Ống kính manual focus - quay tay mệt mà sướng

onelight
13/6/2014 18:55Phản hồi: 148
148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em mới bắt đầu với MF, đập lợn được 1 tr thì nên mua lens nào nhỉ, em chỉ chụp tĩnh vật thôi, ưu tiên Bokeh đẹp
@EvilCrab nó cũng ko đến nỗi ảo đâu bạn, mình cũng chụp giọt nước, phơi sáng ngắn vv các chủ đề vs điện thoại, có điều cái dải màu cùi chụp trời toàn cháy với khử noise yếu nên chán lắm haha.

Cá nhân m thì thấy MF và AF chẳng lq gì đến nhau cả, có tập MF tốt thì sang AF cũng ko áp dụng được vì m xem thấy vòng nét của AF ngắn tý, như kiểu làm cho có ><. Ukm bạn nói phải, mục đích của m cũng là để chụp được ảnh vs độ nét chấp nhận được sao cho tốc độ chụp đảm bảo 😔. Hôm CN đi chụp kỷ yếu giúp bạn mà ngại nhất là để các bạn ý cười đến 5s, chụp mất 3 tấm mới ra được 1 tấm nét như ý :'(
@southocean Mọi thứ có cùng nguyên lý, bạn thấy chưa liên quan vì bạn chưa tìm hiểu và sử dụng đủ thôi 😃.
kochichi96
TÍCH CỰC
9 năm
@EvilCrab Em đang mới chuyển qua nex 5, a có thể cho e vài lời khuyên về mf chụp phong cảnh không? Em có nikon 50 1.8 để chụp chân dung rồi, nhưng chưa biết chọn ống nào để chụp đời thường và phong cảnh
@kochichi96 Tiện nhất thì dùng kit, không thì 16mm f2.8 là ống rẻ mà đáp ứng được nhu cầu.
Nếu muốn góc rộng hẳn thì có 8mm và 12mm của Samyang/Rokinon cũng đc.
Mình vẫn đang quay tay với 2 em Pentacon 50 và 135...hihi...

GameOver107
ĐẠI BÀNG
10 năm
cho mình hỏi các ngàm nào dùng cho EOS mà ko cần phải mài lens hay độ gương lật ạ?
9615221
ĐẠI BÀNG
10 năm
@GameOver107 Còn tùy lens, có thể lens này gắn trên crop không bị cấn gương lật nhưng gắn trên 5dM1 thì cấn, 5dM2-3 không cấn.
Lens nào có mount không thấu kính thì đa phần không cần mài lens ( trừ trường hợp cấn gương lật như trên)
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
Mấy bác tư vấn dùm e con nào tiêu cự 35mm giá từ 500k-700k
Con nào mà chụp đẹp đẹp vs build bền bền ấy
cho e xin địa chỉ luôn 😁
E quen dùng AF rồi nhưng cũng đua đòi 1 e MF về quay tay
:D
đúng là quay tay mệt mà sướng. nhưng dễ out nét nữa.
bác nào có lens ultra wide giá rẻ ko tư vấn cho em với ạ
cảm ơn các bác đã chia sẽ, k biết xài mf chụp phong cảnh, ultra wide quay tay có dễ k ạ, đang tính sắm 1 em để quay tay 😁
tư vấn cho e luôn, e chuẩn bị sắm 40D, tính xài kit + 1em mf quay tay hehe
@ittbien ultra wide quay tay dễ.
16mm f2.8 CarlZeiss.
tataxin
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác @onelight cho em hỏi cái em Meyer Optik 100mm 2.8 tên đầy đủ của nó là gì? Em đang muốn tìm em nó mà thấy hình như có 2 loại: Meyer Optik Gorlitz Trioplan 100mm f2.8 & Meyer Optik Gorlitz Orestor 100mm f2.8.

