Olympus ra mắt OM-D EM-10: thiết kế hoài cổ, cảm biến 16MP, chống rung 3 chiều, giá chỉ từ 700$

Duy Luân
29/1/2014 8:7Phản hồi: 31
Olympus ra mắt OM-D EM-10: thiết kế hoài cổ, cảm biến 16MP, chống rung 3 chiều, giá chỉ từ 700$

Olympus mới đây đã bổ sung thêm một thành viên mới vào gia đình máy ảnh OM-D của mình: EM-10. Vẫn giữ thiết kế hoài cổ bằng kim loại chắc chắn như người đàn anh EM-1 và EM-5, tuy nhiên OM-D EM-10 có kích thước nhỏ gọn hơn và giá chỉ 700$ (tính riêng body, mua kèm ống kit 14-42mm f/3.5-5.6 thì giá là 800$) chứ không vượt trên ngưỡng 1000$ như hai mẫu máy đi trước. Nói về cấu hình, EM-10 được trang bị một số tính năng cao cấp lấy từ EM-1, ví dụ như bộ xử lí hình ảnh TruePic VII, ISO tối đa 25.600, kết nối Wi-Fi tích hợp. Ngoài ra, sản phẩm này còn có cảm biến Micro Four Thirds 16 megapixel không có bộ lọc khử răng cưa và ống ngắm điện tử độ phân giải 1,44 megapixel như trên EM-5.

EM-10 sở hữu hệ thống chống rung quang học, tuy nhiên chỉ chống rung theo 3 chiều chứ không phải là hệ thống 5 chiều như trên EM-5 và EM-1. Máy cũng không có tính năng chống chịu thời tiết và màn hình OLED (thay thế bằng LCD) như các model tiền nhiệm để cắt giảm chi phí.

Nói thêm về thiết kế, Olympus cho biết chỗ dày nhất của EM-10 chỉ là 64mm. Mặc dù mỏng và gọn gàng như hãng vẫn trang bị cho sản phẩm của mình hai bánh xe chỉnh thông số để việc thao tác được nhanh chóng không thua kém gì những model cao cấp trong series OM-D. Các chi tiết như báng cầm tay chắc chắn, thân kim loại vẫn được giữ nguyên nhằm mang lại cảm giác cao cấp cho người dùng.

EVF 1,44 megapixel của EM-10 được kế thừa từ EM-5 với độ bao phủ 100% khung hình, ngoài ra nó còn được trang bị thêm công nghệ Cat's Eye Control như bên EM-1 để tự động điều chỉnh độ sáng thông minh, hứa hẹn mang lại "vùng nhìn tự nhiên" bên trong ống ngắm. Chưa hết, EVF này còn hỗ trợ hai chế độ hiển thị khác nhau: 1) Chế độ Normal tập trung vào chất lượng ảnh đẹp mắt, và 2) Chế độ High-speed thì tập trung giảm độ trễ của các chủ thể chuyển động nhanh nhờ tần số làm tươi lên tới 120fps. Ở chế độ này thì độ trễ thấp nhất chỉ là 0,007 giây.

Với hệ thống lấy nét FAST AF 81 điểm, người dùng có thể chọn lấy nét mục tiêu theo nhóm (Group Target AF) với nhiều tình huống khác nhau (nghe khá giống với Canon EOS-1D X), lấy nét mục tiêu bé cũng như lấy nét mục tiêu siêu nhỏ (cho những tình huống chụp macro).

Cũng trong dịp này, Olympus đã ra mắt thêm ống kính zoom điện 14-42mm f/3.5-5.6 có khả năng rút ngắn lại gần bằng một ống panckae với mức giá 350$. Cùng với đó là ống fix 25mm f.1,8 giá 400$. Tất cả những sản phẩm nói trên đều sẽ bán ra vào tháng sau.

Cấu hình của Olympus OM-D E-M10:
  • Cảm biến Live MOS định dạng Micro Four Thirds 16,1 megapixel
  • Hệ thống ổn định hình ảnh 3 chiều
  • Bộ xử lí hình ảnh TruePic VII
  • Màn hình LCD cảm ứng, 1.037K điểm ảnh, kích thước 3", lật đa chiều
  • EVF: độ phân giải 1,44 triệu điểm ảnh, độ phóng đại 1.15x
  • ISO: 100-25.600
  • Hệ thống lấy nét Fast AF 81 điểm
  • Quay phim định dạng MPEG-4 AVC/H.264 hoặc Motion Jpeg, có micro stereo tích hợp
  • Độ phân giải và tốc độ phim: 1920 x 1080 (60 fps), 1280 x 720 (60, 30 fps), 640 x 480 (30 fps)
  • Chụp liên tiếp 8 fps (Single AF), 3,5 fps (Continous AF)
  • Có thể ghi hình liên tục 20 ảnh RAW
  • Tính năng làm sạch cảm biến Supersonic Wave Filter
  • Không có chống nước và chống bụi
  • Thẻ nhớ SDXC, tốc độ UHS-I, tương thích Eye-Fi Card
  • Có cổng USB 2.0 và micro-HDMI
  • Kích thước: 119 x 82 x 46 mm
  • Trọng lượng: 396 g

