OS X 10.11 gợi ý về iMac 21" màn hình Retina và remote Bluetooth cảm ứng dành cho Apple TV?

Duy Luân
25/6/2015 22:50Phản hồi: 39
OS X 10.11 gợi ý về iMac 21" màn hình Retina và remote Bluetooth cảm ứng dành cho Apple TV?
OS_X_El_Capitan_iMac_21_Retina_remote_Bluetooth_touchpad_HEADER.png
Trong các đoạn mã của OS X 10.11 El Capitan có một số dòng chữ đề cập đến độ phân giải màn hình 4096 x 2304 vốn chưa từng xuất hiện trên bất kì thiết bị nào của Apple. Độ phân giải này thấp hơn một chút so với con số 5120 x 2880 (5K) đang dùng cho iMac 27" Retina nên có khả năng nó sẽ được trang bị cho iMac 21" nhưng là phiên bản Retina, một điều đã được nhiều người dùng mong đợi từ lâu. Hiện tại chỉ mới có dòng 27" là có Retina mà thôi. Ngoài ra, OS X 10.11 còn đề cập đến việc hỗ trợ cho GPU tích hợp Iris Pro 6200 trong các chip xử lý Intel Core i thế hệ thứ 5 (Broadwell) và 3 GPU AMD R9 mới. Nhiều khả năng chúng ta sẽ thấy iMac 21" Retina xuất hiện vào khoảng tháng 10 năm nay khi Apple làm mới dòng iMac của mình với CPU Broadwell.

Sản phẩm mới thứ hai lộ diện trong El Capitan là một chiếc remote Bluetooth/hồng ngoại có touchpad cảm ứng đa điểm và hỗ trợ âm thanh (cả microphone và loa, có vẻ là để dùng với Siri). Nhiều khả năng đây chính là chiếc remote dành cho Apple TV thế hệ mới mà chúng ta đã nghe đồn trong thời gian qua. Việc OS X cũng hỗ trợ cho thiết bị này gợi ý rằng chúng ta cũng có thể dùng remote với trackpad để điều khiển máy tính. Trước đây Apple từng có remote hồng ngoại dùng với Apple TV, nó cũng xài được với MacBook nhưng chỉ với những dòng cũ, từ khi lên MacBook Air và MacBook Pro Retina thì cổng hồng ngoại không còn nữa nên các remote cũ không thể dùng được.