Không biết 2 em này khác nhau thế nào nữa? Em đang thấy có 1 bác rao bán 500$ cho em Trioplan, đang lăn tăn quá 😁
tataxin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tataxin tự trả lời: đại khái Trioplan là phiên bản trước, Orestor là phiên bản sau
http://forum.mflenses.com/meyer-orestor-100-2-8-or-trioplan-100-2-8-t22460.html
cả nhà cho mình hỏi là mấy lens kiron (vivitar series 22) + super takumar gắn trên boday 5D thông qua mount có ổn không? về các yêu cầu: độ nét, tone màu, tuổi thọ cả lens và body!
mọi người chia sẻ giúp mình nhé!
Cảm ơn cả nhà!
Các bác cho em hỏi nếu dùng ống Ricoh cho body Nikon thì dùng ngàm chuyển gì ạ? Giá cả ntn?
mình thích SMC takumar 50 f1.4 giá khá tốt mà ảnh ọt cũng ngon
qtgalaxy
TÍCH CỰC
10 năm
nhân tiện tư vấn em có em nào rẻ rẻ 50x1.4 cho sony A6000 thì tốt bít mấy, ( em: Lính mới ).
có bạn nào lắp m42 trên nikon 1j1 chưa nhỉ , có bị cận nặng không. mình đang định mua con petacon 135mm
dhhai2013
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bậc tiền bối cho em hỏi, em mới tậu được e canon 600D, giờ em muốn mua thêm 1 lens MF để chụp chân dung thì nên chọn loại nào và cần thêm những phụ kiện gì kèm theo để có thể tích hợp được (adapter,...). Tks!
@dhhai2013 .... Nếu khoái MF thì nên chuyển qua nex dùng -___-
Chụp chân dung có con 50 f1.8 II giá ~1.6tr mà cũng khá ngon đấy, còn cố MF làm cái gì zzz
bocapran
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dhhai2013 nex 5n ảnh gốc, chưa quả chỉnh sửa gì luôn đây bác
https://www.tinhte.vn/gallery/photos/3274/
dhhai2013
ĐẠI BÀNG
9 năm
@EvilCrab Tks bác, em cũng có tìm hiểu những loại lens AF chụp chân dung rồi, nhưng khi nghiên cứu thấy MF cũng hay hay, nếu có năng khiếu quay tay e tính kiếm thêm 1 vài lens nữa để chụp thể loại khác.
@dhhai2013 Không ai có năng khiếu quay tay, ngoại trừ tập luyện, tập luyện, và tập luyện 😃. Nếu chỉ nhìn qua VF đến khi nét rồi chụp, mà tởm hơn nữa là đợi cái phím báo MF nó nháy thì tốt nhất bạn AF cho lành.
Nói chung cá nhân mình thấy cái trò quay tay nó thành phong trào khá buồn cười hiện nay. Bạn nên hỏi 1 vài người có kinh nghiệm, cách tập để chụp với ống MF ngày xưa, khi AF chưa ra đời, khi mà "quay tay" nó không phải một cái thú, mà là 1 cái bắt buộc phải tập thuần thục để có ảnh trong những điều kiện ngặt nghèo nhất. Mình nghĩ đến khi tập được 1 cái gì đó rồi bạn sẽ giống mình: thời buổi hiện đại, AF cho nó lành.
dhhai2013
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tks bác, hình bác chụp đẹp quá, vấn đề là em mua 600D rồi.
bạn ơi MD cũng có 2 loại,
con này phải không bạn 35mm f/2.8 MD W.Rokkor, dùng con này cho chân dung indoor ổn không ban? thanks bạn
onelight
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenthanhtan2606 2 loại đó nếu cái nào mới hơn thì lấy, chất lượng cũng như nhau. Chơi trên máy crop thì 35mm là tiêu cự chuẩn, thích hợp chụp trong nhà.
@onelight vừa mới lấy con này hôm qua. gà mờ nên không để ý bên trong ống có bụi nhiều. lỡ lấy rồi nên xài. mà mình chụp sao không thấy nét lắm, hơi soft. mình xài a6000. sensor khá nhiều bụi, không biết có phải là nguyên nhân chính không bạn? mình đã thử các kiểu như giảm khẩu xuống, tăng tốc các thứ rồi.
onelight
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenthanhtan2606 Ống kính và cảm biến bụi đều ảnh hưởng ảnh chụp, ở SG thì bạn ghé mấy chỗ như Phong digicam cho họ vệ sinh.
like
Các bác cho e hỏi là mua ống Meyer Optik 100mm f2.8 ở đâu tại SG nhỉ 😁 mình cũng đang tìm ống kính này để chơi. Cám ơn ạ
duyips
ĐẠI BÀNG
9 năm
mấy bác cho e hỏi mấy ống kính đời Q của nikon gắng vào 7100 có bị chạp gương lật không?
bác nào biết tư vấn giúp e với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019