Option "hot" nhất cho xe máy thời... cháy xe

25/12/2011 9:39Phản hồi: 35
Option "hot" nhất cho xe máy thời... cháy xe

Hãy chia sẻ cách phòng, chữa cháy và những việc phải làm khi gặp phải hiện tượng xe cháy nhé. Sau sự cố hàng loạt xe gắn máy tay ga Honda bỗng dưng phát hoả, nhiều người sử dụng xe gắn máy nhãn hiệu này đã vội vã tìm cách tự cứu mình bằng cách lắp bình cứu hoả cho xe…
Nghe liên tiếp các vụ xe tự cháy xảy ra, anh Quách Văn Bảo, quận Hoàn Kiếm, Hà Nội liền đi lùng mua thiết bị chữa cháy cho chiếc Air Blace mới mua của mình. Nghe bạn bè tư vấn anh quyết định mua một chiếc bình bọt nhỏ dạng 400ml với giá 150 ngàn đồng, và gắn luôn theo xe, phòng trường hợp xe phát hoả trên đường thì có ngay phương tiện "cấp cứu" kịp thời.
Bình chữa cháy cho ô tô được xe máy... dùng tạm phòng hỏa hoạn
Do xe không có chỗ đeo bình, anh Bảo phải "chế" thêm một móc treo trên sườn yếm để treo. Nhiều cửa hàng bán thiết bị bảo hộ lao động, PCCC trên đường Giải phóng (Hà Nội) cho hay; từ đầu tháng đến nay số lượng người mua loại bình chữa cháy loại 400ml tăng đang kể. Đỉnh điểm là sau khi xuất hiện hàng loạt xe máy bỗng dưng phát cháy khi đang lưu thông. “Loại bình này được thiết kế để trang bị cho ôtô, chứ chưa có nhà sản xuất nào chào bán sản phẩm này cho xe gắn máy cả. Nhưng bây giờ người đi xe máy hỏi mua thì tôi vẫn bán, nhưng trước nay thì chưa từng có” - chủ một cửa hàng nói.

Chế thêm móc để treo bình vào yếm xe Air Blade phòng cháy
Một chủ cửa hàng chuyên bình chưa cháy, thiết bị bảo hộ tại phố Thái Phiên cho biết, dạng bình chữa cháy này xuất hiện ở thị trường Việt Nam từ khá lâu, song số lượng khách mua không nhiều, và chủ yếu là các chủ phương tiện ô tô, hịên nay mới tiêu thụ mạnh vì người sử dụng xe máy đến mua. Giá của loại bình chữa cháy mini này dao động khoảng từ 105-150 ngàn đồng.

Chiếc Air Blade mới coong được chủ nhân trang bị bình PCCC
Bình cứu hỏa nói chung chủ yếu vẫn sử dụng bột và khí hóa chất để dập lửa tuy nhiên riêng loại bình cứu hỏa loại này chủ yếu dùng bột hóa chất được các hãng sản xuất để dùng trang bị chuyên dụng cho các loại xe ôtô. Với sản phẩm này người dùng có thể dập lửa ngay khi xảy ra hỏa hoạn. So với bình chữa cháy dạng lớn, loại bình nhỏ này rất dễ sử dụng, kết cấu nguyên tắc sử dụng giống như việc sử dụng bình xịt muỗi mà người dân thường dùng. Khi phát hiện cháy, khổ chủ chỉ cần lắc bình, sau đó ấn giữ nút, hoá chất chữa cháy sẽ được phun ra dập tắt đám cháy. Đường kính độ phủ xịt khoảng 3,5 mét.

Loại bình này đang được trưng bày tại 1 cửa hàng bán đồ bảo hộ lao động
Xuất xứ của loại bình này được ghi rõ trên vỏ là hàng sản xuất và đóng gói tại Italia, do một doanh nghiệp tư nhân tại Phường 3, quận Phú Nhuận, TP Hồ Chí Minh phân phối. Trước hiện tượng người dân phải tìm cách “tự cứu mình", trước khi nhà sản xuất xe "cứu”, thì đây cũng chỉ là giải pháp tình thế, tự trấn an phòng khi phát hiện cháy nhỏ, Trong trường hợp đám cháy mạnh bùng phát trên xe, thậm chí nổ xe, thì loại bình này không thể có tác dụng. Khi ngọn lửa bùng phát, sự mất bình tĩnh và sợ hãi sẽ khiến người điều khiển xe gặp nguy hiểm. Ngay lập tức nhảy ra khỏi xe. Gạt chân chống giữ xe đứng rồi thoát khỏi khu vực xe cháy. Lắp bình chữa cháy...
Có rất nhiều ý kiến xoay quanh các phương án thoát nạn khi xe gặp tình trạng cháy, nổ.

Thế còn độc giả tinh tế các bạn sẽ làm thế nào trong tình huống này? Hãy cùng chia sẻ các phương án của mình và cùng tìm ra cách thức và giải pháp xử lý an toàn nhé!

