Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

P2: Google,LifeHacker,Cyanogen,... nói gì về task killer trên Android?

khangster
16/7/2011 14:15Phản hồi: 172
172 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tu hoi dung android da cai cai SystemPanel. Thinh thoang bi treo ung dung lay pm nay ra kill. Thich pm nay boi ngay xua la fan cua sym, SystemPanel dac biet re su dung va giao dien giong cac pm kill cua sym
Bài viết rất tuyệt vời. Cảm ơn tác giả.

ZZ đã nhận ra điều này ở giai đoạn cuối sử dụng Captivate khi dã quan tâm tìm hiểu nhiều hơn về vấn đề này của Android. Giờ đây đã có nhiều người dùng đến cả các chuyên gia nói về vấn đề này nên ZZ cũng ko tham gia vào trào lưu giải thích, phát biểu cảm tưởng về việc dùng TK nhiều là ko cần thiết nữa

ZZ có vài ý khác:

1. Nguyên nhân của việc tốn pin hơn, chậm máy đi có thể do các process chạy ngầm gây ra. Nếu thực sự như thế thì bản thân TK là 1 tác nhân gây tốn pin, chậm máy. Nó sử dụng thêm tài nguyên, giám sát các process khác, thực hiện tác vụ tự động hoặc thủ công và như vậy nó góp phần làm tình trang thêm tệ đi KHI DÙNG THƯỜNG XUYÊN.

2. Tuy vậy thì ko phải là TK vô dụng hoàn toàn. Theo bản thân ZZ kiểm nghiệm thì ngoài việc giúp kill các apps bị treo ra thì nó còn có tác dụng giúp xử lý việc tụt pin nhanh do 1 số tác nhân khác gây ra.

Ví dụ cụ thể là khi truy cập vào các trang web full flash, ko ít lần gặp hiện tượng pin tụt rất nhanh. Tất nhiên là máy phải xử lý nhiều.hơn khi dùng flash nhưng bản thân flash player cũng chưa hoàn toàn hoạt động hoàn hảo, thậm chí xung đột và từ đó gây ra khả năng pin tụt nhanh chóng. Khi đó ta kill 1 cái là có thể ngăn chặn đc tình trạng này. Ta có thể ko thực hiện ngay khi nhận thấy tình trạng đó mà có thể thực.hiện khi kết thúc việc vào trang web đó hoặc khi thấy tình trạng quá tồi tệ.

Vậy câu hỏi đặt ra là làm sao biết đc tình trạng đó dễ dang hơn việc đợi cho pin tụt đi 1 vài chục % pin mới nhận ra. Câu trả lời là Battery Monitor Widget (Pro) hoặc các apps có tính năng tương tự. Nhờ soft này mà ta biết đc tốc độ giảm dung lượng pin tại thời điểm hiện tại 1 cách tương đối chính xác. Mục Estimated sẽ nói lên con số cụ thể là bao nhiêu. Khi con số là quá lớn trong vài chu kỳ cập nhật ( mặc đinhk là 5p 1 chu kỳ và có thể thay đổi ) đồng thời ta lại đang chạy 1 tác vụ nào đó không quá nặng như game HD nặng thì khi này dùng TK sẽ giúp ích tốt. Những process có vấn đề ngoài việc ngốn pin thì cũng gây ra tốn tài nguyên Ram, CPU.

Qua ví dụ trên ZZ muốn nhấn mạnh rằng: đồng ý rằng việc dùng TK THƯỜNG XUYÊN là ko tốt nhưng nó vẫn còn khá hữu dụng. Vấn đề của người dùng là nên biết cách sử dụng nó đúng cách, đúng lúc. Để làm đc điều đó thường thì là người dùng có chút kiến thức, kỹ năng, làm chủ đc máy của mình.

Đừng thay đổi thái độ 180 độ từ việc dùng nó thường xuyên sang bài xích nó. Nhất là Android cho đến nay vẫn quản lý pin chưa tốt lắm. Khi nào ta có 1 thiết bị Android dùng đc 2-3 ngày pin với mưc độ sử dụng khá nhiều thì ta có thể ko cần quan tâm nhiều đến TK nữa.

Cuối cùng, 1 lần nữa cảm ơn bài viết hữu ích, có sức thuyết phục của [MENTION=559626]khangster[/MENTION]. Mong cho Android ngày càng phát triển, tốt hơn, hữu ích hơn đối với đa số người dùng.

Sent frrom Evolution Galaxy S II
Không hẳn khi các app chạy nền nhiều mà hao pin. Giống như bạn đi Honda khoản 100m mà đi 1 lèo từ đầu tới đích sẽ tiết kiệm hơn là đi 10m tắt máy (giải phóng ram) xong đạp máy (nạp ram) vì vậy sẽ mất time và tiêu hao nhiên liệu hơn (pin). Vì nó chạy nền xong chỉ tốn 1 sl RAm nhất định rồi "Buôn" CPU. khi nào cần chạy thì nó nạp nhanh hơn CPU khỏi phải "xiếc ga" cho nên ổn hơn.
Bạn nên đọc kỹ bài post của ZZ đi chứ. ZZ khẳng định các apps chạy nền nhiều là hao pin đâu?
hhhh1111
TÍCH CỰC
13 năm
HTC incredible S
không kill thì nó tự start quá nhiều, tự kết nối quá nhiều, không có wifi mà dùng 3G ko kill mà chết tiền, nhất là các ứng dụng free nó tự động start + tự động kết nối mạng rất nhiệt tình!
các app bạn đưa toàn đòi quyền Root, như vậy không hay lắm vì root thì còn gì là android official nữa mà đánh giá, coi như tính năng tự động tối ưu của android ko còn là của google làm nữa =.=
shady213
ĐẠI BÀNG
13 năm
em hỏi ngu tí thế sao những lúc ko cần dùng bác ko tắt 3g đi?
hoặc tắt chức năng dữ liệu gói qua 3G là được
cryshop
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn nên chú ý những chương trình hay truy cập mạng như Facebook, Yahoo Messenger, Skype, Foursquare, Viber,v.v... do chúng cần tính năng push notification liên tục nên chắc chắn chúng phải chạy ngầm liên tục, chỉ cần Sign out tất cả thì sẽ không lo tốn tiền 3G nữa.
hhhh1111
TÍCH CỰC
13 năm
lúc đang dùng ấy, phải trả thêm tiền cho cái mình ko dùng à T.T

lúc nãy thử nghiệm ko kill, để 30p hết 1mb dung lượng T.T
Thay đổi cách sử dụng đt là vừa! Từ trước giờ mình cứ tưởng...
Bạn nên gỡ bỏ những cái bạn ko dùng đến. Cái nào dùng đến rồi thì kệ nó thôi, can thiệp chút theo cách của [MENTION=559626]khangster[/MENTION] post rồi đó bạn.

