Pc bị "no signal going to sleep"

Trung Tin 29
22/11/2019 14:27Phản hồi: 7
lúc đầu pc chạy bt cái tui vệ sinh máy và gắn tản nhiệt khí zô nhưng vặn vít hơi quá tay làm gãy 3 chấu sotket cpu trong main làm hư main hây gì đó ko lên nữa. rồi tui có mua 1 main mới nhưng gắn cpu và vga lần đầu thì zô xong lướt web dc 5p cái đứng luôn ko reset or tắt máy dc. chỉ khi rút điện thì mới tắt. cái tui thử tháo vga ra thì zô rồi đứng tiếp và thử lại 2-3 lần sau thì bị "no signal going to sleep"
Tui nghi là vga or cpu có vấn đề nên đem cpu và vga ra tiệm đầu xóm thì tiệm ko kiểm tra giúp.
ACE có ai ở mỹ tho làm ơn giúp giùm tui với (socket 1151 v1 - cpu g4560 - vga 750ti)
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

NaoThiLen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Toang thật rồi ông giáo ơi!
Tình hình là như thế này,bác có thời gian thì màng cả bộ ra tiệm để ngta ktra hết cho
@NaoThiLen bạn là người biết kỹ thuật, nó bị gì vậy?
tôi nghi là board mới thay gắn tản không xác nhưng tin tức còn "ít" quá.
NaoThiLen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Kilo Victor Kỹ thuật thì kỹ thuật chứ, chỉ viết thế này thì chưa thể xác định hết đc.
Cứ loại trừ thôi chứ còn sao nữa!
K biết bác căn cứ vào đâu mà nói là tản k sát, máy chạy 5p treo ak!
K dễ đâu bác. Cứ đem ra tiệm bảo ngta ktra cả bộ cho, đến chỗ nào uy tín với đồ đạc sẵn có để test nha.
@NaoThiLen đoán bừa tại cũng bận chạy đi
chắc là ra mang ra tiệm có đủ đồ thay loại trừ lần lần, ca nầy khó ăn.
@Kilo Victor chữ no signal going to sleep là của monitor (màn hình). máy đang chạy bị ngưng chết không xuất ra video.
khó ăn chứ không dỡn.
makecool
TÍCH CỰC
4 năm
Theo như những gì bạn nói : lướt web dc 5p cái đứng luôn ko reset or tắt máy dc . Lúc đó đứng máy thì đèn led của hdd màu đỏ có sáng hay không ? . Nếu sáng thì chờ vì chắc là máy chậm nên cần thời gian . Còn nếu lúc đó đèn không sáng thì phần cứng bị lỗi . Không biết dùng phần mềm gì chrome hay gì ? . Nếu là chrome và lúc đó đang bật video thì ram bị lỗi có thể là phần lỗi của chip nhớ trên ram làm cho địa chỉ truy suất bộ nhớ ram mất đi đột ngột , cpu tìm không thấy thì lúc đó hỏi nhưng không trả lời thì cứ "giữ nguyên hiện trạng " chờ tới muôn thưỏ ! . Còn nếu như bật game hay các ứng dụng đồ hoạ ví dụ 3D gì đó thì lúc đó vga yếu quá , render không nổi thì chờ rất lâu ! .
Tuy nhiên lần sau khởi động thì lại bị no signal going to sleep nghĩa là vẫn lên . Thì chứng tỏ rằng cpu hoạt động bình thường và vga hoạt động bình thường vì cpu hoạt động bình thường thì cpu mới biết sai trong setting của power management setting . Và cpu lúc đó gởi tín hiệu tới vga và vga xử lý hiển thị nội dung trên thì vga bình thường .
Tóm gọn lại : máy của bạn bị vấn đề về ram là chủ yếu hay tệ nữa là chipset của mainboard (nhưng do lần sau có hiển thị nên chipset mainboard rất khó có khả năng nên loại trừ chipset của mainboard ). Mọi thứ khác bình thường và có chỉnh sửa settings sai lầm gì đây . Khi đó thì chỉ phải hoặc lại cài lại os là đơn giản nhất , hoặc lấy đĩa os ra và vào safe mode và khôi phục lại setting . Cái này thì phải rành về phần mềm rồi , không liên quan gì tới phần cứng . Bạn tìm hiểu trên safe mode đấy . Giờ không biết win nào nên chịu không biết mà chỉ . Với lại 7 ,8 năm náy chuyển sang linux và mac os và ít xài win nên tình hình về win 10 không cài luôn nên không biết thời cuộc thay đổi khác thời win 7 hay không ! .
@Trung Tin 29 tôi nghi con cpu/vi xử lý của bạn có vấn đề, bạn thử thế nầy:
- gắn cpu vào mainboard, nhớ gắn tản nhiệt.
- nguồn, ram, vga/màn hình gắn vào vga của mainboard
- bật lên vào bios khôi phục bios về mặc định, load optimal defaults.
- kiểm tra trong bios mấy cái 3.3v, 5v, 12v có đúng với nó không, nhiệt độ của cpu, quạt quay ?
- Nếu mọi thứ ổn thì chạy thử memtest.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019