Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Office Mobile - giải pháp thay thế cực tốt cho bộ Office 365 cồng kềnh truyền thống

bk9sw
16/7/2018 17:43Phản hồi: 82
Office Mobile - giải pháp thay thế cực tốt cho bộ Office 365 cồng kềnh truyền thống
Anh em có hay dùng Office Mobile không? Đây là một phiên bản Office rút gọn được Microsoft phát hành cho các nền tảng di động nhưng trên Windows 10, bộ công cụ này cũng có nhưng hơi khó tìm trên Microsoft Store. Hàng ngày mình vẫn dùng bộ công cụ này thay vì Office 365 bản cài đặt desktop (x86 hay x64), nó nhẹ, đủ món ăn chơi và nhiều cái hay hơn bản truyền thống. Để sử dụng đầy đủ các tính năng thì anh em cần có thuê bao Office 365 còn không thì chỉ có thể đọc văn bản không thể chỉnh sửa.

Tại sao mình dùng Office Mobile?
  • Mình thích dùng Office Mobile hơn so với bản Office 365 desktop bởi nó chỉ đơn giản với 4 công cụ cơ bản, thích cài nào cài cài đó riêng rẽ không bắt buộc phải cài cả gói rồi nhiều thứ không xài.
  • Nó có dung lượng nhỏ, cài đặt trực tiếp từ Microsoft Store thành ra Office Mobile là giải pháp rất hợp lý cho máy cấu hình thấp. Ngoài ra, nếu anh em dùng máy tính có màn hình cảm ứng thì càng nên dùng Office Mobile bởi giao diện của nó được tối ưu cho hình thức nhập liệu này.
  • Một điểm mà mình thích nữa trên các công cụ này là nó có tốc độ khởi động rất nhanh bởi đặc tính là ứng dụng UWP. Chẳng hạn như Word, bạn mở là lên ngay chỉ mất 1 2 giây thay vì phải đợi nạp rất lâu như phiên bản desktop.
  • Tự động lưu, không lo mất dữ liệu lỡ máy treo hay mất nguồn đột ngột.

Tải Office Mobile:

Nếu tìm trên Microsoft Store thì anh em sẽ khó mà tìm ra bằng từ khóa, mình cũng không rõ vì lý do gì Microsoft lại giấu bộ ứng dụng này. Thành ra anh em muốn tải có thể nhấp vào các đường dẫn dưới đây:

Word Mobile: https://www.microsoft.com/store/productId/9WZDNCRFJB9S

Word Mobile - Official app in the Microsoft Store

Microsoft Word Mobile is the best app for reviewing, editing, and creating documents on Windows phones and tablets (with a screen size of 10.1 inches or smaller). *On January 12, 2021 this app will reach End of Support on phones using Windows 10...
apps.microsoft.com

Excel Mobile: https://www.microsoft.com/store/productId/9WZDNCRFJBH3

Excel Mobile - Official app in the Microsoft Store

Microsoft Excel Mobile is the best app for reviewing, updating, and creating spreadsheets on Windows phones and tablets (with a screen size of 10.1 inches or smaller). *On January 12, 2021 this app will reach End of Support on phones using...
apps.microsoft.com

PowerPoint Mobile: https://www.microsoft.com/store/productId/9WZDNCRFJB5Q

PowerPoint Mobile - Official app in the Microsoft Store

Microsoft PowerPoint Mobile is the best app for reviewing, delivering, and creating presentations on Windows phones and tablets (with a screen size of 10.1 inches or smaller). *On January 12, 2021 this app will reach End of Support on phones...
apps.microsoft.com

OneNote Mobile: https://www.microsoft.com/store/productId/9WZDNCRFHVJL

OneNote for Windows 10 - Official app in the Microsoft Store

OneNote is your digital notebook for capturing and organizing everything across your devices. Jot down your ideas, keep track of classroom and meeting notes, clip from the web, or make a to-do list, as well as draw and sketch your ideas....
apps.microsoft.com

