OpenTTD : game xây dựng rất hay

soleil14
27/1/2010 10:22Phản hồi: 8
OpenTTD : game xây dựng rất hay
Chắc các bạn game thủ lâu năm đã từng chơi Transport Tycoon Deluxe, trò này rộn lên vào năm 1995, 1996 ở HN, cùng thời với WarCraft2.
Bạn đóng vai trò là chủ của doanh nghiệp vận tải, xây dựng đường xá, mua phương tiện vận tải và lấy tiền. Điểm ghi được là độ giàu có của bạn trong game. Giống kiểu Railroad Tycoon, nhưng ngoài tàu hoả, còn có máy bay, ôtô và tàu thuỷ. Nói chung chơi nó quên ăn quên ngủ được.
Trò này giờ không thể chơi được vì nó chỉ chạy trên DOS, cấu hình máy rất yếu vẫn chạy được, có chế độ chơi mạng nhưng chỉ 2 người với nhau.
Một cộng đồng yêu trò chơi này đã tiến hành viết lại nó, để duy trì niềm đam mê "xây dựng đế chế vận tải" của mình, phiên bản mới này gọi là OpenTTD: http://www.openttd.org. Phiên bản viết lại này chơi được trên Windows, Linux, Mac OS, có khi cả PocketPC. Yêu cầu máy cấu hình rất nhẹ, trò chơi 2D, có thể chơi trên cả các netbook.
Hơn nữa, chế độ chơi mạng nâng lên thành 8 công ty cạnh tranh nhau, do 12 người điều khiển được (2 người chung 1 team). Phần choi Internet có 1 số server chơi các ván theo từng goal, tính điểm và xếp hạng. Ví dụ Kurt Server http://kurt.game-server.cc/

Trò này đã được port lên N900 và đã được đưa lên Extras ( bây giờ gọi là maemo.org) :

8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

trên n900 nó tên là gì vậy bác sole . mà hồi trước tôi chơi cái này tren sonyericson p1i chả hiểu gì cả.hix
em vao phan game ko co ten openttd bac ah.
Nó đã được đưa lên Extras ( maemo.org ) rồi và tên là OpenTTD. Lúc mình tìm chương trình thì mình chọn All chứ không chọn theo mục
bác solei ơi chỉ cần down trên maemo thôi à có cần cài data cho nó ko,minh cài 7,2 mb nhưng vào chơi thì không đc ko hiểu vì sao nữa,nản...
hieudd
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn soleil mất N900 rồi nên chắc ko quay lại với ae maemo nữa đâu.
Bạn vào xter rồi gõ dòng lệnh /opt/openttd/./openttd
như vậy là chạy đc game OpenTTD
chỉ cần làm 1 lần, lần sau tap vào icon game là chơi bình thường.
Có bác nào còn chơi trò này ko giúp em chơi online với bạn bè với
Em ko tìm thấy chỗ cho 2 người chơi
Em chơi trên smart phone android

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019