Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

PC AMD nào sẽ cùng bạn đón Noel và năm mới ?

titan6
22/12/2017 6:22Phản hồi: 0
PC AMD nào sẽ cùng bạn đón Noel và năm mới ?
Noel đến cũng là lúc mọi người có thể xin ông già noel 1 dàn máy mơ ước của mình, lần này thì mình xin giới thiệu đến các bạn 4 cấu hình AMD để các bạn có thể gửi đến ông già noel, 4 cấu hình này sẽ từ thấp đến rất cao, giá tiền thì cũng tùy thuộc vào shop mình chỉ đại khái lấy giá từ vài nhà để các bạn có thể dễ theo dõi.

Như các bạn đã biết thì AMD Ryzen hiện tại là sản phẩm có hiệu năng cùng với giá tiền tốt nhất hiện tại, đi kèm đó là những mẩu mainboard giá cũng rất hợp lý giúp cho bạn bỏ ra mức chi phí tiết kiệm nhất chứ không bị lệch pha ở bất cứ thành phần nào trong tổng thể.

I - Tổng quan về phần cứng:

CPU :
Nói về Ryzen thì chúng ta sẽ có 3 dòng lớn là 3, 5 và 7 nhưng thật sự thì những sản phẩm chủ yếu cũng chỉ khác nhau về số nhân cũng như xung, con số để các bạn dễ phân biệt cũng như dễ bán hàng, để xem CPU này đủ dùng hay không thì bạn có thể nhìn vào số nhân cũng như xung của CPU, do hiện tại Ryzen chỉ mới thế hệ đầu tiên nên cũng khó nhầm lẫn, nôm na thì bạn cứ thấy con nào mã càng lớn thì nó càng mạnh.

Tùy theo nhu cầu của bản thân thì bạn có thể lựa chon CPU phù hợp với mình, với những bạn dùng đồ họa thì cứ càng mạnh càng tốt riêng với những bạn có nhu cầu chơi game thì với dòng Ryzen 5 cũng đủ để các bạn có thể chơi tốt các tựa game hiện nay mà không sợ bị nghẽn dẫn tới hiệu năng toàn hệ thống bị giảm sút, với dòng CPU rẻ nhất của Ryzen 5 là con 1400 thì bạn đã có 4 nhân thực và đến 8 luồng xử lý dữ liệu kèm theo đó CPU chạy ở mức xung 3.2GHz ở chế độ bình thường và đến 3.4GHz ở chế độ tăng tốc.

Mainboard :

Về bo mạch chủ thì chỉ với dòng AMD B350 thì bạn đã có thể ep xung hệ thống thoải mái và dòng này thì giá của chiếc bo rẻ nhất chỉ xấp xỉ 2 triệu rưỡi, mức giá rất dễ chấp nhận, ngay cả khi bạn dùng những con chip cao cấp thì những mainboard sử dụng chipset B350 vẫn có thể giúp bạn hoạt độ tốt và OC chạy hằng ngày vẫn thoải mái

Hình trên đây là toàn bộ sự khác nhau giữa các chipset mainboard cho dòng CPU Ryzen, nếu các bạn không có nhu cầu ep xung thì bạn sẽ dễ dàng có ngay được chiếc mainboard để chiến game chỉ với giá 1 triệu rưỡi, thật sự trên thị trường thì những chiếc main đáp ứng được hầu hết các nhau cầu đi kèm mức giá kinh tế vậy cũng không nhiều.

Card màn hình :

Không có quy chuẩn gì bắt buộc bạn phải dùng card màn hình AMD cho hệ thống AMD, nhưng ở đây mình sẽ dùng các card đồ hạo của AMD vì mức giá thành khá là hợp lý đi kèm với hiệu năng, mùa trâu cày đã tạm yên ắn thì đây là lúc mọi người nên tranh thủ làm ngay 1 con card ngay cả với những bạn đã có máy cũng nên nâng cấp thêm VGA cho mình, đi kèm với hiệu năng như trên thì đội ngũ của AMD cũng không ngừng ngâng cấp trình điều khiển của mình để tăng cao hiệu suất của các card đồ họa từng ngày một, nếu bạn dùng card AMD thì càng lâu card sẽ càng chạy tốt hơn mang đến hiệu năng tốt hơn, với 1 game chạy được 100fos thì chắc chắn 1 thời gian sau mức fps này sẽ cao hơn những ngày đầu thông qua những bản cập nhật trình điều khiển đến từ AMD.

Quảng cáo

Các thành phần khác

Các thành phần khác của PC cũng không nhất thiết phải theo khuôn khổ nào, nếu bạn muốn nhanh cả hệ thống thì nên dùng SSD, còn lại thì RAM và nguồn thì sẽ tỷ lệ với CPU và VGA sao mang lại hệ thống đồng bộ nhất, không thể dùng nguồn 1000w cho hệ thống chỉ chạy 400w cũng như bạn lại gắn 4GB ram cho hệ thống dùng 1080ti.

II - Các cấu hình cho mùa noel:

Các cấu hình dưới đây mình tham khảo giá từ các shop khác nhau nên giá có thể khác nhau tùy từng shop mà các bạn đến cũng như thời điểm mà các bạn mua.

Cấu hình 1 : 9.430.000 đ

Quảng cáo

Hệ thống sử dụng CPU Ryzen 3 1200 với 4 nhân 4 luồng xử lý cùng mức xung mặc định là 3.1GHz, đi kèm là mainboard gần như là rẻ nhất của dòng AMD Ryzen hiện tại, mainboard Asrock A320M-HDV sử dụng chipset A320, mainboard khá tiết kiệm.

Tuy main khá là rẻ nhưng main vẫn tính hợp khe M2 6 cổng USB có cả type C có tích hợp cả 2 cổng xuất hình DVI và VGA, với giá thành như vậy thì sản phẩm bản thân mình thấy rất là ổn cho mức giá, điểm trừ duy nhất có lẽ là do sử dũng chipset A320 nên sản phẩm không thể OC các CPU nhưng như vậy sẽ thích hợp và tiết kiệm chi phí hơn cho những bạn không thích ép xung, chỉ thích về gắn vô chạy liền như mình.

Về VGA thì mình sẽ chọn sản phẩm Gigabyte AMD Radeon RX 550 Gaming OC 2GB sản phẩm với giá thành chỉ vỏn vẹn 2 triệu hơn nhưng sản phẩm thật sự mang lại hiệu năng khá tốt, mình sẽ có bài test phải sau để mọi người dễ tham khảo hơn.

Về RAM mình sẽ chọn cho hệ thống này 4GB RAM tuy không nhiều nhưng 4GB ram sẽ phù hợp với chung toàn hệ thống giúp hệ thống chạy không thừa không thiếu, nhưng nếu bạn dùng nhiều tác vụ cùng lúc mở nhiều trang web thì nâng cấp ram lên tầm 8GB sẽ tốt hơn cho các bạn.

Cấu hinh 2 :

Với cấu hình 2 này mình sử dung cấu hình gần với cấu hình 1 thay bằng CPU Ryzen 5 1400 và mainboard B350M, sự nâng cấp ở cấp hình này không phải là vì Ryzen 3 ở cấu hình trước yếu mà với cấu hình này bạn sẽ dễ dàng hơn trong việc nâng cấp về sau cũng như sẵn sàng cho hệ thống có VGA tốt hơn.

Với cấu hình này bạn chỉ cần đơn giản là thay VGA vào thì hệ thống của bạn vẫn sẽ chạy tốt ngay cả những game ofline hạng nặng bây giờ với, hoặc giả bạn có thể dùng ngay cấu hình này và thay bất kỳ card màn hình nào vào mình nghĩ nghẽ cổ chai cũng rất khó có thể xảy ra với cpu Ryzen 5 1400 này, với 4 nhân và 8 luồng xử lý dữ liệu chạy ở mức xung nhịp 3.2GHz cùng mức boots 3.4 sẽ giúp bạn giải tỏa mọi cơn khát CPU ở các tựa game từ lớn đến bé hiện nay.
Ngoài ra đi kèm đó là mainboard ASROCK B350M-Pro4 bạn hoài toàn có thể mua đế tăng khả năng ép xung cho hệ thống với chi phí cực kỳ kinh tế.

Cấu hình 3 :

Thật sự với cấu hình 2 cùng với 1 card màn hình tốt hơn là bạn có thể vi vu tất cả các game hiện tại không phải lo bất cứ vấn đề gì, quay lại với cấu hình 2, thì cấu hình này sẽ hơi xa xỉ với 16GB RAM thứ hiện tại leo giá cũng ko khác lắp so với bitcoin, sử dụng CPU Ryzen 5 1500X vẫn là 4 nhân 8 luồng nhưng lần này thì xung nhịp mặc định đã là 3.5GHz và do đây là dòng X nên chuyện bạn kéo lên 3.8GHz chỉ là chuyện quá bình thường, với những CPU này bạn nên để ở mức xung 4.0GHz hoặc hơn để có hiệu năng tốt khi sửa dụng.

Về mainboard thì mainboard Fatal1ty AB350 Gaming K4 đến từ Asrock vừa nhận được giải thưởng là best value từ techpowerup cho năm 2017, sản phẩm kinh tế với hiệu năng tốt, với sản phẩm bạn sẽ dễ dàng ép xung tất cả các CPU với mức kinh phí bỏ ra kinh tế nhất.

Với giá RAM càng ngày càng lên như hiện tại thì kiếm 1 cây RAM tốt để mang lại mức xung cao cho cả hệ thống sẽ mất kha khá tiền, nhưng với ram team delta này bạn sẽ vừa đẹp vừa khỏe cùng khả năng sync đèn của mình với các hệ thống khác, với mức xung mặc định của ram chỉ 2666 nhưng bạn sẽ dễ dàng kéo lên mức 3000Hz để chạy ngang với những cặp RAM đắt tiền khác và quan trọng hơn hết là cặp RAM này hoàn toàn tương thích với hệ thống AMD.

Cấu hình 4 :

Cấu hình này gần như là những gì mạnh nhất đến từ hệ thống AMD. Mình cũng không biết nói gì nhiều với mainboard ASUS Crosshair VI Hero một trong những mainboard tốt nhất cho AMD trên thị trường, thiết kế đẹp chất lượng cao đi kèm CPU cũng gần như mạnh nhất của dòng AMD gồm 8 nhân và 17 luồng xử lý chạy ở mức xung 3.4GHz và hoài toàn bình thường khi chạy ở mức xung 4.0Ghz hằng ngày.

Do phiên bản này không có tản đi kèm nên chúng ta phải mua thêm tản rời để tốt hơn cho hệ thống ép xung chạy hằng ngày nên mình sẽ dùng tản ID Cooling AURAFLOW dùng raid 240 có khả năng đồng bộ đèn với mainboard mang lại giải pháp AURA đèn RGB tổng thể cho toàn hệ thống mà không sợ lệch tông.
Về VGA thì AMD RX VEGA64 hơi khó kiếm ở thời điểm này cùng giá thành hơi cao nhưng hiệu năng mà sản phẩm mang lại sẽ rất ấn tượng khi bạn trải nghiệm.

III - Hiệu năng :

Rất may tất cả các linh kiện trên nhà mình có đủ nên mình sẽ lấy ra test nhanh vài game cho mọi người thấy hiệu năng của từng hệ thống và có thể có sự chuẩn bị mua sắm cho mình vào dịp noel cũng như năm mới sắp đến này.

Overwatch : game fps đang hot xình xịch, game này mình để độ phân giải full HD kèm setting high toàn bộ.

Cấu hình 1 :
Cấu hình 2:
Cấu hinh 3:
Cấu hình 4:
DotA 2 : Game MOBA không thể thiếu của mọi nhà mọi người, mình không test liên minh vì game đó quá nhẹ không tương xứng với card nên mình chỉ test bằng Dota2 với mức setting max và dộ phân giải Full HD

Cấu hình 1 :
Cấu hình 2:
Cấu hinh 3:
Cấu hình 4:
CS:GO : Game bắn súng đến từ anh Gabe, với những game bắn súng như này mình ưu tiên mức fps nên mình để toàn bộ setting High và setting full HD mặc dù game đã ra khá lâu.

Cấu hình 1 :

Cấu hình 2:
Cấu hinh 3:
Cấu hình 4:
BattleField 1 : game này thì hình ảnh đẹp nhưng vấn đề phần cứng hơi nang, mình chỉ dám để setting high và độ phân giải full HD để test toàn bộ 5 cấu hình.

Cấu hình 1 :
Cấu hình 2:
Cấu hinh 3:

Cấu hình 4:
Test nhanh qua 3 game từ nặng tới neh5 chúng ta thấy được phần nào sức mạnh chênh nhau giữa các hệ thống, đặc biệt riêng ở hệ thống đầu và thứ 2 sự chênh lệch giữa 2 hệ thống không nhiều chủ yếu đến từ sự chênh lệch về ram, 1 bên 4GB ram và 1 bên 8GB ram còn về CPU thì tuy chỉ Ryzen 3 vẫn đảm đương tốt các tác vụ xử lý, đẫn đầu là anh cả AMD RX VEGA 64 ở cấu hình 4 bạn sẽ dễ dàng nhận thấy sự mạnh mẽ tách biệt hoàn toàn với tốp thứ 2.

IV - Tổng kết:

Với 4 hệ thống cấu hình khác nhau, phần nào sẽ giúp các bạn thấy được các mức chi phí mình cần bỏ ra cùng những linh kiện tối ưu nhất cho các bạn từ RAM, main, cpu và ram. Với việc đầu tư vào Ryzen và hệ sinh thái AMD nói chung bạn sẽ tiết kiệm được kha khá tiền trong việc build cấu hình máy, chỉ với 8tr hơn là bạn đã có thể sỡ hữu ngay hệ thống AMD với 4 nhân và 8 luồng xử lý mạnh mẽ, ngoài ra trong tháng 12 này khi mua các sản phẩm IT bạn sẽ được rất nhiều những khuyến mãi từ các hãng lớn như AMD, Giga và cả ASUS, về thông tin chương trình các bạn có thể tham khảo trên các facebook từ hãng. Hy vọng qua bài giới thiệu sơ các cấu hình bạn có thể tự tin chọn cho mình cấu hình ưng ý nhất với giá tiền tiết kiệm nhất.

Nguồn HeoPC
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019