[Pentax K-1] Thử nghiệm khả năng chịu nước, khả năng chịu tải của cấu trúc màn hình và dàn đèn LED

Gia Tường
26/4/2016 14:13Phản hồi: 111
[Pentax K-1] Thử nghiệm khả năng chịu nước, khả năng chịu tải của cấu trúc màn hình và dàn đèn LED
Pentax K-1 mang trong mình rất nhiều công nghệ mới và những tính năng độc quyền của Pentax mà chưa bao giờ xuất hiện trên những chiếc DSLR trước đây. Cụ thể là khả năng chống nước nổi tiếng của Pentax, cơ chế lật màn hình mới và hệ thống đèn LED soi sáng.

Là chiếc DSLR Full Frame đầu tiên mà Pentax sản xuất và hướng đến phân khúc người dùng chuyên nghiệp, những tính năng độc đáo này sẽ hoạt động như thế nào? Có thực sự hữu dụng? Mời các bạn xem qua từng phần cụ thể dưới đây

1. Màn hình

Video giới thiệu chi tiết về cụm màn hình đặc biệt này

Màn hình của Pentax K1 là làm hình TFT kích thước 3.2" với độ phân giải xấp xỉ 1 triệu điểm ảnh. Màn hình này không có khả năng cảm ứng phổ biến hiện nay, nhưng bù lại đây là màn hình Air Gapless, màn hình LCD và lớp kính cường lực bên ngoài được ép chặt vào nhau, không có khe hở, giúp màn hình này giảm thiểu hiện tượng loá khi dùng ngoài trời. Nhưng điểm khiến màn hình của K-1 thực sự đặc biệt là khả năng xoay lật đa chiều mà các loại màn hình có cơ chế xoay lật truyền thông không làm được.

camera.tinhte.vn - Test Pentax K-1 screen -36-2.jpg

Để làm được điều này, Pentax đã sử dụng một cơ chế đặc biệt với 4 chân đỡ màn hình. Cơ chế này rất hay, giúp màn hình của K-1 xoay lật được rất nhiều tư thế khó. Nếu như các cơ chế xoay lật thường bị cho là làm thân máy mất đi độ cứng cáp thì ở Pentax K-1, hãng đã thiết kế để màn hìh này có thể chịu tải lên đến 20kg. Tuy nhiên nhược điểm là làm phần màn hình dày hơn vì phải có một mâm đỡ bằng thép và sử dụng một đoạn dây cáp khá mâts thẩm mỹ

Ngoài công dụng xoay đa góc, màn hình này còn giúp người dùng giảm thiểu rủi ro khi phần màn hình lồi ra không quá nhiều. Theo anh @tuanlionsg thì màn hình này còn là một tính năng màn ý nghĩa Marketing

camera.tinhte.vn - Test Pentax K-1 screen -51.jpg camera.tinhte.vn - Test Pentax K-1 screen -52.jpg camera.tinhte.vn - Test Pentax K-1 screen -53.jpg camera.tinhte.vn - Test Pentax K-1 screen -36-2.jpg

2. Khả năng chống nước

Video thử nghiệm khả năng chịu nước

Trước nay, Pentax nổi tiếng với việc trang bị khả năng chống nước lên cả những máy cao cấp và trung cấp. K-1 không ngoại lệ - Chiếc DSLR này được che chắn ở 87 khe hở trên thân máy, cho khả năng chống nước / chống bụi và chống đông cứng. Nhờ tính năng này, người dùng có thể sử dụng K-1 trong những điều kiện khắc nghiệt, phụ vụ các nhu cầu chụp ảnh chuyên nghiệp, hoặc đơn giản là nếu bạn có lỡ tay làm rơi K-1 xuống nước thì máy vẫn có thể sống sót nếu vớt lên kịp thời

Điều kiện để hệ thống máy ảnh K-1 chống nước là nó phải dùng với một ống kính chống nước . Trước đây đã có bạn thử ngâm chiếc Pentax K-5 gắn ống kính không chống nước xuống hồ và kết quả là nước lọt vào máy, hỏng máy.

