Olympus sẽ thắt chặt mối quan hệ hợp tác và chuyển giao nhiều công nghệ ảnh cho Sony

Duy Luân
23/11/2013 23:22Phản hồi: 39
Olympus sẽ thắt chặt mối quan hệ hợp tác và chuyển giao nhiều công nghệ ảnh cho Sony

Trong một cuộc phỏng vấn mới đây, Sasa Hiroyuki, chủ tịch của Olympus đã cho biết rằng trong những tháng tới, công ty ông sẽ tiếp tục thắt chặt mối quan hệ hợp tác với Sony. Cả hai sẽ tập trung hơn vào thị trường máy ảnh không gương lật nhằm tạo ra những sản phẩm tốt, đồng thời giảm chi phí sản xuất, chi phí liên quan đến nguồn cung ứng và bắt tay nhau cùng phát triển kênh phân phối. Trang Alpha Rumors tiết lộ thêm những công nghệ mà Olympus sẽ chuyển giao cho Sony bao gồm: hệ thống chống rung quang học 5 chiều (giống trên OM-D E-M5/M1), công nghệ lấy nét theo độ tương phản, kinh nghiệm làm lens Zuiko, bộ xử lí hình ảnh JPEG và thiết kế body độ bền cao.

Sony thì tiếp tục cung ứng cảm biến cho các máy ảnh của Olympus và sẽ đẩy mạnh hoạt động này, giống như những gì hai bên đã kí kết khi Sony mua lại 11% cổ phần của Olympus với số tiền 644 triệu USD vào tháng 9 năm ngoái.

39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chủ yếu ông Olympus muốn ngấp nghé cái Fullframe của ông Sony!
lugiang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@victim_vtn Olympus sử dụng hệ 43 và M43 thì ngấp nghé gì với FF vậy bro????
@lugiang bác nói chuẩn luôn
lên ff thì đống len M43 làm với panasonic vứt đi đâu
mà M43 đang rất mạnh, chất lượng hình ảnh cũng rất tốt . lên ff chỉ là tăng kích thước cảm biến. ai thích thì lên thôi. em đang tính xuống M43 nhưng lại ít người dùng ở VN quá
Quan trọng là giảm chi phí sản xuất, chi phí liên quan đến nguồn cung ứng và bắt tay nhau cùng phát triển kênh phân phối.

Chuyển giao công nghệ: hệ thống chống rung quang học 5 chiều, công nghệ lấy nét theo độ tương phản, kinh nghiệm làm lens Zuiko, bộ xử lí hình ảnh JPEG và thiết kế body độ bền cao ... là chả quan trọng lắm, các hãng sàn sàn nhau cả
@khang.nguyen Vai may anh chy kg fai smartphone dau ban ah.
May anh cho du mac nhung chat luonh anh cao thi ng tieu dung van chi tien ra mua.
Da dung em5 bai gio chua. De duoc jpeg co mau vintage la no luc cua ca nhan vien olympus tuy chi dung sensor M4/3 an dut ca nex6/7 do.
Con ve tuoi doi ong kinh chat luong thau kinh neu kg tinh zeiss thi sony chi la con chau cua olympus thoi.
Chong rung than may 5 chieu thi chua hang nao co.
He thong lay net cuc ki quan trong do ban mua dslr ma chup out net hoac lay net cham nhu fuji thi ban thich kg
O do doc kg ki ma cu fan bu lu bu loa gia ca ng tieu dung pla pla.
Comment cho co le cho tang luo bai viet chu kien thuc cha co bn ma cu thich mua riu
@khang.nguyen Cụ phán kinh quá! Những cái bạn liệt kê ra ko quan trọng thì cái gì quan trọng??? Tôi chưa dùng Olympus nhưng chắc sẽ mua EM1 và lens zuiko. Tôi chắc là bạn chả biểt gì về Olympus cả nên mới phán như thế!
@iluxman ko phải là chả biết gì về olympus đâu, mà còn chả biết gì về máy ảnh nữa 😁
Olympus mà cộng tác với Sony thì người tiêu dùng mình được lợi. Hy vọng chúng ta sẽ được thưởng thức nhiều smart phone mới với chất lượng camera được cải tiến hơn nũa. Có thể đến lúc đó, chúng ta có thể có smart phone với FullFrame không chừng.
romero
TÍCH CỰC
10 năm
Cả 2 đều có lợi bạn ơi, Sony hợp tác với Olym mới ra đc dòng Rx và h là A7r đó, cả A3000 giá rẻ nữa
mình cả năm chắc chụp ko quá 10 tấm ảnh mất.
wiki27
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Phạm Tài gtvt Chỉ có thể là FA :eek::p
@wiki27 chuẩn luôn.
hoaiqua
ĐẠI BÀNG
10 năm
công nghệ ống kính của OM kết hợp Sony thì hứa hẹn lens của Sony rất tuyệt.
Sony chất lượng sensor thì tốt quá rồi, chỉ còn kinh nghiệm lens là chưa nhiều thôi.....kết hợp với Olympus chuyên về lens thì đủ sức cạnh tranh rồi.....! Sony mua luôn Olympus cho trọn tình yêu thương đi nhể.....:oops:
Mirrorless về sử dụng thì ko biết chứ về chất ảnh thì......😁
So sánh chất lượng ảnh Lowlight :
http://www.dpreview.com/previews/sony-alpha-7-7r/6

