanh số này.
@Business Insider

Tuy nhiên, nếu tính theo số liệu thống kê từ hãng phân tích thị trường mua sắm Slice Intelligence thì trong thị trường tai nghe không dây trực tuyến tháng 12/2016, doanh số của Apple AirPods đã chiếm 26% thị phần, vươn lên vị trí dẫn đầu. Trước khi AirPods được bán ra vào 13/12, doanh số tai nghe không dây của Beat đứng đầu với 24,1%, nhưng sau ngày đó, doanh số chỉ còn chiếm có 15,4%. Đổi lại, Bose lại tăng từ 10,5% lên 16,1% thị phần dù vẫn xếp thứ 2.

Vậy tại sao có sự khác biệt khá lớn giữa 2 báo cáo nói trên? Ben Arnold, nhà phân tích thị trường và giám đốc điều hành của NPD cho biết sự khác nhau giữa 2 bộ số liệu là do phương pháp thu thập thông tin của 2 bên là khác nhau. Phía Slice Intelligence thu thập thông tin dựa trên email biên lai từ 4,2 triệu cửa hàng trực tuyến. Còn số liệu của NPD tính cả cửa hàng trực tuyến lẫn cửa hàng ngoài đời. Mặt khác, số liệu của NPD được lấy cả tháng 12 còn Slice Intelligence chỉ tính số liệu từ khi AirPods được bán ra vào ngày 13/12 cho tới 31/12.

Theo đó, Arnold cho rằng kết quả của Slice Intelligence chỉ là một bức tranh chưa đầy đủ về thị trường tai nghe không dây. Dù vậy, với kết quả thu được thì AirPods của Apple vẫn có khởi đầu rất đáng kể dù con số thị phần vẫn thấp. Đồng thời ông tin rằng cần phải có thêm thời gian mới thấy được AirPods sẽ ........ bao xa. Mặt khác, báo cáo của NPD cũng nhận thấy trong năm 2016, thị trường tai nghe bluetooth đã tăng trưởng 51%, hứa hẹn sẽ còn nhiều thú vị khác trong thời gian tới.

Tham khảo Cnet, Slice Intelligence
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

k4ng
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhiều người cứ chê họ vẫn cứ xài thôi
Kyle.D
TÍCH CỰC
7 năm
Sao giống cái lúc iPhone đời đầu mới ra quá, chửi bới tè le hột me, thế mà nó vẫn cứ đứng đầu là sao
@Kyle.D có đọc hết bài ko mà bảo nó đứng đầu :|
Kyle.D
TÍCH CỰC
7 năm
@movingangels Không biết đọc hay ko hiểu tiếng Việt vậy?
Bose và beats bán ít lãi nhiều.
huyhung1003
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nô cục gạch ko phải lãi. Mà là doanh thu mang về. Vì hàng cao cấp , giá cao. Bạn hiểu ngây thơ vãi
sennheiser ko có mặt luôn nhi
thangtran.hl
ĐẠI BÀNG
7 năm
@congthanhgiong tôi đâu nghĩ là bỏ đâu, tôi chỉ nghĩ là Sen chú tâm vào tai nghe có dây hơn thôi.
@thangtran.hl nó có thể PR kém hoặc chất lượng ko bằng nên ít người mua chứ đó là thị phần đang nóng, chẳng ai ko muốn có phần.
dandykts
TÍCH CỰC
7 năm
@binhtran89 cũng có tai không dây wifi nhưng dùng. Ở nhà chứ ko phải để vác ra ngoài đường
@dandykts cái đó 1 cục tổ chảng rồi không tính vô đây được 😁
angel48
ĐẠI BÀNG
7 năm
sony hay nhất
Từ doanh thu của Beast vs Airpod chứng tỏ nhiều người giống mình. Cần 1 cái gì đó vui vẻ, hợp với bản thân và điều kiện, đủ dùng. Không thiên quá về chuyên môn cũng như "chất âm" mà nhiều chiên da hay bàn đến.
@Miyasaka Nói "chất âm" nó mông lung như kiểu ngâm thơ ấy, có ông bảo nghe hay, có ông bảo nghe như shit. Nói chung là tiền của mình, mình thích thì mình mua, thằng khác nó bảo mình ngu mới mua thì kệ nó, chắc gì nó đã đủ tiền mua 😃
@thanh_nhan nhieu nguoi mua shen chỉ vì đc tư vấn là mua shen chứ chả hiểu tai sao mua, cũng chả vì chất âm, rieng mình mình thich sony hơn :3
@thanh_nhan Chuẩn rồi, mình cũng đang dùng cái nhét tai Sony XB50 Extrabass, nhiều người chê bass nhiều không chi tiết rồi trable mid...gì gì đó phức tạp. Mình cảm thấy tai nào hay thì cứ nghe thôi
@thanh_nhan Beats nghe tốt mà Làm gì kém đâu mà bảo chất âm không hay bạn ?
vunh94
CAO CẤP
7 năm
Beats đã bán mình cho apple r mà ta :v
Titaner
CAO CẤP
7 năm
Kì vậy ta ơi , dân mạng ném đá tơi bời thế mà dân tiêu dùng lại ủng hộ nhiều thế , nghĩ cũng kì mà thôi . Apple bán đắt hàng nha
okimdull
TÍCH CỰC
7 năm
@Titaner Doanh số của tai nghe không dây trước nay đâu có nhiều :| Lượng bán ra thế kia của Apple - hãng có tiềm lực marketing lớn nhất chỉ chiếm có 2% thì là quá ít chứ đắt gì
Titaner
CAO CẤP
7 năm
@okimdull Mới mở bán tai nghe airpod thôi mà đc 2% , còn sony lg bán lâu lắc luôn rồi mà thị phần cũng ko hơn bao nhiêu và doanh thu đem về cũng ko cao hơn bao nhiêu , tương lai chắc sẽ vui lắm đây .
okimdull
TÍCH CỰC
7 năm
@Titaner Tương lai thì ko biết nhưng hiện tại thì mức đó là thấp mà 😆
@okimdull Nó mới bán tháng cuối năm thôi bạn, nên chiếm 2% thị phần cả năm là ngon rồi