Giao diện Office Mobile:

Word Mobile.jpg
Anh em có thể thấy sự tương đồng về giao diện của các công cụ Office Mobile so với bản Office 365. Chẳng hạn như Word Mobile, trang khởi đầu rất quen thuộc với cột trái là những văn bản đã mở, chúng ta có thể mở lại nhanh hơn và bên phải là các template. Ở phía trên gần cái nút New là nơi văn bản được lưu mặc định và tự động. Anh em có thể chọn nơi văn bản được lưu từ đây.

Word Mobile 1.jpg
Bên trong Word Mobile thì giao diện rất đơn giản dù vẫn có đó nhiều tính năng biên tập nâng cao. Giao diện vẫn được thiết kế theo phong cách Ribbon đặc trưng của Office với các thẻ như Home, Insert, Draw, Layout, Review, View. So với Microsoft Word bản tiêu chuẩn thì số thẻ này ít hơn và tính năng trong các thẻ cũng ít hơn. Dù vậy chúng ta vẫn có những công cụ quen thuộc như tạo bảng, chèn hình, vật thể, mô hình 3D, vẽ, định dạng văn bản như căn lề, chỉnh sửa header & footer, đếm số từ và in ấn. Như vậy là đã đủ đối với nhu cầu làm việc với văn bản cơ bản.

Excel Mobile.jpg
Còn đây là Excel Mobile, cũng đầy đủ các món ăn chơi với các loại template ở trang mở đầu. Thiết kế chung của các ứng dụng thuộc bộ Office Mobile đều như vậy, kể cả PowerPoint và Sway, trừ OneNote vì nó là ứng dụng ghi chú đặc thù hơn.

Excel Mobile 2.jpg
Nhu cầu làm việc với Excel của mình không nhiều, chỉ có tính và thống kê vài thứ cơ bản mỗi tháng thôi và như vậy là đủ, không cần hàm quá phức tạp. Bộ hàm của Excel Mobile thì nhiều tương đương Excel bản desktop, chẳng hạn như trong thẻ Formulas anh em có thể tìm thấy bộ hàm chuyên dùng trong tài chính kế toán, thống kê, logical, tìm kiếm …

PowerPoint Mobile.jpg
Về phần PowerPoint Mobile, phiên bản rút gọn này vẫn cho phép bạn tạo những văn bản trình chiếu đẹp với nhiều hiệu ứng tương đương phiên bản desktop. Mình hơi ngạc nhiên khi thấy trên phiên bản này nó có cả các tính năng vốn đặc trưng trên Office 365 như Design Ideas - gợi ý thiết kế file trình chiếu, hỗ trợ đầy đủ các hiệu ứng chuyển đổi slide, các hiệu ứng hoạt hóa cho nội dung trên slide.