@Xperia_no1 Sony chưa chắc đã đủ cơ mua lại cả Olympus đâu. may ra mua đc mảng máy ảnh thôi.
mảng chính của Olympus là thiết bị y tế cơ
OM-D M5 mà có quả FF thì bá đạo phải biết, Lens của Olym từ trc vẫn đc đánh giá cao rồi.
Sony chơi với nhiều anh lớn nhỉ 😁
@Mr Prince Hihi..có khi hỉu ngược lại mới đúng..
http://sonyviet.vn/2013/02/olympus-xac-nhan-sony-hien-dang-la-co-dong-lon-nhat-cua-tap-doan-nay/
Sony đang là cổ đông lớn nhất của Olympus mà....;)
Lens E Sony toàn vỏ kim loại ko mà bác, cộng thêm cái chống rung ống kính nên giá nó chát thế đấy.......Với lại xu hướng lens cho Mirorless bây giờ là nhựa cho nó nhẹ, Zeiss cũng làm lens nhựa ùi....

Chất ảnh Olympus M43 rất đẹp nhưng chỉ dùng để chụp chơi, lưu niệm, chia sẻ thôi chứ để kiếm tiền hoặc chơi ảnh chất lượng cao thật sự, in ấn, chụp thiếu sáng,hiệu ứng, xóa phông các kiểu thi làm sao sánh APS-C với FF được......Thấy DOF mỏng của FF mà nghiền, phông xa tít tắp......:oops:

Ý em là mảng máy ảnh ấy, chứ mảng Y tế Olympus ăn tiền từ đây ko mà ngu gì họ bán....;) Sony mà ngắm Olym thì chủ yếu là lens, Sony thiếu kinh nghiệm mảng này........
@Gekido Con OMD E-M1 thì ko nói, em cũng ấn tượng với chất ảnh của nó, khử nhiễu rất tốt nhưng nếu bác nói ko con APS-C nào bằng thì hơi chủ quan đấy.......😁 1 là Sony NEX 7 chẳng hạn, nếu đi kèm với 1 con Zeiss xịn thì cũng chẳng thể thua kém E-M1 với Zuiko, 2 là M1 xài M4/3 nhưng là sensor thế hệ mới; nên so sánh nó với APS-C thế hệ mới ( 2014 )........Theo em mỗi con sensor APS-C hay M4/3 đều có những giá trị riêng; cá nhân em đánh giá ở cmt trên là dựa trên những con M4/3 cũ thôi......;)
Có link so sánh đây: http://www.dpreview.com/previews/sony-alpha-7-7r/6
Bác chỉnh sang NEX-6 và EM1 nhé , em thấy ngay cả NEX 6 chất ảnh cũng có vẻ tốt hơn EM1 nhé, nhất là RAW, JPEG thì tùy style.......;)
@Xperia_no1 Theo dpreview ket luan:
Nex 6: Very good image quality and high ISO performance.
Score: 78
Xếp hạng: silver
Còn olympus em1: tự xem và tự nhủ đi bạn.
Vấn đề là theo các website khi so sánh Olympus em1 và các hang khac thì Nex 6 ko cùng đang cấp đâu bạn. Alpha 7 kìa! Mình cũng mê con alpha7 lắm nhưng tiếc là lens cho nó chưa nhiều và mắc. alpha 7 lại ko dc trang bị chống rung nên phải đành trông chờ vào lens có chống rung -mắc tiền!
@iluxman Mình nghĩ cái điểm đó là điểm sử dụng nữa, ko chỉ là chất lượng ảnh ko...!;) Cầm con M1 + EVF chất lượng hơn hẳn NEX-6, cầm nắm cũng sướng hơn, chất liệu cũng tốt hơn.......Chưa biết outside thế nào chứ như cái link mình đưa thấy rõ ràng NEX 6 cho chất lượng ảnh tốt ko kém gì M1...! Nhất là ảnh RAW....;) Chất lượng sensor của M1 quá tốt, thật sự mình rất bất ngờ vì nó chỉ là 4/3, so với M5 thì là một cải tiến vượt bậc..........;)
Gekido
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Xperia_no1