Nguồn: Olympus
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hiepbuncb
ĐẠI BÀNG
10 năm
giá này cũng khá thật....
K biết chụp ra sao :3
"chỉ từ"... sao mà nhẹ nhàn thế
đợi hạ xuống tầm 500 là múc được
hunghung89
ĐẠI BÀNG
10 năm
có vẻ body hơi nhỏ nhỉ,chỉ to hơn con Nex c3 của e có tí 😃
detno29
TÍCH CỰC
10 năm
Chưa chụp dòng này bao h, ko biết chất lượng ảnh thế nào
chống rung sensor độc quyền của olym
đã test 1/15s trên omd - em5 hình kg rung nhoè cùng hoàn cảnh trên 7d thì hoàn toàn khác 😃
cảm ơn công nghệ của olym giúp m chia tay sớm dslr và qua mirroless với cảm biến chỉ m4/3
Hình chắc cũng sẽ đẹp như cỡ này hoặc hơn 😁 E-M5 lens kit. iso800 f/6.3
@fRenzy thấy từng sợi lông

vãi quá😕
@fRenzy Chụp macro cứng tay quá :rolleyes:
f22_raptor
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lens kit mà bá đạo thế trời, lại còn canh được con chuồn chuồn rõ đến thế nữa chứ .....
Tấm đó tốc nhiêu vậy bác?
@f22_raptor Lens kit 12-50mm f/3.5-6.3 (macro tại 43mm thì phải) này có chế độ macro cộng với cái sensor m43 nên nó ra thế. Cũng ko phải canh gì cả, để vô và chụp như PnS thôi... lúc đó trời chuyển mưa tốc độ chụp là 1/320.

Lens kit của Olympus rất tốt, hồi đó mình có cái E-PL1, 12-42mm f/3.5-5.6 chụp cũng tốt rồi. Không ngạc nhiên khi những ống kính tiêu chuẩn thế hệ mới của Olympus có được chất lượng mà các loại ống tiêu chuẩn của các hãng khác phải ngước nhìn.

Thêm 2 tấm nữa cũng cùng điều kiện và cách chụp.

@fRenzy co chong rung hen chi chup net nvay.
comail90
ĐẠI BÀNG
10 năm
kit 12-50 có tính năng macro mà các bác 😃 PB170541.JPG
hoài cổ kiểu ..đồ chơi
Oympus có dàn dòng ống kính M.Zukio chất lượng 😃
italian2
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ặc ặc, đang nhăm nhé tính lấy em em-5 mà giờ lại ra em này, gần như y chang, em này hình như nhỏ hơn, được cái rẻ hơn...vậy là phải hoãn chờ em-10 rồi
nforce
TÍCH CỰC
10 năm
@italian2 EM-5 giá body giờ tầm 750$ à bác. Em này rẻ hơn 50$ nhưng ko có IBIS 5 chiều. Với con kia đẹp hơn. 😁
linhatm
TÍCH CỰC
10 năm
mirorrless thì cứ phải 1.6x trở lên, chứ 2x chơi với lens MF kg sướng.
@linhatm Olympus OM-D có cái sướng là gắn lens MF nào cũng chống rung 5 chiều (trừ cái EM-10 này 3 chiều). Thiệt là thiệt cái độ phóng đại lên thôi 😁

OM-System Zuiko 50mm f/1.4 trên EM-5 ~100mm :D speed 1/25 f/2 iso800

Anh em tinh tế nào có Em-5 thì nâng fw lên 2.0 thôi.

New E-M5 firmware update to version 2.0 (Source: Olympus Japan). This firmware adds:

• Small AF target () was added to the AF target settings.
  • ISO LOW (100 equivalent) was expanded on the low sensitivity side.
Raziel
CAO CẤP
10 năm
Vẫn chờ một ngày Olym ra APS-C
Ngày đó
là ngày Olympus được dùng lens Zeiss, E-mount,

và mang mác Sony bác nhé... xD
Raziel
CAO CẤP
10 năm
@hoan999999 Đang dùng NEX6, và đang chờ Olym chia sẻ hệ thống chống rung 5 trục cho em Sony đây 😆
Máy Olympus và đặc biệt là Fujifilm rất to, Olympus cầm vừa tay hơn cảm giác rất "chất", ko nhỏ nhỏ khó cầm như body NEX.....mình thích Sony làm một máy thay thế NEX 6,7 kiểu design lưng gù như Olympus hay A7/R, to to 1 chút cầm sướng tay hơn, ko cần phải nhỏ gọn quá như NEX.....!
Olympus design nhìn đẹp nhất trong số các hãng máy, cổ điển nhưng rất hiện đại......!
Sony là cổ đông lớn nhất của Olympus, nếu Sony hồi phục được thì rất có thể họ sẽ từ từ nuốt Olympus vì về kính quang học Olympus đang rất đỉnh, nhất là hệ thống chống rung và lấy nét......! Biết đâu sau này lens Zuiko gắn mác Sony.........:eek:
@Xperia_no1 Sony vừa mua nhà máy SX chip của Nintendo về để sản xuất bổ sung cho mảng nhiếp ảnh...

sắp rồi >.>
hoang209
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ở HN mà muốn mua con OMD EM5 thì mua ỏ đâu vậy các bác ?
italian2
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình nhin tới nhìn lui mấy cái hình thì thấy em-10 có khác gì 5 đâu ta, hình như có nhỏ chút xíu thôi à. Túm lại là vẫn phân vân giữa 5 và 10 hihih.

Theo các thông số spec thì thật ra chỉ khác cái chống rung 5 chiều với 3 chiều thôi, em-10 còn được thừa hưởng 1 số tính năng từ em-1, vậy sao em-10 được coi là low-level của em-5 ta

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019