P2: Google,LifeHacker,Cyanogen,... nói gì về task killer trên Android?

khangster
16/7/2011 14:15Phản hồi: 172
172 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ubeo
TÍCH CỰC
13 năm
Mình chỉ thấy dùng mấy soft giải phóng RAM chỉ tổ làm máy chạy chậm thêm và tốn pin hơn thôi.
Chả dùng cái nào cả.
Mỗi lần kill như lau chùi vỏ máy ...
đây chính xác là những gì mình cần hỏi ... mình nghĩ cái này không riêng gì android mà cả Apple nữa, Tại sao họ thiết kế nút thoát chỉ là ấn vào nut home (quay về màn hình home) mà tất cả phần mềm đều ko có nút tắt?
Muốn tắt phải double home button, rất mất công?
MÌnh thắc mắc và để ý rất nhiều bạn dùng Iphone (mà ít vọc vạch) họ cứ bật xong lại home, lúc xem cái đa nhiệm chạy gần 50 app mà pin của họ vẫn được 2 ngày (ngang và thậm chí hơn mình - suốt ngày kill process, close app = mquickdo , sbsettings...) ...
Câu trả lời là nhà thiết kế họ phải có lý do mới ko làm nút tắt, vì vậy ko cần phải Close, kill process thủ công làm gì cả (trừ những app mà bạn thật sự biết là nó ngốn pin)
---
ngoài lề chút nhưng cũng tương đối liên quan
Mình cũng rất ưng ý với câu nói của bạn mình "Apple nói riêng và điện thoại nói chung , họ design sản phẩm mất rất nhiều công sức và đẹp đến từng millimet vậy tội gì đút nó vào trong vỏ, bao... chỉ để bảo vệ 1 chút xước, một chút va đập.... mà mất đi cái design đẹp vô cùng đó" ... ---> mình không bao giờ đút bất kì chiếc đt nào vào vỏ cả
cryshop
TÍCH CỰC
13 năm
Đó, vấn đề là ở đó đó, như có bạn nào ví dụ rất hay : "Thà ta chạy xe một mạch từ điểm xuất phát đến đích thì không hao xăng bằng chạy một chút rồi tắt máy, xong lại nổ máy".
woobin193
TÍCH CỰC
13 năm
Tóm lại là 2.1 thì có nên xài atk ko các bác
comet
TÍCH CỰC
13 năm
mình đã thử test trên HTC Sensation của mình, ko kill j cả để từ hôm qua đến h và vẫn cứ bật wifi đều (vì nhà có wifi) mà ko thấy pin giảm nhanh, tốc độ xử lý vẫn mượt, và ram thì luôn free tầm 190MB.
bài viết hay và rất bổ ích
bài viết hữu ích 😁
binhmafia94
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tại sao mình dùng AutoStart mà ko để nào lấy quyền root cho nó dc nhỉ. Mỗi lần bấm chữ disable nó lại hiện ra cái bảng:
Error
Unable to change the state of the selected component.
Most likely, your device does not have root access, which is required.

Ai giải quyết giúp em với
khangster
TÍCH CỰC
13 năm
Rất có thể là do lần đầu khởi chạy Autostart bạn đã không cung cấp quyền root cho nó. Bạn cứ uninstall rồi cài lại là được.
tại bạn chưa root máy. ktra nếu ko thấy superuser là biết liền
Vuphonghuy
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thanks bài viết hay.
Rất cảm ơn về những chia sẻ của bạn.
bài viết hay quá
khangster
TÍCH CỰC
13 năm
Xin lỗi các bạn vì một post không liên quan gì đến chuyên môn, nhưng mình thấy chuyện này thì không nói thì không được.

Khi người ta đóng góp ý kiến có tính xây dựng, cho dù cách thể hiện có thể không được tế nhị cho lắm, là người ta đã có ý định tốt. Người nhận được ý kiến đó, nếu là người có tính chịu học hỏi, chịu tiếp thu thì sẽ sẵn sàng đón nhận sự phê bình đó để khắc phục. Ngược lại, những kẻ bảo thủ, cố chấp, hẹp hòi, tự ti, nhạy cảm, ếch ngồi đáy giếng thì lại không nhìn ra được điều đó mà lại đưa ra một ý kiến phản biện rất là nhảm nhí, vớ vẩn và không liên quan gì đến chuyên môn, nói theo cách bình dân là cãi bướng. Việc này chẳng giúp ích gì được cho người nhận sự chỉ trích mà trái lại, còn làm cho cái sự kém cỏi trong văn hóa giao tiếp và ứng xử của người đó lỏi ra nhiều hơn.

Đây là lần đầu tiên và cũng sẽ là lần cuối cùng mình đề cập đến vấn đề này. Hi vọng là qua vài dòng ý kiến rất rất rất là chủ quan phía trên của mình, các bạn hiểu nhau hơn để tinhte tránh được mấy vụ cãi cọ nhảm nhí này nhé. 😁
Bài viết cũng hay, mình không đề cập đến vấn đề tốn pin hay không, tuy nhiên khi có một ứng dụng mà vẫn chạy nền, nó sẽ liên tục load dữ liệu liên tục sẽ làm chi phí 3g của bạn tăng vọt (vd: email, gmap,...). Đối với smart phone, việc mỗi ngày sạc pin một lần không thành vấn đề, nhưng nếu không cẩn thận, cước phí 3G một tháng có thể lên vài trăm ngàn:timebomb:.
Nếu phần mềm end task có thể kill được các ứng dụng, giúp kiểm soát được dung lượng dữ liệu khi không cần thiết thì nó vẫn còn giá trị sử dụng.
tuante00
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thanks bạn. Bài viết rất tuyệt vời 😁 À cho mình hỏi cái Trình Quay số bằng Giọng Nói có disable được ko bạn ơi. Mình thấy cái này hay xuất hiện lúc cài hoặc xóa 1 phần mềm nào đó
Cám ơn chủ pic nhé, nhất là cái autostarts. Đang kiếm cái này quá chừng, giờ thích rùi 😃
hunterval
TÍCH CỰC
13 năm
rất cảm ơn tác giả đã bỏ công ko ích vào bài viết này.
Qua bài viết chắc chắn sẽ có nhiều ý kiến trái ngược nhau, nhưng bản thân tui thì tin tưởng vào sự thông minh của android và cách mà nó giải quyết các vấn đề.
1 lần nữa rất cảm kích nhữn gđóng góp của tác giả bài viết
skyline2
TÍCH CỰC
13 năm
- Bài viết rất hay và rất chính xác ,mình thì từ lâu đã biết vấn đề này rồi ,từ khi lên 2.2 là đã biết ,do đâu mình biết thì mình cảm thấy máy ăn pin dữ quá và chạy rất chậm khi xài task killer , và ngồi bùn bã vì chiếc dt mới mua mà vừa chậm vừa ăn pin thì bật task manager lên nghiên cứu ,qua các tab ,cái bùn bùn bấm vào tab help trong task manager ,và thấy có dòng chữ To extend battery life : giải thích rất nhanh và gọn nhẹ và phần cuối là phần mình quan tâm nhất đó là About Ram manager : cũng rất dễ hiểu và hiệu quả ,trong đó có ghi rất rõ việc mình killer app sẽ dẫn đến tình trạng gì ,và mình thử làm theo các cách trong mục help thì thật bất ngờ máy mình mượt trở lại và mình cũng chả thèm quan tâm lượng ram trống là bao nhiêu .Nói tóm lại ,mình xài cái gì thì mình nên bỏ thời gian tìm hiểu nó 1 tý ,và chính nó đã nói cho mình biết nó cần gì và nó ghét gì ,không cần phải nghe ai nói cả .Hãy là ng dùng thông minh thế thôi .Thanks bài viết của bạn giúp thuyết phục được vài người mà khi mình phát hiện ra điều này mình đã nói nhưng ko có ai nghe .
comet
TÍCH CỰC
13 năm
từ khi đọc bài này mình ko sử dụng chức năng kill nữa mà để máy tự động làm, vì nhà có wifi nên mình luôn để chế độ wifi, kể cả khi đi ra khỏi nhà cũng ko tắt, về thì máy tự động kết nối. cảm nhận máy chạy vẫn bình thường như trước(hay kill các phần mềm), vẫn mượt và nhanh.ram luôn ở mức 110-120mB, những lúc chơi game thì thấy ram xuống mấy chục mB nhưng sau đó vài phút thì máy tự chỉnh ram về mức 110-120mB, và quan trọng nhất đó là pin mình dùng vẫn 1 ngày như lúc trước hay tự kill. mình dùng rom ship 2.3.3.
DragonVN88
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình dùng LG P500 CM7, từ lúc cài mấy thằng auto kill task vào là mình đã thấy có vấn đề rồi, pin tụt nhanh kinh khủng, thời gian mở app lâu hơn bình thường, dù chưa hiểu kỹ nhưng cũng gỡ nó ra cho lành ;)) Giờ thì hiểu roài, đoạn tuyệt với mấy loại ứng dụng đó luôn ^^
Mình dùng "Battery dr pro" của nhóm Ipod dev, kill khá tốt = widget. Mình ko thích auto kill nên xài thủ công sẽ thích hơn. Mỗi khi xài xong 1 ứng dụng j đó là click widget cho nó kill, thế là xong. Có thể 1h mình kill hơn 5 lần nếu sử dụng liên tục 😆
cryshop
TÍCH CỰC
12 năm
1. Để widget là một hành động gây tốn pin, vì máy phải render và refresh cái widget đó, render cái gì, refresh cái gì : danh sách các apps đang chạy và đo lượng Ram chứ cái gì, dù không thấy trước mắt nhưng nó phải liên tục update tình trạng của máy để có thể hoạt động theo nhu cầu của bạn.
2. Mỗi lần bấm kill là mỗi lần CPU nhảy lên tốc độ max trong 1-2 giây để kill cái app đó => tốn thêm một mớ pin nữa.
3. Mỗi lần muốn bật lại các ứng dụng đã killed, máy tìm trong RAM không thấy, ok, hì hục load lại, CPU tiếp tục nhảy lên max => sang trọng quá, dư pin.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019