35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ùi em vừa đọc bên auto xong... hay thật.... mà AB còn để thế đc chứ LX với hayate hơi bị khó, nhất là LX, cái sàn để chân bé tẹo teo
ùi thế thì phí mất cái hộc.. nào là chai nước, khẩu trang, kẹo, điện thoại, tai nghe..... em toàn để bên đó, cái hộc bên phải bé tí teo hok đủ chỗ chứa 😁

cái hộc của bác để nhiều thứ thế, AB 2011 tự kỷ mất, phần bửng làm dày cộp, không biết chứa cái gì mà hộc bé tí. Cũng như xe
to vật vã mà máy phân khối lại nhỏ.
Nhưng tớ ước gì Ya làm cái nắp hộc như của AB, để được mấy cái BCS :ninja:, chứ để thùng xe, nóng quá dễ bị bục lắm, hị hị
Hự BCS lun 😆
em thua bác rồi, bác mua thêm hộp đá, nhét BCS vào đấy tha hồ mát lạnh, ko sợ bục hehe
Hayate có móc treo ở trên võng yếm có thể lấy túi treo bình cứu hỏa lên

cugung212
TÍCH CỰC
12 năm
hồi trưa nay mới cháy ở Lê Quang Định nữa. Khiếp quá!
exciter thì treo chỗ nào để k bị mất thẩm mỹ đây........
ở dưới cái dè sau =))
nhìn cái AB chế cái giá gắn bình chữa cháy mini mà buồn cười toá, kô biết khi cháy rồi 1 bình đấy xịt đủ kô ?
Có bác nào nghiên cứu thêm ổ khóa chống trộm cho bình cứu hỏa trên xe máy chưa ?

Lắm thứ quá nhỉ, nếu lắp khoá thì k kịp chữa cháy, mà k khoá thì mất trộm, ôi cái sự nghiệp phòng cháy xe máy
chống trộm cho bình cứu hỏa nữa hả bác ;)))))))))))))))))))))))
Phải nói là ôi cái dân Việt Nam. Cái gì cũng có thể mất và hỏng bất cứ lúc nào. Mới có 1 vụ cháy xe của YMH. Hi vọng em ex sẽ không bị 😁
Bác là dân gì 😔
bác ấy ko phải dân. bác ấy là lãnh đạo :p
hờ hờ 2 đồng chí lại xoáy nhau

ex mà bị là còn 30t giá niêm yết luôn
Èo...có khi mai sẽ có một tập đoàn nào đấy đầu tư vào VIỆT NAM chuyên thiết bị chữa cháy tự động cho xe máy...;);)
Cứ cái tình hình này có mà về với xe đạp hết các bác nhể, chắc mai đi kiếm con martin côn tay mới đc 😁
martin côn tay là xe gì hả bác

Chắc là có 2 cái phanh tay,
athonl
TÍCH CỰC
12 năm
làm 1 quả kẹp vào xe cho chắc ăn
http://dantri.com.vn/c20/s20-550787/den-luot-xe-yamaha-boc-chay-du-doi-tai-tphcm.htm
Ya cháy:
- HDVN mừng húm, vì đối thủ to nhất cũng dính, mình "đỡ trách nhiệm"
- ai đi Su cũng hồi hộp, vì thằng Ya mà cháy, không biết khi nào đến mình
- vui nhất là mấy thằng Kimco, Sufat, Tiến Lộc...: hãng to cháy hết rồi, khách sẽ mua xe mình, chưa cháy, mà nếu cháy cũng không tiếc vì rẻ
- cùi bắp nhất là mấy tay đi HDVN và fan ruột của xe này. Lúc đầu cháy tưng bừng trên chục chiếc thì gào lên là do mấy hãng đối thủ "cạnh tranh không lành mạnh", giờ người ta cũng bị như mình thì "đó, hông phải lỗi HD", mà không chấp nhận là mình mua xe giá cao mà chất lượng thì...!

chấm hết!:dance:

---------- Post added at 12:06 PM ---------- Previous post was at 12:05 PM ----------

xe đạp Martin 107, uy tín trên chục năm, chắc ngoài Bắc không có đâu bác ạ!:smoke:
oh vậy à, giờ mình mới biết

---------- Post added at 02:39 PM ---------- Previous post was at 02:38 PM ----------

bác xì tin thế, lại còn điện thoại cũng thả vào đấy có ngày quên là thôi xong đó nhá 😃
10 lần thì 9 lần em để quên điện thoại ở đó rồi, may là điện thoại màu đen hộc màu đen khó thấy.... may mà chưa bị mất... cứ mỗi lần đi đâu mò vô túi quần hok thấy đt là pik em nó ở đâu ròi đấy... hí hí.... 😁
à thua bác luôn, à mới có con Viva cháy đó bác, lần này thì vui khỏi nói rồi

Toi rồi, báo động đỏ rồi, k biết tiếp theo tới xe của ai đây,đi mua bình cứu hoả đây

đủ bộ 3 hãng lớn ròi... honda nhẹ gánh 😁
hôm nay lại có thêm anh Longcin của tàu khựa đó bác, trên vnexpress đó 😃
điệu này chắc làmcho nouvo lx của em 1 cai mới đc:mad:
Ah,tư tưởng BCS hay gớm
mua xe mà sợ cháy kiểu này . thôi em mua xe đạp
athonl
TÍCH CỰC
12 năm

lượm đc trên mạng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp