Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[OS X] Tìm và xử lý những file chiếm dung lượng lưu trữ với OmniDiskSweeper

levuongthinh
2/11/2012 2:19Phản hồi: 77
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có cách nào làm như vậy trên iphone không nhỉ?
Mình thấy tinhte bây giờ có lắm comment hài hước, có nhiều member rảnh rỗi ghê. Có rất nhiều người vào các box, đọc các thread chẳng hề liên can gì đến mình rồi để lại những comment rất "nhảm nhí" kiểu như

Các bác không dùng OS X, không thích dùng hoặc chưa có điều kiện dùng nhưng muốn tìm hiểu về OS X mà vào đọc thì là bình thường (mình trước kia cũng vậy) nhưng để lại những comment như thế này thì...

Nhiều lúc mình thấy tinhte không còn giống một diễn đàn chia sẻ thông tin, chia sẻ hiểu biết, chia sẻ kiến thức về các thiết bị công nghệ mà dần đang trở thành một chỗ để nói chuyện phiếm. Một bác là fan của Android rảnh rỗi nhảy vào box iPhone, nhảy vào giữa thread chia sẻ cách fix lỗi của iPhone, viết vài câu chê cho sướng mồm, thế rồi chửi nhau, cãi nhau loạn hết cả lên.
@mitdac24581 Em xin sửa lại ah
Em đọc bài này xong em hiểu hết ,mặc dù em chưa xài Mac Os bao giờ
Bác đã hài lòng chưa ah ? Em chưa xài,em cố đọc,em chưa hiểu thì em nói em chưa hiểu ,chứ em có nói bài viết sai nên em ko hiểu đâu
Basim
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cảm ơn bác chủ thớt, cái này hữu ích, máy em cũng đang có phần other lớn mà chẳng biết tại sao, làm thế này chắc ổn rồi.
dual1
CAO CẤP
11 năm
Hình như cũng giống với cơ chế hoạt động của Mac Keeper phải không nhỉ?
thuchl
ĐẠI BÀNG
11 năm
bài viết hữu ích thanks
Với mấy cái backup trong iTunes nếu chiếm nhiều GB thì vào iTunes xoá không bị lầm 😆)
quá đã !
hề hề. thanks ad nhé. máy mình ổ hdd 500 free 1 phát hết 35gb... kaka... QUÁ ĐÃ
Xài DaisyDisk có biểu đồ dạng quạt, trực quan và dễ dàng hơn.

kinh thật nhà giàu thế cho cái ip về nghịch đi
oanh2906
ĐẠI BÀNG
11 năm
thanks nhiu, mình cũng đang cần lắm mà ko bit
Mai làm luôn, tks chủ thớt nhé.
Bài viết hữu ích, cảm ơn levuongthinh.
ngoibet
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái này hay, với 128GB của MbA, dọn xong có thể cài thử win8 đc rồi, thanks!
Thanks bài viết hữu ích.
Suy luận từ OmniDiskSweeper mình thấy có cách sau xoá bớt các file Backups của iDevices nhanh và tiện hơn.
Vào iTunes> Preferences>

Screen Shot 2012-11-28 at 11.14.07 AM.png

Vào tab Devices> mục: Device backups>
chọn các file Backups xoá nhanh bằng nút "Delete Backup..."

Screen Shot 2012-11-28 at 11.14.55 AM.png

Trước khi xoá file Backups trong iTunes (17.82GB):

Screen Shot 2012-11-28 at 10.37.32 AM.png

Sau khi xoá bớt file Backups (32.86GB):

Screen Shot 2012-11-28 at 11.10.41 AM.png

Góp ý thêm nếu MacBook có chia thêm ổ dĩa Partition khác, nên chuyển "iTunes Media" sang để bớt chiếm ổ OSX.
iTunes> Preferences> Advanced> mục iTunes Media folder location> nhấn Change> chuyển sang ổ Partition:

Screen Shot 2012-11-28 at 11.15.34 AM.png
thanks
đúng cái mình cần,thanks bạn nhiều
Mod ơi cho hỏi, HDD mình báo hơn 100gb là other file, nhưng Omni chỉ phát hiện total chừng 70GB, vậy dung lượng còn lại đi đâu?
Screen Shot 2015-03-12 at 5.22.56 PM.png
Đào lại topic, bác cho em hỏi, em cũng đang cần dung lượng, xóa cái Mobile sync/Mobile backup này đi có được không ạ? và nó có ảnh hưởng gì không ạ? thanks bác
@truongtuananhhau1 bac cứ xoá thoải mái không anhe hưởng gì đâu
@truongtuananhhau1 bac cứ xoá thoải mái không anhe hưởng gì đâu
Em còn một mục là iLifeAssetManagement cũng chiếm dung lượng vài gb chẳng hiểu nó làm gì... có xóa được không ạ?
Cảm ơn bác, em đã xoá được một ít nhưng có những thứ chả biết nó là cái gì nên ko dám xoá.
Bác nào biết cách xoá bớt nhưng lưu nháp khi truy cập web ko nhỉ? Em thấy dùng windows cái này lưu lại cũng tốn nhiều bộ nhớ, ko biết bên OX có lưu lại cái này ko?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019