Quảng cáo

PowerPoint Mobile 1.jpg
Các công cụ trên đều tích hợp tính năng Draw để anh em vẽ, chú thích, rất lý tưởng nếu anh em dùng với máy cảm ứng và bút cảm ứng. Ngoài ra chúng cũng có những tính năng làm việc nhóm như Share, Notes và Comments. Như vậy theo cảm nhận của mình thì với nhu cầu cơ bản đến nâng cao thì bộ công cụ trên có thể thay thế được Office 365 hay các bộ Office Professional nặng nề.
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cho em hỏi cái Powerpoint Mobile này có sử dụng được các template có sẵn trên mấy trang web free mà bản PPT thường hay xài không ạ - anh test vấn đề này giúp em với ạ
aviator1993
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangtu147 Có nhé. Xài được hết nhưng hiệu ứng sẽ ít hơn so với bản x86. Nếu dùng bình thường thì xài vô tư nhưng dùng quiz các kiểu thì vẫn nên xài x86
@hoangtu147 Không dùng được trên máy tính, chỉ có vài tính năng cơ bản.
chắc mic sợ ảnh hưởng danh số của bản office khác
khoaqn0000
TÍCH CỰC
6 năm
@chumeo_di_hia Bản Office Mobile này vẫn cần gói Office 365 nhé. Nếu không thì read-only thôi. 😔
noalana1
TÍCH CỰC
6 năm
@khoaqn0000 ủa đâu readonly nhưng mà nếu đk cái tài khoản microsoft thì được sửa luôn mà bác
minhhq1980
TÍCH CỰC
6 năm
@khoaqn0000 Đối với MTB dưới 10" thì edit được mà ko cần mua license nha bạn. Nhớ đăng nhập tk Microsoft vào.
Phillip Ng
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình dùng mail Gôgle nên dùng hết của Gôgle cho ngon hehee
Đây chỉ là mobile nên ko tốt bằng bản máy tính.
khoaqn0000
TÍCH CỰC
6 năm
@thinh060903 Tùy nhu cầu thôi bạn. Đối với làm việc văn phòng cơ bản thì bấy nhiêu là đủ rồi. Vì ít tính năng hơn nên nhẹ hơn nhiều so với bản tiêu chuẩn bạn à.
@khoaqn0000 Chủ yếu như cầu hiện nay là làm việc nên cũng ko tốt.
khoaqn0000
TÍCH CỰC
6 năm
@thinh060903 Thì mình đã nói là công việc văn phòng cơ bản rồi mà. :oops:
Office hiện tại không chỉ được dùng làm việc không đâu, còn là công cụ cho sinh viên nữa đấy, đương nhiên công việc vẫn là chính. Nhưng đối với các bạn học sinh, sinh viên, dân công sở làm văn phòng, chỉnh sửa cơ bản, di chuyển nhiều hay chỉ để xem thôi thì như thế này rất tốt. Nó được cài mặc định trên những chiếc tablet Windows (đòi hỏi tính di động cao) như Surface Go, Pro chả hạn. Còn các laptop khác thì họ không khuyến cáo nên họ mới ẩn đi đó bạn. Nó giống như bản Office trên iPad Pro vậy. 😃
BachMa153
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thinh060903 Mình hay báo giá với sửa hợp đồng trên tablet. Như này đã quá đủ đáp ứng rồi. Khi nào cần thật sự quan trọng hoặc rắc rối quá mới cần đến bản PC.
Trungbkhnk59
ĐẠI BÀNG
6 năm
Còn những cái add-on bản mobile làm gì dùng được
Giống bản trên ipad nhỉ
Ofice mobile gần như pages của mb, nhỏ gọn nhưng đầy đủ tính năng. Ng dùng văn phòng bt là quá đủ, trừ excel thọt quá😃
Tải về, chỉ hiện readonly, không cho dùng, phải bắt upgrade lên office 365 nên gỡ luôn
Lucqh94
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Phạm Xuân Diệu Máy tính dưới 10 ich thì free nhưng trên 10 ich thì phải nâng cấp 365
Chung Tu Phi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Phạm Xuân Diệu Đúng vậy, tải về có dùng được đâu
Sao ko xài Google Docs, nhanh hơn rất nhiều và dễ dùng hơn rất nhiều 😁
haihuoc90
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình dùng WPS office thấy khá ổn định. Đọc nhiều dạng file. Chỉnh sửa toàn dùng laptop
IOS dùng bản nào ngon nhi?
365 có thể chọn cài nào cài cái đó được mà
@Yuusha fuyuki Mấy tháng trước em tải 365 về nó auto cài full soft luôn, không cho chọn 😁
ioiokkkk
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái này là do MIC đã tích hợp sẵn cái My office khi cài win rồi, nên mặc định nó sẽ ẩn đi, vào My office sẽ có link tải.
Trên Surface nó còn tự tải luôn bộ Ofice 365 xuống sau khi reset.
khoaqn0000
TÍCH CỰC
6 năm
Dành cho các bạn không biết thì Office bản đầy đủ cũng có trên M$ Store rồi. ;)