Quảng cáo

3. Hệ thống đèn trợ sáng:

Video giới thiệu về hệ thống đèn LED chiếu sáng trên Pentax K-1

a. 4 đèn ở 4 góc mặt sau màn hình đèn hỗ trợ soi các nút ở mặt sau.

camera.tinhte.vn - Test Pentax K-1 screen -44.jpg camera.tinhte.vn - Test Pentax K-1 screen -43.jpg

b. 1 đèn hỗ trợ thay ống kính

Quảng cáo

camera.tinhte.vn - Test Pentax K-1 screen -45.jpg camera.tinhte.vn - Test Pentax K-1 screen -35-2.jpg

c. 2 đèn soi sáng khay thẻ nhớ
camera.tinhte.vn - Test Pentax K-1 screen -47.jpg camera.tinhte.vn - Test Pentax K-1 screen -48.jpg

Mặc định các đèn này sẽ bị vô hiệu hoá và bạn sẽ phải vào menu setting 2 để bật đèn này.
camera.tinhte.vn - Test Pentax K-1 screen -42.jpg

Cảm ơn Tixiai.vn đã gửi sản phẩm trên tay
111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đẹp

pentax ống khá là thích và tốt 😃

tiếc là lúc đầu đi sâu vào canon 😃
@venom_guilty lâu rồi mới thấy người anh em. Nhớ khi xưa mỗi lần lên tinhte hỏi gì về thiết bị là người anh em lại xuất hiện
chờ ảnh chụp từ em nó.
mình nhớ video này lắm nè
thanh phuoc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Airblade14 Các bạn lưu ý là pen chỉ chống tia nước thôi chứ không chống ngâng nước nhé . Nó gíup bạn chống lại các tình huống bất khả kháng chứ cố tình nhúng nước thì bó tay
jerrydau
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Airblade14 bạn này dại, ko chịu đọc kĩ trước khi ngâm nước, lắp ống kính wr vào thì nước vô tư, để cái lắp trắng thế kia thì nước lại chả vào
ngotrung25
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thanh phuoc Bạn trong clip dùng body k5 chống nước thật nhưng lại dùng nắp đậy body chứ không dùng hệ thống lens chống nước, nên máy chết thôi, chứ bạn ấy tạt nước thì nếu dùng chung với lens có wr thì máy đâu chết :3
timkhung334
ĐẠI BÀNG
8 năm
cái clip huyền thoại😆
@timkhung334 đã đọc, thank tác giả @@
chaudizai
ĐẠI BÀNG
8 năm

