Olympus Pen-F chính thức ra mắt: Cảm biến 20MP, Chụp ảnh 50MP, chống rung 5 trục

Gia Tường
27/1/2016 7:20Phản hồi: 68
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

@Nguyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các bác cứ 4/3 nhưng thiếu mất cái chất 'm' của em nó là m-4/3
@Nguyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình lại thích em này hơn em Pen-F 😁
rommel88
ĐẠI BÀNG
8 năm
@[USER=14650]@nguyen[/USER] con này là gì vậy bác ?
tien dio
TÍCH CỰC
8 năm
@rommel88 hinh như la pana x85
quangthaicg
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhìn hao hao giống Fujifilm nhỉ 😁
Trông thật đẹp & Pro
Cũng ok nhưng giá hơi chát, giá đó nếu k cần thay lens thì X100T mà quất, còn muốn thay lens thì XE2 cho lành.
lugiang
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ưu điểm của M43 theo mình là hệ len fix rất ngon của nó. Nếu cần một bộ gear nhỏ gọn, chất lượng thì 100% mình sẽ chọn M43. Thực sự, với mình, chơi MRL mà dùng cảm biến APS-C thì cuối cùng vẫn không đạt đến độ nhỏ gọn, vì các ống kính chất lượng (1 khẩu lớn) cũng to đùng. Trong khi M43 với các ống fix Oly 17 1.8, 45 1.8, 25 1.8 và 75 1.8 (mình đã từng sở hữu) và Panaleica 25 1.4, 20 1.7 là cực kỳ chất lượng và rất, rất nhỏ gọn.
giá cũng là 1 vấn đề đó bác m43 dòng cao cấp đâu có rẻ, dòng thấp hơn thì ko lại đc APSC
còn chưa kể tận dụng lens MF trên m43 ko khoái = APSC và FF

a6000 focus rất tốt nha bác, chụp người có eye-AF rất chính xác
olym thì em có thử OMD-EM1 vs lens 12-40 2.8 thì thấy trên cả khung hình thì nét mà zoom lại ko đc nét mặc dù đúng điểm AF, tốc độ lấy nét của m43 thì nhanh hơn nhưng độ chính xác thì em nghĩ a6000 hơn ạ
@thanhsmile211092 dòng nào nó cũng phân ra thượng vàng hạ cám, dòng cấp thấp bên m43 có những máy siêu rẻ mà bên apsc như sony không xuống thấp như vậy được, dĩ nhiên dòng cao thì nó lại mắc hơn cả a7, hic
còn vụ chơi mf thì tuỳ nhu cầu thôi, em cũng chơi nex với mf chán rồi, cũng chơi đủ cả, nhưng thấy có gì đó noa chưa đủ, chưa hài lòng, có gì đó không được hợp khi cắm nex với ống MF, nên em qua M43 chơi với lens cine siêu nhỏ gọn, hoá ra như vậy lại phù hợp hơn, nhỏ gọn cơ động
còn vụ af thì từ khi lấy nét bằng contrast là đã siêu chính xác rồi chứ không còn lệch như trên máy DSLR, nên máy nào mirrorless cũng chính xác cả, có lẽ do 1 lý do khách quan nào đó mà con em1 không được nét khi zoom lên.
tóm lại là tuỳ nhu cầu và thói quen, em cũng chơi qua hết rồi và giờ thấy ưng với M43, dĩ nhiên có lợi có hại và em không phủ nhận cái lợi hại của cảm biến lớn, nhưng cảm biến không phải tất cả nên mấy thím M43 vẫn bán mắc hơn cả a7 mà vẫn bán ầm ầm
nforce
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenvantrung241090 Ở TT thì e rằng ít người biết và quan tâm cine à bác 😁
đẹp
Không liên quan lắm ...mà em có tầm 11củ thì nên mua máy ảnh nào hả các bác...cũ thôi cũng được :4
0
tớ thì thấy ngon, sống quen với cái AF cùi của nó cũng ổn. Mình cũng thèm wifi lắm, mà thấy upgrade tốn kém quá nên chờ em nó hỏng hẳn rồi mới tính sang dòng khác, lúc đó chắc sẽ thử xem olympus OMD-F hoặc OMD-em10 II limited edition hoặc fuji xt-10 :D
tien dio
TÍCH CỰC
8 năm
Thích: ngoại hình đẹp chất hơn fuji, chống rung 5 trục , thân máy nhỏ gọn retro.
Chưa thích : cảm biến hơi nhỏ, ko thấy có nhắc đến wifi hay nfc .
@tien dio Con này có wifi nhé bác
tien dio
TÍCH CỰC
8 năm
@duytungnguyen thế thì tạm ổn gòi , nên tảng tốt để lên thẳng ff . ah mà bác nói có nhưng chưa thấy trong bày hay trên máy có để nên mới băn khoăn ah chứ ^^
lugiang
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cho một số bạn cần thêm thông tin về Pen-F và chất lượng ống kính Oly, ống kính theo mình là cực ngon. Review của Robin Wong.
http://robinwong.blogspot.ca/2016/01/olympus-pen-f-review-part-1.html
Ke fou
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đến thời điểm thì hầu hết các máy OM-D của Olympus đều có wifi ngoại trừ OM-D E-M5 là dòng đầu tiên nên chưa có.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019