điểm đấy là điểm overal thôi, nó bao quát hết mọi mặt để đưa ra điểm cho máy ảnh. Em thì ko thích cái so sánh ảnh của DP Review vì em không thấy nó thật cho lắm, muốn so sánh thì phải dùng ảnh thật, em hay dùng trang này, ảnh nhìn rõ hơn nhiều: imaging-resource(chấm)com/IMCOMP/COMPS01.HTM

nước ảnh thì tuỳ sở thích cá nhân nhưng riêng em thì không thích nước màu của Sony vì trông nó ấm quá, thằng Oly nhìn nó thật hơn. Chất lượng ảnh thì đúng là Nex6/7 có nhỉnh hơn Oly 1 chút ở độ nét, thế nên em mới nói ở trên là không có MẤY máy APS-C hơn chứ em không bảo là không có máy nào hơn 😁

Em không còn mấy mặn mà so với Sony nữa khi thấy Sony thực sự tạo ra những sản phẩm rất tốt nhưng chất lượng phục vụ khách hàng về mảng máy ảnh lại rất kém. Em vẫn đang dùng Sony a580 (đời 2011) và trước em ở bên US mà gọi điện cho Sony về dòng máy cũ (DSLR) của nó thì toàn gặp phải câu trả lời là giờ Sony ko support dòng máy cũ nữa và các lens mới cũng không compatible với máy cũ nữa.

Em chả khoái Sony nữa từ ngày nó ra lens 16-50/2.8 mới vẫn ngàm A nhưng lại không compatible với máy Sony A DSLR. Sắp tới em chắc chắn sẽ thanh lý nốt nguyên set với 1 số lens đi. Và lại mặc dù a580 cũng khá là bé, nhưng cả set em cần phải vác đi vẫn rất là to và nặng (6-7kg) trong khi Oly thì em chỉ tầm 3kg là quá đủ rồi

Và lại Oly thì có rất rất nhiều lợi thế so với Sony đấy là hệ thống Lens em đánh giá còn cao hơn cả Zeiss vì 1 số lý do: Lens nhỏ, nhẹ mà chất lượng build vẫn không có gì để phàn nàn, cái focus ring của nó quay rất đã (dành cho bác nào khoái MF hơn), vì em không phải là dân chơi ảnh chuyên nghiệp nên em không thích dùng đồ mà ra ngoài đường bố con nhà nào cũng cầm (CaNi) nên khi vác Oly cảm giác rất độc, VF rất rất rất khủng và to, em nói thật nếu bác đã nhìn qua VF của cả 2 thằng E-M1 và Nex7 thì bác sẽ thấy VF của Nex7 nhìn như mini TV so với cái của thằng E-M1, build của E-M1 thì cả cây đều làm từ magnesium và water resistant, vác ra chụp ảnh trời mưa mà không phải vác thêm ô dù 😆, 5 axis IBIS nên giúp mình chụp được những bức mà tưởng chừng không thể chụp được nếu thiếu tripod. Nói chung nghe cũng có vẻ như em là fan Oly nhưng cũng không hẳn vì em chỉ chọn cái gì tốt và hợp với mình thôi.