Nếu chỉ xét tháng 12 thôi thì nó chiếm 26% thị phần, mặc dù không đủ hàng để bán => xu hướng là đang tăng trưởng rất nhanh
các hãng mỹ lúc nào cũng khác biệt, lãi rất nhiều trên mỗi sản phẩm nhưng chất lượng của họ đc đảm bảo, còn bọn châu á thì lấy doanh số đè chất lượng dùng lâu mới biết ai hơn ai *đang cay đắng vì con hbs 900 quá cùi 😔
Apple có khi nó chỉ mong ng mua airpods bị mất 1 bên 😁
risky99
CAO CẤP
7 năm
tai nghe bluetooth nào thích hợp với đạp xe chạy bộ các bạn nhỉ ? Mình ko thích tai nghe nhét vì sẽ khá nguy hiểm khi đi đường
dinhduoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hỏi ngu cái là điện thoại android có sài được loại này không các pro nhỉ
@dinhduoc Mở bluetooth lên cho nó tiềm, nếu có trong danh bản bluetooth thì ok.
@dinhduoc https://tinhte.vn/threads/airpods-va-android-nhu-tai-nghe-bluetooth-binh-thuong-khong-co-tinh-nang-thong-minh.2666893/ đây có câu trả lời nè.
chuẩn cmnr. mua beats thì cũng giống như dân vịt mua oppo thôi. cứ thấy tv quảng cáo ầm ầm, idol đeo âm ầm là mua thôi.
quan tam j đến chất lượng mang lại đâu.

bạn @allianzboys nói chí phải, đám con nít or thanh niên sửu nhi bây h toàn nghe nhạc tùng tặc quẩy tưng bừng. beats là vòng thời trang phát ra tiếng thì quá hợp để nghe nhạc tùng núi rồi, mua là phải.
Vừa đẹp vừa nghe hay, lại xài đt oppo nữa thì chuẩn bài, toàn đồ hiệu do các idol quảng cáo rần rần cả.
@thangtran.hl Bạn đúng là chiên da
thangtran.hl
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thanh_nhan Tôi chỉ dựa vào "một số thứ" để đưa ra nhận định của riêng mình thôi 😁
KIRA1573
TÍCH CỰC
7 năm
@AmbitiousMan cmt chất đấy 😁
@thanh_nhan Oppo không tệ, những beast thì trong thế giới hifi như là con wave của Honda vậy 😃
Hnay em đeo Airpods trượt tuyết cả ngày chả rơi nổi 😃
Đáng tiền bát gạo lắm 😁
@allianzboys Bác mua ở đâu và bao tiền ạ. 6s plus của em dùng đc k bác.
strypper
TÍCH CỰC
7 năm
@aloneCOC Nghe trượt tuyết là chắc nc ngoài r ba ơi
@allianzboys Nó mà rớt xuống tuyết thì khóc tiếng mán nhé... trắng vs trắng :D
eaglet_no1
TÍCH CỰC
7 năm
Mình không đóng góp gì cho thị trường tai nghe không dây rồi 😁:D
Nó có bán đại trà đâu
Nó có bán đại trà đâu, em chạy 6 cái Apple Store mỗi ngày để mua.
Mỗi ngày mỗi store chỉ bán ra 3 cái!
Vừa mở cửa là mua hết!
Lấy đâu ra cho hơn cho nổi...
@allianzboys ở vùng cao vùng xa nào mà khổ thế, về VN bán đầy, mua ko?
3% của vài tỷ đô,to lắm đó
Hoàng. Hà
ĐẠI BÀNG
7 năm
hôm nọ e nhìn Cường Đô La đeo mà thấy dị dị thế méo nào ấy
90% người tiêu dùng là phổ thông chứ ko phải chuyên gia. Và họ chả cần biết "chất âm" là cái gì cả !
@dualshock "Chuyên gia" dùng sai từ rồi bạn phải gọi là người đam me, hoặc là người dùng bật cao. Khi bạn tầm 25-27 tuổi nhưng bài hát của đám sửu nghệ như đắm vào tai bạn cần khám phá âm nhạc thì hifi head phone or speaker sẽ là bước tiếp theo.
@kkzbanana Những người như bạn nói nó nằm trong khoảng 10% như mình đã đề cập. Thị trường phổ thông vẫn là đa số. Apple nhắm mục tiêu bán cho người dùng phổ thông và thực tế là họ bán được rất nhiều như thống kê đầu thớt này đó.
@dualshock Bạn sai lằm công đồng audiophile không hề bé bạn ạ. Không những không bé mà họ còn sẵn sàng chi và mua nhiều nữa là đằng khác. Apple không có phần share trong lĩnh vật này. Em cũng thuộc dạng nghiện nè
@kkzbanana Cho mình hỏi cộng động audiophile của bạn nó lớn hơn số người không thuộc cộng đồng audiophile không nhé? Mỗi hãng hướng tới một đối tượng khác nhau thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019