Ngâm đây 😁
Đã quá Pentax ơi 😁
0907696xxx
ĐẠI BÀNG
8 năm
máy này chắc dành cho bắn tỉa đêm sao hàn ,hollywood nên mới lắm đèn trợ sáng thế này
tgiang1102
TÍCH CỰC
8 năm
Vì ko cạnh tranh nổi với mấy ông lớn nên phải thêm mấy cái giá trị gia tăng này nhằm lôi kéo newbi,bộ gắn màn hình lật cố tình làm phức tạp,tới chỗ sự kiện đông người vướng víu, dễ gẫy ,thực chất ko gq được gì so với các ông lớn.
Hoangkim1009
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tgiang1102 Kệ ruồi nhiều ....tiếp đi anh....
@tgiang1102 😆)))))
voicon848
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tgiang1102 Xin cụ "lớn" vui lòng trả lời giúp cháu mấy câu hỏi cháu đã nêu ạ. Mà người ta hay nói chọi bùn người khác thì tay mình cũng dính bùn. (Thay bùn bằng cái đống cụ "lớn" ghim viên pháo vô thì cũng vậy, người thúi trước là cụ.)
À mà thôi, cháu nghĩ cụ "lớn" cũng chẳng trả lời được đâu, đầu cụ toàn c..ư..t mà. Cháu chào cụ "lớn", cháu về ôm con Pen GP đi chụp chó đây ạ. Mà chắc cụ "lớn" cũng chẳng biết con Pen GP là con nào đâu. Chúc cụ "lớn" Google vui vẻ.
Chào quyết thắng cụ "lớn"
@tgiang1102 Con có tiến bộ trong đường văn hóa rồi đấy,...nhưng câu cú vẫn còn lộn xộn lắm, vẫn sai chính tả nhưng ít hơn rồi...
Con không có điều kiện trải nghiệm máy khủng (sờ, mó, chụp thử tận tay) thì con cứ lên hỏi Google nhiều vào. Tất cả ""thánh chém gió"" đều từ lò này mà ra cả con ạ....... Cứ chém mạnh vào cho tan tác bọn Pentaxian. Nghe choảng nhau mệt quá nên chú đi mua thử Pentax 645z về chụp thử xem cái cảm biến to gấp đôi FF có gì hay mà tụi nó gân cổ lên thế.... Chúc con thắng lợi vẻ vang con nhé!
Đang cầm con Compact, chụp ảnh du lịch mà thấy bài này muốn đi nhảy cầu quá 😔
ljonh3art
TÍCH CỰC
8 năm
Mấy tính năng vui gê 😆)
tgiang1102
TÍCH CỰC
8 năm
thanh phuoc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đơn giản là ca & ni cơ chế lật lcd quá giống nhau khá rập khuôn nên pen muốn nghiên cứu một cơ chế lật + nghiêng hoàng toàn mới ko rập khuôn. Ai đã từng dùng pentax sẽ rất thích chất màu mà pen mang lại, hơn nữa là giá thành cũng rất phải chăng . Lần nâng cấp này hệ thống lấy nét ( điểm yếu cố hữu của pen) đã được cải tiến rất nhiều . nhiều chuyên gia nhận định là bằng hoặc hơn D800 .
kemkem87
TÍCH CỰC
8 năm
K-1 hiện đại nhỉ,thấy quả màn hình và đèn LED độc đáo quá, cảm giác rất tiện nghi, giống siêu xe Audi A8 vậy 😆
Cho góp thêm cái clip này nhé.
atxgantz
ĐẠI BÀNG
8 năm
haha mỗi lần pentax xuất hiện là giang hồ dậy sóng, vui thiệt.
sGear
TÍCH CỰC
8 năm
45.9 tr, một cái giá khá tốt cho dòng FF Pro
http://sgear.vn/products/pentax-k-1

scattered
TÍCH CỰC
8 năm
Mình không rõ weather seal có thể tốt đến mức nào nhỉ? Thấy dòng D600 cũng có khả năng chống mưa như clip này.

Có bác nào test chưa ta 😁
halerman
ĐẠI BÀNG
8 năm
@scattered Đang cõng em D610, cứ mỗi trời mưa là quên mình cứu chúa, thà mình ướt, chứ không để em ấy bị dính nước, biết vậy... kệ bà nó..
scattered
TÍCH CỰC
8 năm
@halerman Mình cũng xài D610, chỉ mới đem đi mưa nhỏ nhỏ khi cắm Nano chứ mưa to thì chưa dám 😁 Mà cũng chả rõ con lens nào của nikon có weather seal nữa @@ Search chả thấy nguồn chính thống nào từ nikon cả.
haha993
ĐẠI BÀNG
8 năm
@scattered bạn coi cái đít nó có vòng cao su là kháng tia nước đó
giống như con 50 1.8G
scattered
TÍCH CỰC
8 năm
@haha993 Đúng thật, hehe. Thấy con 24-70 và 105 VR có. Nhưng mấy con dòng D thì sao nhỉ? Chẳng hạn 80-200 mình lại không thấy?
haha993
ĐẠI BÀNG
8 năm
@scattered dòng D hình như ko có bạn ơi
mà bạn toàn thứ dữ :v
mình cũng có 80-200 afd
nhưng mà là 4.5-5.6 😔(
lrock618
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cải tiến, sáng tạo nào mà không đáng ghi nhận, đúng là mỗi lần chú Pen này ra mắt là có cái cho chúng ta bàn luận. so sánh chi ông lớn ông nhỏ, ông nào làm tốt thì ng dùng hưởng thôi ha ha. rất đáng hoan nghênh 😁
Hôm nào làm bài thử bằng búa xem sao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019