SII có sẵn task manager nên ko cần cài thêm j nữa😃
Máy nào chạy Android trên từ 2.1 trở lên đều có mà bạn.
1 comment rất hay và hữu ích. Mình thì từ trước tới giờ chưa bao giờ động tới mấy app này, vì đã có android lo hết. Minh thấy từ 2.2.1 trở lên Android nó thật sự "thông minh" hơn rồi. Lúa trước có cài Rom Darky có Thêm phần Ram min...gì đó thật sự không hữu ích, đồng ý là nó "giành" Ram nhiều thật nhưng đôi khi gây treo máy hay FC. Vì khi boot máy nó tự nạp 1 số app sys quan trọng và chiếm nhiều tài nguyên nhất. khi auto skill thì khi bạn đang mở app hay chạy đa nhiệm thì dễ dẫn tới chậm chạp và treo máy. Ram nhiều mà "nằm không" thì cũng không cải thiện tốc độ máy mà làm cho Cpu "cày" nặng hơn, hao pin hơn. Mình thưộc loại típ người "nóng tính và lười" cho khi SD app mà nó chậm chậm là "bưc xúc" lắm. Vì vậy để yên cho máy nó lo. Nếu SD không khéo thì đang chơi Game (nặng) nó tự thoát ra hay FC là do Auto ram nó đang làm việc. Nó không thông minh như hệ thống của Android mà chỉ thấy cái nào "ăn nhiều" là diệt bất chấp nó là gì? . Một cái hay là khi chạy đa nhiệm thì bạn sẽ thấy khi nhấn nút home vài giây thì nó hiện lên 1 số app minh từng mở hay hay đang mở thường không quá 6 app khi mở nhiều hơn thì bạn sẽ thấy nhứng app không thật sự cần thiết sẽ bị đóng , mặc dù còn rất nhiều file hay app hệ thống chạy nền nhưng đó là sự bắt buộc và thật sự cần thiết. Nếu không tin bạn cứ kill thử thì máy cũng sẽ tự nạp lại chỉ mất thời gian thôi. Nói vậy không phải Android nó "yếu" mà do sự quản lý Ram thông minh và tự động hoàn toàn.đây là suy nghĩ riêng mình, nếu ai có ý kiến khác pót lên cho ae cùng chia sẽ.
Lệnh Kill ko bao giờ là thừa 😃
Đối với 1 số người dùng chỉ dùng ở mức độ bình thường bật 1 vài ứng dụng và yêu cầu nó chạy cùng lúc thì Android hoàn thành tốt nhiệm vụ tự quản của mình nhưng với 1 số người dùng khác họ dùng ứng dụng theo kiểu "trâu húc mả" thì vấn đề chờ OS tự quản lý là chưa hẳn đã tốt, ngồi chờ 1 ứng dụng đã bị treo hay tranh nhau lượng RAM ít ỏi trong khi mình lại có những ứng dụng ko muốn dùng thì lệnh Kill PID lại là công cụ tốt để người dùng tự quản lý 😃
Bài viết hay nhưng hình như đã hạ thấp quá tác dụng của Task killer 😃 mình nghĩ rằng ko nên chỉ trích nó quá 😃 nếu bạn thông thạo Terminal bạn có thể dùng Terminal còn nếu ko hãy dùng Task killer những lúc cần thiết 😃
Bạn ơi bạn thử xem task khi nào nó báo ram còn ít khoản 50MB thì cho dù bạn có mở liên tù tỳ thì nó cũng sẽ chạy (nó tự xả ram). Minh thấy trên GLX mini thường có hiện tượng khi cài nhiếu app hay mở quá mạng thì task nó báo đỏ lòm. Con trên GLX S hay II muốn cung hem cóa. lúc nào cũng trên dưới 60 là tự hồi phục Bana liền.
Bạn ơi ! Bạn có nhìn thấy mình nói trọng tâm là lệnh Kill và nói riêng là lệnh Kill PID ko 😃 Cả cái COM của mình mình chỉ nhắc đến Tasl killer có 2 lần thôi, vấn đề mình muốn nói là "Lệnh Kill ko bao giờ là thừa"
bài viết rất hay, hữu ích, nói tóm lại >=2.2 thì quên cái kill app đi, chúng ta đang xài android tuyệt vời chứ không phải xài window đâu
Bài viết rất tuyệt. Mình cũng thường có thói quen kill task. Nhưng giờ sẽ thay đổi. 😁
du0wow
ĐẠI BÀNG
13 năm
cơ chế quản lý RAM của android sự thật là đôi lúc cảm thấy nó rất ko ổn

như đã từng đọc trong một (vài) bài báo/viết trước đây thì mình có biết là android quản lý bộ nhớ có một phần theo kiểu giám sát usage của người dùng: anh có thiên hướng dùng app nào nhiều hơn, app đó sẽ được ưu tiên lưu lại trên RAM, chờ anh kích hoạt là xong

điều này hợp lý, nhưng ko phải lúc nào người dùng cũng cần cái app mà họ kích hoạt nhiều. một lúc nào đó có thể họ muốn tắt đi, giải phóng RAM cho những app khác thì sao? ko có task killer là chịu

còn về vụ kill các app/task lỗi bằng task killer thì có vẻ cũng ko cần thiết lắm vì force close và wait cũng ổn
Cho hỏi là hiện nay thì bản Android nào là ổn định nhất cho XT720 thế các bác. em tính lên 2.2 để dc quản lý tốt hơn, mà ko biết nên dùng bả rom nao.
Head
TÍCH CỰC
13 năm
_ Mình thì lại có 2 ý kiến hoàn toàn trái chiều nhau. Đang dùng DhD và GT7. Với DhD mình đã đọc một bài viết về Task này khá lâu và cũng đã thử không động vào tk nửa, kết quả mà mình thấy rõ nhất là Pin được cải thiện đáng kể. Máy nhanh hay mượt hơn thì không để ý.

Nhưng mà đến GT 7' thì hoàn toàn ngược lại, đang sử dụng Miui 2.3 trung bình một ngày phải kill all từ một đến 2 lần/Ngày nếu muốn máy hoạt động trơn tru mượt mà. ..(có lẽ do Miui trên GT đang giai đoạn Beta nên quản lý chưa tốt) - Chút ý kiến đóng góp!
đọc xong bài xóa nó ngay tức khắc,thì ra ta bị lừa bao lâu nayT_T
CM7, MIUI, Korean stock hay Rom của Kyuhyuk. Ngoài ra còn có 1 số bản Rom lite do 1 số người làm ra.

Mà ko nên hỏi điều đó ở thread này bạn ah!

Một bài viết rất hay và công phu. Ngày xưa xài android việc đầu tiên cài app là cài task manager nhưng từ khi hiểu ra bản chất đã ko còn cài nữa và công nhận máy nhanh hơn hẳn 😃

Sent from my iPad2 using Tinhte.vn
emptyzero91
ĐẠI BÀNG
13 năm
có cách nào để tắt check bộ nhớ lúc mới mở máy không các bác, máy em nhiều nhạc với app nên mở máy đợi nó check xong cũng mất hết 5p , trong thời gian đó xài cái gì thì cứ phải gọi là chậm hơn con sên + kèm theo khuyến mãi giật giật nữa 😔(
Theo lời trang nhất nói thì sau khi thoát khỏi chương trình bằng nút back hoặc home thì chương trình sẽ vào trạng thái nghĩ sau khi hoàn thành hết tác vụ. Vậy tại sao chương trình facebook trên máy galaxy s2 sau khi nhấn nút home để thoát, vào lại chương trình task manager để theo dõi thì thấy nó cứ chạy hoài,.CPU usage % cứ thay đổi liên tục. Như vậy ko kill nó thì tốn pin chết. Một số chương trình khác cũng vậy.
khangster
TÍCH CỰC
13 năm
Mình có nói là thoát bằng nút Back hay nút Home thì ứng dụng sẽ CHẮC CHẮN nghỉ hay tự kill nó đâu nhỉ :|.

Như đã trình bày, ứng dụng có thể được tự kích hoạt bằng nhiều sự kiện khác nhau. Facebook là một app có tính năng tự động kết nối mạng để *pull notifications (FB for Android >=2.1). CPU usage thay đổi liên tục là vì thế.
Về cơ bản, bất kỳ Task manager nào cũng có cái gọi là "Ignore list". Sau khi cài, việc đầu tiên phải làm là chỉnh ignore list cho chính xác. Nếu thực hiện tốt công việc này thì thì app trở nên rất hữu dụng vì nó sẽ không ảnh hưởng cũa hệ thống nhưng vẫn thực hiện tốt nhiệm vụ cần làm.
Ví dụ: Trên GS2, nếu dùng Dolphin thì dù sau khi nhấn nút home thì nó vẫn chiếm 40%CPU load. Trong trường hợp này, nếu bạn quên manual exit Dolphin mà bỏ túi thì GS2 sẽ rất nóng. Trong khi nếu có TM nó sẽ tự động đóng khi screen off. Đây là lí do người ta dùng TM và dùng tốt.
Ngược lại, nếu không biết cách chỉnh "Ignore list" thì mọi việc sẽ trở nên tồi tệ như chủ thớt đã đề cập. Tuy nhiên, việc set up ignore list không phải ai cũng biết làm.

Tóm lại, Android không phải là OS dành cho người ít am hiểu kỹ thuật. Và đó là lý do vì sao iOS được nhiều người ưa chuộng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019