Em cũng từng dùng những máy ảnh của các hãng khác nhưng phải nói thật là chưa có máy nào cho em cảm thấy được thoả mãn như là E-M1. Em đã dùng Nikon d90 gần 1 năm vì chất lượng ảnh rất tốt những không hiểu sao em không có cảm giác muốn đem em nó ra chụp nhiều cả năm chỉ chụp được 1k ảnh thì bác hiểu rồi đấy, Canon T2i thì dùng được 1 tháng là em đem return lại cho best buy, sony 580 hơn 2 năm giờ vẫn giữ vì em có 1 số lens CZ MF cũ vẫn đang xài với em nó, rất thích nhưng sắp tới em sẽ cho ra đi hết đệ tậu thêm lens cho Oly về :D, sony nex5 gần 1 tháng cũng return vì nhiều lý do, fuji x-pro 1 thì em giữ được 5 tháng cũng bán đi, phải công nhận là IQ rất tuyệt, chụp ảnh đẹp nhưng mà bị lỗi AF mãi đên tận bây giờ vẫn chưa sửa được, quá thất vọng. Em cũng đang rất muốn vác A7 A7R về nhưng mà em sẽ chờ 2-3 năm nữa để chờ xem là Sony có nghiêm túc hay không và đã ra được những lens nào rồi.
sony luôn tạo lối đi riêng cho mình,vote cho mảng máy ảnh sony,nhất là hệ sinh thái lens liếc,hạ giá thành 1 chút thì ăn đứt canon và nikon vì vốn dĩ chất lượng lens sony rất tốt trong tầm giá,chỉ là build nhựa nên cầm hơi chán,móng sony tiếp tục phát huy về lens hơn nữa 😃
sony luôn tạo lối đi riêng cho mình,vote cho mảng máy ảnh sony,nhất là hệ sinh thái lens liếc,hạ giá thành 1 chút thì ăn đứt canon và nikon vì vốn dĩ chất lượng lens sony rất tốt trong tầm giá,chỉ là build nhựa nên cầm hơi chán,móng sony tiếp tục phát huy về lens hơn nữa 😃
comail90
ĐẠI BÀNG
10 năm
tôi thấy tòan dân phán bừa, chưa bao giờ cầm Olympus cũng nói. Thực sự FF chỉ dùng cho dân chụp phóng ảnh rất lớn và nghệ sĩ chụp ảnh chuyên nghiệp thôi. dân thường ko cần đâu. Tôi đã dùng microless chụp với 5D m3, D700 rồi. Chỉ thua về DOF mỏng và kích cỡ ảnh, còn lại 2 em đó ko qua được OMD ở chỗ nào cả. chưa kể cầm microless đi phượt thì các em FF kia phải gọi là cụ vì ko em nào cơ động và vác đi tiện dụng như OMD, các bác ấy tòan đuối sức và quỵ trước. Trong khi đó mang ảnh về, ko chỉnh sửa, bỏ lên máy thì chẳng hơn được gì chứ chưa nói là màu sắc ko thực bằng OMD. các bác thử đi rồi hẵng phán, đừng vì cái sensor to rồi suy diễn tùm lum
Yêu Sony cái là ảnh của nó chụp xong hiển thị trên màn máy ảnh thế nào nhét vào PC y hệt luôn
Éo ảo lòi như Canon... màn máy ảnh thì ảo mà nhét vào PC thì thôi vãi cả chảo.
@Canon100is Thực sự là bác nói đúng,mình xài canon 60d lừa tình thôi rồi,tấm nào cũng phải qua pts 😔

Sent from my LT29i using Tinhte.vn mobile app
@nguoithammuu0304 Màu da standard của Canon nhìn như vivid của Sony ấy......😁
sát nhập cua 2 ông lớn
Sau Japan Display Company, liệu sẽ có Japan Camera Corp. và Japan Mobile Inc. nữa không 😃
@thanhlonghp chắc là có 😁
mấy hãng Nhật có xu hướng hợp tác với nhau mà, chứ ko phải như LG với Samsung cùng 1 nươc mà đấu đá nhau đâu :p
zorrotran
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thế này thì e dự rằng đời sau của A7(r) sẽ có chống rung 5 chiều trên sensor và có thể là sẽ có thêm phiên bản Olympus
tung solex
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sony chơi đẹp với nikon hay sao ý, iso mấy con slt sony chắc làm được tốt hơn nhiều mà không làm.
lugiang
ĐẠI BÀNG
10 năm
5
Chúc mừng bác, nếu bác ở VN thì chắc là 1 trong những người sở hữu EM1 đầu tiên, hôm trước cũng có ra Lê Vũ cầm thử EM1, quá phê!!!!!
Ps: Dùng DSLR hay Mirrorless là tùy nhu cầu mỗi người. Tất nhiên Mirrorless là không bằng DSLR nếu tính tổng thể, nhưng..... cái chính là nếu chúng ta là nghiệp dư thì có cần phải mang vác một đống lỉnh kỉnh body, ống kính nặng nề chỉ để chụp ra một tấm hình chỉ hơn chút xíu so với hình chụp từ máy Mirroress?????
lugiang
ĐẠI BÀNG
10 năm
E đã cho đi nguyên dàn Canon 5DMK II +35 +17-40+70-200+50..... để chuyển sang dùng Mirrorless. Và em chọn Olympus (chỉ là yêu thích cá nhân, vì em thấy nhãn hiệu nào cũng tốt, ít nhất là với đa số người dùng).

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019