Còn về vụ Office mobile khó tìm là bởi vì nó chỉ dùng cho một số dòng máy đặc biệt, cụ thể là tablet Windows như Surface Pro, Surface Go,... chả hạn, và Windows 10 Mobile (die rồi). Với các dòng máy này thì sẽ được Pre-installed, nhưng M$ vẫn để link để tải vì mình lỡ xoá thì sao. Cho nên mặc định với các dòng máy khác là ẩn. 😁
Screenshot (9)_LI.jpg
Vẫn cần LIC 365 :3
VO7T
TÍCH CỰC
6 năm
Nào giờ mod cài software đều nhắm mắt nhấn next next next mà ko biết nhấn nút advance xem nó còn có thêm tính năng gì hay sao? Stupid.!
@htevn nhớ là nó cho chọn phần mềm để cài mà. mình cài office2016 cũng chỉ cài 4 app cơ bản
@htevn Trước mình cài office 2016 pro plus nó có cho chọn app mà, mình chỉ cài word, exel, powerpoint, outlook thôi, hay bộ cài mới không cho chọn ????
khoaqn0000
TÍCH CỰC
6 năm
@nịnastorm Office trên PC thì không, trên Mac mới cho chọn.
https://support.office.com/en-us/article/download-and-install-or-reinstall-office-365-or-office-2016-on-a-pc-or-mac-4414eaaf-0478-48be-9c42-23adc4716658
@nịnastorm “Trước” của bạn chắc nó cũng khá lâu rồi đó...
Quan trọng là có chạy được VBA không?
@anhtuan1066 Ko chạy được VBA nên mình cũng ko quan tâm lắm
@kobebryant Office mà không VBA thì thôi vứt chứ làm được gì. Vậy nó chỉ dùng trong soạn thảo thông thường thôi
Nói chung, những ai biết VBA là gì thì mới quan tâm đến bộ Office đầy đủ, còn không thì xài cái nào cũng được
@anhtuan1066 bộ office trên mobile thì chỉ dùng để ngó thôi, chọt mấy đầu ngón tay vào nhấn muốn đập mọe cái đt. Bộ office trên store ko có tài khoản 365 thì cũng chỉ để Read, mình mới tải về xong xóa liền luôn, còn thua cả office trên web.
Mình đã dùng Excel trên web thấy về canh chỉnh nó hơn hẳn PC đó (về pixel) có thể sau này Microsoft sẽ yêu cầu tải office từ store về để khắc phục mấy cái phân giải.
Riêng mình thì mình cực kỳ mong muốn Word tích hợp với Excel làm 1 cho rồi. Excel mà trình bày đẹp như Word thì vô đối.
truongvu_hd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhtuan1066 Vba xử lý đuợc file excel hàng triệu dòng ko bạn? Mình có data hàng triệu dòng muốn lấy từ data này ra báo cáo theo form sẵn nhưng dùng hàm file sẽ rất chậm.
@truongvu_hd Tôi từng xử lý dữ liệu khoảng 300k dòng trên Excel, còn đến 1 triệu dòng thì chưa bao giờ. Tuy nhiên tôi thắc mắc: Dữ liệu lớn mức đó sao bạn lại dùng Excel mà không phải là hệ quản trị CSDL khác, như SQL chẳng hạn?
Mặc dù Excel cho phép chứa hơn 1 triệu dòng nhưng cái gì cũng có giới hạn của nó. Chẳng hạn xe bạn được thiết kế để chạy tối đa 160 km/h nhưng lúc nào bạn cũng chạy với tốc độ đó thì... có vấn đề nhé
Từ đợt Office 365 lên Store, MS cho bản Mobile này mất dạng luôn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019