Màn hình đề cập đến các GPU mới

Còn đây là file kext (driver) dành cho chiếc remote Bluetooth

Nguồn: 9to5Mac
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😃 máy mình md313 hi vọng xài dc
5120x2880 khủng thiệt, hàng apple sài quá đã nhưng cái giá của nó làm nhiều người phải camerun
VietT
TÍCH CỰC
9 năm
@khungtanthoi rõ ràng 😃 Suy nghĩ vậy đi cho dễ làm việc. Màn hình mình "đúng màu" cũng như ko trong khi màn hình người xem thì khác xa hoàn toàn
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khungtanthoi Đâu phải ai cũng có màn hình apple để xem. Máy mình nhìn đẹp qua máy khách hàng nhìn chớt quớt. Ko lẽ nói họ là tại anh/chị ko xài imac hay macbook ah
@HV889 Mình chỉ thấy tội nghiệp cho NEC và Eizo thôi bạn! Cố gắng để tạo ra những sản phảm thật chuyên nghiệp làm chi...rồi lại tội nghiệp cho những công ty làm post chuyên nghiệp, đội ngũ Hollywood... Mua về sử dụng chúng như những màn hình thường thì...
VietT
TÍCH CỰC
9 năm
@HV889 ủa thì xưa giờ mình toàn đi present trực tiếp với khách hàng chứ hiếm có khi nào gửi file lắm bạn. với lại bên khách hàng họ cũng k quan tâm lắm tới việc "đúng màu hay đẹp" vì cái đó họ đã kí hợp đồng để bên mình lo hết tất cả về mặt hình ảnh khi campaign đó đc launch ra. Họ chỉ nghe bên mình present về mặt concept thôi
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
Thời buổi này thì nên dẹp mấy cái hồng ngoại đi, chuyển hết sang bluetooth cho gọn 😁
Truoc gio minh tuong nhỏ nhất là 27' mà.
engineer_bk
ĐẠI BÀNG
9 năm
K cùng công nghệ hiển thị, khó so sánh. Từ full HD trở lên là mắt thường khó phân biệt, trừ khi là bạn zoom một file nào đó để xem nội dung. Chưa kể tới chất lượng hình ảnh còn phụ thuộc vào panel màu, độ tương phản, cách sắp xếp điểm ảnh, ... Cho nên dùng gì thì phải trải nghiệm rồi mua mới phù hợp.
Ps: dù sao về công nghệ/giá thì vote cho IPS của LG
Opera Voz
TÍCH CỰC
9 năm
@engineer_bk Quan trọng là kích cỡ màn hình, với màn hình điện thoại 5 inch thì khó, với màn hình TV 30 inch, người ngồi cách cả 2 - 3m đã phân biệt được rồi. Đằng này nó là màn hình máy tính, cũng hơn 20 inch chứ không phải là nhỏ, người làm việc chỉ ngồi cách máy chưa tới 1m thì nhìn là thấy.
mình nghĩ là 23" thì tiện hơn, 21" thì cảm giác nhỏ lắm
@cardmanhinh.com LG e2242 21.5 inch, tính nâng lên 24 inch nhưng đặt 2 cái gần nhau không thấy khác biệt đáng kể chứ nói gì 23inch hả bác
sau lên luôn con sam 28inch 4k, giờ lại thấy hơi nhỏ, tính 32 inch, nhưng màn 32 inch 4k đắt vãi
VietT
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyenthanhhieuthanson nói như bạn thì MBP 13" & 15" chắc cũng k có gì khác biệt hết hen 😃 Phải xài lâu 1 tgian thì mới biết là khác biệt chứ bạn
Mình đang xài con macbook pro retina 866 ko biết co ăn nhậu gì đc ko
huongtnd
ĐẠI BÀNG
9 năm
21 inch là ngon rồi, 23, 24 inch hơi to
ngochunggk
ĐẠI BÀNG
9 năm
hy vọng tháng 10 này có............ e phải mất cả tuần để đấu tranh tư tưởng không mua Imac 21' 😔, để đợi cuối năm nay nó ra máy mới. Cả tuần ngày nào cũng ra tiệm coi, nó chai mặt luôn rồi 😁
ngochunggk
ĐẠI BÀNG
9 năm
@n_hnam0711 E định mua con Me086. Mà thay ổ HDD thành fusion Ah. E cũng đang đợi macbook pro có ra 17' ko. Chu 15 hơi nhỏ ah! 😁
VietT
TÍCH CỰC
9 năm
@ngochunggk laptop mà bạn muốn to để làm gì k biết (17" sẽ k ra đâu vì Apple đã tính rồi: nó vừa đắt vừa thừa đối với người sdụng) muốn màn hình to thì mua thêm 1 cái màn hình nối ngoài đi là tha hồ mà to
n_hnam0711
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ngochunggk Bác tính gỡ màn hình ra thay hả? Máu thế! Mbp ko có 17 đâu! Hồi đó e nhớ có thì phải n bâyh nó bỏ r
ngochunggk
ĐẠI BÀNG
9 năm
@VietT e đang xài con vaio 16,4' ... cầm mấy con 15 inch thấy hơi nhỏ ah . nên đang hy vọng nó sẽ ra 😁
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ca
Cái đó là cv của bạn. Còn của mình bên photo. Giờ blend màu cho đã giao cho khách. Về nhà ngta coi trên máy ngta nó trớt quớt hoặc đem ra nhà in cũng ko giống như màu mình blend trên máy mình.
VietT
TÍCH CỰC
9 năm
@HV889 Vậy thì bạn càng ko thể nào control đc việc in ấn sẽ đúng màu với màu trên máy bạn đc vì ai mà biết đc khách hàng của bạn sẽ mang file đi in ở máy in nào. File của bạn "chuẩn màu" nhưng liệu cái máy in đó có "chuẩn" hay ko? Mình k biết là bạn sẽ giải quyết vấn đề trên thế nào nhưng với kinh nghiệm của mình thì bạn nên nói với khách hàng rằng đừng quan tâm tới việc xem file trên máy vì mỗi màn hình sẽ khác nhau. còn việc in ấn thì trước khi "quất" hàng loạt thì khách nên yêu cầu bên in in "nháp" trước 1 bản cho coi màu. Nếu k thấy "ưng" thì có thể chỉnh lại file. Nhưng tốt nhất là bạn hãy "bao" luôn việc in cho khách vì bạn mới là người có thể chỉnh màu tốt nhất (hãy cứ nói với khách rằng: nếu a chị muốn in ra màu sắc đúng với cái mà a chị xem đc trên màn hình máy của e thì hãy trả luôn cả phần in ấn cho e, e sẽ control giúp a chị. Chứ a chị mang file đi đâu in thì ko chắc rằng máy in hay rửa hình chỗ đó "chuẩn" đâu..."
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@VietT Haha. Thế mình mới nói màn hình chuẩn cũng để làm gì. Chứ mình có nói là phải xài macbook thì mới chuẩn đâu. Màn nào cũng có sai lệch hết ít hay nhiều thôi.
Sẽ quất em Remote

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019